ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกรถมือสองหน่อยครับ  (อ่าน 3756 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาสรักอิงค์

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเลือกรถมือสองหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 01:26:03 »
ขอความเห็นพี่ๆทุกท่านครับ กำลังเล็งรถมือสองมาใช้เป็นคันที่2ของบ้าน ตอนนี้มีตัวเลือกตามนี้ครับ
1) Honda Cr-v Gen3 ปี2007
2) Nissan X-trail T31 Gen2 ปี2010
3) Toyota Innova Gen2 ปี2011
4) Suzuki Ertiga  Gen1 ปี2013

ลักษณะใช้งาน
1) ขับวันละประมาณ 60-150 Km
2) ขับความเร็วประมาณ100-120 Km/Hr
3) ใช้พื้นด้านหลัง บรรทุกจักรยาน หรือ กล่องใส่ของประมาณ4-6 ลัง กว้างยาวสูง(50cm*50cm*50cm) หนักไม่เกิน 80KG
4) เน้นทนทานไม่จุกจิก

สิ่งที่เป็นกังวลเพราะคาดว่าจะใช้งาน 5-7ปีครับ
1) ความยากง่ายและราคาของอะไหล่ ที่ต้องเปลี่ยนเป็นรอบประจำ
2) การกินน้ำมัน (ถ้าไม่ต่ำกว่า 10Km/L รับได้ครับ)
3) ปัญหาประจำรุ่นของแต่ละรุ่นมีอะไรที่หนักหนาสาหัสไหมครับ

ปล. ผมสามารถเปลี่ยนอะไหล่ที่ไม่ต้องต่อกับระบบไฟฟ้าได้ครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 08:43:28 »
1. CR-V ประกอบในประเทศ อะไหล่หาง่าย ไม่ต้องรอ จุดอ่อน ถ้า 2.0 จะอืดอาดสักหน่อย คันเร่งหน่วง แร็คพวงมาลัยไม่ทน นอกนั้นก็ไม่มีอะไร ว่ากันตามอายุการใช้งาน ราคาก็ตามประสารถคันละล้าน

2. XT ตัวนี้ประกอบอินโด อะไหล่หลายชิ้นไม่มีสต็อค รอสั่งทีเซ็ง เครื่องยนต์กินจุกว่า CRV

3. Innova นี่ก็ประกอบอินโด แต่พื้นฐานมาจากกระบะ ข้อดีคือ ถึก และ ทน ข้อเสียคือ ความกระด้าง และ การทรงตัวก็แบบกระบะ เรื่องอะไหล่ผมไม่แน่ใจค่ายนี้แฮะ ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 10:18:00 »
ผมเลือก

เคยได้ใช้มา 7 วัน สำหรับผู้ชายขับสบายดี กระจกหน้าบานใหญ่ กว้างขวาง ทัศนวิสัยน์ดี ขับง่าย อยากขนของได้มากต้องถอดเบาะแถว 3 ทิ้ง ช่วงความเร็ว 100+ หวิวๆมาก เพราะโช๊คติดรถอ่อนไป เพิ่มเงินหมื่นกว่าบาท yss จบ 120 สบาย นิ่งๆ toyota อะไหล่ไม่แพงอยุ่แล้ว ตัวนี้โครงกระบะ ทน ถึก เอาไปทำ taxi เพียบ

ข้อเสียคือ หน้าตาบ้านๆ เป็นผมจะเลือกสีดำพอดูได้ และ อัตราเร่งก็ธรรมดาไว้ใช้งานทั่วไปแค่นั้น แต่มันก็ทำให้ขับรถใจเย็นครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 11:07:18 »
จากตัวเลือก ผมว่า CRV X-Trail น่าจะขับสบายสุด เพราะเป็นโครงสร้างรถเก๋งยกสูง Ertiga ไม่แน่ใจ ส่วน Innova เป็นโครงสร้างจากกระบะ ไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไรเพราะไม่เคยได้นั่ง

ใจผมชอบ X-Trail แต่ถ้าจะใช้ยาว เน้นไม่จุกจิกมาก อะไหล่หาง่ายหน่อย ก็ Honda CRV ดูจากโจทย์แล้วไม่ได้บรรทุกของหนัก ก็ตอบโจทย์นะ ขับทางยาวสบายหน่อย ตัว G3 นี้ถ้าจำไม่ผิด คุณจิมมี่เคยว่าช่วงล่างโอเคอยู่นะ ลองไปดูรีวิวประกอบได้ครับ ส่วนจะเลือก 2.0 2.4 ก็ต้องขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่ของเจ้าของกระทู้เลยครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ อยากให้เลือกตัวขับ 4 การเกาะถนน ยังไงก็ดีกว่า และยังพอเอาตัวรอดได้ระดับหนึ่งเวลาเกิดเหตุการณ์คับขัน

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 11:30:38 »
ผมเชียร์ Suzuki Ertiga ครับ
1. ได้ปีที่ใหม่กว่า ผมว่าได้ปี 2015-2016 ยังได้เลย ในงบ 3 แสน นิด ๆ
2.ช่วงล่างไม่ต้องทำไร เฟิมดีแล้ว
3.เครื่อง 1.4 แรงพอใช้ กินน้ำมันพอ ๆ กับเครื่อง 1500 ทั่วไป 12-14 กม./ลิตร
4. พื้นที่ว่างของด้านหลัง เอาเบาะแถว 3 ออก กว้างมากพอดู
5.ผมว่าศูนย์บริการ มาตรฐานดี ไม่แพง ผมใช้บริการอยู่ที่ ศูนย์มาพรพานิชย์

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 12:13:46 »
Innova น่าจะใช่ที่สุดสำหรับเงื่อนไขนี้

แต่ต้องรับความอืดของมันให้ได้

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 13:43:42 »
วิ่งในเมืองไม่ต่ำกว่า 10km/l ถ้าเทียบกับน้ำหนักเท้าผม (คือขับขี่ปกติแบบคนทั่วๆไป) ถ้าให้ผมไปขับรถใน choice ผมทำไม่ได้เลยสักคันครับ เนื่องด้วยเทคโนโลยีของรถแล้ว
ถ้าทางไกลก็พอลุ้นๆครับ
ดูจากลักษณะใช้งาน 1-2-3-4 ผมนึกถึง innova เป็นอันดับแรกครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 13:51:24 »
1. CR-V ประกอบในประเทศ อะไหล่หาง่าย ไม่ต้องรอ จุดอ่อน ถ้า 2.0 จะอืดอาดสักหน่อย คันเร่งหน่วง แร็คพวงมาลัยไม่ทน นอกนั้นก็ไม่มีอะไร ว่ากันตามอายุการใช้งาน ราคาก็ตามประสารถคันละล้าน

2. XT ตัวนี้ประกอบอินโด อะไหล่หลายชิ้นไม่มีสต็อค รอสั่งทีเซ็ง เครื่องยนต์กินจุกว่า CRV

3. Innova นี่ก็ประกอบอินโด แต่พื้นฐานมาจากกระบะ ข้อดีคือ ถึก และ ทน ข้อเสียคือ ความกระด้าง และ การทรงตัวก็แบบกระบะ เรื่องอะไหล่ผมไม่แน่ใจค่ายนี้แฮะ ไม่มีประสบการณ์

ขอบคุณมากนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 13:53:04 »
ผมเลือก

เคยได้ใช้มา 7 วัน สำหรับผู้ชายขับสบายดี กระจกหน้าบานใหญ่ กว้างขวาง ทัศนวิสัยน์ดี ขับง่าย อยากขนของได้มากต้องถอดเบาะแถว 3 ทิ้ง ช่วงความเร็ว 100+ หวิวๆมาก เพราะโช๊คติดรถอ่อนไป เพิ่มเงินหมื่นกว่าบาท yss จบ 120 สบาย นิ่งๆ toyota อะไหล่ไม่แพงอยุ่แล้ว ตัวนี้โครงกระบะ ทน ถึก เอาไปทำ taxi เพียบ

ข้อเสียคือ หน้าตาบ้านๆ เป็นผมจะเลือกสีดำพอดูได้ และ อัตราเร่งก็ธรรมดาไว้ใช้งานทั่วไปแค่นั้น แต่มันก็ทำให้ขับรถใจเย็นครับ

ขอบคุณมากนะครับ  สีดำนี่ผมยอมแพ้เลยครับรอยเยอะมากเป็นคนไม่ค่อยรักษาเท่าไหร่นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 13:54:19 »
จากตัวเลือก ผมว่า CRV X-Trail น่าจะขับสบายสุด เพราะเป็นโครงสร้างรถเก๋งยกสูง Ertiga ไม่แน่ใจ ส่วน Innova เป็นโครงสร้างจากกระบะ ไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไรเพราะไม่เคยได้นั่ง

ใจผมชอบ X-Trail แต่ถ้าจะใช้ยาว เน้นไม่จุกจิกมาก อะไหล่หาง่ายหน่อย ก็ Honda CRV ดูจากโจทย์แล้วไม่ได้บรรทุกของหนัก ก็ตอบโจทย์นะ ขับทางยาวสบายหน่อย ตัว G3 นี้ถ้าจำไม่ผิด คุณจิมมี่เคยว่าช่วงล่างโอเคอยู่นะ ลองไปดูรีวิวประกอบได้ครับ ส่วนจะเลือก 2.0 2.4 ก็ต้องขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่ของเจ้าของกระทู้เลยครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ อยากให้เลือกตัวขับ 4 การเกาะถนน ยังไงก็ดีกว่า และยังพอเอาตัวรอดได้ระดับหนึ่งเวลาเกิดเหตุการณ์คับขัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 13:55:21 »
ผมเชียร์ Suzuki Ertiga ครับ
1. ได้ปีที่ใหม่กว่า ผมว่าได้ปี 2015-2016 ยังได้เลย ในงบ 3 แสน นิด ๆ
2.ช่วงล่างไม่ต้องทำไร เฟิมดีแล้ว
3.เครื่อง 1.4 แรงพอใช้ กินน้ำมันพอ ๆ กับเครื่อง 1500 ทั่วไป 12-14 กม./ลิตร
4. พื้นที่ว่างของด้านหลัง เอาเบาะแถว 3 ออก กว้างมากพอดู
5.ผมว่าศูนย์บริการ มาตรฐานดี ไม่แพง ผมใช้บริการอยู่ที่ ศูนย์มาพรพานิชย์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 13:58:00 »
วิ่งในเมืองไม่ต่ำกว่า 10km/l ถ้าเทียบกับน้ำหนักเท้าผม (คือขับขี่ปกติแบบคนทั่วๆไป) ถ้าให้ผมไปขับรถใน choice ผมทำไม่ได้เลยสักคันครับ เนื่องด้วยเทคโนโลยีของรถแล้ว
ถ้าทางไกลก็พอลุ้นๆครับ
ดูจากลักษณะใช้งาน 1-2-3-4 ผมนึกถึง innova เป็นอันดับแรกครับ

ถ้าวิ่งนอกเมืองนี่ตัวเลขจะดีกว่านี้ไหมครับหรือใกล้เคียงกันครับ  ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 14:04:24 »
ผมขอแหวกแนว ถ้าคันแรกมีรถเก๋งอยู่แล้ว ลองมองกะบะ 4 ประตูเป็นทางเลือกก้อไม่เลวนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 22:35:53 »
รุ่นอื่นไม่เคยใช้นะ เคยใช้อินโนว่า06 รวมๆแทบไม่ต่างกับ11
ข้อดีคือพื้นที่ขนของน่าจะเยอะที่สุด ทนมากไม่จุกจิกเลย ไม่ได้ประหยัดแต่ก็ไม่ถึงขนาดกิน
ค่อนข้างอืดอยู่ ช่วงล่างก็คล้ายฟอร์จูนเนอร์อะแต่โยนกับโคลงน้อยกว่าอาจจะเพราะเตี้ยกว่า

ถ้าเน้นทนกับขนคือคำตอบก็จัดได้เลย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 07:17:22 »
ผมไม่แน่ใจนะครับ ไม่เคยใช้สักรุ่นเลย
แต่อยากจะแนะนำว่าเน้นคันที่พับเบาะง่ายที่สุด พับเรียบที่สุด จะเหมาะสำหรับการใช้งานของคุณครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 07:50:03 »
Innova Dieselครับ ทนถึก เปลี่ยนโช้ค4ตัวก็แจ่มแล้ว  ตอนป้ายแดงผมใส่West coastก็ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย ตอนนี้มีเกือบทุกยี่ห้อให้เลือกแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 08:25:03 »
ถ้ามือสอง ยังไงขอเชียร์ Toyota ละกันครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 09:55:32 »
CR-V ต้องไม่ใช่เครื่อง 2.0 นะครับ อืดมาก

ขับเร็วๆ ผมว่า ertiga ไม่เหมาะ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 10:41:03 »
โจทย์เดียวกับผมเลย

แต่ผมใช้ Ertiga อยู่นะ กำลังจะเปลี่ยนรถ

1) Honda Cr-v Gen3 ปี2007

อันนี้เล็งๆไว้ แต่ขอเป็น 2.4 4WD

2) Nissan X-trail T31 Gen2 ปี2010
อันนี้ก็ OK แต่อะไหล่หายากกว่า ตัวข้างบน

อันนี้ body on frame ผมไม่เอาอะ

4) Suzuki Ertiga  Gen1 ปี2013

คันนี้ถ้าวิ่ง 100-120 กินประมาณ 13-14 กม.ลิตร

ผมใช้มาแล้ว 14X,XXX กม. เข้าศูนย์ตลอด ไม่มีอะไรเสียหนักๆ ที่ต้องเปลี่ยนเลย

แต่ที่อยากเปลี่ยนคือ เครื่องมันเล็กไปหน่อย วิ่ง 120 กม./ชม. รอบเครื่อง 3000 rpm ผมขับแล้วรู้สึกเหมือนมันคาดคั้นรถไปหน่อย เลยจะไปหารถที่ใหญ่ขึ้น
ปล.ผมปั่นจักรยาน ประจำ ก็จะขนจักรยานไปปั่นที่ต่างๆอยู่เรื่อยๆ

ตอนนี้ถ้าถามผมนะ ผมเล็ง CRV G3 2.4 4WD ไม่ก็ CRV G4 ตัวเริ่มต้น รถใหม่หน่อย ไม่ก็ pajero sport รุ่นทีแล้ว งบ 4XX,XXX

จากที่ จขกท.เลือกมา งบน่าจะประมาณ 300,000 เป็นผม เอา CRV

เข้ามาเพิ่มเติมเรื่อง อะไหล่ ของ Ertiga หาได้ไม่ยากครับ หลายๆ ร้านมีอะไหล่ ขายครับ ไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์ มีอู่หลายๆ อู่ครับ อยู่ กทม.นี่สบายเลยครับ
ไม่มีอะไรจุกจิกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2020, 10:43:37 โดย Lammerison »