ผู้เขียน หัวข้อ: รถ eco car / city car เกียร์ธรรมดา ที่น่าสนใจ  (อ่าน 3680 ครั้ง)

ออฟไลน์ jazz444

• Newbie
  • *
รถ eco car / city car เกียร์ธรรมดา ที่น่าสนใจ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 23:04:04 »
ตอนนี้มีรถ eco car หรือ city car รุ่นไหนที่มีเกียร์ธรรมดาแล้วยังน่าซื้อใช้อยู่บ้างครับ เน้นเป็นรถใหม่ป้ายแดงนะครับ พอดีดูรถมือ2ไม่เป็น กลัวโดนย้อม

พอดีว่า ผมได้จอง Jazz เกียร์ธรรมดาไปแล้ว แต่มีแนวโน้มว่าจะไม่ได้ ก็เลยจะศึกษารุ่นอื่นไปด้วยเลย ถ้าไม่ได้จริงๆจะได้พร้อมไปเอารุ่นอื่นแทน

เงื่อนไขของผม
1. ราคาไม่แพง อยู่ในระดับ eco / city car 3แสนถึง5แสน (ก็ทุกรุ่นในตลาดที่มีเกียร์ธรรมดานั่นแหละครับ 5555)
2. เกียร์ธรรมดา
3. ไม่เน้นออฟชั่น การเก็บเสียง ไม่ซีเรียสใดๆทั้งสิ้น แต่ถ้าได้ประหยัดน้ำมันด้วยจะดีมากๆๆ
4. เน้นเครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง สมรรถนะต่างๆ แต่ก็เข้าใจได้ว่าราคาระดับนี้ไม่น่าจะหนีกันเท่าไร

โดยที่ผมๆดูไว้ที่เหลืออยู่ในตลาดประเทศไทยก็มีแค่ประมาณนี้

1. Nissan March : ผมรู้สึกว่ามันนานมากๆแล้ว เทคโนโลยีต่างๆก็ตามคงอายุ มันควรจะเปลี่ยนโมเดลได้แล้ว ใกล้ตกรุ่น

2. Mitsubishi Mirage / Attrage : ก็คิดเหมือนกับ March เลยว่าน่าจะปลายโมเดลแล้ว และทั้ง Nissan และ Mitsubishi เป็นเครื่อง3สูบ ผมก็เลยไม่แน่ใจเท่าไรว่ามันจะโอเคมากแค่ไหน

3. Suzuki Ciaz : อันนี้ยังไม่ค่อยได้ศึกษาเท่าไร แต่ไม่ค่อยชอบDesign และกังวลว่าเป็น Suzuki ศูนย์เอย อะไหล่เอย จะโอเคมากแค่ไหน

อันที่จริงผมเล็ง Jazz กับ Swift ไว้ ไม่รู้ดวงซวยอะไรของผม Swiftก็ไม่เอาตัวเกียร์ธรรมดามาสักที ผมเดาว่าน่าจะเรื่องมลพิษ ส่วนJazzก็ยังไม่แน่นอนว่าจะทำเกียร์ธรรมดาต่อไหม จากที่โรงงานเริ่มเปิดหลัดปิดหนีโควิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2020, 23:12:44 โดย jazz444 »

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
Re: รถ eco car / city car เกียร์ธรรมดา ที่น่าสนใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 23:26:37 »
เคยได้ลองใช้ Mirage นะผมว่ารถมันเล็กจริง  ถ้าขับทางไกลและใช้ความเร็วเกิน 120 จะรู้สึกวิวๆ และยิ่งมีรถใหญ่กว่าแค่ Fortuner ก็รู้สึกแล้วอ่ะ
ประหยัดระดับหนึ่งเลยนะ แต่ถ้าต้องทางไกลนะไม่โอ
แต่สำหรับ  swift  และ ciaz นี้โอเคเลยสำหรับห้องโดยสารและ และการประหยัดน้ำมัน อย่าง ciaz เกียร์ธรรมดา ผมขับในกทมได้  17 km/l แต่ทางไกลนี้ 18-20 ขึ้นกับว่าได้ขับต่างจังหวัดไกลแค่ไหน และถนนทางตรงหรือเลี้ยวเยอะ ถ้าเลี้ยวเยอะก็จะกินเยอะกว่าเพราะต้องแตะเบรคเยอะกว่า
และขับรถเจอรถใหญ่ไม่รู้สึกต้องกังวลอะไร อย่าง  ciaz ผมชอบห้องโดยสารดูโปร่งดีกว่า vios เสียอีกนะ ศูนย์บริการก็พอใช้ ไม่เจอปัญหาอะไรนะ
สรุปผม ตัวเลือกที่คุณมีผมไป suzuki นะ

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
Re: รถ eco car / city car เกียร์ธรรมดา ที่น่าสนใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 23:32:37 »
ในตัวเลือก ciaz น่าจะให้การขับขี่ที่ดีกว่าเพื่อน แต่ๆๆๆระบบความปลอดภัยน้อยมากกกกก มีแค่ abs แค่นั้น
เป็นผมเลือก มิราช เพราะมีพวก vsc trc  มีระบบช่วยออกตัวทางชัน แล้วค่อยเอามาทำช่วงล่างก็น่าจะขับดีขึ้น
ตัวเลือกสุดท้ายถ้ายังหารถได้ก็แจ๊ซกับซิตี้ตัวก่อน 1.0 ไม่รู้ว่ายังมีเหลืออยู่มั๊ย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 06:05:48 »
Jazz ลองถามหลายๆ ที่ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 07:16:44 »
ตอนนี้ยังไงก็ jazz แหละครับ หาหลายๆที่ดูหน่อย ไม่ได้จริงๆค่อยว่ากัน ถ้าเป็นมือสองแนะนำ Civic fb MT แต่ก็หารถยาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 07:51:14 »
ถ้ารอไหว​ jazz คือคำตอบที่ลงตัวนะครับ​ ลองถามดูหลายๆที่ครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 08:11:19 »
เคยขับ Mirage เกียร์ธรรมดา วิ่งไป 170K กิโล  รถดีมากนะ ไม่จุกจิก แต่รถเบา ทรงตัวยาก ผมเสริมกันโครงหน้า และเปลี่ยนยาง แม๊กใหม่ให้หน้ากว้าง เดิมๆแย่มาก
แต่เป็นรถที่ประทับใจ เพราะจุกจิกน้อย เกียร์รู้สึกทนทานดีมาก

Ciaz ก็มีใช้อยู่ครับ แต่เป็น Auto เปนรถที่จุกจิกน้อยเช่นกัน เคลมง่าย ศุนย์บริการภาพรวมๆดีนะครับ ภายในกว้างคุ้มราคา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 08:25:52 »
สามตัวนี้​  ตัดนิสสันออกก่อน​ 
บุคลิก​ ต่างกันครับ​
ciaz​เป็นแนวรถครอบครัวมากกว่า
รถใหญ่โตไม่ปรู๊ดปร็าด​ ขับแล้วบรรยากาศไม่ชวนซิ่ง​ แต่คล่องตัวนะครับ

แต่แอททราจจะรู้สึกวัยรุ่นกว่า​ มุดได้ช่วงล่างตึงตังกว่าหน่อย​ ช่วงล่างเดิมๆเหมือนจะแย่​ ลองเปลี่ยนยางหน้ากว้างหน่อย​ แล้วจะตกใจกับช่างล่างดีกว่าเดิมเยอะ
รถไม่จุกจิก​ ในเมืองจะคล่องตัวมากเพราะรถแคบ​

คู่นี้เลือกยาก​ เป็นผมไป​ ciaz​

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 13:43:44 »
ผมมองว่าเยุคปัจจุบัน เกียร์ธรรมดากับการใช้งานจริงมันไม่น่าสนุกสักนิดครับ แค่ออกตัวไวกว่านิดแต่ต้องมาคอยเหยียบครัชต์เปลี่ยนเกียร์บ่อย. เวลาเดินทางไกลถ้าไม่มีคนขับเกียร์ธรรมดาเป็นก็ ต้องลำบากทนขับเพียงคนเดียวอีก สู้ไปเอาซิตี้เทอร์โบที่มีแพดเดิ้ลชิฟต์หรือมาสด้า2ที่มีโหมดเปลี่ยนเกียร์ดักว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 15:13:27 »
ตามตัวเลือก ยังไงก็คงเลือก Jazz

แต่ถ้าเลือกคงเลือก AT มากกว่า MT นอกซะจากว่า จะเอา MT ไปทำแรงต่อ ซึ่ง MT ตอบโจทย์มากว่า AT ก็จุดนี้จุดเดียวนี่นะ

นอกนั้น AT ดีกว่าแทบทุกข้อ

ผมขับ MT กับ AT ยังเลือกคัน AT มาขับเลย เพราะ AT ขับใช้งานทั่วไปมันตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 16:51:04 »
ถ้าอยู่ ตจว. เกียร์ธรรมดาจะเหมาะมาก

รถที่มีกำลังน้อย แต่อยู่ในเกียร์ที่เหมาะสมกับสถานการณ์ มันก็คล่องแคล่วได้นะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 22:40:08 »
ถ้าอยู่ ตจว. เกียร์ธรรมดาจะเหมาะมาก

รถที่มีกำลังน้อย แต่อยู่ในเกียร์ที่เหมาะสมกับสถานการณ์ มันก็คล่องแคล่วได้นะครับ
ตจว.ก็ไม่เหมาะกับเกียร์ธรรมดาหรอกครับ  และถ้าให้ลูกเมียขับด้วยถ้าเค้าขับไม่เป็นด้วย คุณค่ามันก็น้อยลง ถ้าคนขับไม่เป็นไปขับอันตรายสุดๆ ยิ่งสมัยนี่เกียร์ออโต้ฉลาดกว่าเดิม มีโหมดให้เปลี่ยนเกียร์เอง มีแพดเดิ้ลชิพให้เล่น ผมมองว่าไม่แปลกที่จะสูญพันธุ์ไปจากรถยนต์นั่ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 23:05:53 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ คนเชียร์เยอะทั้ง Ciaz ทั้ง Mirage เลย ใจผมเริ่มไปทาง Ciaz แล้ว 55555
ถ้าไม่ใช่ทางด้านการขับขี่ แต่เป็นทางด้านอายุโมเดล 2รุ่นนี้มีใครใกล้เปลี่ยนโมเดลแล้วบ้างมั้ยครับ

ตจว.ก็ไม่เหมาะกับเกียร์ธรรมดาหรอกครับ  และถ้าให้ลูกเมียขับด้วยถ้าเค้าขับไม่เป็นด้วย คุณค่ามันก็น้อยลง ถ้าคนขับไม่เป็นไปขับอันตรายสุดๆ ยิ่งสมัยนี่เกียร์ออโต้ฉลาดกว่าเดิม มีโหมดให้เปลี่ยนเกียร์เอง มีแพดเดิ้ลชิพให้เล่น ผมมองว่าไม่แปลกที่จะสูญพันธุ์ไปจากรถยนต์นั่ง
ผมอยู่กรุงเทพนี่แหละครับ ที่บ้านมีรถออโต้อยู่แล้ว คันนี้ไว้ใช้ส่วนตัวก็เลยอยากลอง เคยขับรถกระบะแมนนวลแค่ตอนเรียนขับรถ เห็นด้วยเลยครับที่รถยนต์นั่งจะมีแต่ออโต้เพราะที่บ้านผมและเพื่อนทุกคนก็ไม่มีใครอยากขับแมนนวลเลย ส่วนผมชอบขับรถอยู่แล้ว และในอนาคตอยากขับรถสปอร์ตครับ เลยอยากขับเบนซิลแมนนวลให้เป็น

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 23:22:40 »
ผมเลือกjazz แมนนวล มาเพราะว่ากลัวเกียร์พังนี่แหละครับ ขับขึ้นลงเขาบ่อยกลัวCVT ไม่ตอบโจทย์

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 12:29:11 »
ตอบคำถามไม่ได้นะครับ .. แต่แค่จะมาบอกว่า

อย่าง Mirage ที่หลายๆ คน บอกว่า มันหวิวๆ น่าจะเพราะ
- น้ำหนักรถรวมเปล่าๆ มันค่อนข้างเบา (เบากว่า March อีก)
- เค้าทำมาเน้นตอบโจทย์ลูกค้าใช้งานขับในเมือง ฉนั้น เลยต้องทำนิ่มนวลไว้ก่อน
   >> โช้คอัพเลยต้องออกแนวนุ่มนวล  พอวิ่งเร็วๆ มันเลยไม่หนืดพอ ทำให้รถโคลงเคลง

วิธีแก้ไข .. ไม่ได้ยากเลยครับ  เปลี่ยนโช้คอัพ 1 ชุด ทั้ง 4 ล้อเลย ไม่ต้องยี่ห้อแพงๆ ด้วย
เอาแค่ยี่ห้อโช้คญี่ปุ่นทั่วไปอย่าง Kayaba / Tokico จะโช้คแก๊ส หรือโช้คน้ำมันก็ได้
แต่ต้องเจาะจง รุ่น/เบอร์โช้คหนืดๆ สำหรับสปริงโหลด อะไรประมาณนี้ .. ก็จะดีขึ้นเยอะแล้วครับ

ที่สำคัญ มันไม่แพงด้วย

ออฟไลน์ Civic_FD

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 14:48:02 »
หา jazz mt ให้ได้แหละครับ น่าจะจบสุด
เอาไปผูกโบขำๆ ก็สนุกพอควร
เปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อหน้ากว้าง ไม่ต้องแต่งเยอะ

ผมไม่ได้ใช้รถ mt สักที เมียไม่ให้ซื้อ

จริงๆ eco car หาจุดช่วงล่างที่เหมาะสมกับเรา ก็ไม่ค่อยหวิวนะถ้าระดับ 100-120
ของผมทำแค่เปลี่ยนล้อ 15 x 7 x 43+ ยางดีๆ ขับสนุกขึ้นเยอะ นิ่ง เข้าโค้งรับได้
Wave Z

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 10:16:26 »
ผมเพิ่งจอง Jazz MT ได้เมื่อวันเสาร์นี้เองครับ

ตอนนี้มีสีขาว กับเทาเหลืออย่างละคัน
ได้ส่วนลดมา40,000
แถมครบ
ดอกถูกมาก0.84%เลยผ่อนครับ ผมลูกค้าเก่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 10:48:51 »
ผมเพิ่งจอง Jazz MT ได้เมื่อวันเสาร์นี้เองครับ

ตอนนี้มีสีขาว กับเทาเหลืออย่างละคัน
ได้ส่วนลดมา40,000
แถมครบ
ดอกถูกมาก0.84%เลยผ่อนครับ ผมลูกค้าเก่า
รบกวนหน่อยนะครับ ที่ไหนหรอครับ มีค้างสต๊อกอยู่หรือรอประกอบครับ ที่ผมจองไว้มีแต่รอประกอบ เขาบอกว่ามีแน่ แต่จากหลายๆสื่อบอกว่าไม่มีแน่ ผมก็เลยงงๆกังวลมาก

ออฟไลน์ Carnival911

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 23:53:37 »
รถมือ2 ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด ในงบ 4-5 แสน สามารถหา civic fb ได้ครับ เลือกเต้นท์ดีๆมีรับประกันให้ ราคาแพงกว่าเต้นท์ทั่วไป แต่ได้การรับประกัน ผมว่าคุ้มกว่านะครับ ชี้เป้า google = 300 garagelife และเต้นท์คุณหญิง ส่วนเรื่องเกียร์ MT รู้เลยว่าขาซิ่งแน่ๆ ตอนนี้ส่วนใหญ่สาย honda ไปจบที่การติดเทอร์โบ+เกียร์ at ละครับ ขับสบาย+แรง+ต่อยอดได้ไกลมาก เว้นแต่ว่าต้องการม้าเกิน 300+ คงต้องไป MT ครับ