ผู้เขียน หัวข้อ: FTN LEGENDER น่าจะมี Memory Seat กับเบรคมือไฟฟ้าได้แล้วนะครับ  (อ่าน 5678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ผมใช้รถสลับกับภรรยา สิ่งที่ใช้แล้วชอบคือ Memory Seat และเบรคมือไฟฟ้า

โดยเฉพาะคุณผู้หญิงจะชอบเบรคมือไฟฟ้ามาก
เพราะเบรคมือแบบก้านดึง บางครั้งผู้ชายแบบเราๆดึงไว้แรงและสุด ตอนเอาลงเลยยาก

ส่วน Memory Seat จะทำให้การสลับกันขับนั้นง่าย ไม่ต้องกังวลว่าการปรับเบาะที่เราชอบจะหายไป

ผมว่าราคารถเกิน 1.5 ล้าน น่าจะให้ 2 อย่างนี้มาได้แล้วครับ จะได้เป็นรถครอบครัวมากกว่านี้ครับ
คงต้องรอ model หน้าสินะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ deertesla

Re: FTN LEGENDER น่าจะมี Memory Seat กับเบรคมือไฟฟ้าได้แล้วนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 23:50:43 »
ผมว่ายี่ห้ออื่นน่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ  ผมมองว่าฟอร์จูนเนอร์เป็นรถที่ขขายดีอยู่แล้วไม่รู้จะไปลดกำไรจากการใส่ออพชั่นดีๆ ระบบขับสี่ดีๆแบบยี่ห้ออื่นทำไมกัน ถ้าหากว่ารวมใจกันไม่ซื้อให้ยอดตกรับรองออพชั่นมาดีกว่านี้ การขับขี่ช่วงล่างดีกว่านี้แน่ๆครับ  ขอแย้งในการนำppv มาเป็นรถครอบครัว ผมว่ามันสูงเกินไปเด็กเล็ หรือแม้กระทั่งคนแก่เค้าขึ้นกันลำบาก ผมไป CX8 หรือKia grand carnival ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bobsan

Re: FTN LEGENDER น่าจะมี Memory Seat กับเบรคมือไฟฟ้าได้แล้วนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 00:08:32 »

น่าจะมี auto break hold มาให้ด้วยนะครับ
ขับในเมืองจะสะดวกสบายขึ้นมาก

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 00:16:04 »
ผมว่ายี่ห้ออื่นน่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ  ผมมองว่าฟอร์จูนเนอร์เป็นรถที่ขขายดีอยู่แล้วไม่รู้จะไปลดกำไรจากการใส่ออพชั่นดีๆ ระบบขับสี่ดีๆแบบยี่ห้ออื่นทำไมกัน ถ้าหากว่ารวมใจกันไม่ซื้อให้ยอดตกรับรองออพชั่นมาดีกว่านี้ การขับขี่ช่วงล่างดีกว่านี้แน่ๆครับ  ขอแย้งในการนำppv มาเป็นรถครอบครัว ผมว่ามันสูงเกินไปเด็กเล็ หรือแม้กระทั่งคนแก่เค้าขึ้นกันลำบาก ผมไป CX8 หรือKia grand carnival ดีกว่าครับ

หมายถึงครอบครัวเล็กๆ 3 คน พ่อ แม่ ลูก น่ะครับ สลับกันใช้งานบ้างตามสถานการณ์ครับ
ส่วนตัวก็มองว่าคุณผู้หญิงไม่น่าจะชอบขับ FTN แต่พอได้ขับกลับชอบซะงั้น แต่ก็มาติใน 2 เรื่องนี้ละครับ 555
ปล. เคยใช้ FTN โฉมที่แล้ว Option ที่น้อย กับราคาตอนนั้นว่าแพงแล้ว  ตอนนี้ยิ่งแพงกว่าอีกครับ
ปล2. ตอนนี้ผมแยก MPV กับกระบะแทน PPV ละ เพราะเหตุผลตามที่ท่านแจ้งเช่นกันครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 01:07:29 »
รอไปก่อนครับ เค้าเบอร์ 1 ไม่ต้องง้อใคร

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 05:50:10 »
แค่ปรับออฟขั่นกิ๊กๆก๊อกๆก็ขายได้แล้ว ทำไมต้องง้อใคร อีกอย่างเบรคมือแบบนี้มันมาตั้งแต่รุ่น 2004 ถ้าจะทำแบบไฟฟ้าคงรออีก5ปี ส่วนเบาะแบบมี mem เลิกหวังได้เลย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 06:01:37 »
 ผมกลับมองว่าอะไรที่อยากได้เพิ่ม ลองส่งเสียงไปตามช่องทางที่สื่อสารกับทางบริษัทดูสิครับ
ยังไงรถพวกนี้มันปรับอุปกรณ์กันแทบทุกปีอยู่แล้ว เรื่องออปชั่นไม่ถูกใจมันเกิดขึ้นเสมอครับ
เพราะเท่าที่ดู ถ้ามองแบบใจที่ไม่อคติ จาก คคห ต่างๆ ใน HLM ที่ว่า “น่าจะมี ... มาด้วย”
ของแต่ละคนก็ยังไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากันเลย  มองตามความเป็นจริง มันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย
ที่รถคันนึงจะใส่ออปชั่นมาจนครบจบทุกอย่างแบบที่ทุกคนเห็นครงกันว่าเต็มจริงๆ เพราะยังไง
มันก็จะต้องมีบางคนที่พยายามมองหาว่าอะไรอีกที่ยังไม่มีแล้วก็ตามมาด้วยวลี “น่าจะมี ... “
เหมือนเดิม  แต่อย่างน้อยเท่าที่เห็น ผมก็ว่า FTN มันก็เป็นรถรุ่นแรกๆ ในกลุ่มนี้ที่ให้ประตูหลังไฟฟ้า
มีถุงลมครบๆ มาตั้งแต่ปี 2015 แล้ว ในขณะที่รถอื่นยังไม่มี แต่ก็อย่างว่าแหละครับ พอมันแปะตรานี้
ชื่อรุ่นนี้ แค่ได้ยินชื่อก็เตรียมง้างมาแต่ไกลแล้ว

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 07:27:37 »
บางคนอยากได้ถูก บางคนอยากได้ออฟชั่น
ผู้ผลิตรถยนต์จะยกเลิกเซลล์ขายรถ (ให่เซลล์คอยประสานงานและอำนวยความสสะดวกอย่างเดียว)
แล้วเราก็จัด Customize ของเราเองแบบ MC Book อยากใส่อะไร ใส่เองเลือกเอง Spec ไหนชอบแบบไหน
แล้วเรื่องศูนย์ที่จะรับรถ ผู้ผลิตรถก็เอารถที่ประกอบตามแบบนั้นมาส่งตามนัด
ราคายุติธรรมทั้งประเทศ ไม่ต้องมาถามว่า ใครให้ส่วนลดเยอะ ศูนย์ไหนของแถมเยอะ
ท่านอยากได้ เบาะมีเมมโมรี่ ท่านอยากได้เบาะปรับไฟฟ้า คนอื่นอาจจะอยากได้ล้อสวยๆ
ทำแบบนี้ค่าประกอบรถ ราคาแพงโฮกแน่นอน

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 07:53:21 »
บ้านเราถ้ายี่ห้อไหนเป็นเจ้าตลาดมักจะเหมือนๆกันหมด เมื่อลูกค้าสนับสนุนแบรนด์ ผู้ผลิตจะเพิ่มต้นทุนไปทำไม กำไรเห็นๆ และทิศทางผู้บริโภคยังเป็นแบบนี้ ซื้อรถเอาเจ้าตลาดไว้ก่อน,ราคาขายต่อ,ศูนย์บริการ ก็ยากครับที่จะได้ของหรืออุปกรณ์เทียบเท่ายี่ห้อยอดขายรองลงไป
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 08:13:01 »
ต้นทุนไม่ได้มีแค่ตัวรถและออฟชั่นนะครับ ศูนย์ที่ดีพร้อมบริการก็เป็นต้นทุน การสต้อกอะไหล่ก็เป็นต้นทุน
มองถัวๆกันไปครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 09:01:54 »
ผมกลับมองว่าอะไรที่อยากได้เพิ่ม ลองส่งเสียงไปตามช่องทางที่สื่อสารกับทางบริษัทดูสิครับ
ยังไงรถพวกนี้มันปรับอุปกรณ์กันแทบทุกปีอยู่แล้ว เรื่องออปชั่นไม่ถูกใจมันเกิดขึ้นเสมอครับ
เพราะเท่าที่ดู ถ้ามองแบบใจที่ไม่อคติ จาก คคห ต่างๆ ใน HLM ที่ว่า “น่าจะมี ... มาด้วย”
ของแต่ละคนก็ยังไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากันเลย  มองตามความเป็นจริง มันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย
ที่รถคันนึงจะใส่ออปชั่นมาจนครบจบทุกอย่างแบบที่ทุกคนเห็นครงกันว่าเต็มจริงๆ เพราะยังไง
มันก็จะต้องมีบางคนที่พยายามมองหาว่าอะไรอีกที่ยังไม่มีแล้วก็ตามมาด้วยวลี “น่าจะมี ... “
เหมือนเดิม  แต่อย่างน้อยเท่าที่เห็น ผมก็ว่า FTN มันก็เป็นรถรุ่นแรกๆ ในกลุ่มนี้ที่ให้ประตูหลังไฟฟ้า
มีถุงลมครบๆ มาตั้งแต่ปี 2015 แล้ว ในขณะที่รถอื่นยังไม่มี แต่ก็อย่างว่าแหละครับ พอมันแปะตรานี้
ชื่อรุ่นนี้ แค่ได้ยินชื่อก็เตรียมง้างมาแต่ไกลแล้ว

ชอบเม้นท์ท่านนี้ครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 09:33:38 »
อีก 2 gen. น่าจะได้ option ครบๆ  ::)

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 09:46:28 »
โมเดลหน้ามีแน่ครับ ผมเดาราคาได้เลย 1.99 ล้านบาท

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 10:05:07 »
ไม่ทันสังเกตเลยว่าไม่มีเบรคมือไฟฟ้า จนต้องย้อนกลับไปอ่านข่าวอีกรอบ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 10:34:16 »
Prado ตัวท๊อป ที่ขายที่ญี่ปุ่น ราคา 1.5ล้านบาท(4.2ล้านเยน) มี memory seat

ดังนั้น ftn ตัวท๊อปบ้านเราก็ควรจะมีด้วยนะ

ทางฝั่งกระนู้นก็คงโดนภาษีจัดเต็มเช่นกัน
ฝั่งเราก็คงไม่น้อยหน้า

ถ้าใครเชื่อว่าไม่ควรจะมี ก็เชื่อได้ครับ
แต่ผมคิดว่า มันควรจะมีมาได้แล้วล่ะ

ไม่ใช่ว่าจะเป็นแบรนด์นี้แล้วจะโดนถล่มเละ
แต่ผมเอาเอาเหตุผลของราคาที่ขายอยู่แต่ละฝั่งมาเทียบกัน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 10:39:29 »
รถรุ่นนี้ทำกำไรให้กับบริษัทเป็นกอบเป็นกำ เหมือนทุกท่านรู้อยู่แก่ใจว่า ยังไงก็ขายได้ และบริษัทก็รู้อยู่แล้วว่าจะใส่อะไรหรือไม่ใส่อะไรลงในรถ และจะใส่ช่วงเวลาไหน ตราบใดที่สภาพแวดล้อมยังเป็นแบบนี้ รถพวกนี้ก็ขายได้ตลอดแหละครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 11:01:54 »
ีราคามันแพงขึ้นไปอีก    จะรับไหวเหรอ        ผมเคยบอกหมดรุ่นนี้แล้ว   รุ่นหน้าของ Fortuner  ตัว Top  มีเฉียด ๆ  2 ล้านแน่  ๆ 
     ทุกอย่างมันใส่ได้หมดละ  อยู่ที่ต้นทุนกับราคาขายมันรับกันได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง   
      TOYOTA  ก็ไม่ใช่มูลนิธิที่จะเอา Option มายัดให้กันฟรี  ๆ  แล้วมันมีผลกับราคาขายที่จะขาย    ถ้าแพงมากก็ไม่ใครซื้อ     อีกทั้งถ้ายัดระบบไฟฟ้าเข้าไปมาก  ๆ   มันจะจุกจิกรวนมากในภายหลังค่าซ่อมแพงอีก   จะกลายเป็นรถจุกจิก แพงค่าซ่อม  ผิดหลักวัตถุประสงค์ ของรถแนวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2020, 11:03:38 โดย Auto »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 11:05:31 »
ทำใจครับ รถมันขายดีจัดๆ ขายดีกว่าอีโคคาร์หลายๆรุ่นด้วยซ้ำ
ที่ให้มาตอนนี้ถือว่าใจดีมากแล้ว 555+

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 11:15:06 »
Prado ตัวท๊อป ที่ขายที่ญี่ปุ่น ราคา 1.5ล้านบาท(4.2ล้านเยน) มี memory seat

ดังนั้น ftn ตัวท๊อปบ้านเราก็ควรจะมีด้วยนะ

ทางฝั่งกระนู้นก็คงโดนภาษีจัดเต็มเช่นกัน
ฝั่งเราก็คงไม่น้อยหน้า

ถ้าใครเชื่อว่าไม่ควรจะมี ก็เชื่อได้ครับ
แต่ผมคิดว่า มันควรจะมีมาได้แล้วล่ะ

ไม่ใช่ว่าจะเป็นแบรนด์นี้แล้วจะโดนถล่มเละ
แต่ผมเอาเอาเหตุผลของราคาที่ขายอยู่แต่ละฝั่งมาเทียบกัน
ผมคนนึงที่ขาย Fortuner  มาซื้อ Prado      ผมว่ารถ 2 รุ่นนี้มันคนละแนวคิดเลย   แต่มีหลายอย่างก็คล้าย  ๆ กัน เช่นเครื่องยนต์ ช่วงล่าง แชซซีย์ เกียร์        ถ้าบ้านเรานำเข้ารถยนต์อย่างเดียว ไม่มีประกอบในประเทศ CKD ราคา Fortuner  Prado  ใกล้เคียงกัน หรือแพงกว่ากัน 3 แสนบาท  ลูกค้าบ้านเราไม่มีใครซื้อ Fortuner  แน่  ๆ   เทลงไป Prado  กันหมด      เพราะแทบทุกอย่างในรถรุ่นเดียวกันปีเดียวกัน Prado  เหนือกว่าทุกอย่าง        อย่างเช่น Prado ให้จานเบรค 340 mm  มาแล้ว     ดิสค์เบรคหลังมาแล้ว  ช่วงล่างถุงลมมาแล้ว ซันรูฟมาแล้ว ระบบช่วงล่างการขับขี่ก็ดีกว่ากันมาก ระยะเบรคก็ดีกว่า Fortuner ที่เอามาแปลงเบรคกันเองซะอีก       ผมมองว่ายังไงรถมันคนละคลาสกันอยู่ดี   เอามาเทียบกันไม่ได้ ถ้าราคาใกล้เคียงกัน Fortuner คงไม่มีใครอยากซื้อ
              แต่พอเป็นรถนำเข้า Prado  ป้ายแดงตอนนี้ขาย ราคาตั้งแต่ 3 ล้านกว่าจนถึง 4.75 ล้านตัว Top       คนส่วนใหญ่เลือก Fortuner  อยู่แล้วเพราะราคาต่างกันเป็นเท่าตัวและคนซื้อส่วนใหญ่ยอมรับได้ว่าคลาสรถมันต่างกันอ๊อพชั่นก็ย่อมต่างกัน           เพราะไม่งั้นคนที่ซื้อ Fortuner  ต้องถามหา ซันรูฟ ช่วงล่างถุงลม อื่น ๆ  อ๊อพชั่น อื่น ๆ    รวมถึงการขับขี่แบบ Prado  ตามมาด้วยแน่  ๆ ซึ่งมันไม่มีทางเป็นไปได้

ออฟไลน์ auntoto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 11:22:17 »
บ้านเราถ้ายี่ห้อไหนเป็นเจ้าตลาดมักจะเหมือนๆกันหมด เมื่อลูกค้าสนับสนุนแบรนด์ ผู้ผลิตจะเพิ่มต้นทุนไปทำไม กำไรเห็นๆ และทิศทางผู้บริโภคยังเป็นแบบนี้ ซื้อรถเอาเจ้าตลาดไว้ก่อน,ราคาขายต่อ,ศูนย์บริการ ก็ยากครับที่จะได้ของหรืออุปกรณ์เทียบเท่ายี่ห้อยอดขายรองลงไป

คุณดูสินค้าและคุณภาพเจ้ารองๆลงมาสิครับ
เจ้าหนึ่ง ก็เหมือนกระบะเกินไป
อีกเจ้าก็ คุณภาพห่วย ขึ้นยานแม่เป็นว่าเล่น
อีกเจ้าก็ ปัญหาไม่รับแก้ไข ออกประกาศไม่รับเคลมมันเลย

ซื้อรถราคาเกือบ2ล้าน บางทีมันก็คิดเยอะกว่าออฟชันที่ให้มานะครับ
อ่อจริงๆ ออฟชันกับราคาพี่โตก็ลงไว้หมด ไม่มีปกปิดอะไรบอกเอาเปรียบก็ไม่ถูกนะ
ที่เอาเปรียบจริงน่าจะเป็นพวกโม้โฆษณาว่าของดีมีคุณภาพ แต่ใช้งานจริงพังตั้งแต่ป้ายแดง พวกนี้น่าจะเรียกเอาเปรียบมากกว่า

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 12:29:31 »
ผมเจอออฟชั่นตัว  fortuner mc มาแบบนี้ น่าผิดหวังครับ เอาเปรียบผู้บริโภคคนไทยมากเกิน

ไม่มี adaptive control with stop and go
ไมมี เบรคมือไฟฟ้า
ไม่มี break auto hold
ไม่มี blind spot

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 14:17:11 »
แล้วแต่คนจะซื้อล่ะกัน ว่าอะไรคุ้มไม่คุ้มสำหรับเขา เพราะผมไม่ได้สนใจมันอยู่แล้ว

ขอแค่ไฟหน้าไม่แยกงตาผมบอก ผมก็ดีใจที่สุดในชีวิตแล้วครับ  :D

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 16:01:40 »
เปรียบกับรถผมเองก็แล้วกัน Pajero sport 2.4 gt premium ซื้อตอนปี 2015 ตัวท็อป 1.45 ล้าน
ซื้อมาแรกๆภูมิใจมาก ราคานี้ถ้าซื้อ Fortuner ได้แค่รุ่น 2.4 V
อ็อพชั่นเยอะกว่ามาก
- เบรคมือไฟฟ้า
- เบาะคู่หน้าปรับไฟฟ้า
- กระจกตัดแสงออโต้
- ระบบเตือนการชน

แต่.....เจอปัญหาที่แก้ไม่จบ ยังคงเป็นอยู่ทุกวันนี้คือ พวงมาลัยคลอน เวลาขับทางไกลจะเหนื่อยกับการบังคับพวงมาลัยมากๆ ค่ายรถแก้ปัญหาไม่จบ แรกๆยอมให้เคลมแกน หลังๆไม่ให้เคลมแต่ให้อัดจารบี สุดท้ายตัดจบปัญหาด้วยการออกหนังสือแจ้งว่าอาการคลอนเป็นเรื่องปกติจากการออกแบบ
ในขณะที่ Fortuner ไม่เจอปัญหานี้เลย ไปลองขับของพี่ชาย ฟีลของพวงมาลัยแน่นกว่ามากๆ

บางครั้งจะไปมองเรื่องอ็อพชั่นเยอะๆล้นๆมันก็ไม่ได้หรอกครับ รถคันนึงมีต้นทุนของมัน อยู่ที่ว่าค่ายรถจะเทต้นทุนไปตรงส่วนไหน สำหรับผม ถ้า Pajero sport จะตัดอ็อพชั่นที่ผมกล่าวมา แล้วเอาไปเพิ่มต้นทุนระบบบังคับเลี้ยวให้มันทนๆ ไม่คลอน ผมก็ยอมแลกนะ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 17:35:51 »
เปิดตัวมาเป็นดรัมเบรคยังขายกระจายเลย  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 21:33:26 »
ไม่รู้ใครอยู่โรงงานหรือฝ่าย product marketing ของโตโยต้ารึเปล่านะครับ

ผมรู้สึกว่า fortuner นี่ราคาแพงเวอร์วังมาก เพราะตัวตลาดนิยม ก็ขึ้นราคา ๆ ไปเรื่อย ๆ ซึ่งสำหรับผมมันเลยจุดที่คุ้มค่าไปแล้ว

แต่นั่นแหละผมคงไม่ใช่กลุ่มลูกค้าที่เค้าต้องการ ที่บางคน ตั้งธง ตั้งแต่ออกจากบ้านว่าจะเอารุ่นนี้ยี่ห้อนี้ ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยลองขับ หรือดูเสปค ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 00:20:43 »

คุณดูสินค้าและคุณภาพเจ้ารองๆลงมาสิครับ
เจ้าหนึ่ง ก็เหมือนกระบะเกินไป
อีกเจ้าก็ คุณภาพห่วย ขึ้นยานแม่เป็นว่าเล่น
อีกเจ้าก็ ปัญหาไม่รับแก้ไข ออกประกาศไม่รับเคลมมันเลย

ซื้อรถราคาเกือบ2ล้าน บางทีมันก็คิดเยอะกว่าออฟชันที่ให้มานะครับ
อ่อจริงๆ ออฟชันกับราคาพี่โตก็ลงไว้หมด ไม่มีปกปิดอะไรบอกเอาเปรียบก็ไม่ถูกนะ
ที่เอาเปรียบจริงน่าจะเป็นพวกโม้โฆษณาว่าของดีมีคุณภาพ แต่ใช้งานจริงพังตั้งแต่ป้ายแดง พวกนี้น่าจะเรียกเอาเปรียบมากกว่า
ที่มันไม่พังเพราะมันงกไม่ใสอะไรมาให้ต่างหากครับ ดูทั้งคันดีๆมันแพงเวอร์วัง รถช่วงล่างที่ไม่รอบรับแรงม้าแถมนั่งไม่สบายและระบบขับสี่ที่ยังเป็นพาร์ทไทม์ ยังรวมไปถึงไฟที่แยงตาชาวบ้านให้คันอื่นสาปแช่ง. รวมไปถึงรูปทรงที่ก็ไม่ได้สวยอะไรเพิ่มมากมายกว่าอีกยี่ห้อหน้าตากระบะหรอกนะ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 06:30:14 »
บางเมนท์นี้ อารมณ์ล้วนๆ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 22:21:46 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  :) :) :) :)

ผมเข้าใจเป็นอย่างยิ่ง และยอมรับในความเห็นและความต้องการที่แตกต่างครับ

ทุกวันนี้ใช้ Accord G9 ก็สะดวกเรื่องเบาะจนเคยตัวครับ ถือกุญแจกันคนละดอก บันทึกเบาะกันคนละแบบ
กุญแจไหนมาก็ปรับเบาะให้ตามนั้น  ยอมรับว่าชอบและเคยตัวไปเลยครับ

ถึงผมจะใช้เป็นหลัก แต่นานๆ ภรรยาใช้ที นางก็ชอบที่รถมันปรับเบาะให้เลย
พอจะมองรถใหม่ ถ้าไม่มีระบบแบบนี้ก็แทบจะโดนตัดทิ้งในทันที

เป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ LEGENDER สีแดงสวยถูกใจมาก ระบบความปลอดภัยที่ให้มาก็พอได้
แต่พอไม่มี Memory Seat ก็โดนภรรยาปัดตกทันที  ::) ::) ::)

(ซื้อรถทั้งที ภรรยาต้องมาก่อน ตามที่คุณจิมมี่บอกเสมอครับ  ::) ::) ::) ::) )