ผู้เขียน หัวข้อ: ชนแมลง มีผลต่อสีรถไหม?  (อ่าน 2680 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonchat

• Jr. Member
  • **
ชนแมลง มีผลต่อสีรถไหม?
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 09:14:49 »
ผมขับกลางคืนบ่อยครับ
ขับเสร็จก็จะมีแมลงบ้างยุงบ้างติดเต็มหน้ารถ รถสีขาวครับ

เลยอยากรู้ว่ามันมีผลให้สีรถเปลี่ยน หมอง หรือไม่เท่ากันได้ไหมครับ
ต้องรีบเอาออกแบบพวกขี้นกไหม

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Re: ชนแมลง มีผลต่อสีรถไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 09:56:17 »
รถผมวิ่งงานตลอด เคยไม่บ้างรถนานๆ จนสุดท้ายพวกแมลงเศษต่างๆมันแข็ง ตอนล้าง เอาออกยากมาก บางจุดพอเอาออกก็มีโอกาสที่สีจะหลถดตามไปด้วยครับ

เรื่องหมองผมว่าจอดตากแดดจากฝน มีผลมากกว่าพวกแมลงครับ ถ้าว่างวันเสาอาทิตย์ ก็ล้างเองง่ายๆครับ ได้ดูรอบรถเองด้วย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 10:03:33 »
ถ้าวิ่งตจว.ช่วงเช้าหรือค่ำๆ ติดฟิลม์ใสกันรอยที่กันชนหน้า ช่วยได้เยอะ
ของเหลวในตัวแมลงบางชนิดเป็นกรด แมลงปีกแข็งบ้างล่ะ ยังไงก็มีรอย

แต่เชื่อผมเถอะ รอยหินดีด รุนแรงกว่าเยอะ
อาศัยว่า ติดฟิลม์เอา 2 ปีก็ลอกออก ยังไงก็มีรอย แต่ถ้าไม่เพ่งใกล้ๆนี่แทบมองไม่ออก

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 10:10:16 »
หินดีด ขี้นก น่ากลัวกว่าครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 11:06:03 »
ของผมคราบเลือดสีแดงติดอยู่ล้างไม่ออกเลย ไม่รู้ทำยังเลยครับ :'(

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 11:10:37 »
ของผมคราบเลือดสีแดงติดอยู่ล้างไม่ออกเลย ไม่รู้ทำยังเลยครับ :'(

ลองครีมลบรอยขนแมวดูหรือยังครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 11:13:08 »

ลองครีมลบรอยขนแมวดูหรือยังครับ
ยังเลยครับเดียวไว้ลองหาซื้อมาใช้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 14:37:06 »
ใช้น้ำยาลบคราบ หรือ น้ำยาล้างยางมะตอย

ฉีดแป๊ปเดียว แล้วเช็ดออก ก็สะอาดแล้วครับ ทั้งไว้นาน จะกลายเป็นคราบฝังลึก

ผมขับรถกลางคืนประจำ 1 ปี ใช้รถ 5 หมื่นโล

เจอเรื่องนี้ จะมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาไปละ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 14:50:55 »
หุ้มฟิล์มกันรอยช่วยได้เยอะครับ​ หรือไม่ก็หมั่นล้างด้านหน้าบ่อยๆ​ ไม่ควรปล่อยไว้หลายวัน​ เพราะแห้งแล้วล้างออกยากมากๆครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 15:06:04 »
เอารถไปติดฟิลม์ด้านหน้าครับ กันหินดีดได้ด้วย แล้วล้างรถบ่อยๆจะได้ไม่เป็นคราบครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kumpol2511

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 21:56:05 »
พึ่งเจอเมื่อคืนที่ผ่านมาขับกลับบ้านเส้นมอเตอร์เวย์สาย พัทยา บ้านฉาง ฝนตกพรำๆชนกระจกหน้าเป็นจุดๆเพียบพอเปิดที่ฉีดน้ำล้างกระจกเท่านั้นเป็นคราบขาวเต็มบานมองไม่เห็นทางต้องจอดเอาน้ำขวดพร้อมผ้าล้างเช็ด พอขับใหม่ก็เจออีกรอบสองแต่คราวนี้ไม่ฉีดน้ำล้างกระจกแล้วให้เป็นจุดๆไป ถึงบ้านรีบใช้สายยางฉีดล้างทั้งคันกลัวปล่อยถึงตอนเช้าจะแห้งติดเป็นคราบแข็ง แต่เสียดายด้วยความรีบใกล้เคอร์ฟิวส์ห้าทุ่มเลยไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เพราะคุยกับแฟนว่าที่โดนอาจไม่ใช่แมลงเพราะไม่เจอซากตัวแมลงแม้แต่ตัวเดียวแถมเจอน้ำฉีดกระจกทำไมถึงเป็นคราบขาวเหมือนถูกละลายด้วยน้ำ เลยคิดไปว่าเป็นไปได้มันคือละอองสารเคมีที่โรงงานแถวมาบตาพุดปล่อยกลางคืนแล้วเจอละอองฝนเลยตกลงมา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 10:56:26 »
หินดีด ขี้นก น่ากลัวกว่าครับ

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 23:59:03 »
ถ้าวิ่งต่างจังหวัดบ่อย ขี้นกและแมลงผมเฉยๆครับ ที่หนักๆคือหินดีดหน้ารถเป็นรอยเยอะมาก เก็บตังไว้เคลมประกันดีกว่าครับ หุ้มฟิล์ม หินดีดแรงๆมาชนรถที่วิ่งด้วยความเร็วสูงยังไงก็เป็นรอยครับ