ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 6 มิถุนายน 2020  (อ่าน 3376 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Glazy

ขอถาม2คำถามครับ
1.ระหว่าง benz glaกับbmw x1 ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน จะใช้ยาวประมาณ 10ปีครับ(ไม่ใช่ยุโรปคันแรก)
2.เครื่อง1.5ลิตรของพี่โตอืดเหมือนกันหมดมั้ยครับ พอดีเคยขับวีออสทุกตัวรู้สึกอืดหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2020, 13:02:19 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ ทาสรักอิงค์

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง crv gen3, innova gen2, ertriga gen1
การใช้งาน ขับ100-120 ระยะทางต่อวัน 100 กิโล
ขนของประมาณ 100 kg 
อยากได้รถขับสบายช่วงล่างนิ่มๆหน่อยครับ
เดิมขับ lancer ck2
ตัวไหนอะไหล่  หาง่าย ราคาไม่แพงมาก
ปล ที่บัานเป็นอู่สีพอซ่อมเองได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- จากที่ Toyota เปิดตัวเว็บ Car Configuration สำหรับ Revo Z Edition Minorchange จะเป็นการสนับสนุนการแต่งรถแบบวัยรุ่นสร้างตัว หรือสร้างปัญหาบนท้องถนนทั้งทางตรงและทางอ้อมหรือเปล่า แล้วกระทบกับโครงการถนนสีขาวที่ Toyota สนับสนุนมาเป็นระยะเวลานานมากแค่ไหน

- พี่ๆ ที่อยู่ในวงการรถยนต์มานาน ยังเจอความคิดหรือความเชื่อที่ผิด ๆ จากคนอื่น เกี่ยวกับรถอยู่เยอะไหมครับ เช่น GTR ขับหน้า, เห็น Supercar เป็นยี่ห้อ Ferrari หมด, วางเจดีจบๆ กับรถขับหน้า เป็นต้น

- เพราะอะไรที่บริษัทรถญี่ปุ่น มักจะมีปัญหาในการตั้งชื่อรุ่นรถ รวมถึงรุ่นย่อยที่ซ้ำซาก หรือสิ้นคิดครับ อย่าง Plus, RS, Sport, Cross ที่มีมาให้ได้ยินเรื่อย ๆ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ อยากทราบว่าชือ LEGENDER ใน Fortuner เคยถูกใช้มาก่อนในโตโยต้ารุ่นอื่นรึเปล่าครับ
แล้วพี่จิมคิดว่าทำไมโตโยต้าถึงเลือกใช้ LEGENDER แทน GR Sport ครับ

ปล. ได้ฟัง Driver Tale ไปแล้ว 1 ตอน เป็นรายการที่สนุกและฟังเพลินมากครับ เป็นกำลังใจให้ในการทำตอนต่อไปนะครับ
ส่วนตอนที่เหลือว่าจะเก็บไว้ฟังตอนขับรถไกลๆ น่าจะแก้เบื่อได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
คิดยังไง กับคนที่สูบบุหรี่ระหว่างขับรถครับ

ที่เวลาเอามือห้อยออกมาข้างรถแล้วก็คีบบุหรี่ไว้

คือเวลาผมเห็นนี้จะรู้สึกหงุดหงิดทุกที ที่ต่างประเทศเค้ามีกฎหมายห้ามสูบบุหรี่ระหว่างขับรถไหมครับ

หรือเค้าสูบกันยังไง ต้องปิดกระจกรถตอนสูบบุหรี่หรือไหม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
สำหรับผู้ดำเนินรายการแต่ละท่าน มีรถรุ่นไหนไหมครับที่เคยจำหน่ายในประเทศไทยแล้วยกเลิกการขายไปแล้วรู้สึกเสียดาย สำหรับผมแล้วเสียดาย Wish Teana และไม่รู้ว่า sylphy กำลังจะเป็นรายถัดมาหรือไม่

ออฟไลน์ galalot

• Newbie
  • *
ซื้อ Toyota CHR หรือรอ C-SUV ตัวใหม่ดีครับ รบกวนขอเหตุผลสนับสนุน
ขอบคุณครับพี่ๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
City hatchback ถ้าขายไม่ดี
ยังจะพอมีโอกาส Jazz (Fit) ตะมุตะมิ จะมาไหมครับ
หรือชาตินี้ตัดใจไปได้เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีดู น้อง Tae-Bodin มา3EP.แล้วครับเลยสงสัย เกี่ยวกับชื่อรายการ Kuruma baka มีความหมายอย่างไรครับ และอีกเรื่องเกี่ยวกับToyota Revo ที่เพิ่งเปิดตัวไป ทางพี่จิมมี่ มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับทั้งOptionและหน้าตา(ส่วนตัวผมว่ามันดูรกๆไปไม่เข้ากับเส้นสายโดยรวมครับ)

ออฟไลน์ AkE

บริษัทใดเป็นผู้ผลิตเกียร์ cvt ให้ฮอนด้าและเกียร์ 9 Speed ของ crv พอดีทราบแต่ของ toyota และรถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นๆ ส่วนของฮอนด้าหาข้อมูลไม่ค่อยได้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2020, 13:34:16 โดย AkE »

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  กำลังหารถ เก๋งb-c segment  งบ100K-200K รวมซ่อมครับที่ดูๆไว้มี พวก e39,e34  altis cvic ไว้ครับ ใช้งานวันละ10-20km ในกทม  อยากได้รถขับสบายช่วงล่างนิ่มๆหน่อยครับมาก ช่วยเปรียบเที่ยบที่ครับ

ออฟไลน์ palmpspp

ถ้าต้องเลือก CAMRY ACV50 ตัว 2.0 G เกียร์ 4AT มันแย่มากไหมครับ
เพราะ 2.5 หายากมาก มีแต่ไฮบริด ส่วนตัว 2.0 ไมเนอร์ก็ราคาโดด

หรือไปเอา Teana L33 แทนดีครับ 

เดิมขับ Teana J31 2.3 กับ Mu-X 1.9 ครับ แต่จะพอแล้วกับ PPV ขับไกลๆแล้วเมื่อย ทรมาน
ขับต่างจังหวัดบ่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2020, 13:42:15 โดย palmpspp »

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับทุกท่าน REVO และ FORTUNER ที่ด่า ๆ กันว่าแพงฉิบหาย แพงบ้าเลือดมาก (รวมถึงผม) เป็นเพราะเครื่อง 2.8 ลิตรปรับใหม่ มลพิษมันเกินกว่าที่ภาษีสรรพสามิตรกำหนดหรือเปล่าครับ ผมสังเกตุว่า คราวนี้เครื่อง 2.8 เหลือแค่ตัวท็อปอย่างเดียวเลย ซึ่งไม่ปกติกับค่ายนี้มาก ปกติแล้วเขาจะพยายามกระจายเครื่องยนต์ใหญ่หลาย ๆ รุ่นย่อยหน่อยนึง (ดูจาก Timeline Vigo-Revo MC 1) ส่วน 2.4 ลิตรที่ไม่ปรับปรุงก็น่าจะเหตุผลเดียวกัน ไม่อย่างนั้น TMT ได้ฆ่าตัวเองตายแน่ ๆ เพราะราคาสูงกว่าชาวบ้านหมด แต่กลับได้ของไม่ต่าง หรือ ด้อยกว่าคนอื่น ครั้นจะทำเครื่องใหม่ก็ไม่น่าจะคุ้มทุน เพราะตระกูล GD ก็เพิ่งออกมาเมื่อปี 2015 นี่เองครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
Toyota มีความคิดที่จะให้ Gazoo Racing มาทำ GR Hilux บ้างไหมครับ?

ออฟไลน์ Harem

พี่จิมได้คิวเทส revo fortuner mc ช่วงใหนครับ อยากทราบช่วงล่างดีขึ้นแค่ใหน

ออฟไลน์ Pasta

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ อยากทราบข่าวเพิ่มเติม ของ C-SUV ตัวใหม่ของโตโยต้าครับ
-ราคาค่าตัวจะอยู่ที่ประมาณไหนครับ พอดีตอนนี้เก็บเงินดาวน์ C-HR ช่วงเดือน 8 ครับ ถ้าราคาต่างกันมากจะได้ปรับแผนเก็บเงินเผื่อไว้ครับ
-ออฟชั่นของตัว C-SUV ให้มาในรุ่นต่างๆมีหลุดๆออกมาหรือยังครับ ถ้ามีหลุดออกมาแล้วพี่คิดว่าคุ้มค่าไหมครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
ยอดขาย Camry กับ Accord  เป็นอย่างไรบ้างครับ เงียบเลย

ออฟไลน์ Lack

• **
ถ้า
ative คู่ yaris
city คู่ jazz
attrage คู่ mirage
almera คู่ note

ถ้างั้น CH-R คู่ Corolla Cross ใช่ไหมครับ

ยังมีโอกาศเหลือไหมครับ​  ที่Nissanจะจับ1.0มาลงkicksขาย​  นานเท่าไรผมก็จะรอ😭

ออฟไลน์ tsubasa

civic hatchback มีโอกาสจะเป็นตำนาน หรือกลับมาฮิตในอนาคตมั้ย
เหมือนรถยุค 90 ที่กลับมาฮิตในตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
มีคำถามเกี่ยวกับเพดานราคารถญี่ปุ่นครับ สมัยก่อนอย่างพวกb segment เพดานราคาจะอยู่ที่7แสนต้น ตอนนี้ราคาขึ้นเป็น7แสนกลาง ทำไมราคาถึงขึ้นเรื่อยๆครับ จนพวก d segment ราคาเริ่มจะห่างกับรถฝั่งยุโรปไม่มากแล้ว อยากทราบว่าเพราะอะไรครับ

เป็นไปได้ไหมครับที่ TOYOTA YARIS / ATIV ตัวไมเนอฯ หรือในอนาคต จะมี Cruise control ติดมาให้
เพราะแอบไปส่อง Toyota Taiwan / Laos เค้ายังมี Cruise control มาให้ในยาริสเลย

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามอาการหน่อยครับ เวลาสตาท เครื่องรอบไม่ขึ้นต้องรอสักพักนึง ไม่ทราบมันเป็นอะไรหรอครับ

มีลิงค์คลิปประกอบค่ะ
https://drive.google.com/file/d/19iw95P9jYlYqUeXSQJEcvEg2juSarUnx/view?usp=sharing

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

มี 300ce w124 ถอดแบตจอดไว้สองสามปี
อยากทำให้กลับมาวิ่งได้โดยไม่ต้องกลัวดับกลางทาง เปลี่ยนอะไหล่เสื่อมสภาพ(เช่นยางขอบประตู) + ทำระบบไฟฟ้าใหม่นิดหน่อย มีอู่ไว้ใจได้แนะนำไหมครับ แล้วควรเปลี่ยนเครื่องเป็น e320 ไหม ควรตั้งงบไว้ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
ได้กินก๋วยเตี๋ยวลิ้มเล่าโหงวยังครับ ได้ michelin bib gourmand ด้วยนะครับ

ขอสอบถามหน่อยครับ
1.พอดีคุณพ่ออยากออก alphard แต่เค้าบอกว่าเห็นรัฐบาลจะมีการลดภาษีนำเข้าเลยอยากรอไม่ทราบว่าจะมีการลดไหมครับ

2. BMW 5 series LCI จะเข้าไทยเมื่อไหร่ครับ

เมื่อกี้ขับรถผ่าน Studio เห็นนั่งจัดกันอยู่อยากโบกมือสวัสดีมากครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2020, 15:24:49 โดย Pattiphong »
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ kanka07

• Newbie
  • *
ถามต่อจากสัปดาห์ที่แล้วที่จะเปลี่ยนยางให้​ ertiga​ 2019​ ตอนนี้เหลือตัวเลือกแค่​ michelin pilot sport 4​ กับ​ BRIDGESTONE POTENZA RE004
ว่าตัวไหนเข้าโค้งได้มั่นใจกว่ากัน​ และ​ 2​ รุ่นนี้ตัวไหนรีดน้ำได้ดีกว่ากันครับ​

ออฟไลน์ Marcuis

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอสอบถามต่อเนื่องจากสัปดาห์ที่แล้วที่ถามหายางใส่รถกระบะตัวเตี้ย 215/70/R16 ต้องการแบบช่วยเรื่องระยะเบรคครับ พี่บาสแนะนำว่า Goodyear Triplemax แต่ผมสอบถามร้านยางแถวบ้านแล้ว ไม่มีร้านไหนมีเลยครับ เขาบอกว่า ซีรีย์นี้ไม่ผลิตแล้ว

ร้านแถวบ้านมีขายแค่ 4 รุ่นนี้คือ
- NEXEN รุ่น CP521
- BF GOODRICH รุ่น Advantage T/A SUV
- BRIDGESTONE รุ่น DURAVIS R611
- MICHELIN รุ่น PRIMACY SUV
ใน 4 รุ่นนี้ อันไหนดีในเรื่องการเกาะถนนกับช่วยเรื่องระยะเบรคครับ

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอถามเรื่องแอร์ของรถที่มี heater ครับ (xpander)สังเกตว่าถ้าไม่ปรับให้อยู่ในตำแหน่งเย็นสุด พอปิด a/c มันกลายเป็นมีลมร้อนแม้จะหมุนขึ้นแค่สเต็ปเดียว (แต่ถ้าอยู่ในตำแหน่งเย็นสุดจะเป็นลมอุณหภูมิเท่าภายนอกรถ) เลยสงสัยว่าอุณหภูมิเย็นสุดหรืออุ่นกว่าตัว compresser มันทำงานเท่าเดิมแค่ผสมลมร้อนเข้ามารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนแนะนำยางไซส์ 185/70R14 หน่อยครับ งบเส้นละไม่เกิน 2000 ขอนุ่มเงียบครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามว่า รถที่ใช้ยาง Runflat อยู่ แล้วถ้าหากว่าเปลี่ยนไปใช้ยางปกติ จะทำให้ความรู้สึกการขับขี่ที่นุ่มลง มีผลต่อความหนึบของตัวรถ หรือมีความย้วยของช่วงล่างมากน้อยแค่ไหนครับ

พอดีว่าปัจจุบันรถใช้ยาง Bridgestone Turanza T001 Runflat อยู่ ในอนาคตข้างหน้าเผื่อต้องการจะลดค่าใช้จ่ายเรื่องยางลงมา เพราะยาง Runflat เส้นนึงก็เกือบหมื่นครับ แล้วค่อยพกชุดปะยาง จะดีกว่าไหมครับ

ขอบคุณครับ