ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 2 ของผมจบเคสแล้วครับ : )  (อ่าน 29535 ครั้ง)

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
มาสด้า 2 ของผมจบเคสแล้วครับ : )
« เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 17:48:30 »
มาอัพเดตฝันร้ายที่กลายเป็นจริงของผมครับ

วันนี้ผมนำรถมาสด้า 2 Sedan เข้าเช็คระยะ 10,000 กม. หรือ 6 เดือน อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อน

จึงแจ้ง SA เพิ่มไปสองปัญหา

ปัญหาแรก คือเรื่องกลิ่นสารเคมีที่มาจากแอร์  อันนี้ผมได้อ่านกระทู้จากเพื่อนสมาชิก Headlightmag ที่มีปัญหาดังกล่าว

จนต้องรื้อคอนโซลหน้าเพื่อแก้ปัญหาแอร์มาก่อนที่ไปศูนย์แล้ว รวมทั้งโทรเช็คกับมาสด้าสปีดไลน์แล้ว จึงรู้ทันช่าง

SA ก็ไม่สามารถตอบอะไรได้มากมาย  บอกเพียงแค่ว่าทางมาสด้าเซลส์ส่งชิ้นส่วนมาให้ติดตั้งเพิ่มเติม

ของผมทำแค่สเต็ปแรกก่อน คือติดตั้งชุดสายไฟเพิ่มเข้าไป บริเวณคอนโซลเกียร์ บริเวณที่วางเท้า ฝั่งคนนั่ง

เปิดแผงพลาสติก เพียงหนึ่งชิ้น  ติดชุดสายไฟเข้าไป มีอุปกรณ์บางอย่างรูปร่างทรงกระบอกสีขาวขุ่น ขนาดประมาณถ่าน  AA  ติดกับชุดสายไฟนี้ด้วย

ขอย้ำว่า SA  หรือ Service Advisor ไม่ได้อธิบายเลยว่าอุปกรณ์ที่ว่านี้คืออะไร ทำงานอย่างไร

อันนี้ไม่เท่าไหร่ แงะชิ้นส่วนอันเดียวผมพอรับได้ ตอนติดตั้งผมก็ยืนย้ำกับช่างและหัวหน้าช่างให้ระวังด้วย  สุดท้ายก็ติดแผงพลาสติกกลับไม่สนิท มีช่องว่างของชิ้นส่วนเกิดขึ้น เซ็ง  ต้องมาแก้ไขตอนรับรถออก

ปัญหาที่สอง คือเสียงกึก ที่พวงมาลัยเวลาเลี้ยว  มันจะสะท้านขึ้นมาที่พวงมาลัยอย่างชัดเจน เหมือนโลหะขบกันไม่สนิท มี GAP ระหว่างชิ้นส่วน

ปัญหานี้ตอนแรกที่  SA ลองขับ บอกว่าเป็นปัญหาที่ "ยอย" พวงมาลัย อาจต้องแก้ไข ปรับตั้ง ขันแน่น  แหม มาเป็นสเต็ป

หารู้ไม่ว่าผมให้ช่างเทคนิคที่ผมรู้จักทดลองขับแล้ว เค้าบอกเลยว่าเสียงที่เกิดขึ้นอยู่บริเวณคอนโซล ตรงกลาง!

ไม่ใช่ ยอย ซึ่งอยู่บริเวณคันชัก คันส่ง ที่ติดกับล้อ

ผมเลยบอกว่าให้ยกรถ ดูกันไปเลย

คราวนี้ผมขอให้หัวหน้าช่างมาดูด้วย

ไม่ต้องพูดอะไรมาก แกก็สารภาพออกมาว่ามาสด้า 2 ตัวนี้มีปัญหามอเตอร์ไฟฟ้า (รุ่นนี้เป็นพวงมาลัยเพาเวอร์ไฟฟ้า)

ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ดังกล่าว ซึ่งอยู่ใต้คอพวงมาลัย บริเวณชุดแร็ค

อ้าว นั่นหมายความว่ามันก็ต้องรื้ออะสิ

จากนั้นก็พาไปดูมาสด้า 2 5 Doors คันนึงซึ่งจอดอยู่

โอ้ว แม่เจ้า  รับไม่ได้ครับ  "รื้อ" ขนาดนั้น

สภาพที่เห็นคือเบาะหน้าโดนถอดออก  พรมถูกรื้อ เห็นพื้นตัวถังกันเต็มๆ

แผงล่างของคอนโซลถูกรื้อออกหมด

และที่สำคัญ ต้องรื้อชุดแร็คพวงมาลัยออกมาเพื่อติดตั้ง

ผมจึงไม่อนุญาตให้ทำครับ  แต่ให้ส่งเรื่องเคลมไว้เป็นหลักฐาน

พอเจ้าหน้าที่ทำเคลมเสร็จก็มาบอกว่า พี่ครับต้องรออะไหล่ไม่ต่ำกว่าเดือนนึงนะครับ  คิวยาว

เอาแล้วไง แสดงว่ามีรถจำนวนมากที่เกิดอาการดังกล่าว

ปัญหานี้รถผมยังไม่ได้รับการแก้ไข

ส่วนปัญหากลิ่นแอร์ ยอมรับว่าดีขึ้นครับ แต่ Effect ที่ตามมาคือ "แอร์ไม่ค่อยเย็น" !!!

หมายเหตุ ด้วยความเคารพเจ้าของเวป  หากเห็นว่ากระทู้นี้ของผมทำให้คุณ J!MMY ไม่สบายใจ

ก็ลบได้นะครับ ผมเข้าใจดี  

"ความเป็นเพื่อน" ของเรายังมีให้กันเสมอ

หรือ J!MMY เห็นสมควรอย่างไร ผมรับได้ทุกอย่างครับ

กระทู้นี้เจตนาผมแค่อยากจะเตือนให้คนไทยที่ซื้อ หรือกำลังจะซื้อสินค้าอะไรก็ตามได้รับรู้ข่าวสารก็เท่านั้นเอง

ส่วนตัวผมคิดไว้แล้วว่าจะดำเนินการอย่างไร ตามวิถีของผู้บริโภค "สุภาพชน"

เจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 15:08:36 โดย jane_9090 »
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
Re: มาสด้า 2 เซ็ง เซ็ง (เมื่อ ซูม ซูม ไม่ออก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 18:21:17 »
และแล้ว ผมก็เข้าใจว่าทำไม เฟียสต้าถึงต้องเปิดตัวช้าและวิ่งตั้งล้านกิโล

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: มาสด้า 2 เซ็ง เซ็ง (เมื่อ ซูม ซูม ไม่ออก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 18:30:12 »
ผมก็ใช้ Mazda 2 M/T อยู่ครับ เสียวจังเลยยยยย หรือว่า ได้เวลาเปลี่ยนเป็น Fiesta แล้ว หิหิหิหิ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 18:58:56 »
เอ่อ ถ้าพี่จิมมี่มานะครับ

เคสแบบนี้โทรหาพี่ซูหน่อยไหมครับ   :-\

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 18:59:33 »
น่ากลัวแฮะ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้ปัญหาจบลงด้วยดีครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 19:18:23 »
อิอิ รถราคาเป็นล้านก็ต้องรื้อครับ ถ้ามันมีปัญหาจริง ไม่เรื้อก็จนใจ ช่างก็ไม่อยากทำงานหนักๆหรอกมันเหนื่อยแถมเสี่ยอะไหล่หัก ถูกด่าอีก ถ้าช่างเลือกงานได้จะไม่เอาเลยงานรื้อคอนโซล พอดีเคยอยู่ศูนย์มา

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 19:44:20 »
มาสด้ากำลังจะรุ่ง อย่าให้เสียลูกค้าเลยนะครับ

เชื่อว่าถ้าได้รับคำอธิบายที่มีเหตุผล และบริการที่ดีพอ ทุกคนก็พร้อมที่จะเข้าใจครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 21:12:24 »
ต้องตามติดสถานการณ์ครับ เรื่อง serious มากจริงๆ น่ะแหล่ะ
ติดอยู่ประเด็นนึงว่า ปัญหามอเตอร์ไฟฟ้า จะเกิดขึ้นกับรถบางคัน หรือแทบทุกคัน !?
ถ้ามีสถิติจากมาสด้าจะดีมากเลยครับ แล้วกรณีที่มีจำนวนรถที่มีปัญหาเยอะคือควรจะมีการ recall
กันด้วยรึเปล่า ? ซึ่งข้อมูลจากปากช่าง ผมเองก็ยัง 50/50 เพราะฟังแล้ว พวกเราจะแปลความหมาย
่ว่าเป็นแทบทุกคัน ! เป็นข้อมูลจริงๆ หรือเป็นคำพูดที่เกินความจริง แบบเราๆ เวลาคุยกันมันๆ กับเพื่อน
รึเปล่า ? บางอย่างก็มันปาก แต่ถ้ามีรถแทบทุกคันเป็นอาการนี้ตามที่ช่างบอกจริง ต้องบอกเลยว่า
มีปัญหาแน่ครับ ทั้งเรา ทั้ง Mazda โอ้ย เครียดๆๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 21:23:05 »
ดีครับ ในฐานะที่เราเป็นผู้บริโภค ผมว่าไม่เห้นจะมีความจำเป็นที่ต้องไปปกป้องรถที่มีปัญหาเลย

ผมเห็นมาหลายคนแล้วชอบทำตัวเป็นสาวกที่ดี ไม่รุ้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน  ??? ???

ผมเชื่อว่ารถออกใหม่ทุกคันน่าจะมีปัญหากันทั้งนั้นครับ เป็นกำลังใจให้หายเร็วๆครับ

วันศุกร์นี้ผมก็จะได้รับรถเฟียสต้าแล้วเหมือนกัน

ถ้ารถมีปัญหา ผมก็จะเอามาโพสให้คนอื่นได้รู้เหมือนกันครับ ผมว่ามันเป้นสิ่งที่ดีนะครับ สู้ๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 21:34:41 »
ดีครับ ในฐานะที่เราเป็นผู้บริโภค ผมว่าไม่เห้นจะมีความจำเป็นที่ต้องไปปกป้องรถที่มีปัญหาเลย

ผมเห็นมาหลายคนแล้วชอบทำตัวเป็นสาวกที่ดี ไม่รุ้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน  ??? ???

ผมเชื่อว่ารถออกใหม่ทุกคันน่าจะมีปัญหากันทั้งนั้นครับ เป็นกำลังใจให้หายเร็วๆครับ

วันศุกร์นี้ผมก็จะได้รับรถเฟียสต้าแล้วเหมือนกัน

ถ้ารถมีปัญหา ผมก็จะเอามาโพสให้คนอื่นได้รู้เหมือนกันครับ ผมว่ามันเป้นสิ่งที่ดีนะครับ สู้ๆ

โอ้ว เจ๋งสุดๆ เลยครับ สมาชิกเราจะมีคนได้เปิดซิง Fiesta แล้ว อิอิอิ อย่าลืมมา review นะคับ  ;D

ออฟไลน์ mojoz92

• Newbie
  • *
    • ทัวร์จีน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 21:50:20 »
ขอให้เรื่องจบไว ๆ น่ะครับ เราเป็นผู้บริโภค ในบางครั้งเราก็จะต้องปกป้องสิทธิของเราบ้าง เมื่อรถมีปัญหา ก้อแจ้งทางบริษัทดีกว่าครับ ถ้าปล่อยให้ผ่านไป เค้าก้อรู้สาเหตุว่าที่เป็นอย่างนี้ เกิดมาจากสาเหตุอะไร ไมใช่ว่าจะใจรั้ายน่ะครับ แต่เพื่อความปลอดภัยของตัวเราครับ เพราะหากเกิดกับเรา ใครหละจะรับผิดชอบ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 21:59:02 »
อีกประเด็นคือ การรื้อและการประกอบ เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่า
ช่างที่ทำ เค้าทำให้เราดีหรือไม่ดียังไง ถ้า Mazda จะแก้ไขปัญหานี้ให้
ก็ต้องฝึกฝนช่างให้ชำนาญเรื่องนี้มากๆ ผมเชื่อว่า ถ้าเป็นคนมีฝีมือ ชิ้นส่วนในรถ
มันประกอบเข้า ประกอบออกได้ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว ถ้ามือนุ่มจริงๆ จะไม่มีร่องรอยใดๆ เลย

หลายๆ ครั้ง ผมคิดว่าให้ผมรื้อรถของผมเองยังจะดีซะกว่า เพราะแต่ล่ะครั้งที่ได้รถ
กลับมา รอยนั้นรอยนี้ตามกลับมาด้วยทุกครั้ง ยิ่งกว่านั้น ประกอบไม่แน่น ไม่สนิท นี่
เป็นเรื่องผิดพลาดปกติๆ ของช่างส่วนใหญ่จริงๆ เลย ไม่ว่ากับรถยี่ห้ออะไรก็เหอะ

ออฟไลน์ SuperDOM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 23:57:30 »
ใช้อยู่เหมือนกันครับ เพิ่งผ่านไปได้ 2 เดือน และ 2400 กม. เอง

ส่วนตัวไม่ค่อยจะขับเกิน 120 แค่ 100 คนข้างๆก็เริ่มบ่นแล้ว เลยไม่เคยเจอปัญหาเรื่องกลิ่น

แต่เรื่องพวลมาลัย หวังว่าคงไม่เกิดกับรถผมนะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:01:45 »
เป็นกำลังใจให้พี่เจนให้รถหายเดี้ยงโดยเร็ววันครับ

เจอแบบนี้เป็นผมก็อึ้งเหมือนกัน ถ้าต้องรื้อกันขนาดนั้น ผมว่าหลายๆคนคงไม่ไหวกับเรื่องนี้แน่ๆ ผมเองก็อยากให้ทาง mazda ช่วยตรวจสอบและชี้แจงอย่างเร็วก็ดีครับ ว่ามีรถที่มีโอกาสมีปัญหาแบบนี้อยู่ที่เท่าไหร่กี่คันและต้อง recall มั๊ย ถึงการ recall กับคนไทยส่วนใหญ่เป็นของสแลงก็เถอะ แต่เพื่อความปลอดภัย ทำยังดีกว่าไม่ทำอะไรนะครับ.....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:19:33 »
ถึงตาเจน

ข้าพเจ้าไม่ลบ!

และจะปล่อยกระทู้นี้เอาไว้แบบนี้หนะแหละ!
กระตุ้นเตือนใจ Mazda ด้วยว่า ควรจะแก้่ไขปัญหาได้แล้ว

ตาเจน มีเบอร์ พี่อุทัย อยู่แล้วหรือเปล่า

โปรดโทรมาบอกข้าพเจ้าด้วย จะได้จัดแจงได้

อ้อ ลองไปหาพี่สุเมธ แล้วหรือยัง?

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 05:51:30 »
Mazda 2   เกิดแบบนี้บ่อยหรือป่าวครับ   บ้านผมก็เพิ่งซื้อรุ่นนี้ สีนี้ แต่ เป็นเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:54:00 »
เรื่องกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสารเวลาวิ่งความเร็วสูงๆ เนี่ย
จริงๆ รถหลายคันก็เป็นนะ เคยนั่งแจ๊สรุ่นแรกมาสองคัน กดคันเร่งอัดออกไปเมื่อไหร่ มีกลิ่นประหลาดเข้ามาในรถทันที

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร แล้วทางฮอนด้าแก้ไขยังไง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:23:09 »
เรื่องกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสารเวลาวิ่งความเร็วสูงๆ เนี่ย
จริงๆ รถหลายคันก็เป็นนะ เคยนั่งแจ๊สรุ่นแรกมาสองคัน กดคันเร่งอัดออกไปเมื่อไหร่ มีกลิ่นประหลาดเข้ามาในรถทันที

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร แล้วทางฮอนด้าแก้ไขยังไง

Swift ก็เป็นครับ แต่กลิ่นจะอ่อนกว่า 2 หน่อย ส่วนตอนนี้ขับ 2 มา 2,500 โลแล้ว กลิ่นก็บางๆ ลงกว่าตอนแรก
ส่วน Yaris ที่ขายไปแล้วไม่มีกลิ่นอะไรเลยครับ นี่ล่ะมั้งข้อดีของ Toyota

ออฟไลน์ SuperDOM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:28:32 »
ถึงตาเจน

ข้าพเจ้าไม่ลบ!

และจะปล่อยกระทู้นี้เอาไว้แบบนี้หนะแหละ!
กระตุ้นเตือนใจ Mazda ด้วยว่า ควรจะแก้่ไขปัญหาได้แล้ว

ตาเจน มีเบอร์ พี่อุทัย อยู่แล้วหรือเปล่า

โปรดโทรมาบอกข้าพเจ้าด้วย จะได้จัดแจงได้

อ้อ ลองไปหาพี่สุเมธ แล้วหรือยัง?

ขอบคุณมากครับท่าน Webmaster

อย่างที่บอก ผมจะดำเนินการตามขั้นตอนอย่างสุภาพชน

วันนี้จะโทรไปร้องเรียนที่ MAZDASPEED LINE อย่างเป็นทางการ เพื่อขอความรับผิดชอบ

อันนี้เป็นเบื้องต้นก่อน  หากไม่มีการตอบรับที่น่าพอใจ ผมก็จะดำเนินการต่ออีกขั้น

หรือถ้าคนของมาสด้าเซลส์อยากคุยกับผมเป็นการส่วนตัวก็โทรไปขอเบอร์ได้ที่ J!MMY ล่ะกัน

ปัญหาแบบนี้ ไม่อยากให้เป็นการแก้ไขเฉพาะบุคคลเลยครับ ยิ่งผู้ที่ใช้งาน ตจว. ที่บางจังหวัดอาจมีศุนย์บริการแค่แห่งเดียวหากรถเกิดมีปัญหาขึ้นมา แล้วศุนย์บริการปัดความรับผิดชอบ  คงไม่ค่อยเป็นผลดีเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:02:04 »

Swift ก็เป็นครับ แต่กลิ่นจะอ่อนกว่า 2 หน่อย ส่วนตอนนี้ขับ 2 มา 2,500 โลแล้ว กลิ่นก็บางๆ ลงกว่าตอนแรก
ส่วน Yaris ที่ขายไปแล้วไม่มีกลิ่นอะไรเลยครับ นี่ล่ะมั้งข้อดีของ Toyota

สวิฟท์ไม่ใช่กลิ่นน้ำมันน่ะครับ แต่เป็นกลิ่นของสารบางอย่างที่เคลือบเครื่องยนต์ไว้ และจะจางลงไปเมื่อวิ่งได้สักพักหนึ่งครับ แต่ไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคันน่ะครับ รู้สึกจะเป็นเฉพาะล็อตแรกๆ เท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:17:45 »

สวิฟท์ไม่ใช่กลิ่นน้ำมันน่ะครับ แต่เป็นกลิ่นของสารบางอย่างที่เคลือบเครื่องยนต์ไว้ และจะจางลงไปเมื่อวิ่งได้สักพักหนึ่งครับ แต่ไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคันน่ะครับ รู้สึกจะเป็นเฉพาะล็อตแรกๆ เท่านั้นครับ

จะบอกว่า กลิ่นอะไรก็ไม่รู้ครับ 555 แต่ของผมไม่ใช่ lot แรกๆ ชัวร์ๆ เพราะเพิ่งซื้อมา 3 เดือนเอง
แต่จะมีกลิ่นในช่วงที่ขับเร็วๆ หรือเหยียบๆ หน่อย แบบ 2 ก็เลยไม่ค่อยแปลกใจ คิดว่ามันเป็นเพื่อนกัน
March ของพี่สาว ไม่มีกลิ่นครับ Yaris เก่าผมก็ไม่มีกลิ่น นี่ล่ะมั้ง ความเป็นเทพของสองยี่ห้อใหญ่
Toyota & Nissan ที่ญี่ปุ่น ส่วน Honda ยังไม่เคยใช้ เลยไม่รู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:59:36 »
เฟียสต้าอย่าเป็นน้า.......... :(

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:26:58 »
เรื่องกลิ่นเวลาที่เร่งเครื่องแรงๆ หรือขับเร็วๆ แล้วเข้ามาในรถเนี่ยะ ส่วนตัวผมคิด มาจากไอระเหยของน้ำมันเกียร์ครับ

เพราะว่ารถเกือบจะทุกคันจะมีท่อระบายไอระเหยของน้ำมันเกียร์ เมื่่อมีความร้อนเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว

มาร์ช ของผมก็เป็น ซีเดีย ของผมก็เป็น แต่กลิ่นแรงมากน้อยต่างกันไป ส่วนรถที่มีกันเก็บเสียงดี ไม่มีรูรั่วของอากาศเข้าได้ง่ายๆ ก็จะไม่ได้กลิ่น

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:29:55 »
เรื่องกลิ่นเวลาที่เร่งเครื่องแรงๆ หรือขับเร็วๆ แล้วเข้ามาในรถเนี่ยะ ส่วนตัวผมคิด มาจากไอระเหยของน้ำมันเกียร์ครับ

เพราะว่ารถเกือบจะทุกคันจะมีท่อระบายไอระเหยของน้ำมันเกียร์ เมื่่อมีความร้อนเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว

มาร์ช ของผมก็เป็น ซีเดีย ของผมก็เป็น แต่กลิ่นแรงมากน้อยต่างกันไป ส่วนรถที่มีกันเก็บเสียงดี ไม่มีรูรั่วของอากาศเข้าได้ง่ายๆ ก็จะไม่ได้กลิ่น

ผมว่าน่าจะใช้ Yaris ผมก็เป็น กลิ่นจะแรงเวลาเร่งเครื่องแซงครับ

ออฟไลน์ lucky168

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:38:18 »
ผมใช้ รุ่น  5 ประตูอยู่ครับ  มีอาการรอบเครื่องตก ตอนเข้าเกียร์ D เหยียบเบรค เป็นเหมือนกัน

ผมก็เข้าไปให้ช่างเช็คแล้ว ช่างก็บอกว่าปกติ มันจะปกติได้ยังไง สังเกตช่างผมว่าช่างยังไม่รู้จักรถดีเลย (ไอ้พวกช่างเทวดา กูรู้ไปหมด มึงอย่าเถียง อ่าน bord ทุกวัน แต่ไม่ยอมตอบ) อาศัยว่าเป็นเกือบทุกคัน เลยบอกว่าปกติ ผมใช้รถใหม่มาหลายคันแล้ว ไม่เคยมีอาการนี้สักคัน มันจะปกติได้อย่างไร ปกติรถต้องสั่น คงมีคนซื้อหรอกครับ (ช่วงนี้ขายได้เดือนละ 2พันกว่าคัน ถ้ามีเรื่องออกสื่อ 200 คันก็ไม่มีคนซื้อครับ Mazda3 ก็โดนมาแล้ว คราวที่แล้วก็ลูกน้องผมเอง รถไฟไหม้)

ตอนนี้ผมรอเวลาอยู่ครับ อีกสักพักจะโวยแล้ว ส่งเรื่องให้พรรคพวกอยู่้ ซื้อรถมา 3 เดือน(เงินสด) ยังไม่ได้ป้าย บริษัททำเอกสารจดทะเบียนหายอีก
รถจอดไว้ให้หมาที่บ้านเฝ้า ซื้อมาให้ลูกหัดขับ เจอรถสภาพไม่สมประกอบ ใครจะกล้าเอาชีวิตลูกไปเสียงครับ

ไอ้ ที่บอกให้ลองเข้าเช็คศูนย์ดูอีกครั้ง  ผมว่าตอบแบบนี้มันไม่รับผิดชอบครับ ปัญหา เครื่องสั่น แอร์เหม็น พวงมาลัยมีเสียง นี้ไม่ใช่ปัญหาเฉพาะคัน มันเป็นปัญหาจากการผลิตและประกอบแน่นอน เป็นต่างประเทศเค้า Recall ทั้งระบบแล้ว ส่วนอีกเรื่องที่สังเกตคือการออกแบบกระจกมองข้าง ผิดหลักการครับ เมื่อขับรถในช่วงฝนตก กระจกมองข้างจะเป็นฝ้า และน้ำฝนไม่สามารถชะล้างได้ เนื่องจากกรอบกระจกมองข้างใหญ่มากบังน้ำฝนไว้ จะทำให้กระจกเป็นฝ้าเกินมาตรฐานที่ควรเป็นอันอาจเกิดอันตรายต่อผู้ขับขี่ได้ (ผมใช้รถอยู่หลายรุ่น หลายคัน ผมว่ามันมากผิดปกติ)

และเรื่องที่แอร์เหม็น แล้วต้องรื้อคอนโซลใหม่  นี่มันรับไม่ได้จริง  ๆๆ ครับ

ฝากคุณ Jimmy ด้วยคนครับ  ยอมรับว่าซื้อรถคันนี้เนื่องจากอ่านข้อมูลของคุณ Jimmy จริง ๆ

การขับขี่ ช่วงล่าง ยอมรับ ขับมันดีครับ สนุก

การเก็บเสียง ดีมากครับ   ถ้าใครได้ลองรถ Test Drive ผมว่าซื้อเกือบทุกคนครับ

แต่ศูนย์บริการ แย่ที่สุด เท่่าที่เคยใช้รถญี่ปุ่นมา  

ปัจจุบัน ผมใช้ Teana J31 อยู่  ถึงแม้บริการยังไม่ค่อยดีนัก  แต่ปัญหาเข้าไปช่างแก้ได้ค่อนข้างตรงจุด อธิบายได้ชัดเจน ไม่มั่วข้อมูล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 13:40:53 »
มาสดาไทยแลนด์ จะแก้ปัญหายังไงหนอ
ส่วนตัวผมว่าถ้ามันเป็นหลายคันนี่ น่าจะ Recall นะครับ เพราะระบบพวงมาลัยนี่มันคือความปลอดภัยของรถเลยนะครับ

ส่วนเรื่องกลิ่น ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นกลิ่นอะไร
แต่รถผม Jazz GD ถ้าเหยียบเกิน 120 หรือมากกว่า 3000 รอบเมื่อไหร่จะได้กลิ่นเหมือนเหม็นไหม้ขึ้นมาครับ
เห็นในบอร์ดว่ากันว่าเป็นกลิ่นของครัชคอมแอร์น่ะครับ
ฮอนด้าไม่ได้แก้ไขอะไรครับ
ส่วนวิธีแก้ก็ไม่มีอะไรมาก แค่ขับไม่ให้เกิน 3000 รอบ 5555
ซึ่งโดยส่วนตัว ผมใช้ความเร็วราวๆ 110 อยู่แล้วก็เลยไม่ค่อยได้กลิ่น ครับ

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 13:58:15 »
รถของผมก็เป็นเหมือนกัน
1. แอร์มีกลิ่นเหม็นไหม้ๆ เวลาขับเร็ว
2. เข้า D แล้วรอบตก
ทางมาสด้าน่าจะหาทางแก้ได้แล้วนะ รับไม่ได้กับแอร์มีกลิ่น

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 15:16:08 »
ในที่สุด
คุณภาพของ Mazda
ก็ออกมาห่วยเหมือนเดิม

สวยแต่รูป จูบไม่หอม
เหมือนในอดีตเลยแฮะ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 19:05:30 »
มาสด้า มานไม่ค่อยดี โตต้า ดีที่สุดแร้ว ตั้งแต่อดีต ถึงปัจจุบัน ;D

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 19:45:38 »

ผมว่าน่าจะใช้ Yaris ผมก็เป็น กลิ่นจะแรงเวลาเร่งเครื่องแซงครับ

งั้นผมขอเถียงครับ ผมว่าไม่ใช่แล้วล่ะ คงเป็นคนล่ะกลิ่นแล้วล่ะครับ
กลิ่นของ Swift อาจจะไม่เหมือนกับ 2 นัก แต่ลักษณะ และเวลาที่เกิดๆ ใกล้ๆ เคียงกัน

แต่ March กับ Yaris และรถรุ่นอื่นๆ เนี่ย มีมันก็คงจะมีบ้าง แต่ไม่เด่นขนาด Swift กับ 2 แน่นอนครับ
Swift กับ 2 กลิ่นมันจะเหมือนห้องเครื่องไหม้ ตอนแรกๆ แม่กับแฟน ก็กลัวๆ นึกว่ามีอะไรไหม้
แต่พอดีผมได้อ่านข่าวจากบอร์ดของทั้งคู่มา ก็เลยไม่รู้สึกตื่นเต้นอะไรมาก

ถ้าจะฟันธงว่า March กับ Yaris ก็มีกลิ่น
ผมขอคนที่ใช้ March/Yaris กับ 2/Swift พร้อมๆ กันขณะนี้ มาฟันธงดีกว่าครับ
ไม่อยากวัดกันด้วยการพูดว่า กลิ่นคล้ายอย่างงั้น อย่างงี้ แต่ล่ะคนคงมีความสามารถ
ในการบรรยายลักษณะกลิ่นเก่งไม่เก่งแตกต่างกัน อย่างผมน่ะไม่รู้หรอกว่ากลิ่นมันเหมือนอะไร
รู้แต่ว่า กลิ่นมันเหมือนๆ กัน แต่ March กับ Yaris ไม่มี แต่ถ้าขับดุๆ หน่อยก็มีบ้าง ตอนผมขับไปนครสวรรค์
ครั้งนึง แต่ถ้าเป็นเคสของ Swift กับ 2 แค่ขับรถไปซื้อข้าวหน้าปากซอย ก็ทำให้เกิดกลิ่นเข้ามาได้ง่ายๆ แล้วครับ
มันมีกลิ่นได้ง่ายๆ ขนาดนั้นเลย คิดแล้วเศร้ามั๊ยล่ะ เฮ้อ