ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคเปลี่ยนเป็นสีฟ้า เกิดจากอะไรและอันตรายไหมครับ?  (อ่าน 3204 ครั้ง)

ออฟไลน์ NnineK

• Newbie
  • *
จานเบรคเปลี่ยนสีแบบนี้อันตรายมั้ยครับ เหตุการณ์คือผมได้ไปเจียร์จานเบรคมาใหม่ครับทำให้ต้อง bedding in ผ้าเบรคใหม่ครับคือการเบรคที่ความเร็ว 100Km/h เหลือ 20Km/h 8-9 รอบ ด้วยแรงเบรค 80%-90% แต่ ABS ยังไม่ทำงาน (ตามคู่มือผ้าเบรคของ EBC) หลังวิ่งให้จานคลายความร้อนสักพักจึงมาจอดดูปรากฏว่าจานเปลี่ยนสีเป็นแบบนี้ครับ ซึ่งตอนที่เปลี่ยนผ้ามาใหม่ผมก็ทำการ bedding in แบบนี้เช่นเดียวกันแต่ว่าไม่มีสีฟ้าที่จานแบบนี้ อยากทราบว่า จานเปลี่ยนสีแบบนี้เกิดจากอะไรครับและจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ?

ปล. เป็นวงฟ้าๆรอบทั้งจานครับ (รูปอัพได้เท่านี้เพราะขนาดไฟล์กระทู้จำกัดครับ) ผ้าเบรค EBC Ultimax2 ครับ จานแท้เบนซ์ คาบิปเบอร์ 4 พอตครับ ก่อนการ bedding in ได้ขับแบบเบรคเบาๆมาแล้ว 200 Km ให้หน้าสัมผัสผ้าจับจานเต็มก่อนครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
อาจจะเป็นสารบางอย่างที่หลุดมาจากผ้าเบรคครับเวลาเจอความร้อนสูงๆ
ผ้าเบรคบางยี่ห้อจะเคลือบสารบางอย่างมาให้ ใช้สำหรับ run-in เมื่อใส่ผ้าเบรคใหม่ๆ พอใช้ไปสักพักสารตัวนี้ก็จะหมดไปเอง

รอดูสักพักนึงครับ ใช้ไปสักอาทิตย์นึงน่าจะจางหมด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าไม่ใช่จานเบรคใหม่ (เพราะจานเบรคใหม่จะมีสารเคลือบมา)

น่าจะเกิดจากความร้อนของจาน (เวลาเชื่อมเหล็ก ใช้ความร้อนเกิน ก็จะเป็นสีฟ้าแบบนี้ แต่ไม่ถึงกับไทเทนะ)

ผมว่าจะตรงนี้ ถ้าผ้าเบรคไม่ถึงกับไหม้ ก็ยังใช้งานได้ปกติ แต่ถ้าผ้าเบรคไหม อาจจะต้องระวัง

ปล.การ bedding ผ้าเบรค แค่ขับออกจากร้าน เบรคสัก 2-3 จั๊ก หรือ ขับในกรุงเทพฯ ไม่เกิน 2-3 kg มันก็พอเข้าที่แล้วครับ ไม่ต้องเค้นขนาดนั้นหรอก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ไม่ใช่จารบีเบรคของ bendix ที่เป็นฟ้าใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ samaklen

โลหะโดนความร้อนครับ
น่าจะร้อนพอสมควรเลย

ออฟไลน์ NnineK

• Newbie
  • *
อาจจะเป็นสารบางอย่างที่หลุดมาจากผ้าเบรคครับเวลาเจอความร้อนสูงๆ
ผ้าเบรคบางยี่ห้อจะเคลือบสารบางอย่างมาให้ ใช้สำหรับ run-in เมื่อใส่ผ้าเบรคใหม่ๆ พอใช้ไปสักพักสารตัวนี้ก็จะหมดไปเอง

รอดูสักพักนึงครับ ใช้ไปสักอาทิตย์นึงน่าจะจางหมด
อ๋อขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่ใช่จานเบรคใหม่ (เพราะจานเบรคใหม่จะมีสารเคลือบมา)

น่าจะเกิดจากความร้อนของจาน (เวลาเชื่อมเหล็ก ใช้ความร้อนเกิน ก็จะเป็นสีฟ้าแบบนี้ แต่ไม่ถึงกับไทเทนะ)

ผมว่าจะตรงนี้ ถ้าผ้าเบรคไม่ถึงกับไหม้ ก็ยังใช้งานได้ปกติ แต่ถ้าผ้าเบรคไหม อาจจะต้องระวัง

ปล.การ bedding ผ้าเบรค แค่ขับออกจากร้าน เบรคสัก 2-3 จั๊ก หรือ ขับในกรุงเทพฯ ไม่เกิน 2-3 kg มันก็พอเข้าที่แล้วครับ ไม่ต้องเค้นขนาดนั้นหรอก
ขอบคุณมากครับผม ไม่ทราบว่าถ้าโลหะร้อนเกินไปจนเปลี่ยนสีจะทำให้ความแข็งแรงของโลหะเปลี่ยนไปมั้ยครับ

ไม่ใช่จารบีเบรคของ bendix ที่เป็นฟ้าใช่ไหมครับ
ไม่ใช่ครับผม ผมใช้จารบีของ ATE ครับ สีใสๆออกเหลืองๆครับ

โลหะโดนความร้อนครับ
น่าจะร้อนพอสมควรเลย
อ๋อครับไม่ทราบว่าความแข็งแรงจะลดลงมั้ยครับ