ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเครมประกันภัยครับ  (อ่าน 2558 ครั้ง)

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องเครมประกันภัยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 11:21:32 »
เจ้าหน้าที่ประกันโทรมาแจ้งว่าอู่ที่ผมนำรถไปซ่อมเค้าซ่อมไม่ได้ (แต่อู่บอกผมว่ามันเกินทุนประกันภัย)
ประกันเลยให้ผมไปซ่อมที่อื่น โดยกำหนดให้ผมเลือก 2 ที่
เหตุการณ์แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ หรือมีอู่ดีๆแนะนำหรือเปล่าครับ พิษณุโลก นครสวรรค์ เพชรบูรณ์ หรือพิจิตร ก็ได้ครับ
หรือมีทางที่จะขอเป็นคืนทุนประกันได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hisoman999

• **
Re: ปรึกษาเรื่องเครมประกันภัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 11:53:36 »
ประกัน ธนาคาร สีส้มไหมครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องเครมประกันภัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 12:01:58 »

คือ รถเกิดอุบัติเหตุหนักมา เข้าซ่อม แล้วประกันแจ้งว่าค่าซ่อมเกินทุนประกัน ให้ไปซ่อมที่อื่นที่ราคาไม่เกิน ...

ทีนี้ถ้าคุณไปเข้าที่อื่นที่มันไม่เกิน สิ่งที่ต้องคำนึงถึงคือ ซ่อมออกมาแล้วมันจะใช้งานได้เหมือนเดิมไหม หน้าตาออกมาดูดีหรือเปล่า ...

เพราะงานซ่อมรถ คุณภาพมันขึ้นกับราคาด้วยครับ ถ้าทุนประกัน 6 แสน แต่ตีราคาซ่อมไป 8 แสน อู่ไหนทำได้ไม่เกิน 6 แสนก็คิดดูครับว่า เค้าจะโมจะบิ๊วชิ้นไหนหรือหมกชิ่นไหนบ้างที่เรามองไม่เห็น ...

ดังนั้นถ้าค่าซ่อมเกินทุนประกัน แปลว่าหนักมากๆ แนะนำขอคืนทุนประกันแล้วไปออกคันใหม่ น่าจะสบายใจกว่าในระยะยาวครับ

ป.ล.อย่าคิดว่าซ่อมแล้วค่อยเอาไปขายนะครับ เพราะคนซื้อสมัยนี้เค้ารู้ครับว่ารถอุบัติเหตุหนักหรือเปล่า ..เดียวจะติดมือขายไม่ออก แถมใช้งานก็ไม่ได้อีก ..

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 13:40:53 »
ลองเข้าไปดูอู่ที่เขาให้เข้าไปซ่อมครับ ลองเอาชื่ออู่ในเช็คในเวปก็น่าจะพอมีข้อมูลคร่าวๆนะครับ
พวกงานซ่อมสี อู่สีดีๆซ่อมเนียนๆ ราคามักไม่ถูกครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 14:13:16 »

คือ รถเกิดอุบัติเหตุหนักมา เข้าซ่อม แล้วประกันแจ้งว่าค่าซ่อมเกินทุนประกัน ให้ไปซ่อมที่อื่นที่ราคาไม่เกิน ...

ทีนี้ถ้าคุณไปเข้าที่อื่นที่มันไม่เกิน สิ่งที่ต้องคำนึงถึงคือ ซ่อมออกมาแล้วมันจะใช้งานได้เหมือนเดิมไหม หน้าตาออกมาดูดีหรือเปล่า ...

เพราะงานซ่อมรถ คุณภาพมันขึ้นกับราคาด้วยครับ ถ้าทุนประกัน 6 แสน แต่ตีราคาซ่อมไป 8 แสน อู่ไหนทำได้ไม่เกิน 6 แสนก็คิดดูครับว่า เค้าจะโมจะบิ๊วชิ้นไหนหรือหมกชิ่นไหนบ้างที่เรามองไม่เห็น ...

ดังนั้นถ้าค่าซ่อมเกินทุนประกัน แปลว่าหนักมากๆ แนะนำขอคืนทุนประกันแล้วไปออกคันใหม่ น่าจะสบายใจกว่าในระยะยาวครับ

ป.ล.อย่าคิดว่าซ่อมแล้วค่อยเอาไปขายนะครับ เพราะคนซื้อสมัยนี้เค้ารู้ครับว่ารถอุบัติเหตุหนักหรือเปล่า ..เดียวจะติดมือขายไม่ออก แถมใช้งานก็ไม่ได้อีก ..
ประกันไม่ได้แจ้งว่าเกินทุนครับ ประกันแจ้งว่าอู่ซ่อมไม่ได้เลยแนะนำไปอู่อื่นแทน

แต่ผมคุยกับอู่หลังจากทิ้งรถให้ประเมิณราคาอยู่4อาทิตย์ เค้าบอกว่าค่าซ่อมเกินทุนประกัน

ผมเลยสงสัยว่า ทำไมประกันเค้าถึงจะฝืนซ่อม ถ้าค่าซ่อมมันสูง เค้าคืนทุนประกันให้ผม แล้วเค้าเอาซากรถไปแบบนี้ไม่ดีกว่าหรอครับ

ใจจริงผมก็อยากคืนทุนประกัน แต่ประกันเสนอมาอย่างนี้เลยมาขอคำแนะนำครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 14:15:04 »
ประกัน ธนาคาร สีส้มไหมครับ

ไม่ใช่ครับผม

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 20:39:19 »

ประกันไม่ได้แจ้งว่าเกินทุนครับ ประกันแจ้งว่าอู่ซ่อมไม่ได้เลยแนะนำไปอู่อื่นแทน

แต่ผมคุยกับอู่หลังจากทิ้งรถให้ประเมิณราคาอยู่4อาทิตย์ เค้าบอกว่าค่าซ่อมเกินทุนประกัน

ผมเลยสงสัยว่า ทำไมประกันเค้าถึงจะฝืนซ่อม ถ้าค่าซ่อมมันสูง เค้าคืนทุนประกันให้ผม แล้วเค้าเอาซากรถไปแบบนี้ไม่ดีกว่าหรอครับ

ใจจริงผมก็อยากคืนทุนประกัน แต่ประกันเสนอมาอย่างนี้เลยมาขอคำแนะนำครับ

ที่ประกันฝืนซ่อมเพราะเค้าต้องการจ่ายให้ต่ำกว่าราคาทุนประกันไงครับ ...

เช่นทุน 6 แสนบาท แต่อู่ที่เราเอารถเข้าตีว่าเกินทุนประกัน ...

บริษัทประกันเลยแนะนำให้เราเปลี่ยนที่ เพื่อที่เค้าจะได้คุมราคาไม่ให้เกิน 6 แสนบาท ซึ่งถ้าเค้าเขี้ยวมากๆ ซ่อมจริงอาจจะซ่อมแค่ 3แสน แต่ด้วยเพราะเค้าคุมราคาให้ราคาไม่เกิน แต่คุณภาพก็อีกเรื่องแบบทำให้จบๆส่งๆไป

ดังนั้นแนะนำครับว่า เรียกบริษัทประกัน ไปคุยกับอู่ที่เราเอารถเข้าครับ และบอกไปเลยว่าเราต้องการคืนทุน ถ้าเค้าไม่ยอม แจ้ง คปภ เลยครับ รถชนหนักถึงขั้นเกินทุนอย่าเสี่ยงทำครับ จบไม่สวยสักคน ..

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 10:57:30 »
ก็ต้องดูอู่ต่างๆ เพราะบางทีราคาไม่เหมือนกัน แต่งานคุณภาพใกล้ๆกัน เคยเอารถซ่อม 0 งานออกมาโครตหยาบ แต่เอาไปซ่อมอู่งานกลับออกมาดี ในราคาที่ถูกกว่าด้วย

จะแจ้ง คปภ ดูก่อนว่าเค้าผิดสัญญามั้ย ไม่งั้นหน้าหงายอายชาวโลกอีก

เท่าที่ดูประกันยังรับผิดชอบ แค่เค้าต้องการคุมราคาของเท่านั้นเอง ซึ่งเป็นปกติอยู่แล้วเรื่องการคุมราคา ยังไงเราขอไปดูสภาพอู่ก่อนได้ ก่อนตกลงกับประกัน