ผู้เขียน หัวข้อ: หมุนพวงมาลัยแล้วมีแรงสั่นเป็นคลื่นๆ น่าจะเป็นที่อะไรครับ?  (อ่าน 12810 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
พอดีผมสงสัยมานานละ e90 สตาร์ทเดินเบา เครื่องนิ่งเป็นปกติ ไม่สั่น แต่พอเดินหน้าหรือถอยหลังแล้วหมุนพวงมาลัยจะมีแรงสั่นเป็นคลื่นๆ มาที่พวงมาลัย แต่เวลาขับปกติหมุนพวงมาลัยปกติดี เป็นตอนแบบเข้า D, R ปล่อยไหลแล้วหมุนพวงมาลัยเยอะๆ มันจะสั่นเป็นจังหวะคลื่นเบาๆ แต่รอบเดินเบาปกติครับ ไม่สวิง แบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ แท่นเครื่อง, แท่นเกียร์หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ neung23

ผมก็เป็น รุ่นเดียวกัน คนละสี
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Fly to dream

น่าจะเพราะแรงฝืนที่ล้อครับ ความเร็วต่ำๆ หรืออาจจะพวกแรคเริ่มหลวม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เคยเปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัยเพาว์เวอร์บ้างรึยังครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมก็เป็น รุ่นเดียวกัน คนละสี

แอบรำคาญใจ อยากให้มันนิ่งๆ บ้างครับ 55

น่าจะเพราะแรงฝืนที่ล้อครับ ความเร็วต่ำๆ หรืออาจจะพวกแรคเริ่มหลวม

ถ้างั้นผมจะได้ปล่อยวางไป แต่ช่วงล่างนี่ยังแน่นอยู่เลยครับ ไม่หลวมก้อกแก้กๆ พวงมาลัยก็ไม่มีก้อกแก้ก เดี๋ยวลองสังเกตดูครับ ขอบคุณครับ

เคยเปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัยเพาว์เวอร์บ้างรึยังครับ

เปลี่ยนไปแล้วครับ พวงมาลัยหมุนเนียนขึ้นแต่ก็ยังมีอาการนี้อยู่ เป็นแค่ตอนไหลแล้วหมุนพวงมาลัยเนี่ยแหละครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PeckPeck

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้จะช่วยได้มั้ยนะครับ ;D ;D เล่าสู่กันฟัง

เคยเป็นในรถกระบะ สั่นๆคลื่นๆ ปรากฎว่า สายพานพวงมาลัยพาวเวอร์ มันหย่อน เลยเปลี่ยนและตั้งใหม่ ตอนนี้หายเรียบร้อย

ออฟไลน์ caton

ลองเช็คแร็ค กับแกนพวงมาลัยครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ @dis@k

• Newbie
  • *
ถ้าเคลื่อนที่เร็วไม่มีอาการใช่ไหมครับ   ถ้าไม่เป็น  ผมว่าเป็นปกติที่หมุนพวงมาลัยมาก ๆ ในความเร็วต่ำ ๆ 

ออฟไลน์ Tonge

เคยดูคลิปฝรั่งซ่อมBMW เปลี่ยนตัวตั้งสายพานหน้าเครื่อง เพื่อแก้อาการนี้ครับ
ผมว่าก็เป็นไปได้ เพราะสายพานหย่อน ทำให้ตัวปั๊มพาวเวอร์ทำงานไม่สมูท