ผู้เขียน หัวข้อ: Fortunerรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 8575 ครั้ง)

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
Fortunerรุ่นไหนดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 22:31:14 »
กำลังมองหารถใหม่ของบ้านช่วง1-2ปีจากนี้และมองไปที่PPVจนกรองเหลือแค่Fortunerตัวล่าสุด

โดยส่วนตัวเป็นคนที่ชอบออปชั่นและความเท่ห์ ความสปอร์ตแต่ไม่ได้ขับรถเร็วอะไรมากนักและงบประมาณก็ไม่ติดขัดอะไรด้วย   

ตอนนี้มีช๊อยส์ฟอร์อยู่2ตัวคือตัว2.4 Vและตัวlegender 2.4 และเป็นขับสองทั้งคู่

เนื่องจากเพิ่งเล่นเว็บครั้งแรก เลยขอเรียนถามพี่สมช.ว่า2รุ่นนี้ตัวไหนโอเคมากกว่าในภาพรวมทุกด้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2020, 22:44:30 โดย AlrazesPatrik1994 »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: Fortunerรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 22:49:09 »
งบถึงก็ไป legender 2.4V Sigma4  :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 23:57:16 »
Sigma4 อะไรนี่คือขับ4พาร์ทไทม์ครับ ซึ่่งปัจจุบันรถแพงๆเค้าไม่นิยมใช้กันแล้วครับ ถ้าวิ่งแค่ถนนดำหรือแค่ทางขรุขระนิดหน่อยมันไม่ช่วยอะไร เพราะมันแค่ใช้ในทางวิบากที่ความเร็วไม่สูงเท่านั้นหากคุณเข้าเกียร์ 4hไว้ตอนขับเดินทางด้วยความเร็วการเดินทางปกติหรรือสูง ตั้งแต่60-100กม/ชัวโมงขึ้นไป จะไม่ช่วยการการยึดเกาะถนนและเข้าโค้ง   แต่กลับกัน หากมีการเลี้ยว จะขืนหรือดื้อโค้งเนื่องล้อหมุนที่เท่าๆกัน ในข้างซ้ายและ ขวาเมื่อมีการเข้าโค้ง คุณจะเกิดอุบัติเหตุเพราะแหกโค้ง เพราะรถดื้อโค้ง ต่างกับ 4WD แบบ Full time ที่มีใน ฟอร์ด เอเวอร์เรสต์ มิตซูบิชิ ไทรทรัน/ ปาเจโรสปอร์ต จะมีเพลากลางช่วยในการ ปรับอัตราล้อซ้ายและขวา ให้สัมพันธ์กันครับ  เป็นผมไปเอา CRV AWD หรือ CX8 AWD หรือppv เจ้าอื่นที่มี ขับ4ฟูลไทม์ดีกว่าครับ sigma4คือขับ4 พาร์ทไทม์ ที่ลดต้นทุนจากฟอร์จูนเนอร์เจนก่อนที่เป็นฟูลไทม์ซึ่งใ้งานในชีวิตประจำวันได้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2020, 00:00:35 โดย deertesla »

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 00:59:31 »
- legender 2.8 ขับ 2
- 2.4 ตัวเริ่มต้น

2 ตัวนี้พอเพียงแล้ว ขึ้นอยู่กับเท้าคนขับเท่านั้น

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 01:50:16 »
Sigma4 อะไรนี่คือขับ4พาร์ทไทม์ครับ ซึ่่งปัจจุบันรถแพงๆเค้าไม่นิยมใช้กันแล้วครับ ถ้าวิ่งแค่ถนนดำหรือแค่ทางขรุขระนิดหน่อยมันไม่ช่วยอะไร เพราะมันแค่ใช้ในทางวิบากที่ความเร็วไม่สูงเท่านั้นหากคุณเข้าเกียร์ 4hไว้ตอนขับเดินทางด้วยความเร็วการเดินทางปกติหรรือสูง ตั้งแต่60-100กม/ชัวโมงขึ้นไป จะไม่ช่วยการการยึดเกาะถนนและเข้าโค้ง   แต่กลับกัน หากมีการเลี้ยว จะขืนหรือดื้อโค้งเนื่องล้อหมุนที่เท่าๆกัน ในข้างซ้ายและ ขวาเมื่อมีการเข้าโค้ง คุณจะเกิดอุบัติเหตุเพราะแหกโค้ง เพราะรถดื้อโค้ง ต่างกับ 4WD แบบ Full time ที่มีใน ฟอร์ด เอเวอร์เรสต์ มิตซูบิชิ ไทรทรัน/ ปาเจโรสปอร์ต จะมีเพลากลางช่วยในการ ปรับอัตราล้อซ้ายและขวา ให้สัมพันธ์กันครับ  เป็นผมไปเอา CRV AWD หรือ CX8 AWD หรือppv เจ้าอื่นที่มี ขับ4ฟูลไทม์ดีกว่าครับ sigma4คือขับ4 พาร์ทไทม์ ที่ลดต้นทุนจากฟอร์จูนเนอร์เจนก่อนที่เป็นฟูลไทม์ซึ่งใ้งานในชีวิตประจำวันได้จริง

ใช่เลยครับ และคนส่วนมากยังไม่รู้ด้วย เอากระบะขับสี่part time เข้า 4h วิ่งถนนดำเพราะเชื่อว่าจะเกาะถนนขึ้น

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 03:01:54 »
ผมมองว่าถ้ามีงบตัว legender ไปเลยครับ ตัวธรรมดาตัวเก่าสวยกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 06:23:57 »

ใช่เลยครับ และคนส่วนมากยังไม่รู้ด้วย เอากระบะขับสี่part time เข้า 4h วิ่งถนนดำเพราะเชื่อว่าจะเกาะถนนขึ้น

ในทางกลับกัน คนส่วนมากยังคิดว่า ขับ 4 แบบ full time
จะพารถข้ามอุปสรรคไปได้ เช่นกรณี Subaru ตกท่อในลานจอด

ระบบขับ 4 ทั้งสองแบบมีดีไปคนละทาง ได้อย่างเสียอย่างครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 07:51:34 »
ตอนนี้ผมกำลังหา Fortuner ตัวโฉมแรกอยู่ครับ

ตัว 3.0 V

สำหรับผมมันดูน่าสนใจกว่าตัวปัจจุบัน
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 08:02:08 »
ตอนนี้ผมกำลังหา Fortuner ตัวโฉมแรกอยู่ครับ

ตัว 3.0 V

สำหรับผมมันดูน่าสนใจกว่าตัวปัจจุบัน

ต้องตัว 5Speed

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 08:18:09 »
1. ตั้งงบไว้ที่เท่าไหร่? (ราคาจะตัดสินว่าคุณสามารถซื้อได้ถึงรุ่นไหน งบมากไปรุ่นบน งบน้อยเอาตัวเริ่มต้น)
2. ชอบหน้าตาทรงไหน (อันนี้แล้วแต่คน)
3. ลุยไหม? (ถ้าไม่ลุยเอาขับสองพอ)
4. ไปที่ศูนยโตโยต้า ไปลองนั่งและลองขับ ชอบคุนไหนซื้อคันนั้นครับ (ความชอบบอกกันไม่ได้ว่าคันไหนคู่ควรกับคุณ คุรต้องไปลองเองครับ)

ผมให้สี่โจทย์นี้พอ ให้คุณไปตีโจทย์เองนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 08:30:07 »

ขอบคุณคำอธิบายของพี่มากเลยครับ โดยส่วนตัวไม่ได้ชอบลุยอะไรหนักเลยแถมไม่ได้ขับเร็วเกินไป และเรื่องงบประมาณก็ไม่ได้จำกัดอะไรนัก ผมคงไปมองชlegender 2.4 ตัวขับสองหรือตัวขับสี่แทน  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2020, 14:42:26 โดย AlrazesPatrik1994 »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 09:42:54 »
จากที่ไปดูตัวจริงที่ศูนย์มาแล้ว เป็นผมต้องเอา fortuner จริงๆ ผมคงเล่น 2.4 4x2 Legender ครับ ตัวธรรมดาแทบไม่ต่างจากเดิมเลย

ถ้างบไม่เยอะผมกลับมาว่า TRD มือสองราคาประมาณ ล้านต้นๆคุ้มกว่าเยอะเลย

จากที่เคยใช้รถ ขับ 4 part time แทบจะไม่ได้ใช้เลย เพราะใช้รถในเมืองเป็นรถครอบครัวเป็นหลัก ถ้าจะเอาขับ 4 จริงไ ผมไปเล่นแบบ Full time จะเหมาะกับการใช้งานมากกว่า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 10:07:40 »
ถ้าตัว 4x4  จะมั่นคงในความเร็วสูงกว่า 4x2 เป็นธรรมชาติของรถที่มีเพลาหน้า   แต่ถ้าไม่ขับเร็วอะไรหรือวิ่งแต่ในเมืองแบบรถติดก็ไม่มีผล เอามาก็หนักภาระเปล่า  ๆ     ถ้าเน้นขับขี่ตามดอย หรือทางลื่น ๆ  เช่น จ. ตาก 4wd  จะเหมาะกับการขับขี่บนถนนที่เป็นทางลื่น มีฝนตก ทางลงเขาขึ้นเขามากกว่าพวกรถ 4x2      แต่ถ้าถนนทั่วไปไม่จำเป็นก็ได้   แต่ถ้าถนนตามดอยแบบนั้นควรซื้อ 4x4 จะเหมาะกับการขับขี่ทั่วไปมากกว่า
    4x4  ถ้ามีแล้วเอาไปเที่ยวก็สนุกแต่บางคนไม่คิดไปเลย ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อเพราะรถเดี๋ยวนี้ ติดมาก  ไม่เหมือนก่อน  ทำความเร็วลำบากอยู่แล้ว

ส่วนเครื่องยนต์  ถ้าวิ่งแต่ในเมืองรถติด  ๆ  ประจำเลือกเครื่อง 2.4 ก็พอ     แต่ถ้าวิ่งออก ตจว ประจำตลอดไป 2.8 ดีกว่าเยอะ     ไม่งั้นอึดอัดแน่ ๆ   

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2020, 16:21:33 »
ถ้าไหวกับราคา และ เลือก Toyota ผมกระโดดไป Legender 2.8 4x4 เลยครับ จบสุด

แต่ถ้างบช่วง 1.5 ล้าน ผมเลือก Pajero Sport 4WD แทนครับ คุ้มกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:00:12 »
- legender 2.8 ขับ 2
- 2.4 ตัวเริ่มต้น

2 ตัวนี้พอเพียงแล้ว ขึ้นอยู่กับเท้าคนขับเท่านั้น

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 13:58:29 »
ถ้าไม่เอารถไปลุยจริงๆ ขับ 4 Part time แทบจะไม่ได้ใช้เลยครับ

มันต่างจากรุ่นก่อนที่เป็น AWD อันนั้นดีมาก ก็ไม่น่าตัดออก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 15:41:33 »
จากที่ไปดูตัวจริงที่ศูนย์มาแล้ว เป็นผมต้องเอา fortuner จริงๆ ผมคงเล่น 2.4 4x2 Legender ครับ ตัวธรรมดาแทบไม่ต่างจากเดิมเลย

ถ้างบไม่เยอะผมกลับมาว่า TRD มือสองราคาประมาณ ล้านต้นๆคุ้มกว่าเยอะเลย

จากที่เคยใช้รถ ขับ 4 part time แทบจะไม่ได้ใช้เลย เพราะใช้รถในเมืองเป็นรถครอบครัวเป็นหลัก ถ้าจะเอาขับ 4 จริงไ ผมไปเล่นแบบ Full time จะเหมาะกับการใช้งานมากกว่า

ผมเคยคิดว่าตัวธรรมดา 2.4 Vหรือlegender 2.4ขับสองก็น่าจะพอในตอนแรก แต่พอเข้ากลุ่มFTNและพิจารณาเรื่องออชั่น,การขับขี่,ช่วงล่างและความคุ้มค่าระยะยาว       

ผมคงมองรุ่นTRD sportivo ขับสองตัวมือสอง ซึ่งราคาน่าจะลงบ้างตามที่หลายท่านแนะนำจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2020, 21:48:16 โดย AlrazesPatrik1994 »

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 15:51:12 »
ตัดสินใจง่ายมากครับ

"ลุยป่ามั้ย"   ถ้าไม่ เอาตัว 2wd พอแล้วครับ

น่าเสียดายที่ไม่มีโหมด 4HH แบบ PJS หรือ รุ่นเก่าที่เป็น Full Time มันเป็นจุดเด่นเลย ไม่น่าตัดออก

ขับรุ่นนี้ช่วงนี้กำลังโดดเด่นเลยครับ ยืนหนึ่งในกลุ่ม SUV/PPV  ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 19:29:49 »
ตัดสินใจง่ายมากครับ

"ลุยป่ามั้ย"   ถ้าไม่ เอาตัว 2wd พอแล้วครับ

น่าเสียดายที่ไม่มีโหมด 4HH แบบ PJS หรือ รุ่นเก่าที่เป็น Full Time มันเป็นจุดเด่นเลย ไม่น่าตัดออก

ขับรุ่นนี้ช่วงนี้กำลังโดดเด่นเลยครับ ยืนหนึ่งในกลุ่ม SUV/PPV  ;D ;D ;D ;D

ผมแค่ลองตั้งถามดูด้วยความสงสัยไปอย่างนั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2020, 21:47:33 โดย AlrazesPatrik1994 »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 20:39:49 »
ออก ตจว บ่อย  ๆ  หรือมีขึ้นเขาบ่อย ๆ  ไปเครื่อง 2.8  ดีกว่าไม่งั้นอึดอัดแน่  กินน้ำมันทางยาวไม่ต่างกันหรอก
 ถ้าอยู่ในเมืองรถติดเป็นหลักไป 2.4   จึงจะเหมาะสมที่สุด ประหยัด

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 21:41:15 »
ต้วเครื่องยนต์ ผมว่าไปลองขับดีกว่า 2.4 ตัวเลขอาจไม่สวย แต่ใช้จริงๆเราไม่กดเต็มคันเร่งตลอด มันไม่ได้แย่ขนาดนั้น ถ้าไม่ได้ขับรถเร็วอาจโอเคกับตัวนี้

Fortuner เป็น 4x4 Parttime ช่วยให้ผ่านอุปสรรค์ ติดหล่มติดโคลน ไม่ได้ช่วยในการขับขี่
ถ้าเน้นขับในเมือง ถนนดำ ถนนต่างจังหวัด ทางขรุขะ หลุมบ่อ 4x2 พอแล้ว ถ้ารถเก๋งเข้าได้ เราก็ไปได้
ถ้าชอบเข้าป่า วิ่งทางลูกรังประจำ เสี่ยงฝนตกต้องลุยโคลน 4x4 อาจตอบโจทย์กว่าครับ

เห็นด้วยกับหลายๆความเห็นนะ อยากให้ลอง PJS 4x4 ด้วย ผมเองคิดว่า ทำมาค่อนข้างตอบโจทย์ เครื่องยนต์แรงดีกว่า เงียบกว่า แถมได้ 4x4 fulltime ที่ช่วยในการขับขี่ถนนดำลาดยางได้

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 22:46:42 »
ที่บ้านผมจอง 2.4vไปแล้วครับ รอรับรถอยู่ เซ็นเซอร์รอบคัน มีกล้องมองหลัง มันพอละครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023