ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยซื้อรถแบบด่วนจี๋ เหมือนอารมณ์รีบไปซื้อของที่duty free แล้วต้องรีบไปขึ้นเครื่องมั้ยครับ  (อ่าน 7875 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
   คือแบบว่าพอรู้จัก product นั้นอยู่แล้ว  แต่ไม่มีเวลามาก
   เหมือนเข้าไปซื้อมือถือใน 7 ใส่ซิม จ่ายเงินเเล้วเดินออกมาเลย
   ไป showroom พอเข้าไปเจอรุ่นที่ต้องการ ก้อรีบโอนเงิน เคลียเอกสาร  เชครถลวกๆ เร็วๆ แล้วขับออกมาเลย  เซลไม่ต้องมาอธิบายอะไรทั้งนั้น

ใครเคยทำเเบบนี้ช่วยเล่าให้ฟังอารมณ์ ความรู้สึกตอนนั้นหน่อยครับ

เห็นในละครมี ฉากแบบนี้บ่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2020, 22:19:35 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
เคยแต่กับมือถืออ่ะครับ แบบเครื่องที่ใช้อยู่พัง (ss8) แล้วต้องใช้อย่างด่วนเพื่อการทำงานเลยเดินเข้าชอปในห้างไปถอย ss10 ออกมาทันที ไม่เลือกแม้กระทั่งสี  ::)

กับรถไม่เคยครับ แพงเกิน อีกอย่าง ผมเรื่องมากกว่าจะเลือกได้หลายเดือน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
ไม่เคยถึงขนาดนั้น เคยแค่รำคาญไปศูนย์ไหนก็ไม่มีรุ่นที่อยากจะได้ เลยเบิกเงินเท่าราคารถ ถือเงินสดเข้าศูนย์ จากที่เซลล์บอกว่าไม่มีรถ กลายเป็นจะเอาสีไหน โทรเช็คกับฟรีดให้เลย แปปเดียวได้รุ่นได้สีที่อยากได้ แต่ก็คอยอีกสามวันกว่าจะตรวจรถส่งมอบเสร็จ ติดฟิล์ม ทำเรื่องขาย 55

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เคยแค่หงุดหงิดที่ไม่มีรถใช้ หงุดหงิดมาหลายสัปดาห์ วันนั้นผ่านโชว์รูม ทำธุระเสร็จขากลับเลยแวะเข้าจองเลยครับ สุดท้ายมานั่งนึกไปนึกมา รีบจองไปหน่อย หาข้อมูลไม่ดี ต้องโทรไปขอเปลี่ยนรุ่นกับเซลล์
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ caton

เคยครับ พ่อแม่ไปตกลงจองรถเรียบร้อยนั่งอยู่กับเซลล์
แล้วโทรตามไปจ่ายตังค์ แบบงงๆ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ bodin

เร็วสุดก็ไปลองขับแล้วชอบ(กะไปลองเฉยๆ) คุยราคาแล้วตกลงซื้อเลย ซื้อสดก็โอนตังแล้วอีกอาทิตย์ไปรับรถครับ

ออฟไลน์ Tien.W

จองรถวันอาทิตย์ พร้อมเอกสารยื่นไฟแนนซ์

อังคาร เซลล์โทร.แจ้งว่า ไฟแนนซ์ผ่าน

พฤหัส รับรถพร้อมตกแต่งเรียบร้อย และ ส่งคันเก่าให้โชว์รูมไป

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคยแต่มีรถรุ่นและสีที่จะซื้อในใจอยู่แล้วกะว่าจะไปดูหลายๆศูนย์  วันไปดูช่วงเช้า เข้าไป 3 ศูนย์ แล้วมีรถที่ตรงกับที่ต้องการเแค่ศูนย์เดียวและเหลือคันเดียว ตกบ่ายก็จองเลยครับ ส่วนทำเรื่องต่างๆ ก็รอตามกระบวนการไป ประมาณ 2 สัปดาห์ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Sakutaro

:) มีครับ แม่ยายผมเอง ไม่เลือกอะไร ไม่มีข้อมูลในหัว ไม่เทสใดๆ
เดินเข้าไปในศูนย์ชี้เอาดื้อๆ รุ่นนี้มีไหม จ่ายเงินสด ขับกลับบ้านเลย
ไป 10.30 เสร็จประมาณบ่ายสอง อารมณ์คนรุ่นพ่อแม่เราครับ
แกไม่สนหรอกรีวงรีวิว เชื่อว่ายี่ห้อนี้ดี ก็จัดไปครับ 8)

ออฟไลน์ Alcatraz

เคยยาริสเอทีฟ จองวันจันทร์ รับวันพุธ ไม่ได้ทดลองขับอะไรทั้งนั้น เพราะไม่ได้คาดหวังอะไรอยู่แล้ว ซื้อมาใช้งาน ยี่ห้อโตโยต้าหายห่วงอยู่แล้ว

ออฟไลน์ holahola66

เคยครับ​ รถกระบะรีโว่ตอนเดียว​ ตกลงซื้อ​ ภายใน10นาที​ จองวันศุกร์​  รับรถจันทร์บ่าย​ (รอติดฟิลม์)​
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยครับ เดินเข้าไปแล้วตัดสินใจตรงนั้นเลย เลยยังมีภาระมาทุกวันนี้

ออฟไลน์ PREM

เคยไปกับญาติ ต้องการรถ MPV ประตูสไลด์รับส่งผู้สูงอายุ​ ราคาหลักแสน ซึ่งตอนนั้นมี Honda Freed รุ่นเดียว

เข้าไปดูสองศูนย์ ศูนย์​ที่สองให้ข้อเสนอดีกว่าก็จองเลยครับ ไม่ได้ลองขับอะไรเพราะยังไงก็ต้องออกรุ่นนี้อยู่แล้ว สามวันถัดมาก็รับรถได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Fly to dream

มีไปดูรถตัวอย่างแล้วจองด่วนๆแต่ได้รถอีก 8 เดือนครับ  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ basterias

XC60 inscription ครับ

ผมพาคุณพ่อไปลอง r-design พ่อก็บอกเลยครับว่าเอาคันนี้ แล้วก็ไม่ไปลองยี่ห้ออื่นกับผมด้วย ส่วนผมไปลองมาอีกสองคันก็กลับมาจองวอลโว่อยู่ดี  ::)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

:) มีครับ แม่ยายผมเอง ไม่เลือกอะไร ไม่มีข้อมูลในหัว ไม่เทสใดๆ
เดินเข้าไปในศูนย์ชี้เอาดื้อๆ รุ่นนี้มีไหม จ่ายเงินสด ขับกลับบ้านเลย
ไป 10.30 เสร็จประมาณบ่ายสอง อารมณ์คนรุ่นพ่อแม่เราครับ
แกไม่สนหรอกรีวงรีวิว เชื่อว่ายี่ห้อนี้ดี ก็จัดไปครับ 8)

สุดครับ เคสนี้
ผมกะว่าอาจตัองทำแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

แฟนคนปัจจุบันผมนี้แหละ ไม่มีรถเก๋งอยากได้เธอไปซื้อคนเดียวเลย เธอแค่ต้องการมีแอร์กับเกียร์ออโต้  พอซื้อมากระจกมองข้างยังต้องปรับมือซะงั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

XC60 inscription ครับ

ผมพาคุณพ่อไปลอง r-design พ่อก็บอกเลยครับว่าเอาคันนี้ แล้วก็ไม่ไปลองยี่ห้ออื่นกับผมด้วย ส่วนผมไปลองมาอีกสองคันก็กลับมาจองวอลโว่อยู่ดี  ::)

😄😄😄 ผมว่าใครไปลองก็น่าจะมีแนวโน้มแบบนี้นะครับกับVolvo ยุคนี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มันน่าจะติดขัดกฏหมายนะครับสำหรับรถมือหนึ่ง

ไหนจะการจดทะเบียน   การลงเล่ม 

แต่ถ้ารถมือสองคือแบบถือเงินเดินเข้าไปซื้อเลย  ภายใยหนึ่งชั่วโมงแล้วขับออกมาเลย อันนี้เคยเห็นครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ joufo

เคยแต่ จ่ายเงินเรียบร้อยแล้ว เซ็นต์เอกสารรับรถแล้ว แต่ฝากจอดไว้ที่โชว์รูมก่อนครับ

ออฟไลน์ Nui

อารมณ์แบบจ่ายเงินตอนนั้นแล้วขับรถออกมาเลยไม่มีครับ

แต่อารมณ์แบบเข้าไปดูแล้วจองเลยนี่มีครับ
Mazda Lantis V6 2.0 พาแม่ไปดูที่ showroom แล้วจองเลย กว่าจะได้รถก็หลายเดือนอยู่
E300 coupe ไปดูที่งาน motor show แล้วจองเลย มีแววตั้งแต่หยิบบัตรเครดิตอีกใบใส่กระเป๋าตอนออกจากบ้านละ ปกติจะไม่พกใบนี้ รอรถ 4 เดือน

รถมือสอง
Active Hybrid 3 เป็นรถมือสองที่ขายโดยศูนย์ BMW แห่งหนึ่ง พอดีอยู่ใกล้บ้าน เดินจากบ้านไปเลย คุยไปคุยมารูดบัตรจองซะงั้น
630d GT พาแม่ไปดูที่เต้นท์รถแห่งหนึ่งแล้วกลับมา สองวันถัดมาไปจองเลย แล้วอีก 3 วันไปรับรถ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ Smith686

เคยเหมือนกันนะ ช่วงวิกฤตเศรษฐกิจปี 2540 ค่าเงินบาทตกต่ำ ค่าเงินขยับแทบทุกวัน ราคารถยนต์ก็ปรับขึ้น กำลังจะเปลี่ยนรถพอดี เลยต้องรีบซื้อ

ออฟไลน์ gobank01

เคยตอนน้ำท่วมปี 54 ครับ

ไล่โทรหารถตามศูนย์ที่มีสต๊อก

โทรไปจองรถ Jazz โอนเงินจอง

แล้ว อีก 3 วันไปเอารถเลยครับ

ต้องใช้รถด่วน หนีน้ำครับ

ขอบคุณทุกเม้น
ดูเหมือนว่าจองได้รวดเร็ว  แต่ยังงัยก้อต้องรอรับรถ 2 3 วัน อีกเนอะ
ได้วางแผนถูก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซื้อรถรุ่นนึงยี่ห้อตลาด จริงๆก็จะซื้อแหละแต่ติดน้ำท่วม รถไม่มี แถมผลิตไม่ได้
พอดีมี0นึงเหลือคันสุดท้าย สีไม่ค่อยนิยมมาก ในคลับอัพเดทมา ก็เลยไปจองภายในวันนั้นทันที จบไม่เกิน5วันขับออกจาก0เลย

ออฟไลน์ imvile

Fiesta ecoboost

เคยขับของเพื่อน ประทับใจมาก แต่แพง + คันเล็กไปหน่อย ถ้าเทียบกับคู่แข่ง
แต่ช่วงนั้นอ่าน autobuild เห็นต่างประเทศ เทียบกับ mini ก็ชนะเรื่องการขับขี่ ฝันถึงตลอด

เห็นส่วนลด 90k จำนวนจำกัดตอนบ่ายแก่ๆวันหนึ่ง จากเว็บนี้แหล่ะครับ สมัยก่อนส่วนลดระดับนี้ โดยเฉพาะใน b segment ถ้าไม่ปลายตลาดจริงๆ ไม่ค่อย common (ปลายตลาดบางจ้าวยังลด แค่ 40k เลย)

คิดอยู่ 5 นาที รีบโทรขอยืมเงินพ่อ (โปรนี้ดอกแพง 3% กว่าๆ) ขับไปโชว์รูม ทำสัญญา
วันต่อไปเซลล์ติดฟิล์ม ขับรถกลับ ทั้งหมดรวมไม่ถึง 24 hrs  ::)

สุดท้ายตอนขาย 4 ปี หายไป 60% 555555555
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Devil13

เคยเข้าไปดูรถที่ศูนย์ มาสด้า
เซลล์คะยันคะยอ บอกมีรถหลุดทิ้งจอง
แต่งพร้อมใช้ ของแถมเพียบ จอดอยู่ที่ศูนย์ดูตัวจริงได้เลย
ถ้าพี่วางเงินดาว ขับรถออกไปได้เลยตอนนี้ !!!

ใจเย็นๆครับ ทั้งตัวผมมีมา 200เอง  ;D

ออฟไลน์ aum_nattha

ที่บ้านเคยซื้อ D-Max Spacecab SLX 2.5Ddi ABS Xenon แบบว่าขี่มอเตอร์ไซค์ไปศูนย์ แล้วตกลงซื้อรับรถออกมาใช้เลยครับ ช่วงนั้นน้ำท่วม รถเก๋งที่บ้านถูกน้ำท่วม ไม่มีรถใช้ครับ เลยรีบซื้อ แถมรถสีฟ้าอีก ตอนนั้นมีในสต็อคพอดี  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ suriya24

เคยครับ

เมื่อช่วงต้นปีมาวางแผนกับครอบครัวขับรถไปเที่ยวตจว. กันครับ
คันที่ผมใช้ตอนนั้นเป็น Toyota Wish 7ที่นั่ง
ก่อนเดินทาง 3 สัปดาห์เลยเอารถเข้าอู่เพื่อเช็คความพร้อมครับ
ปรากฏว่าช่างเตือนว่าเกียร์ร้าวมีน้ำมันซึม มีโอกาสที่เกียร์จะแตกครับ
เลยขับกลับบ้านมาแบบไม่ได้ซ่อมอะไร

คืนนั้นหาข้อมูลรถตั้งแต่ง 2 ทุ่ม - ตี 3
อีกวันตื่นแต่เช้าไปศูนย์รถเลย 3 เจ้าเลย
Test Drive จนเกือบจะติดสินใจได้แล้ว แต่จะขอไปทำการบ้านอีกหน่อย
ก่อนกลับเลยถามที่ศูนย์ว่าถ้าจะเทรินคันเก่าได้เท่าไร
ศูนย์บอกได้ราคาเท่านี้นะครับ ราคาได้วันนี้วันเดียวด้วย เพราะถ้าวันหน้าต้องตีราคาใหม่อาจจะถูกลง หรือมีโอกาสที่จะแพงขึ้น
แต่ถ้าเทรินที่เค้าราคานี้ เค้าให้เพิ่มไม่ได้ แต่เดี๋ยวเค้าจะคุยกับเซลเกี่ยวกับดอกเบี้ย+ของแถมให้

วันนั้นเลยปฏิเสธไป รีบกลับบ้านทำการบ้านอีกที
มาเช็คราคารถมือสองที่ขายตามเต๊นท์หรือตามเว็บ ปรากฏไม่ต่างจากที่เค้าเสนอมามากนัก
อีกวันรีบตัดสินใจไปที่ศูนย์เพื่อเทรินรถ แล้วจองโดยทันที
จองโดยที่ Test Drive ไปแค่ครั้งเดียวครับ

จนถึงตอนนี้ผ่านมาเกือบครึ่งปี
ก็มีรู้สึกผิดอยู่บ้างที่ใจเร็วไปหน่อย
ได้รถรุ่นที่ซื้อมาแล้วไม่จบ ยังต้องไปแต่งช่วงล่าง เปลี่ยนนู่นๆเปลี่ยนนี่อีกเล็กน้อยครับ
ซึ่งถ้าลองคำนวณค่าที่ต้องแต่งเพิ่ม ก็เพิ่มไปอีกเกือบได้อีกรุ่นตัวล่างอีกรุ่นแล้วครับ