ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหล่อเย็นหม้อน้ำ ต่างรุ่นหรือต่างยี่ห้อเติมผสมกันได้มั้ยครับ  (อ่าน 18866 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
มีน้ำหล่อเย็น Honda Type 2 (น้ำสีฟ้า) ไว้เติม Jazz GK ว่าจะเอามาเติมมอไซค์ Click 150 ซึ่งน้ำหล่อเย็นน่าจะเป็น Honda Type 1 เพราะดูฉลากหลังกระป๋องของรถยนต์และมอไซค์ ระยะเปลี่ยนถ่ายเท่ากันที่ 2 ปี และเป็นน้ำสีเขียวเหมือนกัน

เติมผสมกันได้มั้ยครับ

ออนไลน์ kez

• Hero Member

จริงๆ น่าจะได้ แต่ไม่มีใครเคย test ว่ามันดี หรือ ไม่ดี

ออฟไลน์ CNX

เคยผสมครับ ต่างยี่ห้อ Motocraft(สีส้ม) & Toyota(สีชมพู) ดูอุณหภูมิจากOBD2ตลอดการขับ ไม่เจอปัญหาใดใดครับ

ถ้าซีเรียสจริงจัง ควรถ่ายทิ้งทั้งระบบแล้วใช้เคมียี่ห้อนั้นๆไปเลยครับ ราคา4ลิตร 3-4xxบาท
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ HHHsung

ส่วนตัวมองแค่ว่าไม่เดือดเป็นพอ สนใจวาล์วน้ำมากกว่าว่าอุณหภูมิทำงานเหมาะหรือไม่เหมาะกับเครื่องยนต์ที่ใช้

ออฟไลน์ Sakutaro

:) จริงๆแล้วน้ำยาหล่อเย็นที่ขายๆกัน คุณสมบัติของมันที่เราต้องการคือการไม่เป็นสนิม ตะกรัน ผลรองคือเพิ่มจุดเดือด
ถ้าใช้แบบรู้ทัน น้ำอะไรก็ได้ครับ ขอแค่สะอาด  ของ จขกท.เติมมอไซค์บ้าน เติมไปเถอะครับ เติมได้
ปล. ผมเล่นรถ enduro ขับเล่นในป่า พวกหม้อน้ำเดือด รั่ว ก็เอาน้ำจากคลองในป่านี่ล่ะเติม ออกจากป่าก็ถ่ายทิ้ง
ทุกวันนี้ยังขับชิวๆอยู่เลย 8)

ออฟไลน์ samaklen

สีของน้ำยา แยกประเภทน้ำยา
ดูได้จากเวบของ Valvoline ครับ

ออฟไลน์ final

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

จุดเดือดของมอไชค์น่าจะต่ำกว่าครับ เครื่องมอไชค์เล็กนิดเดียว
ส่วนตัวผมชอบซื้อของรถยนต์ไปใส่มอไชค์ครับ ความร้อนขึ้นน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด ขับรถติดๆความร้อนไม่ค่อยขึ้น