ผู้เขียน หัวข้อ: วาทกรรมชวนเชื่อ สู่ประเด็น “ไม่เติม ปตท.”  (อ่าน 50891 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
Re: วาทกรรมชวนเชื่อ สู่ประเด็น “ไม่เติม ปตท.”
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:03:18 »
ผมไม่เติม ปตท. ครับ  เหตุผลสำคัญมากก  คือ ไม่แถมน้ำ  ::)  คนเยอะก็อีกเรื่องนึง ไม่ชอบรอนานครับ

ปกติจะเติมแต่ปั้มที่แถมน้ำ คือ เอสโซ่ (หายากหน่อย) PT (ตจว. เจอเยอะมาก) ครับ

ส่วนเหตุผลเชิงวิชาการ เชิงการตลาด หรืออื่นๆ ไม่นำมาคิดเลยครับ ปวดหัว

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: วาทกรรมชวนเชื่อ สู่ประเด็น “ไม่เติม ปตท.”
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:16:11 »
ผมก็ไม่ได้อคติกับน้ำมัน ปตท.หรอกคับ ถึงจะไม่ค่อยเติมก็ตาม
แต่เติมช๊อคโกแลตเย็นในอเมซอนปตท. อันนี้ก็บ่อยอยู่นะ

ออฟไลน์ ball2401

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:26:59 »
ไม่เติม ปตท ด้วยเหุผลเดียว คือใช้แล้วไม่ประทับใจคุณภาพน้ำมันเมื่อเทียบกับ esso และ บางจาก

เหมือนกันครับ สำคัญที่สุดที่ไม่เลือกเติม ปตท เลยคือ เติมแล้วเครื่องเสียงดัง กด kick down แล้วเครื่องเสียงดังกว่าปกติและกว่ารถจะพุ่งไป พอเติม esso อาการเหล่านี้หายหมดครับ (เติมดีเซลนะครับ)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:28:33 »
ราคาน้ำมันบ้านเรา ซับซ้อนมากครับ การที่จะให้มาปรับแก้โครงสร้างราคา คงวุ่นวายน่าดู

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:36:29 »
เอาความรู้สึกหยาบๆล้วนๆเลยนะ  ผมเติมเชล กะ เอสโซ่  เพราะอยู่ไกล้คอนโดสุด  นานๆใส่ ปตท ที  หรือจะเข้าก็ต่อเมื่อ แวะซื้อของกิน กะ แวะเยี่ยว   8) ::)

4-5 ครั้งละ ที่แฟนผมทักว่า  เอารถไปทำไรมา ทำไมมันอืดๆ เหมือนเร่งไม่ขึ้น  ขนาดว่าแฟนผมสักแต่ขับรถนะ  คิดดู  ละทักทุกครั้งหลังจากเติม ปตท.  >:( 

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:37:35 »
ประเด็นราคาน้ำมันอะไรนั่น ไม่สนใจครับ

แต่ไม่เติม ปตท เพราะวิ่งไม่ออก ได้ระยะทางน้อยกว่าชาวบ้าน ครับ ผมเติม ยี่ห้ออื่น เพราะวิ่งดีเป็นหลัก น้ำมันราคาเท่าๆกัน ทำไมต้องเติมที่วิ่งแย่กว่าล่ะ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 13:53:47 »
เหตุที่เติม สาขาเยอะ มี7 ห้องน้ำสะอาด คุณภาพน้ำมันผมยังกังขา ไม่เกี่ยวกับราคา หรือการเมือง

แต่จะไม่เติม ถ้ามีปั้มอื่นๆ เช่นเชลล์ คาลเทก เอสโซ่ 8)

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 14:12:15 »
ทำไงได้ ดีเซล Euro 5 มีแต่ ปตท เจ้าเดียวตอนนี้  :-X

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 14:48:02 »
เติม ปตท เฉพาะสะสมแต้ม ส่งเอาประสิทธิภาพเครื่องยนต์ แถมได้ส่วนลดบัตรเครดิตเอาบางจาก

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 15:36:39 »
ขี้เกียจคิดครับ สะดวกอันไหนเติมอันนั้น
ส่วนใหญ่ผมเติมวนอนู่2เจ้า PTTกับบางจาก เพราะอยู่ในเส้นทางที่ผมวิ่งประจำและสะดวกในการแวะเติม

รุ่นพี่ผมโพสทวงคืนปตท.ทุกเดือน เอาหลักฐานโน่นนี่มาโชว์หน้าเฟส
แต่แกไม่ได้ขับรถ ไม่ได้เติมน้ำมัน
แกบอกว่าถ้าน้ำมันถูก ข้าวของก็จะถูกลงไปด้วย
ก็ว่ากันไป  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 15:58:38 »
ก็ไม่อยากเติมปตท.อ่ะ ;D

แต่ก็ขอขอบคุณที่สร้างปั้มสะอาดให้ได้ใช้บริการส่วนอื่น ๆ ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 16:41:58 »
ทำไงได้ ดีเซล Euro 5 มีแต่ ปตท เจ้าเดียวตอนนี้  :-X

ลืม บางจาก??

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 17:43:51 »
Intentionของหัวข้อนี้คืออะไร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 17:55:32 »
ที่ไม่เติมเพราะบางทีไม่รับบัตรเครดิตบางบริษัทที่เรามีครับ

นอกนั้นเหตุผมอื่นที่ชวนเชื่อๆเป็นข้อมูลประสาทแดกละกันสำหรับผม ทำยังกะ ปตท คุมราคาน้ำมันทุกปั๊ม เชลล์ขึ้นก่อนยังด่า ปตท เลย  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 17:58:20 »
ขี้เกียจคิดครับ สะดวกอันไหนเติมอันนั้น
ส่วนใหญ่ผมเติมวนอนู่2เจ้า PTTกับบางจาก เพราะอยู่ในเส้นทางที่ผมวิ่งประจำและสะดวกในการแวะเติม

รุ่นพี่ผมโพสทวงคืนปตท.ทุกเดือน เอาหลักฐานโน่นนี่มาโชว์หน้าเฟส
แต่แกไม่ได้ขับรถ ไม่ได้เติมน้ำมัน
แกบอกว่าถ้าน้ำมันถูก ข้าวของก็จะถูกลงไปด้วย
ก็ว่ากันไป  ;D ;D ;D

จริงๆ แล้วราคาน้ำมันปัจจุบันถูกกว่าเมื่อ 5-6 ปีก่อนเยอะนะครับ แต่ของที่ราคาขึ้นไปแล้วไม่เห็นจะลงเลย  ;D

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 18:07:48 »
ผมก็ไม่เติม PTT เหตุผลเพราะคุณภาพน้ำมันสู้เจ้าอื่นไม่ได้ครับ แค่นั้นเลย
แล้วผมเชื่อนาฬิกาจับเวลาและอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันที่ผมวัดได้จริง มากกว่าการฟังโฆษณาหรือคำพูดของคนอื่น

ลองดูกระทู้ข้างล่างที่เกี่ยวกับน้ำมัน แล้วอ่านที่เขาตอบแล้วจะรู้ครับ

ออฟไลน์ Rockument

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 18:19:26 »
ไม่เติมเชลล์ขึ้นราคาก่อนชาวบ้าน แล้วลงทีหลังตลอด (ปั๊มแถวบ้าน) ชอบเติมบางจาก B20 สุด แต่ตอนนี้บางจากไม่เอา B20 มา เลยต้องไปเติม ปตท. B20

ออฟไลน์ Suchya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 18:38:42 »
ในปัจจุบันโรงกลั่นในไทย เป็นของesso1โรงบางจาก1โรง ที่เหลือทั้งหมดถูกปตท takeover หมดแล้ว ถ้าไม่ใช่ Esso บางจาก ปั๊มอื่นรับน้ำมันจากโรงกลั่นที่ปตทถือหุ้นทั้งนั้นแตกต่างกันแค่additive ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 23:06:05 โดย Suchya »

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 18:41:32 »
ผมลองน้ำมันมาหลายเจ้าโดยเฉพาะแก๊ซโซฮอลพรีเมี่ยม หรือเบนซินเพียว จับเวลามาหลายคันก็พบว่าไม่ได้ต่างมากนะครับ ส่วนใหญ่แค่เสี้ยววินาที บ้านผมมีรถดีเซลคันเดียวส่วนของดีเซลอาจตอบไม่ได้ แต่ผมไม่คิดว่าเบนซินของ ptt ด้อยกว่าเจ้าอื่นนะครับ ทุกวันนี้ก็เติมประจำอยู่
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 19:05:45 »
ผมไม่เติมปตท.ก็๋เพราะบลูการ์ดฃี่เง่า ที่เวลาเติมน้ำมัน เวลาสะสมแต้มบอกเบอร์โทรไม่ได้ บังคับให้ใช้แต่บัตร

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 19:31:45 »
จากประสบการณ์ ส่วนตัว ครับ ผมใช้รถเยอะพอสมควร เคยเติม ปตท หัวฉีด พังไป1 ตอนแสนโล
ปัจจุบัน คันใหม่ วิ่งไป แสนเจ็ด เติม เอสโซ่ กับคาลเท็ก ตลอด แกะกรองน้ำมันโซล่าออกมา ใสแจ๋ว ครับ

คหสต. ครับ

ผมเข้าปตท เพราะ ซื้อของ และ แวะพัก ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 19:45:41 »
บางจาก มาก่อนนะครับ แต่แพงกว่า  :(

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 19:53:35 »
ผมก็ไม่เติม PTT เหตุผลเพราะคุณภาพน้ำมันสู้เจ้าอื่นไม่ได้ครับ แค่นั้นเลย
แล้วผมเชื่อนาฬิกาจับเวลาและอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันที่ผมวัดได้จริง มากกว่าการฟังโฆษณาหรือคำพูดของคนอื่น

ลองดูกระทู้ข้างล่างที่เกี่ยวกับน้ำมัน แล้วอ่านที่เขาตอบแล้วจะรู้ครับ

;D ;D ;D ชัดเลยครับ

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 20:52:54 »
กระทู้นี้​  ปตท.
น่าจะแจกรางวัลนะ
มีนักเลงรถมาตอบตรงๆเพียบ
แถมเจ้าอื่นก็มีผลพลอยได้ในการวิเคราะห์

1.ผมไม่เติม​ เบื่อคนเยอะ​ รอนาน
บริเวณหน้าลานดูไม่น่าเติม​ อึดอัด
มืดทมึน​ แสงสว่างน้อย​ ไม่สดใส
ไม่เซฟตี้​ รกรุงรัง​ด้วยร้านค้า
ดูแล้วไม่ปลอดภัย​  ไปที่อื่นดีกว่า
2.คุณภาพน้ำมัน​ ไม่แฮปปี้
หัวจ่ายสกปรก​  เด็กปั้มดูเหมือน
เด็กดมกาว​ เฉยเมยกะลูกค้า
3.ตรูเอาตังค์มาซื้อสินค้านะ
เอาใจลูกค้าหน่อย​ อย่าให้ฝังลึก
เข้าไปถ่ายทอดสู่รุ่นลูกเลย
ขายหลายๆชาตินะ​
อย่าขายแค่ชาตินี้
3.ต่อไปปั้มน้ำมันกลายเป็น
ปั้มอีวีระวังไว้​  คนก็ไม่เติม
เพราะมันฝังในดีเอนเอ​ ซะแล้ว
4.อยากเห็นการพัฒนาขึ้นนะ
ผมคนไทยอยากกลับมาใช้เหมือนกัน
หากจะหากำไรเยอะๆ​ ฝากเรื่องที่บอก
ด้วยนะ​  ปตท.
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 21:26:28 »
ปกติผมเข้าปั๊ม ปตท ตลอดครับ ตั้งแต่เทคปั๊มจิฟฟี่มา เพราะแฟนชอบเข้าห้องน้ำของปตท กับซื้ออเมซอนและ7-11 แค่นั้นเองครับ เรื่องคุณภาพน้ำมันก็กลาง ๆ ค่อนไปทางดีกว่าค่าเฉลี่ย ส่วนเรื่องราคาอันนี้ผมเข้าใจนะว่า ธุรกิจน้ำมันค่อนข้างจะ Monopoly พอสมควร ต้นทุนสต๊อคน้ำมันก็คิดแบบ FIFO เพื่อให้สะท้อนราคาตลาดปัจจุบันมากที่สุด มันก็เลยมีคำถามว่าทำไมราคาน้ำมันดิบลงแล้ว ราคาปั๊มลงช้ากว่า บางทีก็มีคนเอาต้นทุนแปลงค่าเงิน+ภาษี+ค่าการตลาด แล้วก็บอกว่าน้ำมันของไทยแพงเกินจริง หรือทำไมราคาน้ำมันต้องไปผูกกับราคาตลาดสิงคโปร์ ผมเพิ่งจะได้รู้ไม่นานนี้ว่า ปตท ก็มีการเทรดน้ำมันด้วย โวลุ่มก็ราว ๆ วันละล้านบาร์เรล เลยหายสงสัยกับคำถามข้างต้นเพราะกำไร ขาดทุนจากการเทรด ก็คงรวมอยู่ในราคาน้ำมันนี้นั่นเอง

อีกประเด็นที่ว่า ปตท เป็นรัฐวิสาหกิจ เป็นกิจการที่รัฐกำกับ ดูแล คนที่อยู่ในส่วนกำกับเองก็ยังสงสัยว่า วิธีหรือระบบการกำกับเหมาะสมหรือเปล่า กำไร ปตท ถึงได้โตเอา ๆ

แล้วก็ชื่อเว็บนั่นเปิดเข้าไปก็รู้แล้วว่าเป็น กระทรวงพลังงาน หรือไม่ก็ ปตท เป็นคนทำแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 21:41:34 »
ที่ผมไม่เติมน้ำมัน ปตท    มาจาก  2 สาเหตุหลัก  ๆ

1.  ไม่แถมน้ำ  ไม่มีของแถม  ผมเติมปั๊มอื่นที่เขาแถมก็ได้  ในราคาที่เท่ากัน  จะเลี้ยวเข้าเติม ปตท ทำไม
  2. ข้อนี้สำคัญสุด    เติมแล้วรถวิ่งได้น้อยกว่า ยี่ห้ออื่น  ๆ เข็มน้ำมันตกลงเร็วหารเฉลี่ยแล้ว  เติมปั๊มอื่นดีกว่า คุณภาพน้ำมันดีกว่า

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 22:07:23 »
ลูกไฟ ใบไม้ มโนว่าน้ำมันไม่ okay  หอยชอบขึ้นก่อน ก็เลยไม่เติม เลือกเติม esso ครับ อารมณ์ล้วนๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 22:38:09 »
ไม่เติม ปตท. เพราะไฟรูปเครื่องชวนเชื่อครับ เผลอเติมทีไรต้องให้อู่ให้ศูนย์ลบโค้ดทุกที ไม่มีวาทกรรมอะไรมาชวนเชื่อทั้งนั้น
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 22:39:59 »
ผมไม่เติม ปตท. ถ้าไม่จำเป็นจริงๆครับ
เหตุผลคือเติมแล้ว เหยียบไม่ออกครับ ลองลากรอบก็แล้ว รถแทบไม่มีแรง เลี้ยวเข้าอีกปั๊ม เติมผสมเข้าไป แค่เลี้ยวออกจากปั๊มยังรู้สึกต่างเลยครับ ลองมาหลายคันแล้ว ตอนแรกคิดว่ารู้สึกคนเดียว เพื่อนผมบอกเหมือนกันว่าเติมแล้วรู้สึกว่ารถเร่งไม่ออก ตอนนี้คนรอบตัวแทบไม่มีใครเติมน้ำมันของ ปตท. เลย เข้าปั๊มนี้เพื่อจอดพัก ซื้อของเท่านั้น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 23:35:37 »
ในปัจจุบันโรงกลั่นในไทย เป็นของesso1โรงบางจาก1โรง ที่เหลือทั้งหมดถูกปตท takeover หมดแล้ว ถ้าไม่ใช่ Esso บางจาก ปั๊มอื่นรับน้ำมันจากโรงกลั่นที่ปตทถือหุ้นทั้งนั้นแตกต่างกันแค่additive ครับ

นี่จะบอก ว่า เรามโนว่า น้ำมัน ปตท ไม่ดีไปเองหรา อิอิ
ผมก็เติม ไปทั่ว แต่ ปตท คือ สะดวกไม่ต้องวิ่งหา อกบ้านเจอเลย ขับออก ตจว ก็เจอ แต่ ปตท ไม่เติม ปตท ก็ไม่รู้จะเติมที่ไหน จะมีก็ บางจาก แถมน้ำ