ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นเพื่อนๆสมาชิกเกี่ยวกับ Nissan Terra หน่อยครับ  (อ่าน 14724 ครั้ง)

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
กำลังมองหา PPV สักคันอยู่ครับ
แต่ตั้งงบไว้ไม่เยอะ (ประมาณ 1.3) มองรุ่นเริ่มต้นไว้
Fortuner 2.4G
Pajero Sport 2.4GT
แต่เมื่อเดือนที่แล้วเห็น Nissan ออกโปรโควิดมา
เห็นราคา Terra 2.3V 999,000 เลยสนใจ (ไปหาในคลับมาตอนนี้ยังพอมีรถอยู่บ้างแต่เป็นสีน้ำตาล)

เลยอยากสอบถามความเห็นเพื่อนๆ สมาชิกว่า
ข้อเสีย Terra นอกจากรูปร่างหน้าตา(ที่คนส่วนใหญ่ไม่ชอบ) กับเรื่อง พวงมาลัย (อันนี้มีแนวทางการแก้ไขอะไรมันได้มั้ยครับ หรือต้องทำใจยอมรับมันอย่างเดียว)
หักลบกับส่วนลดแล้ว ถือว่าน่าสนใจมั้ยครับ
ในระยะยาวเป็นยังไงบ้าง
มีปัญหาใหญ่ๆ ที่มีผลต่อการตัดสินใจอะไรมั้ย
ฟีลลิงตัวรถเป็นยังไงบ้าง (เดิมผมขับ Vios บริทนีย์ -> Civic FB)

แนะนำได้เลยครับขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 13:31:29 โดย nawapas.mid »

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ระยะยาวตอนนี้ในคลับมีสามแสนไปแล้ว

ยังไม่เจออะไรน่ากังวลนะครับ

ช่วงล่างสำหรับคนขับเร็วผมว่าดีกว่าฟอร์จูนกับปาเจนะครับ

มันจะแข็งกว่านะครับแต่มั่นคงกว่า

ส่วนเรื่องพวงมาลัยอยู่ที่ว่าขับอะไรมาก่อน 

ถ้าพวกพวงมาลัยแม่นๆ  โฟกัส  เรนเจอร์  แล้วมาขับ Terra ตะรู้สึกนิดนึงแต่ถ้าขับพวก  กระบะเก่าๆ  มาก่อนจะไม่รู้สึกว่ามันแย่มันดีกว่าแน่ๆ  แค่สู้รถยุค  2017+ มาไม่ค่อยได้

ถ้าสนใจก็ซื้อได้ครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ระยะยาวตอนนี้ในคลับมีสามแสนไปแล้ว

ยังไม่เจออะไรน่ากังวลนะครับ

ช่วงล่างสำหรับคนขับเร็วผมว่าดีกว่าฟอร์จูนกับปาเจนะครับ

มันจะแข็งกว่านะครับแต่มั่นคงกว่า

ส่วนเรื่องพวงมาลัยอยู่ที่ว่าขับอะไรมาก่อน 

ถ้าพวกพวงมาลัยแม่นๆ  โฟกัส  เรนเจอร์  แล้วมาขับ Terra ตะรู้สึกนิดนึงแต่ถ้าขับพวก  กระบะเก่าๆ  มาก่อนจะไม่รู้สึกว่ามันแย่มันดีกว่าแน่ๆ  แค่สู้รถยุค  2017+ มาไม่ค่อยได้

ถ้าสนใจก็ซื้อได้ครับ

ขอบคุณมากครับ ผมขับ Civic FB มาก่อนครับ

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
เคยลองขับของเพื่อนรุ่น4x4  เทียบกับฟอจูนรุ่นก่อนขับ4fulltimeที่เคยใช้ รู้สึกว่าterraออกตัวพอๆกันอัตราเร่งพอๆกัน พวงมาลัยหวิวๆคล้ายdmaxปี05 เบาะนั่งสบายมากเพราะมีดันหลัง legroomตื้นไปหน่อยครับ แต่ราคานี่ดีสุดเลยเป็นผมงบ1.3mจัดขับสี่ไปเลยครับbalanceรถดีกว่าขับสอง จอดแล้วจมขึ้นเองได้ไม่ต้องให้เพื่อนช่วยดึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 13:10:03 โดย Simethicone »

ออฟไลน์ kiwiwi

เคยเอาของคนข้างบ้านมาลองขับ เป็นรถที่นั่งสบายทุกที่นั่งจริงๆครับ ดีที่สุดในตลาดเลยก็ว่าได้

แต่สงสัยคนออก ppv กลุ่มนี้จะไม่เน้น 7 ที่นั่งๆสบายๆมั้งครับ

ออฟไลน์ Tien.W

พวงมาลัย ไม่ได้เลวร้าย ขนาดนั้น แต่โอเค ขับ Civic FB มาก่อน พวงมาลัยคม และ ไว มาเจอ Terra ต้องปรับตัวกันหน่อย ทั้งน้ำหนัก และ การตอบสนองครับ

นอกนั้น รถทนทาน ไม่ค่อยเจอใครบ่นอะไรจุกจิกนะ

ออฟไลน์ SM.

รถไม่ได้แย่อะไรมากมายหรอกครับ

ถ้ายังได้ราคานี้อยู่ ผมว่าน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
เพิ่งออกตัว V 990,000 บาทมาครับ
เลือกรุ่นนี้ด้วยความงก เพราะส่วนลดเยอะสุด และไม่ชอบอุปกรณ์ตกแต่ง แค่เสียดายกล้องรอบคันนิดหน่อย

เรื่องหน้าตา เป็นรสนิยมแต่ละบุคคล ส่วนผมไม่มีปัญหาครับ จะเหมือนนาวาร่ามากไปก็ไม่ได้รู้สึกอะไร

เรื่องพวงมาลัย ผมใช้ฟอร์ด เรนเจอร์มา 8 ปี ขับแทบทุกวัน บอกเลยว่า Terra สู้ไม่ได้ ทั้งความแม่นยำ น้ำหนักที่หนักเอาการเวลาวิ่งช้า และเบาเกือบหวิวเมื่อวิ่งเร็ว  แต่...มันไม่ได้แย่ครับ ผมว่าที่นักทดสอบรถไม่ชอบ เพราะมันควรจะทำได้ดีกว่านี้เมื่อเทียบกับ PPV คู่แข่งในยุคเดียวกัน ผมใช้เวลาปรับตัวกับพวงมาลัยอยู่อาทิตย์เดียว ก็ขับได้มั่นใจแล้วครับ
ข้อดีของพวงมาลัย Terra ที่ผมรู้สึกดีก็คือ เวลาวิ่งยาวๆ มันผ่อนคลายกว่า Ranger

ผมเปลี่ยนจากกระบะ 4 ประตูมาเป็น PPV รู้สึกคล่องตัวมากขึ้น แต่ จขกท มาจากเก๋ง น่าจะต้องปรับตัวกับระยะและมิติรถพอสมควร รวมถึงการโยนตัวของรถในสไตล์รถยกสูง และอัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่งในสไตล์เครื่องดีเซลเทอร์โบ

เรื่องของอัตราเร่งนี่ดีใช้ได้เลย แต่ตอนออกตัวอมคันเร่งไปหน่อย ถ้ารีบก็เหยียบลงไปมิดๆ ดึงแรง ดึงยาว ขับสนุกดีครับ

สำหรับผม Terra คุ้มค่ามากครับ เพราะลูกสาวเริ่มโตขึ้น นั่งกระบะสี่ประตูเบาะหลังแล้วหลับไม่สบายเพราะปรับเอนไม่ได้ แถมช่วงล่างแบบกระบะก็ตึงตังมาก Terra เบาะหลังเหลือ legroom เยอะ ปรับเอนได้ มีแอร์หลัง มีจอทีวี มีเบาะแถวสามไว้วางของ ทำให้การเดินทางในครอบครัวมีความสุขขึ้นเยอะ แค่นี้ก็คุ้มสำหรับผมแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 14:04:04 โดย Vagus »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเทียบกับราคา ณ วันนี้ที่ลดแล้วนะ ราคาล้านต้นๆ ถือว่าคุ้มครับ แต่สำหรับผม โดยรวมไม่กลมกล่อมสักเท่าไหร่ จึงไม่ได้สนใจมากนัก มันออกแนวกลางๆ

ในกลุ่ม SUV (ที่บ้านเราเรียก PPV)

ถ้าเน้นใช้งานง่าย มั่นใจ และ ใช้ยาวๆ ผมจะไป Fortuner Legender 2.8 4x4

ถ้าเน้นกลางๆ ผมจะ Pajero Sport 4WD (ตรงนี้แหละที่ Terra จะมายืนให้เทียบ)

ถ้าเน้นออฟชั่นสุด การขับขี่ ผมจะไป Ford Everest 2.0 Titanium+ 4WD

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฟิลลิ่งจะต่างจากเดิมเยอะครับ จากเก๋งมารถที่สูงขึ้นแถมยังเป็นพื้นฐานกระบะ

หลักๆก็พวงมาลัยหนักกว่าเพราะไม่ใช่ไฟฟ้า การซับแรงสะเทือนแย่กว่า ออกตัวช้าเพราะน้ำหนักเยอะ ระยะเบรคก็ด้วย
ความโคลงของตัวรถตอนเลี้ยวหรือเข้าโค้ง จังหวะโยกแรงๆหรือเปลี่ยนเลนกระทันหัน

แต่ถ้าราคานี้มันก็คุ้มนะ ปรับตัวไม่นานก็ชิน ช่วงล่างยังไม่พอใจก็มีให้เลือกเยอะแล้วแต่งบ
มีคนนั่งเบาะ2-3ก็ขับหยอดๆหน่อยเจอหลุมบ่อโค้งลูกระนาด ช่วยเรื่องเมารถได้พอสมควร

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมมองว่ามันคุ้มนะครับ
ทั้งราคาและภาพลักษณ์ แต่มาจากเก๋ง
ต้องไปลองขับดูนะครับ ฟิลมันคนละแบบเลย 8)
( ภาพลักษณ์ ppv ถ้าเป็นรุ่นปัจจุบันผมให้เท่ากันหมด )

ออฟไลน์ Sunny37

ผมเคยยืมจากนิสสันมอเตอร์มาขับไปหัวหินครับ ระยะทางประมาณ 700 โล (เเฟนอยู่นิสสัน)​
-พวงมาลัย มันหนักเเละหน่วงช่วงความเร็วต่ำครับ คลานในเมืองนี่ต้องออกเเรงเยอะหน่อย เยอะกว่าD-maxปี14 ที่ขับอยู่ครับ เเต่ถ้าวิ่งที่ความเร็วสูงขึ้นมาหน่อยพวงมาลัยกลับเบาครับ
-คันเร่ง มันลึกครับ กดนิดๆมันจะไม่ค่อยไปครับ 55555 ต้องกดลึกหน่อยครับเเต่เเรงเหลือเฟือเลย
-เเป้นเบรค มันวางตน มาสูงหน่อยครับเวลาขยับเท้าต้องยกขึ้นมาอีกจังหวะนึง เหมือนมันจะสูงกว่าเเป้นคันเร่ง
-เบาะนั่งคู่หน้าสบายมากครับ ขับเเล้วไม่ล้า ส่วนเบาะเเถวสุดมันจะไม่มีขั้นนะครับ เหมือนเเทบจะราบไปกลับพื้น ถ้านั่งต้องอารมณ์​ขัดสมาธิ​ครับ จะไม่ชันเข่าเหมือนรุ่นอื่น เเต่เพื่อนที่ไปด้วยก็ไม่บ่นอะไร เค้าบอกนั่งสบายดี
-ความนิ่งเเน่นความเร็วสูงประมาณ140, เก็บเสียงลม เทียบกับD-max ผมว่าดีกว่าเยอะมาครับ

*เเต่ข้อที่ผมไม่โอเครคือพับเบาะหลัง มีปุ่มกดพับอัตโนมัติ​เเต่พับเเรงมากครับ 5555

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
Terra อย่าเลยครับ ซื้อไปอนาคตจะตะขิดตะข่วงในใจเปล่าๆ แนะนำ Pa และ For เลย ตัวไหนก็ได้ครับ ราคาเท่ากัน option โอเคแล้ว

ส่วนการปรับตัวนี่เยอะมากๆครับ ผมขับ camry มาเจอ fortuner นี่ไปไม่เป็นเลย พวงมาลัยไม่คม ช่วงล่าง ไม่มั่นใจ ถึงกับคิดว่ารถมีปัญหาหรือเปล่า

แต่มนุษย์เราปรับตัวเก่ง ขับ 2-3 ทีก็ชินแล้ว แต่แนะนำให้เก็บเก๋งไว้คันนึงนะครับอย่าขายทิ้ง วันหลังเบื่อฟิวรถยนสูงโยนๆก็กลับมาขับเก๋งสบายๆ driving dynamic ดีๆฟินๆ ครับ

ออฟไลน์ PC CK

ถ้านับในกลุ่มนี้นะครับ terraเป็นหนึ่งในสองคันที่ผมขับแล้วไม่เมาครับ
ปกติผมขับหรือนั่งรถพื้นฐานกลุ่มนี้แล้วจะเมาครับ
พวกหน้าตานี่แล้วแต่คนชอบครับ
ผมยังชอบterraสีขาวเลยคนับ
แต่พวงมาลัยน่าจะเซ็ตให้ดีกว่านี้ได้จริงไปครับ
ส่วนที่นั่งต้องบอกนั่งกำลังดีครับ
ถ้าชอบก็จัดเลยครับ
การปรับตัวผมว่าไม่น่ายากนะครับ
ยกเว้นเป็นพวกเมารถง่ายเเบบผมครับอิอิ

ออฟไลน์ Tom sawyer

ถ้าไม่ได้เอาไปลุย ทำไมไม่ไปลองขับ Kia ดูก่อน ตัวล่างน่าจะอยู่ในงบ ขับแล้วจะลืมทั้ง Vios บริทนีย์ และ Civic FB

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ได้เอาไปลุย ทำไมไม่ไปลองขับ Kia ดูก่อน ตัวล่างน่าจะอยู่ในงบ ขับแล้วจะลืมทั้ง Vios บริทนีย์ และ Civic FB

ถ้าหมายถึง Kia Grand Carnival 1.39 ล้านบาท คนที่จองตั้งแต่ธันวาคมปีที่แล้ว ยังไม่ได้รับรถเลยครับ
แถมตอนนี้ยังปิดรับจองแบบไม่มีกำหนดด้วย เน้นระบายตัว 1.99 ล้าน กับตัวท้อป 2.29 ล้านครับ

ผมเล็ง GC มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว สุดท้ายเลยได้เอา Terra มาใช้ครับ

ออฟไลน์ AkE

ราคาถูกก้น่าสนใจนะครับ สำหรับผมว่าไม่ได้มีอะไรเด่นมากแต่ก้ไม่แย่ครับ ที่ผมไม่ชอบมากๆคือพวงมาลัย

หนักเกินครับ เหมือนรถหลายสิบปีก่อน นอกนั้นโอเค เรื่องปัญหาผมไม่ค่อยได้ยินอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

ถ้าหมายถึง Kia Grand Carnival 1.39 ล้านบาท คนที่จองตั้งแต่ธันวาคมปีที่แล้ว ยังไม่ได้รับรถเลยครับ
แถมตอนนี้ยังปิดรับจองแบบไม่มีกำหนดด้วย เน้นระบายตัว 1.99 ล้าน กับตัวท้อป 2.29 ล้านครับ

ผมเล็ง GC มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว สุดท้ายเลยได้เอา Terra มาใช้ครับ

หายงงเลยว่าทำไมยอดขาย GC ถึงไม่เยอะ

ออฟไลน์ Devil13

เหมือนจะโล๊ะสต๊อกนะครับ
เร็วๆนี้จะมีโฉมใหม่ เปลี่ยนหน้า ดูดีกว่าตัวเก่าเยอะนะครับ
ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับหน้าตา รอดูตัวใหม่ดีกว่าไหมครับ ?

ตอนนี้ผมขับฟอจูน ก็เฉยๆ ไม่ได้ประทับใจอะไรพิเศษ
เดิมผมขับ City 2012
ชอบรูปร่าง หน้าตา การตกแต่งภายในของฟอจูนเท่านั้นเองครับ
และอีกอย่างผมคิดจะขายต่อ เลยลงตัวที่คันนี้ครับ

ออฟไลน์ choomodify

กำลังมองหา PPV สักคันอยู่ครับ
แต่ตั้งงบไว้ไม่เยอะ (ประมาณ 1.3) มองรุ่นเริ่มต้นไว้
Fortuner 2.4G
Pajero Sport 2.4GT
แต่เมื่อเดือนที่แล้วเห็น Nissan ออกโปรโควิดมา
เห็นราคา Terra 2.3V 999,000 เลยสนใจ (ไปหาในคลับมาตอนนี้ยังพอมีรถอยู่บ้างแต่เป็นสีน้ำตาล)

เลยอยากสอบถามความเห็นเพื่อนๆ สมาชิกว่า
ข้อเสีย Terra นอกจากรูปร่างหน้าตา(ที่คนส่วนใหญ่ไม่ชอบ) กับเรื่อง พวงมาลัย (อันนี้มีแนวทางการแก้ไขอะไรมันได้มั้ยครับ หรือต้องทำใจยอมรับมันอย่างเดียว)
หักลบกับส่วนลดแล้ว ถือว่าน่าสนใจมั้ยครับ
ในระยะยาวเป็นยังไงบ้าง
มีปัญหาใหญ่ๆ ที่มีผลต่อการตัดสินใจอะไรมั้ย
ฟีลลิงตัวรถเป็นยังไงบ้าง (เดิมผมขับ Vios บริทนีย์ -> Civic FB)

แนะนำได้เลยครับขอบคุณครับ

ถ้าใช้เก๋งเล็ก/กลางมาก่อน สิ่งที PPV เสียไปคือความคล่องตัวเท่านั้นครับ นอกนั้นชนะรถเล็กหมดเลย ยิ่งเจอสภาพถนนในประเทศไทยแล้วด้วยถ้าคุณได้ใช้ PPV คุณจะไม่กลับไปขับรถเก๋งอีกเลย ลองดูนะครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำ
พอดีเจอรถสีดำ รุ่น V ครับ เลยจองไปแล้ว

ไปลองขับมาแล้ว รับพวงมาลัยได้
และชอบช่วงล่างครับผม คงต้องปรับตัวเข้าหารถ
คิดๆส่วนต่างค่างวดแล้วเยอะพอสมควร
เลยจัด Terra ดีกว่าครับ  :-*

ออฟไลน์ kiwiwi

>:(
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำ
พอดีเจอรถสีดำ รุ่น V ครับ เลยจองไปแล้ว

ไปลองขับมาแล้ว รับพวงมาลัยได้
และชอบช่วงล่างครับผม คงต้องปรับตัวเข้าหารถ
คิดๆส่วนต่างค่างวดแล้วเยอะพอสมควร
เลยจัด Terra ดีกว่าครับ  :-*
ยินดีด้วยครับ