ผู้เขียน หัวข้อ: BEV นำเข้า MG ZS EV CBU กับ Nissan E-power (HEV) ผลิตไทย ยกนี้ใครชนะ  (อ่าน 9215 ครั้ง)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: รถอีวีนำเข้า MG ZS EV CBU กับ Nissan E-power (HEV) ผลิตไทย ยกนี้ใครชนะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 13:15:13 »
author=Ivy Modernist
ผมขำอะ ด้วยความdesperate และชาตินิยม คุณเล่นเอารถไฮบริดมาเทียบ head to head กะอีวีเพียวๆหรอ  ;D ;D ;D
- ผมก็ขำคุณ เอา BEV จากจีน มาเทียบกับ รถยี่ปุ่น ใครๆก็รู้ว่าบ้านเรายังไม่มี BEV จากยุ่น ราคาต่ำมาขาย เลย ผมก็เลยเอาเทคโนโลยีเก่าที่คนไทยนิยมมาสู้ไง ในเชิง พ่อค้า ตัวคุณเองไม่ใช่เหรอที่บอกว่า EV จะมาสยบ HEV และ PHEV กลัวอะไรครับ กับรถเทคโนโลยีเก่า พ่นควัน

เท่าที่ดูในคลิปรีวิวหลายแล ผมได้ยินแต่เสียงลูกสูบเครื่องปั่นไฟ ร้องดังตลอดเวลา  มันมีเสียงแหลมๆของมอเตอร์ไฟฟ้าตรงไหนอะ ไม่มีเลยเสียงแบบเครื่องบินเจ็ตคับ
 - แล้วคุณซื้อรถ มาฟังเสียงอย่างเดียวเหรอครับ

ได้ยินว่า แบตกระจิ๋วแค่นั่น วิ่งโหมดอีวีเพียวๆได้แค่เท่าไรนะ สองกิโ ลปะคับ ด้วยความเร็วเท่าไรอะ สรุปสุดท้ายเครื่องปั่นไฟทำงานตลอดเวลา พ่นควันโขมงอยู่ดี  ;D ;D ;D  zero tailpipe emission มันอยู่ตรงไหน
-  ไม่ได้มาแข่งเรื่อง zero tailpipe emission ครับ เพราะ ยังไงก็สู้ BEV ไม่ได้

เรียกให้ถูก มันคือแค่รถไฮบริดชนิดนึงคับ รถ PHEV ยังมีความเป็นอีวีมากกว่าด้วยซ้ำ โหมดอีวีใน Phev คุณเล่นขับไปเลยยาวๆ กลับบ้านหรือไปห้างไปเสียบชาร์จ wallbox เครื่องลูกสูบแทบไม่ต้องปั่นไฟ ขับในเมืองกลายเป็น zero tailpipe emission ขณะที่อีพาวว่าที่คุณอวยหัวทิ่มมันปั่นไฟ พ่นควันตลอดเวลา ;D เอาง่ายๆ คุณลองไปหามาลองขับดูสักคันทั้ง PHEV กับ BEV
 - เค้ารู้กันทั้งโลกนานแล้วว่ามันคือ HEV ผมหา BEV ที่เหมาะกับผมตอนนี้ไม่ได้ครับ 

"ค่ายญี่ปุ่น เทคโนโลยี มีเยอะ เพียงแค่รอเวลาปล่อยของ"
ผมขำอะ ไอ้ค่ายรองของยุ่นที่กล้าเรียกตัวเองว่าเป็นจ้าวแห่งอีวี แต่เทคโน cooling ไม่มี ยังใช่ passive cooling เหมือนรุ่นสิบปีก่อน ขณะที่เกา จีน ไอ้กัน ยุโรปไป active cooling กันหมดแล้ว
- คุณ ไม่ต้องขำหรอกครับ ยอดขาย BEV ในปัจจุบัน มันไม่ได้ดึงดูดให้ทำ BEV ออกมาขายสักเท่าไหร่หรอกนะ
   ของพวกนี้ มันไม่ยึดติด สุดท้าย ถ้าจีนเก่งจริง หรือ อาจเจอ รถ ญี่ปุ่น ใส่แบต จีน หรือ เกาหลี หรือ อเมริกาก็ได้นี่
   รถ 1 คัน สมัยนี้ไม่จำเป็นต้องประกบจาก วัสดุแค่เจ้าเดียวครับ ดังนั้นอย่ายึดติด และ คิดเองเออเองครับ

เทคโนโลยีแบต เกามาเป็นอันดับหนึ่ง ทั้งแบรนด์ LG Chem, SDI, SK innovation ส่วนค่ายรถยุ่นที่คุณอินเลิฟมากนะหรอ  รถอีวีทำขายในจีนยังใช้แบต CATL ห้อยๆเหมือนพี่เม้ง ส่วนจ้าวแห่งอีวีไร้ cooling ยังไปสั่ง LG Chem มาใช้ แต่ตกม้าตายเพราะยังดื้อใช้ passive cooling
- แล้วไงละครับ เค้าพัฒนากันไม่ได้หเหรอในอนาคต หรือเค้าห่้ามใส่ แบตเกาหลี ในรถญี่ปุ่น

ถัดมาหัวชาร์จ Chademo ที่พี่ยุ่นดันสุดๆ เป็นยังไงกันบ้างคับ charging capacity สูงสุดเท่าไรนะ หาชาร์จได้ง่ายดีเนอะ ผมไปชาร์จมาหลายที่นับที่ที่มีหัวแบบนั่นในกรุงเทพได้เลย ต่างจังหวัดไม่ต้องพูดถึง
- น่าสงสารนะครับ ขับ EV ต้อง วิ่งไปหาหัวชาร์ท หลายๆที่เลย ลำบากจัง

ก่อนจะมาอวยพี่ยุ่นเรื่องอีวี หัดไปทำการบ้านหาข้อมูลเรื่องเทคนิคต่างๆด้านอีวี มาทำความเข้าใจก่อนนะคับ เช่นระบบ cooling, plug/socket
- ผมไม่ได้ไปสนใจมากนักกัครับ เพราะผมซื้อรถ 1 คัน ผมมองภาพรวม
   เรื่อง เทคนิคการผลิต เทคโนโลยี ก้เป็นหน้าที่ ของ ค่ายรถ ที่ต้องทำรถออกมาให้ แข่งขันได้
   พอใจ จบ ซื้อ แค่นั้น ไม่คิดมากมาย

ส่วน Great wall หรอ เลิกฝันมโนว่าเค้าจะประกอบอีวีในบ้านเราได้นะคับ นำเข้าจากจีนโดยตรงต้นทุนถูกกว่าเยอะ เค้าจะตามไปทางเดียวกับ เม้ง วอลโว่ บีเอ็ม และอื่นๆ
- คงไม่มีใครบ้าผลิตหรอกครับ ถ้านำเข้าไม่มีภาษี รอดูกันครับ พร้อมเสมอ ถ้ารถดีจริง เค้าคงไม่บ้าซื้อโรงงานประกอบรถ GM หรอกครับ ถ้าไม่คิดจะผลิตรถในไทย ก็คงเป็น Product ที่ไม่มีขายหรือ ประกอบในจีน

"น่าสงสารนะครับ ขับ EV ต้อง วิ่งไปหาหัวชาร์ท หลายๆที่เลย ลำบากจัง"

พอดีผมได้ทำโปรเจคเกี่ยวกับอีวีให้ค่ายรถเกาใหญ่เจ้านึงที่เค้าถนัดอีวี รับโปรเจคมาจากสำนักงานใหญ่เค้าที่เกาหลีโดยตรง เลยได้มีประสบการณ์ไปลองชาร์จไฟทั้ง normal charge, quick charge หลายที่ทั้งในกรุงเทพ เมืองนนท์ นครปฐม บลาๆ ได้ข้อมูลประสบการณ์มาเพิ่มอีกเพียบจากที่ได้อยู่แล้วในการใช้งานชีวิตประจำวัน

น่าสงสารคุณนะคับ ยังไม่มีประสบการณ์ใช้จริงในชีวิตประจำวัน ได้ลองขับเลย มาแอนตี้ซะก่อน  ;D ;D ส่วนตัว ในชีวิตประจำวัน ผมชาร์จที่บ้านเป็นหลัก มีไปรับส่งแอร์หางแดงที่ดอนเมืองบ่อย วิ่งระยะทางรวมยาวๆร้อยกว่าโล ก็ยังไม่ต้องไปหาทีชาร์จตรงไหนระหว่างทาง ถ้ามีแท่นชาร์จ normal ที่หนามบินวินเทจบ้างก็โอ ได้ที่จอดรถชัวร์ๆ   

"ผมไม่ได้ไปสนใจมากนักกัครับ เพราะผมซื้อรถ 1 คัน ผมมองภาพรวม
   เรื่อง เทคนิคการผลิต เทคโนโลยี ก้เป็นหน้าที่ ของ ค่ายรถ ที่ต้องทำรถออกมาให้ แข่งขันได้
   พอใจ จบ ซื้อ แค่นั้น ไม่คิดมากมาย"

สรุปแม่งไม่รู้เรื่องอีวีสักนิดยังกล้ามาเทียบ head to head

ในเมื่อตอนนี้ยังหารถไฟฟ้าที่วิ่งกรุงเทพ-​เชียงใหม่ด้วยเวลาแบบปกติที่ชาวบ้านเค้าทำกันไม่ได้

สมมติด้วยเงื่อนไขรถไฟฟ้าและรถน้ำมันไม่เกิน 1.5ล้าน รถน้ำมันใช้เวลา ไม่เกิน 7ชม.

ถ้าจะให้รถไฟฟ้าในราคานี้ทำได้ คงต้องพกเครื่อง gen ไว้ในรถแหละมั้ง ทีนี้ถ้าต้องพกเครื่อง gen ไว้ในรถ แล้วมันจะต่างจาก kick ตรงไหนเหรอครับ

ผมสงสัยว่าขับกรุงเทพขึ้นเชียงใหม่ไปกลับนี้ชีวิตประจำวันหรอคับ หรือพูดเอามันส์ไว้ก่อน

อยากได้ 1.5 ล้านบาท วิ่งเยอะๆรอ MG Marvel X/Marvel R, BYD EV600D นะคับ ราคานั่นละ ระยะทางก็ประมาณนั่น ไล่ๆกับ d-segment ไฮบริด แต่สมรรถนะ พลัง ฟิลลิ่ง ความล้ำยุคคนละเรื่อง

ต่างดิคับ kick คุณพ่นควันมันไปตลอดทาง เพราะแบตแทบไม่มี เครื่องปั่นไฟต้องทำงานตลอดเวลาที่คุณขับ เหยียบทีปล่อยควันที ส่วนรถ BEV ไม่มีพ่นควันตลอดทาง เมื่อถึงจำเป็นจิงๆถึงเอาเครื่อง gen มาชาร์จเอา เวลานั่นเครื่อง  gen จะเป็นแบบไหน ice หรือเหมือน powerbank ยัไงการปล่อยควันก็น้อยกว่า kick ของคุณ

ถ้าวันนี้ยังไม่มีตัวเลือก แล้วไปพูดถึงตัวเลือกที่ไม่มีในวันนี้ มันนอกประเด็นหรือเปล่าครับ

แม้แต่ powerbank​ สำหรับรถยนต์ก็ยังไม่มีขาย

ส่วนเรื่องขับกรุงเทพเชียงใหม่ ทำไมคุณถึงคิดว่า ผมพูดเอามันส์เหรอครับ ผมมีความจำเป็นต้องขับแบบนั้นจริง และก็ยังมีคนที่ต้องเดินทางแบบผมอยู่ไม่ใช่น้อย

ผมพูดถึงชีวิตประจำวัน daily use แล้วมีกี่คนที่เป็นแบบคุณ demographic heavy user แบบคุณอยู่ในกันบ้าง เบสกรุงเทพหรอ หรือ เบสหัวเมืองอื่นๆ ให้ตัวเลขได้มะคับ เอาแค่ประมาณก็ได้นะ 8)

MacH1

Re: รถอีวีนำเข้า MG ZS EV CBU กับ Nissan E-power (HEV) ผลิตไทย ยกนี้ใครชนะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 13:21:26 »

พอดีผมได้ทำโปรเจคเกี่ยวกับอีวีให้ค่ายรถเกาใหญ่เจ้านึงที่เค้าถนัดอีวี รับโปรเจคมาจากสำนักงานใหญ่เค้าที่เกาหลีโดยตรง เลยได้มีประสบการณ์ไปลองชาร์จไฟทั้ง normal charge, quick charge หลายที่ทั้งในกรุงเทพ เมืองนนท์ นครปฐม บลาๆ ได้ข้อมูลประสบการณ์มาเพิ่มอีกเพียบจากที่ได้อยู่แล้วในการใช้งานชีวิตประจำวัน

ผมสงสัยว่าขับกรุงเทพขึ้นเชียงใหม่ไปกลับนี้ชีวิตประจำวันหรอคับ หรือพูดเอามันส์ไว้ก่อน
อยากได้ 1.5 ล้านบาท วิ่งเยอะๆรอ MG Marvel X/Marvel R, BYD EV600D นะคับ ราคานั่นละ ระยะทางก็ประมาณนั่น ไล่ๆกับ d-segment ไฮบริด แต่สมรรถนะ พลัง ฟิลลิ่ง ความล้ำยุคคนละเรื่อง
ต่างดิคับ kick คุณพ่นควันมันไปตลอดทาง เพราะแบตแทบไม่มี เครื่องปั่นไฟต้องทำงานตลอดเวลาที่คุณขับ เหยียบทีปล่อยควันที ส่วนรถ BEV ไม่มีพ่นควันตลอดทาง เมื่อถึงจำเป็นจิงๆถึงเอาเครื่อง gen มาชาร์จเอา เวลานั่นเครื่อง  gen จะเป็นแบบไหน ice หรือเหมือน powerbank ยัไงการปล่อยควันก็น้อยกว่า kick ของคุณ

ผมไม่แปลกใจ  ที่ คุณ มีตรรภกะ ความคิด วิบัติมากๆ
คนหลาย ๆ คน เค้าขับรถออกต่าง จังหวัด ทีละ หลายร้อยโล บ่อยมาก
ผมนี่ ปีนึง ขับรถมากกว่า 40,000  กิโลอีกนะ
เค้าไม่ใช่ ชาวมโน ขับไป  EV หาที่ ชาร์ทแบตตามปั้มต่างๆ
แล้วมี การบอก วิ่งอยู่ แค่ นครปฐม ออกไปไกลสุดแค่นี้ มีการ มาบอก ใช้ได้จริงในชีวิตประจำวัน
แล้วก็อีกเรื่อง ตอนนี้ ไทยยังไม่ได้ ห้ามรถ พ่นควันนะครับ
รถทุกคันก็ ผลิตจากโรงงาน ออกมา ผ่านมาตราฐานมลพิษที่กำหนด นั่นละ
ไม่ได้ มาแข่งกัน พ่น ควันน้อย พ่นควันมาก นี่
ออกทะเล ไปซะงั้น เฮ้อ  5555555  พยายาม อยู่ในประเด็นด้วย กร้ากๆ

มองรถเป็นรถใช้งาน ไม่ใช่รถเทวดา บรรจุเทคโนโลยี สูงส่ง

ผมไม่เคย แอนตี้ EV นะ แค่ รู้สึกว่ามันยังไม่ตอบโจทย์ ชีวิตจริง
แต่ถ้าจะมี ไว้อวด เทคโนโลยี ขับไป นครปฐม แค่นี้ ก็ไม่ว่ากันครับ

ก็ข้อมูลจากประสบการณ์ทั่วไปในการใช้จริง user จริงของคนคนนึงที่เป็น urban dweller คับ ไม่เหมือนคุณที่ข้อมูลความรู้ด้านอีวีไม่มีสักนิด ประสบการณ์ตรงไม่มี ยังกล้ามาเถียงบลาๆๆ LoL

ผมไม่ต้องมโนเลยคับ ทำ research เก็บข้อมูลการใช้อีวีผ่านประสบการณ์ตรง ค่ายเกาเค้าก็ได้ข้อมูล in-depth ไป รถของเค้าเทคโนดีกว่าของผมอีก efficiency ของแบตเหนือกว่า ก็ยอมรับกันไป เดี่ยวเค้านำรถ SUV อีวีไซส์ประมาณพี่เม้ง ZS วิ่งได้เหลือๆ 400-500 กิโลเข้ามาขายในราคาไล่ๆกับพี่เม้ง เข้ามาขายแล้วไม่ต้องไปซื้อนะคับ อุดหนุนรถไทยๆไฮบริดพ่นควันไปดีแล้ว   

ตัวเลขพวก heavy user แบบ daily use นี้มีไหมคับ เค้าวิ่งกันเท่าไรวันนึง แล้วพวกนี้เค้า demographic เป็นยังไง ทำงานเป็นยังไง ชีวิตประจำวันเบสที่ไหน กรุงเทพ หรือหรือหัวเมืองอื่นๆ มีไหมคับตัวเลขพวกนี้ เอาแค่ประมาณคร่าวๆ และแหล่งที่มานะ ก่อนมาอ้างว่าคนไทยวิ่งเยอะเหมือนคุณเนี่ย  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2020, 13:34:36 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 13:35:38 »

ก็ข้อมูลจากประสบการณ์ทั่วไปในการใช้จริง user จริงของคนคนนึงที่เป็น urban dweller คับ ไม่เหมือนคุณที่ข้อมูลความรู้ด้านอีวีไม่มีสักนิด ประสบการณ์ตรงไม่มี ยังกล้ามาเถียงบลาๆๆ LoL

ตัวเลขพวก heavy user แบบ daily use นี้มีไหมคับ เค้าวิ่งกันเท่าไรวันนึง แล้วพวกนี้เค้า demographic เป็นยังไง ทำงานเป็นยังไง ชีวิตประจำวันเบสที่ไหน กรุงเทพ หรือหรือหัวเมืองอื่นๆ มีไหมคับตัวเลขพวกนี้ เอาแค่ประมาณคร่าวๆ และแหล่งที่มานะ ก่อนมาอ้างว่าคนไทยวิ่งเยอะเหมือนคุณเนี่ย  8)

นี่คุณจะแถไป daily use อีกเหรอครับ เนี่ยๆ 55
มีใคร เค้าบอกละครับ จะซื้อมาขับ 600 กิโล ทุกวัน
แค่ ซื้อมา แล้ว มีโอกาศ ขับ ที่มันเกินกว่า 600 กิโล
ไม่ต้องไปถึง 600 หรอก เอา 300 ต่อเนื่องให้มันรอดก่อน สำหรับ EV

กลุ่มไหนนะเหรอ ก็กลุ่ม ลูกจ้าง ทุน ผลิตรถยนต์ไงครับ ชนชั้นแรงงาน  ชาตินิยมที่คุณดูถูกนักหนา ที่คุณบอก 400,000 คน ตีไปมีรถประจำบ้าน
กลับบ้าน ทุกเทศการ ก็ต้องเอารถกลับ อีสาน เหนือ
ปีใหม่
สงการนต์
วันหยุดยาว
ลาพักร้อน

นี่คุณ ไม่รู้จัก วิธีชีวิต คนไทย จริงๆนะเนี่ย
หรืออยู่แต่ กทม
งั้น EV ก็เอาไว้ขายคน กทม ไปก่อนนะครับ นโน นั่งฝันต่อไปครับ

MacH1

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 13:38:31 »

นี่คุณจะแถไป daily use อีกเหรอครับ เนี่ยๆ 55
มีใคร เค้าบอกละครับ จะซื้อมาขับ 600 กิโล ทุกวัน
แค่ ซื้อมา แล้ว มีโอกาศ ขับ ที่มันเกินกว่า 600 กิโล
ไม่ต้องไปถึง 600 หรอก เอา 300 ต่อเนื่องให้มันรอดก่อน สำหรับ EV

กลุ่มไหนนะเหรอ ก็กลุ่ม ลูกจ้าง ทุน ผลิตรถยนต์ไงครับ ที่คุณบอก 400,000 คน ตีไปมีรถประจำบ้าน ทุกคน
กลับบ้าน ทุกเทศการ ก็ต้องเอารถกลับ อีสาน เหนือ
ปีใหม่
สงการนต์
วันหยุดยาว
ลาพักร้อน

นี่คุณ ไม่รู้จัก วิธีชีวิต คนไทย จริงๆนะเนี่ย
หรืออยู่แต่ กทม
งั้น EV ก็เอาไว้ขายคน กทม ไปก่อนนะครับ

"กลับบ้าน ทุกเทศการ ก็ต้องเอารถกลับ อีสาน เหนือ" อันนี้เทศกาล ไม่ใช่การใช้ในชีวิตประจำวัน ขับไปทำงาน ขับไปชิล ทานข้าว ซื้อของซุปเปอร์ เดินทางปกติคับ

ขอตัวเลขและแหล่งที่มาคับ มีไหม เอาง่ายๆแค่ค่าเฉลี่ยวันนึงวิ่งกันกิโล   

ไม่มีก็บอกยอมรับได้นะคับ  8)

ปล. ตัวเลขระยะทางการวิ่งในชีวิตประจำวันมันเป็นหนึ่งในปัจจัยหลักๆที่ใช้ในการวิเคราะห์ practicality ของอีวี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2020, 13:55:14 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
Re: BEV นำเข้า MG ZS EV CBU กับ Nissan E-power (HEV) ผลิตไทย ยกนี้ใครชนะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 13:56:18 »
อ่านๆแล้วก็ผ่านตา ไม่สนใจอะไรครับ
ปล.เถียงกันทำไม ทำไมไม่นัดเจอกันแล้วคุยกันต่อหน้าเลยวะ จะได้จบๆ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 14:54:40 »
author=Ivy Modernist
ผมขำอะ ด้วยความdesperate และชาตินิยม คุณเล่นเอารถไฮบริดมาเทียบ head to head กะอีวีเพียวๆหรอ  ;D ;D ;D
- ผมก็ขำคุณ เอา BEV จากจีน มาเทียบกับ รถยี่ปุ่น ใครๆก็รู้ว่าบ้านเรายังไม่มี BEV จากยุ่น ราคาต่ำมาขาย เลย ผมก็เลยเอาเทคโนโลยีเก่าที่คนไทยนิยมมาสู้ไง ในเชิง พ่อค้า ตัวคุณเองไม่ใช่เหรอที่บอกว่า EV จะมาสยบ HEV และ PHEV กลัวอะไรครับ กับรถเทคโนโลยีเก่า พ่นควัน

เท่าที่ดูในคลิปรีวิวหลายแล ผมได้ยินแต่เสียงลูกสูบเครื่องปั่นไฟ ร้องดังตลอดเวลา  มันมีเสียงแหลมๆของมอเตอร์ไฟฟ้าตรงไหนอะ ไม่มีเลยเสียงแบบเครื่องบินเจ็ตคับ
 - แล้วคุณซื้อรถ มาฟังเสียงอย่างเดียวเหรอครับ

ได้ยินว่า แบตกระจิ๋วแค่นั่น วิ่งโหมดอีวีเพียวๆได้แค่เท่าไรนะ สองกิโ ลปะคับ ด้วยความเร็วเท่าไรอะ สรุปสุดท้ายเครื่องปั่นไฟทำงานตลอดเวลา พ่นควันโขมงอยู่ดี  ;D ;D ;D  zero tailpipe emission มันอยู่ตรงไหน
-  ไม่ได้มาแข่งเรื่อง zero tailpipe emission ครับ เพราะ ยังไงก็สู้ BEV ไม่ได้

เรียกให้ถูก มันคือแค่รถไฮบริดชนิดนึงคับ รถ PHEV ยังมีความเป็นอีวีมากกว่าด้วยซ้ำ โหมดอีวีใน Phev คุณเล่นขับไปเลยยาวๆ กลับบ้านหรือไปห้างไปเสียบชาร์จ wallbox เครื่องลูกสูบแทบไม่ต้องปั่นไฟ ขับในเมืองกลายเป็น zero tailpipe emission ขณะที่อีพาวว่าที่คุณอวยหัวทิ่มมันปั่นไฟ พ่นควันตลอดเวลา ;D เอาง่ายๆ คุณลองไปหามาลองขับดูสักคันทั้ง PHEV กับ BEV
 - เค้ารู้กันทั้งโลกนานแล้วว่ามันคือ HEV ผมหา BEV ที่เหมาะกับผมตอนนี้ไม่ได้ครับ 

"ค่ายญี่ปุ่น เทคโนโลยี มีเยอะ เพียงแค่รอเวลาปล่อยของ"
ผมขำอะ ไอ้ค่ายรองของยุ่นที่กล้าเรียกตัวเองว่าเป็นจ้าวแห่งอีวี แต่เทคโน cooling ไม่มี ยังใช่ passive cooling เหมือนรุ่นสิบปีก่อน ขณะที่เกา จีน ไอ้กัน ยุโรปไป active cooling กันหมดแล้ว
- คุณ ไม่ต้องขำหรอกครับ ยอดขาย BEV ในปัจจุบัน มันไม่ได้ดึงดูดให้ทำ BEV ออกมาขายสักเท่าไหร่หรอกนะ
   ของพวกนี้ มันไม่ยึดติด สุดท้าย ถ้าจีนเก่งจริง หรือ อาจเจอ รถ ญี่ปุ่น ใส่แบต จีน หรือ เกาหลี หรือ อเมริกาก็ได้นี่
   รถ 1 คัน สมัยนี้ไม่จำเป็นต้องประกบจาก วัสดุแค่เจ้าเดียวครับ ดังนั้นอย่ายึดติด และ คิดเองเออเองครับ

เทคโนโลยีแบต เกามาเป็นอันดับหนึ่ง ทั้งแบรนด์ LG Chem, SDI, SK innovation ส่วนค่ายรถยุ่นที่คุณอินเลิฟมากนะหรอ  รถอีวีทำขายในจีนยังใช้แบต CATL ห้อยๆเหมือนพี่เม้ง ส่วนจ้าวแห่งอีวีไร้ cooling ยังไปสั่ง LG Chem มาใช้ แต่ตกม้าตายเพราะยังดื้อใช้ passive cooling
- แล้วไงละครับ เค้าพัฒนากันไม่ได้หเหรอในอนาคต หรือเค้าห่้ามใส่ แบตเกาหลี ในรถญี่ปุ่น

ถัดมาหัวชาร์จ Chademo ที่พี่ยุ่นดันสุดๆ เป็นยังไงกันบ้างคับ charging capacity สูงสุดเท่าไรนะ หาชาร์จได้ง่ายดีเนอะ ผมไปชาร์จมาหลายที่นับที่ที่มีหัวแบบนั่นในกรุงเทพได้เลย ต่างจังหวัดไม่ต้องพูดถึง
- น่าสงสารนะครับ ขับ EV ต้อง วิ่งไปหาหัวชาร์ท หลายๆที่เลย ลำบากจัง

ก่อนจะมาอวยพี่ยุ่นเรื่องอีวี หัดไปทำการบ้านหาข้อมูลเรื่องเทคนิคต่างๆด้านอีวี มาทำความเข้าใจก่อนนะคับ เช่นระบบ cooling, plug/socket
- ผมไม่ได้ไปสนใจมากนักกัครับ เพราะผมซื้อรถ 1 คัน ผมมองภาพรวม
   พอใจ จบ ซื้อ แค่นั้น ไม่คิดมากมาย

ส่วน Great wall หรอ เลิกฝันมโนว่าเค้าจะประกอบอีวีในบ้านเราได้นะคับ นำเข้าจากจีนโดยตรงต้นทุนถูกกว่าเยอะ เค้าจะตามไปทางเดียวกับ เม้ง วอลโว่ บีเอ็ม และอื่นๆ
- คงไม่มีใครบ้าผลิตหรอกครับ ถ้านำเข้าไม่มีภาษี รอดูกันครับ พร้อมเสมอ ถ้ารถดีจริง เค้าคงไม่บ้าซื้อโรงงานประกอบรถ GM หรอกครับ ถ้าไม่คิดจะผลิตรถในไทย ก็คงเป็น Product ที่ไม่มีขายหรือ ประกอบในจีน

"น่าสงสารนะครับ ขับ EV ต้อง วิ่งไปหาหัวชาร์ท หลายๆที่เลย ลำบากจัง"

น่าสงสารคุณนะคับ ยังไม่มีประสบการณ์ใช้จริงในชีวิตประจำวัน ได้ลองขับเลย มาแอนตี้ซะก่อน  ;D ;D ส่วนตัว ในชีวิตประจำวัน ผมชาร์จที่บ้านเป็นหลัก มีไปรับส่งแอร์หางแดงที่ดอนเมืองบ่อย วิ่งระยะทางรวมยาวๆร้อยกว่าโล ก็ยังไม่ต้องไปหาทีชาร์จตรงไหนระหว่างทาง ถ้ามีแท่นชาร์จ normal ที่หนามบินวินเทจบ้างก็โอ ได้ที่จอดรถชัวร์ๆ   

"ผมไม่ได้ไปสนใจมากนักกัครับ เพราะผมซื้อรถ 1 คัน ผมมองภาพรวม
   พอใจ จบ ซื้อ แค่นั้น ไม่คิดมากมาย"

สรุปแม่งไม่รู้เรื่องอีวีสักนิดยังกล้ามาเทียบ head to head

ในเมื่อตอนนี้ยังหารถไฟฟ้าที่วิ่งกรุงเทพ-เชียงใหม่ด้วยเวลาแบบปกติที่ชาวบ้านเค้าทำกันไม่ได้

สมมติด้วยเงื่อนไขรถไฟฟ้าและรถน้ำมันไม่เกิน 1.5ล้าน รถน้ำมันใช้เวลา ไม่เกิน 7ชม.

ถ้าจะให้รถไฟฟ้าในราคานี้ทำได้ คงต้องพกเครื่อง gen ไว้ในรถแหละมั้ง ทีนี้ถ้าต้องพกเครื่อง gen ไว้ในรถ แล้วมันจะต่างจาก kick ตรงไหนเหรอครับ

ผมว่าคนใช้รถส่วนใหญ่เค้าต้องการรถที่ครอบคลุมนะครับ ซึ่งปกติถึงเค้าจะใช้ในเมืองเป็นประจำ แต่ก็ต้องมีเดินทางไกลบ้าง รถน้ำมันมันครอบคลุมหมด ส่วนรถไฟฟ้าถ้าใช้แค่ในเมืองมันก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอจะใช้ไปเที่ยวหรือไปทำธุระไกลๆนี่ต้องใช้ hybrid หรือน้ำมันล้วนไปเลยเพราะไฟไม่พอ เพราะฉะนั้นรถไฟฟ้าคือรถคันที่สองหรือสามของบ้าน คนที่จะซื้อเป็นรถคันเดียวของบ้านหรือรถคันแรกคงต้องมองเป็นรถน้ำมันหรือ hybrid แทน

สรุปคือเงื่อนไขสำหรับรถไฟฟ้ามันเยอะครับในประเทศไทย ทั้งปั๊มสำหรับชาร์จระหว่างทาง ระยะเวลาในการชาร์จ ถ้ามีปั๊มชาร์จเยอะๆกับเทคโนโลยีชาร์จเร็ว เมื่อนั้นคือความพร้อมสำหรับรถไฟฟ้าในไทย

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 16:41:10 »

"กลับบ้าน ทุกเทศการ ก็ต้องเอารถกลับ อีสาน เหนือ" อันนี้เทศกาล ไม่ใช่การใช้ในชีวิตประจำวัน ขับไปทำงาน ขับไปชิล ทานข้าว ซื้อของซุปเปอร์ เดินทางปกติคับ
ขอตัวเลขและแหล่งที่มาคับ มีไหม เอาง่ายๆแค่ค่าเฉลี่ยวันนึงวิ่งกันกิโล   
ปล. ตัวเลขระยะทางการวิ่งในชีวิตประจำวันมันเป็นหนึ่งในปัจจัยหลักๆที่ใช้ในการวิเคราะห์ practicality ของอีวี

ตกลง ซื้อรถ พิจารณา แค่ ด้านเดียว คือ การใช้ในชีวิตประจำวัน ซ้ำๆ เหรอครับ
ซื้อรถ EV มาแค่  ขับไปทำงาน ขับไปชิล ทานข้าว ซื้อของซุปเปอร์  ไม่ต้องคิดจะเดินทางไกล เลยรึไง
ก็ไม่แปลกหรอก ที่ คุณ วนในอ่างอยู่แค่ BEV ไม่ยอมแหกตาดู ชาวบ้าน
ไม่จำเป็นต้องมีแหล่งที่มาหรอก ดูข่าว ชาวบ้านซะมั้ง
ซื้อรถ สักคัน ถ้าไม่รวยแบบคุณ คนอื่นเค้าคิดเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2020, 16:46:58 โดย mamaman »

MacH1

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 17:13:16 »

ตกลง ซื้อรถ พิจารณา แค่ ด้านเดียว คือ การใช้ในชีวิตประจำวัน ซ้ำๆ เหรอครับ
ซื้อรถ EV มาแค่  ขับไปทำงาน ขับไปชิล ทานข้าว ซื้อของซุปเปอร์  ไม่ต้องคิดจะเดินทางไกล เลยรึไง
ก็ไม่แปลกหรอก ที่ คุณ วนในอ่างอยู่แค่ BEV ไม่ยอมแหกตาดู ชาวบ้าน
ไม่จำเป็นต้องมีแหล่งที่มาหรอก ดูข่าว ชาวบ้านซะมั้ง
ซื้อรถ สักคัน ถ้าไม่รวยแบบคุณ คนอื่นเค้าคิดเยอะครับ

เค้าเรียกการใช้ชีวิตประจำวัน ซึ่งเป็นกิจกรรมหลักๆที่คุณใช้รถคันนั้นในวันๆนึง และตลอดทั้งปี

ในเมื่อคุณไม่มีแหล่งข้อมูล ผมเรียกว่าคุณกล่าวอ้าง มโนไปเองละกันคับ 

ด้วยความหวังดี วันหลังจะกล่าวอ้างอะไร คุณหัด research เก็บข้อมูลมาวิเคราะห์ก่อนไม่งั้นจะโดนไล่ต้อนแบบนี้   ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 17:25:03 »

เค้าเรียกการใช้ชีวิตประจำวัน ซึ่งเป็นกิจกรรมหลักๆที่คุณใช้รถคันนั้นในวันๆนึง และตลอดทั้งปี
ในเมื่อคุณไม่มีแหล่งข้อมูล ผมเรียกว่าคุณกล่าวอ้าง มโนไปเองละกันคับ 
ด้วยความหวังดี วันหลังจะกล่าวอ้างอะไร คุณหัด research เก็บข้อมูลมาวิเคราะห์ก่อนไม่งั้นจะโดนไล่ต้อนแบบนี้   ;D ;D ;D

ผมไม่มี ข้อมูลอ้างอิงหรอกครับ
อ้างอิง ตัวผม ญาติ พี่น้อง ในกลุ่ม ที่เห็นๆ นี่ละ
วันหยุด ยาว เทศกาล อย่างน้อย ปีนึงก็ขับรถ ยาวๆ 500 กอโล มากกว่า 10 ครั้ง EV ตอยโจทย์ได้ไหมครับ
urban dweller แบบคุณ หรอกครับ
อ้างอิงตัวเองไม่ได้ เหรอครับ ตัว คุณยังอ้างอิงตัว คุณเองเลย 55555
พอคุณอื่น มาบอก ก็ไม่ยอม รับความคิดเห็น ร้องให้ไปหา ข้อมูลอ้างอิงแหล่งที่มา
แต่พอ ของตัวเอง นั้น บอก ข้อมูล แน่น ความรู้เยอะจัง
ก็แค่ ขับ EV มา แต่มา ตัดสิน คนไทยทั้งประเทศเหรอ

ไหนบอกหน่อยครับ ไอ้ที่บอก 400,000 คน ในวงการผลิตรถยนต์ เอามาจากไหนครับ มีแหล่งอ้างอิงไหม
แล้วก็มโย ไปอีก ว่า ญี่ปุ่น ใช้เทคโนโลยีเก่าๆ ทั้งที่ เค้า ยังไม่มีรถมาผลิตขายในไทยสักคัน มโนมาจากแหล่งไหนครับ ตอยให้ได้นะ

Re: BEV นำเข้า MG ZS EV CBU กับ Nissan E-power (HEV) ผลิตไทย ยกนี้ใครชนะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 17:40:26 »
ผมนี่ละครับ​ ยกตัวอย่างไปแล้ว
คุณยกหางตัวเองไดผมก้ยกตัวผมนี่ละครับ​ เป้นตัวอย่าง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 17:46:51 »

อ้างอิง ตัวผม ญาติ พี่น้อง ในกลุ่ม ที่เห็นๆ นี่ละ
วันหยุด ยาว เทศกาล อย่างน้อย ปีนึงก็ขับรถ ยาวๆ 500 กอโล มากกว่า 10 ครั้ง EV ตอยโจทย์ได้ไหมครับ
อ้างอิงตัวเองไม่ได้ เหรอครับ ตัว คุณยังอ้างอิงตัว คุณเองเลย 55555
พอคุณอื่น มาบอก ก็ไม่ยอม รับความคิดเห็น ร้องให้ไปหา ข้อมูลอ้างอิงแหล่งที่มา
แต่พอ ของตัวเอง นั้น บอก ข้อมูล แน่น ความรู้เยอะจัง
ก็แค่ ขับ EV มา แต่มา ตัดสิน คนไทยทั้งประเทศเหรอ

ไหนบอกหน่อยครับ ไอ้ที่บอก 400,000 คน ในวงการผลิตรถยนต์ เอามาจากไหนครับ มีแหล่งอ้างอิงไหม
แล้วก็มโย ไปอีก ว่า ญี่ปุ่น ใช้เทคโนโลยีเก่าๆ ทั้งที่ เค้า ยังไม่มีรถมาผลิตขายในไทยสักคัน มโนมาจากแหล่งไหนครับ ตอยให้ได้นะ
ความอคติแดกดันของคนรวยในเมืองบางคนที่อยากให้รถไฟฟ้าจากจีนชนะจนตัวสั่น ทั้งที่ประเทศไทยมีรถคันเดียวขับทั่วไทย จะมาจอดชาร์จควิกชาร์จเป็นเวลานานๆ บ่อยๆทุก200กม.มันก็ไม่ใช่เรื่องแถมเสียเวลา  แล้วทำไมต้องดิ้นให้ภาครัฐต้องมาลดภาษีที่เกี่ยวข้องกับรถไฟฟ้าจากจีนให้มากกว่านี้ด้วยหละ หรือว่าเป็นคนนำเข้ารถไฟฟ้าเหล่านี้มาขายเป็นเซลล์หรอ  ดูถูกกันจังคนที่อยู่ในวงการอุตสาหกรรมรถยนต์ในประเทศไทย

ออนไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 19:34:17 »
อ่านไปอ่านมาแล้วงง ขอใส่ข้อมูลที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้ไว้ดีกว่า

ถ้าผมมีเงินเหลือมากๆ ผมจะซื้อ Tesla Model X P100D

แต่ตอนนี้บังเอิญไม่มีเงิน เลยจะไปลองนั่งแค่ Model 3 Long Range ถ้าเบาะไม่บีบตัวเหมือน Model S คงได้ซื้อมาใช้สักคัน  :D
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

MacH1

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 19:51:24 »
อ่านไปอ่านมาแล้วงง ขอใส่ข้อมูลที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้ไว้ดีกว่า

ถ้าผมมีเงินเหลือมากๆ ผมจะซื้อ Tesla Model X P100D

แต่ตอนนี้บังเอิญไม่มีเงิน เลยจะไปลองนั่งแค่ Model 3 Long Range ถ้าเบาะไม่บีบตัวเหมือน Model S คงได้ซื้อมาใช้สักคัน  :D

Model 3 และ Model Y น่าใช้จริงคับ ผมเองรอตัวที่ผลิตจากที่เซี่ยงไฮ้เข้ามาอยู่ ได้ยินว่างานประกอบจากโรงงานที่จีนประณีตกว่าจากที่ us

แต่กว่าจะมาคงอีกพักนึงเลย ระหว่างรอคงได้ขยับไปใช้พี่เม้ง Marvel x หรือ พี่Geely เฮ้ย.. Volvo XC40 recharge ก่อน

MacH1

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 20:21:48 »

หนึ่งในค่ายสุดที่เลิฟของคุณ estimate มาให้ในโปรเจค

ส่วนเทคโนเก่าของยุ่น คุณได้ออกจากกะลารถพ่นควันไปศึกษาข้อมูลอีวีบ้างปะคับ ผมใบ้ๆ key word ให้ "ระบบ cooling"  มีรถอีวียุ่นรุ่นนึง ไม่ได้ผลิตที่ไทยเพราะ บีโอไอมันเรื่องมาก สำคัญตัวเองผิดกิน มีการนำเข้ามาขายเป็นทางการ มีรถวิ่งตามถนนอยู่แค่ประปราย ทีเด็ดคือ ยังใช้ระบบ passive cooling (air-based) สำหรับชุดแบตเตอรี่ เทคโนโลยียุคสิบปีก่อนที่ใช้ในรถรุ่นเดียวกันเจนแรก  ขณะที่รถอีวีค่ายอื่นๆทั้งจากเกา จีน ไอ้กัน ขยับขึ้นไปใช้ระบบ active cooling (liquid-based/water cool) กันแล้วโดยมีทั้งชุดระบายสำหรับแบตและชุดสำหรับมอเตอร์แยกกันโดยเฉพาะ

ผลจากการใช้เทคโนแบบเก่าคือรถอีวียุ่น แบตร้อน เก็บประจุได้ไม่ดี สูญเสียพลังงานเร็ว และแย่กว่านั่น แบต เสื่อมเร็วกว่าชาวบ้านปีต่อปีอย่างเห็นได้ชัด ค่ายยุ่นสุดที่เลิฟของคุณมันมีเทคนิคดีเนอะคับ เสียดายแบต LG chem ดีๆมาเจอความดื้อด้านทำเสียของหมด  ยังไม่พอ onboard charger (OBC) รถยุ่นรุ่นนี้มีค่า charging capacity (KW) เต่ากว่าชาวบ้านในตลาดแมสเหมือนกันถึงสองเท่า ทำให้ชาร์จ normal เต่ามาก นอกจากนี้ความเร็วในการชาร์จ qc ได้แค่ใกล้ๆ 50kwก็เต่ากว่าชาวบ้านที่ได้กันอย่างน้อย 75kw แล้ว

ไปอ่านข้อมูลอีวีเยอะๆ ก่อนมาเถียงดีกว่าเนอะคับ  8)

MacH1

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 20:28:26 »

ความอคติแดกดันของคนรวยในเมืองบางคนที่อยากให้รถไฟฟ้าจากจีนชนะจนตัวสั่น ทั้งที่ประเทศไทยมีรถคันเดียวขับทั่วไทย จะมาจอดชาร์จควิกชาร์จเป็นเวลานานๆ บ่อยๆทุก200กม.มันก็ไม่ใช่เรื่องแถมเสียเวลา  แล้วทำไมต้องดิ้นให้ภาครัฐต้องมาลดภาษีที่เกี่ยวข้องกับรถไฟฟ้าจากจีนให้มากกว่านี้ด้วยหละ หรือว่าเป็นคนนำเข้ารถไฟฟ้าเหล่านี้มาขายเป็นเซลล์หรอ  ดูถูกกันจังคนที่อยู่ในวงการอุตสาหกรรมรถยนต์ในประเทศไทย

ไม่ได้อคติเลย แค่พูดความจริงแบบรุนแรงสะเทือนใจ พวกคุณรับกันไม่ได้เอง ไม่ได้เรียกร้องให้ลดภาษีตัวอื่นสำหรับรถอีวีจีนเพิ่มอีกนะ คุณไปมโนมาจากไหน แค่ปัจจุบันไม่มีภาษีนำเข้าพวกผมก็ฟินแล้ว ได้ยินเรื่องที่รถอีวีเกาจะส่งเข้ามาจากอินโด ก็เป็นเรื่องดี ผู้บริโภคมีตัวเลือกเยอะเพิ่ม แข่งขันกันเยอะๆ ถ้าของเค้าดีผมก็ซื้อ ไม่ต้องมานั่งชาตินิยมต้องไฮบริดไทยแบบพวกคุณ  ผมผู้บริโภคคนไทยคับ หนึ่งในผู้บริโภคที่พวกคุณไม่เห็นหัว เอาเปรียบอย่างมันมือ ส่วนเรื่องที่พวกคุณแข่งขันไม่ได้ ก็พวกคุณทำตัวเองทั้งนั้น 

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 21:41:51 »
Hybrid เป็นเทคโนโลยีเพื่อรองรับการเปลี่ยนผ่านครับ เทียบค่าใช้จ่ายแล้ว ถ้าวิ่งไม่เยอะจริง ต้นทุนเชื้อเพลิงที่ประหยัดได้อาจจะไม่พอค่าซ่อมบำรุงทั้งเครื่องยนต์ ทั้งแบต มอเตอร์ ก็ได้ครับ ส่วน BEV ค่าซ่อมบำรุงถูกกว่ามาก แต่ด้วยประเด็นเรื่องการชาร์จ ทำให้ผมชอบเทคโนโลยี FCEV แบบมิราอิ มากกว่า ไม่รู้ว่า Roadmap ที่ญี่ปุ่นวางไว้จะดันต่อได้หรือเปล่า แต่ถ้า 2 ตัวเลือกข้างบน ยังไงผมก็เลือก Kick แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 22:27:58 »

ขอบคุณมากที่ทำให้รู้ว่าทำไมรถ ev มันถึงไม่เกิดในบ้านเราสักที ทั้งที่มีรุ่นที่ราคาไม่แพงเกินไปอย่าง ZS แล้วก็ทำให้รู้ว่าทำไมทั้งญี่ปุ่น เกาหลี จีน ถึงยังเอามาขายอยู่ได้
ทั้งที่คนทั่วๆไปดูก็รู้ว่ามันจะขายไม่ดี (ปี 2019 ทั้ง รถ ev ขายได้คิดเป็น 0.13% ของยอดขายรถยนต์ทั้งหมด)

ก็เพราะวิจัยกันโง่ๆอย่างนี้ไง ถึงขนาดเอาตัวเลขระยะทางการวิ่งในชีวิตประจำวัน มาเป็นหนึ่งในปัจจัยหลักเนี่ยนะ
อ่านถึงนี่แล้วผมขำเป็นภาษา ev แล้วร้องให้เป็นภาษาจีนต่อ ที่ระดับผู้บริหารบริษัทยักษ์ใหญ่ระดับโลก มันคิดกันได้แค่นี้
หรือเพราะมีนักวิจัยดักดาน คอยยัดข้อมูลมั่วๆสั่วๆให้บริษัทรถไม่รู้ ถึงได้ออกมาเป็นแบบนี้กัน

ชีวิตประจำวันของคนไทย ระยะเดินทางของรถ ev มันพอ แล้วไงฟะ?
แล้วชีวิตประจำเสาร์-อาทิตย์ ชีวิตประจำเดือน ชีวิตประจำปี ชีวิตประจำเทศกาล มันพอมั้ย
ไม่พอทำไง? จะไปเที่ยวทีต้องเช่ารถเอา? ยืมรถเพื่อน? อะไรวะเนี่ย โว้ะ

อ้างนู่นอ้างนี่ไปเรื่อย อย่าเยอะขอร้อง ถ้าวันไหนรถ ev ชาร์จครั้งนึงมันวิ่งได้ 4-5 ร้อยกม. ชาร์จครั้งละ 5 นาทีเต็ม
มีสถานีชาร์จทุก 2 กม. สถานีละ 6-7 แท่น วันนั้นแหละ รถ ev จะเกิด ไม่ต้องเวิ่นเว้ออะไรให้มากความเลย
เพราะที่ว่ามา เทคโนโลยีดักดานมันเสืxกทำได้หมดแล้ว ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 22:49:28 »

ขอบคุณมากที่ทำให้รู้ว่าทำไมรถ ev มันถึงไม่เกิดในบ้านเราสักที ทั้งที่มีรุ่นที่ราคาไม่แพงเกินไปอย่าง ZS แล้วก็ทำให้รู้ว่าทำไมทั้งญี่ปุ่น เกาหลี จีน ถึงยังเอามาขายอยู่ได้
ทั้งที่คนทั่วๆไปดูก็รู้ว่ามันจะขายไม่ดี (ปี 2019 ทั้ง รถ ev ขายได้คิดเป็น 0.13% ของยอดขายรถยนต์ทั้งหมด)

ก็เพราะวิจัยกันโง่ๆอย่างนี้ไง ถึงขนาดเอาตัวเลขระยะทางการวิ่งในชีวิตประจำวัน มาเป็นหนึ่งในปัจจัยหลักเนี่ยนะ
อ่านถึงนี่แล้วผมขำเป็นภาษา ev แล้วร้องให้เป็นภาษาจีนต่อ ที่ระดับผู้บริหารบริษัทยักษ์ใหญ่ระดับโลก มันคิดกันได้แค่นี้
หรือเพราะมีนักวิจัยดักดาน คอยยัดข้อมูลมั่วๆสั่วๆให้บริษัทรถไม่รู้ ถึงได้ออกมาเป็นแบบนี้กัน

ชีวิตประจำวันของคนไทย ระยะเดินทางของรถ ev มันพอ แล้วไงฟะ?
แล้วชีวิตประจำเสาร์-อาทิตย์ ชีวิตประจำเดือน ชีวิตประจำปี ชีวิตประจำเทศกาล มันพอมั้ย
ไม่พอทำไง? จะไปเที่ยวทีต้องเช่ารถเอา? ยืมรถเพื่อน? อะไรวะเนี่ย โว้ะ

อ้างนู่นอ้างนี่ไปเรื่อย อย่าเยอะขอร้อง ถ้าวันไหนรถ ev ชาร์จครั้งนึงมันวิ่งได้ 4-5 ร้อยกม. ชาร์จครั้งละ 5 นาทีเต็ม
มีสถานีชาร์จทุก 2 กม. สถานีละ 6-7 แท่น วันนั้นแหละ รถ ev จะเกิด ไม่ต้องเวิ่นเว้ออะไรให้มากความเลย
เพราะที่ว่ามา เทคโนโลยีดักดานมันเสืxกทำได้หมดแล้ว ;D

โดนใจผมเต็มๆ ปรบมือรัวๆ ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันเรื่องนักวิจัยน่ะ แต่ผมแปลเป็นคำพูดไม่ได้ เลยไม่กล้าเขียน

ผมยังเสียวๆเลยตอนบอกว่า ผมไปกลับกรุงเทพ-เชียงใหม่เป็นประจำ กลัวเค้าจะไล่ผมไปขึ้นเครื่องบินแทน ทีนี้เดี๋ยวจะมีประเด็นใหม่ได้เถียงกันอีกแน่ๆ เพราะเครื่องบินปล่อยคาร์บอน​เยอะเสียด้วย

MacH1

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 22:50:16 »

ใช่แล้วคับวิจัยกันโง่ๆแบบนี้ take assumption แบบนี้แล ยอดขายยี่ห้อไหนไม่รู้ซัดไปแล้วสองสามพันคันภายในปีเดียว ตอนนี้ก็ยังส่งมอบรถกันเรื่อยๆไป รุ่น facelift ระยะทางเพิ่มเป็น 500 กิโล น้ำหนักรถเท่าๆเดิม แบรนด์เกาก็จะมาแข่งสู้ ทางนั้นเทคโนแบตดีอยู่แล้ว แบรนด์เยอรมันเจ้านึงก็ยอดจองซัดเป็นร้อยยาวไปถึงปี 2021/22 ถือว่าเยอะสำหรับตลาด premium ขนาดเกรย์มาร์เก็ตสั่งรถเทพอีวีจากเมกาเข้ามาขายแทบไม่มีการให้บริการ รถยังเริ่มเห็นวิ่งตามถนนกันแล้ว ตลาดอีวีเพียวๆเริ่มไม่กี่ปีก็คึกคักกันแล้ว  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2020, 23:09:29 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 22:52:25 »

+1000000 คับ

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 23:05:06 »
อ้างถึง

ไม่ได้อคติเลย แค่พูดความจริงแบบรุนแรงสะเทือนใจ พวกคุณรับกันไม่ได้เอง ไม่ได้เรียกร้องให้ลดภาษีตัวอื่นสำหรับรถอีวีจีนเพิ่มอีกนะ คุณไปมโนมาจากไหน แค่ปัจจุบันไม่มีภาษีนำเข้าพวกผมก็ฟินแล้ว

ขอโทษ ที่เข้าใจผิด ที่ตอนแรก คิดว่า ท่านพูดถึง ev ทั้งระบบ

ที่ ญี่ปุ่น เกาหลี ยุโรบ เมกา ยังโดนภาษี ยกเว้นจีน ที่ได้เปรียบชาวบ้าน เลยทำให้ ev เกิดช้า อยากจะไปลดภาษีพวกนั้นด้วย

อ่านไปอ่านมา อ้าว แค่ติ่งจีนนี่นา 

ปล ในเมื่อจีนได้สิทธิ fta ก็ดีครับ จะได้รู้ว่า

เข้าสู่ยุค Bev ของคนไทยจริงๆ หรือ เป็นแค่ ของเล่น คนรวย หรือ คนที่รักษ์สิ่งแวดล้อม

จริงๆ ใช้กันเยอะๆ ไม่ว่าจะ hybrid หรือ bev มันก็ดีกับสิ่งแวดล้อมทั้งนั้น ดีกว่าลากรถเก่าๆ ใช้ไปเรื่อยๆ

ส่วนตัว ที่คิดว่ายังไม่ถึงเวลาของ Bev นะ

เคยลองเติมน้ำมันแค่สิบลิตร เพื่อให้ได้ระยะ พอๆกับรถไฟฟ้าล้วน เผื่อจะปรับตัวได้ ลองซื้อมาใช้ดู รถคันเก่าก็เก็บไว้เดินทางไกล

ปรากฎว่า ทำใจไม่ค่อยได้ กลัวน้ำมันหมดกลางทาง ปั๊มไม่มี รถเกิดติดไม่ทราบสาเหตุ มีอุบัติเหตุข้างหน้า หรือ ออกห้างไม่ได้

กลายเป็นภาระเพื่อนร่วมถนนอีก

เลยคิดว่ายังดีกว่า สำหรับ Bev และผม มันยังไม่ใช่ จะใช้รถ ต้องมาวิตกจริตอีก

(ไม่นับเรื่องอื่นๆอีกเพียบ ที่ยังไม่คบกับ bev เด่วจะหาว่า bias)

ส่วนเรื่องมลพิษ รถ hybrid ก็อยู่แถวหน้า แล้วอ่ะนะ อาจจะดีกว่า มอไซส์ หลายๆรุ่นด้วยซ้ำไป แต่ มันใช้งานได้จริง ณ ชั่วโมงนี้

ถ้ายังจะแซะ เรื่องควัน แบบเด็กๆเถียงกัน

แนะนำ คุณ ivy ขี่จักรยาน เลยครับ หรืออย่างน้อย ใช้บริการ รถไฟฟ้าสาธารณะ ก็ยังดีกว่า ขับ Bev ไปไหนมาไหน นะครับ

เพราะ Bev ที่ท่านว่าดี ก็เอาไฟ มาจาก โรงไฟฟ้า ที่ส่วนใหญ่ได้มาจากเขื้อเพลิงฟอสซิล เช่นกัน

จักรยาน คือ zero emissions ของจริง

แต่ถ้าคุณ ivy พร้อมใช้ รถยนต์ไฟฟ้าล้วน ไม่ติดปัญหาอะไร ก็เป็นเรื่องที่ดีแล้วนี่ครับ คือ มันก็ดีจริงๆ หล่ะ ถึงตอนนี้ จะเป็นคนกลุ่มน้อย แต่ ก็ถือว่าเป็นผู้นำ

แต่ก็ควรดูเหตุผลคนอื่นคู่กันไปด้วย ที่เค้าทำไมยังไม่ใช่กัน ยิ่งตั้งกระทู้ เปิดวอร์ พร้อมไผ่ว  ยิ่งไปกันใหญ่

เกือบลืม kick น่าสงสาร ที่มาช่วง โควิท กับราคาน้ำมันร่วง อ่ะนะ

กลัวจะไม่ปัง อย่างที่คิด เพราะนอกจาก ระบบ e power แล้ว อย่างอื่น มันหนีเพื่อนไม่ออกอ่ะดิ

แต่ ของเพื่อน ทำมาหลายปีแล้ว คนเริ่มคุ้นเคยมากกว่า

ไม่นัับเรื่องแปลกๆ ของนิสสัน ที่ช่วงนี้ ดวงตก ทำไรก๋ไม่ค่อยจะรุ่ง

เป็นห่วงที่สุดละ แบรนด์นี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2020, 00:29:12 โดย kabokaboh »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ใช่แล้วคับวิจัยกันโง่ๆแบบนี้ take assumption แบบนี้แล ยอดขายยี่ห้อไหนไม่รู้ซัดไปแล้วสองสามพันคันภายในปีเดียว ตอนนี้ก็ยังส่งมอบรถกันเรื่อยๆไป รุ่น facelift ระยะทางเพิ่มเป็น 500 กิโล น้ำหนักรถเท่าๆเดิม แบรนด์เกาก็จะมาแข่งสู้ ทางนั้นเทคโนแบตดีอยู่แล้ว แบรนด์เยอรมันเจ้านึงก็ยอดจองซัดเป็นร้อยยาวไปถึงปี 2021/22 ถือว่าเยอะสำหรับตลาด premium ขนาดเกรย์มาร์เก็ตสั่งรถเทพอีวีจากเมกาเข้ามาขายแทบไม่มีการให้บริการ รถยังเริ่มเห็นวิ่งตามถนนกันแล้ว ตลาดอีวีเพียวๆเริ่มไม่กี่ปีก็คึกคักกันแล้ว  8)

ตลาด premium ช่างหัวมันเถอะครับ ขนาดเศรษฐกิจอย่างนี้ Rollsroyce ยังขายได้เลย กลุ่มตลาดมันแคบมาก นอกจากเอาเข้ามาดึงแบรนด์อิมเมจแล้วมันไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้น
ตัวหลักๆก็ MG นั่นแหละที่วัดได้ ณ ตอนนี้ ส่วนจะเกาหรือใคร ไว้ให้มันมาก่อนเหอะครับ พูดตอนนี้เหม็นขี้ฟันเปล่าๆ ภาษีก็ไม่ได้เพิ่งลด ก็ไม่เห็นมากันซักที
ตลาดบ้านเราโคตรเล็ก ไม่รู้มาจริงจังหรือมาขำๆแบบที่เคยมาๆกัน
ที่สำคัญ บ.รถไม่ว่าที่คุณเกลียดหรือคุณเชียร์ เขาไม่สนคนอย่างคุณหรอกครับ คุณมันคนรวย พวกส่วนน้อยของประเทศ
เขาสนคนอย่างผมต่างหากว่าเมื่อไหร่จะซื้อเขา เพราะคนอย่างคุณมันไม่ทำให้บริษัทเขากำไรครับ

วันนึงรถในโลกก็จะเป็น ev ทั้งหมดอยู่ดีแหละ แต่คนที่ไม่ซื้อวันนี้ไม่ได้โง่ ชาตินิยม หรือว่าคำผรุสวาทอะไรก็ตามที่คุณยกมาดูถูกคนอื่นครับ
กลุ่ม B-SUV และ C-SUV สันดาป ก็แบรนด์เดียวกับแบรนด์รักคุณนั่นแหละที่นำโด่งอยู่ (ถ้าไม่นับญป.ดั๊มราคาอ่ะนะ)
แล้วก็อย่าด่ากลุ่มทุนด่านโยบายรัฐให้กระดากปากเลยครับ เพราะวันที่ ev จะไปรอดได้ ไม้พ้น EGAT PTT หรือแม้แต่ CP หรอกครับที่จะพามันไป
พวกนี้ผูกขาดและน่ากลัวกว่ากลุ่มทุนรถยนต์ที่คุณเกลียดเยอะครับ ถึงวันนั้นของเข้าตัวอย่าร้องละกัน

ออฟไลน์ KTN88

ต้องบอกว่ากลุ่มคนที่ซื้อรถไฟฟ้าที่คุณกล่าวถึงนั้นเค้าซื้อรถไฟฟ้าเป็นคันที่ 3-4-5 ทั้งนั้น ไม่มีใครซื้อเป็นคันแรกและคันเเดียว และทุกคนมีรถน้ำมันใช้งานประจำกันอยู่ก่อนแล้วทั้งนั้น เพราะฉะนั้นรถไฟฟ้าไม่ได้เป็นนถใช้งานพื้นฐานของคนไทยในเร็วๆนี้แน่ๆครับ  แต่เป็นของเล่นคนรวยที่ซื้อเอาไว้ขับเล่นเป็นคันรองๆต่างหาก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2020, 08:06:59 »
เฮ้อ อยากรู้จังว่าบริษัทรถยนต์ที่จ้างคุณบริษัทวิจัยตลาด กำหนดหัวข้อการวิจัยว่าอย่างไร มีเงื่อนไขอะไรบ้าง
เพราะตอนนี้เหมือนพูดกันระหว่างคนบนยอดพีระมิด กับฐานพีระมิด ซึ่ง consumer behavior ต่างกัน กำลังทรัพย์ต่างกัน

ยังต้องมามองเรื่องการซ่อมบำรุง การจัดการแบตที่เสื่อมสภาพ ไม่รู้ไฟฟ้าบ้านเราจะเพียงพอให้รถ ev ชาร์ทไฟได้กี่คัน

เห็นด้วยกับคุณ Expectre ครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2020, 08:38:18 »
ว่าจะเข้ามาตอบ IVY  สมช ท่านอื่นตอบไปหมดละ
แค่เสียง คนในนี้ ก็ไปในทิศทางเดียวกัน
กลับไปนั่งวิจัย ที่คิดว่าตัวเองฉลาดต่อไปเถอะ
แค่ความคิดเห็นคนอื่น ที่ต่างไปจากการวิจัย ประหลาด ข้อมูลมั่ว มโน คุณก็ไม่ยอมรับมันแล้ว
เราคงอยู่กันคนละระดับ ทำยังไง ก็ไม่มีวัน เข้าใจตรงกัน เชิญ นั่งฉลาด ศึกษา EV ต่อไปเหอะ
พวกผมมันแค่คนใช้ รถ รถอะไร ดี ก็ซื้อ ไม่ดี ไม่เหมาะก็ไม่ซื้อ

บอกว่า EV วิ่งไกลข้าม จังหวัดไม่ได้ คนไทยใช้รถวิ่งยาวเยอะ ก็แถให้ไปหาข้อมูลวิจัยมา ไม่เชื่อ
บอกว่า E-power  ไม่ต้องหาที่ชาร์ท ก็แถ ว่ารถพ่นควันดำ ไปคนละเรื่อง
บอกรถ จีน ดีกว่า รถยุ่น เทคโนโลยีเก่า แล้วเอาไปเทียบกับ Nissan Leaf รถมันออกมาตั้งกี่ชาติ ละ
บอกผู้ผลิตรถในไทย ไทยเอาเปรียบ เอาเปรีบตรงไหนใช้มาตราฐานเดียวกันทั้งประเทศ  แต่ ติ่งจีนโดดมาเอาเปรียบกว่า ดันบอกฟิน ไอ้บ้าเอ้ย

คุยไงก็ไม่รู้เรื่องวะ จริงๆ ละวะ

ถ้าจะเทียบกันจริง ก็รอ JAPAN CAR ออก BEV ที่มัน มีขายได้จริงแล้ว จะได้ไม่ต้องมโน
ซึ่ง รอไม่รู้กี่ปี หรือ อีกนานแสนนาน

ยอดขาย EV หลักพันคันต่อปี ทำเป็นมาคุย ใส่ โครตงงเลย
ค่าย ยุ่น เค้าคงไม่มาสนใจหรอก หลักพันคันต่อปีเนี่ย ใครจะลงทุน
ก็จะมี CBU ลองของ ขำๆ  Nissan Leaf นั่นละ

ก็ไม่รู้เป็นอะไร กับรถผลิคไทยนักหน้า รถเค้าก็ขายดีเยอะแยะ หลัก หมท่นหลักแสน คัน
อวยแต่ เกามั่งละ จีนมั่งละ ไปโน่น ไหนละ ยอดขาย เกาหลี อวยนักหนา ไหน ไหนละ BEV จีนหลักพัน แต่ฟินจังเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2020, 09:40:23 โดย mamaman »

ikky

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2020, 09:00:35 »
จะอยากเอาชนะกันไปทำไมครับ webboard แห่งนี้ เขามีไว้แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ไม่ใช่ให้มาเถียงกัน อีกอย่างการใช้คำพูดแดกดันกันนี่ มันไม่น่ารักเลยนะครับ

MacH1

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2020, 10:13:49 »
ว่าจะเข้ามาตอบ IVY  สมช ท่านอื่นตอบไปหมดละ
แค่เสียง คนในนี้ ก็ไปในทิศทางเดียวกัน
กลับไปนั่งวิจัย ที่คิดว่าตัวเองฉลาดต่อไปเถอะ
แค่ความคิดเห็นคนอื่น ที่ต่างไปจากการวิจัย ประหลาด ข้อมูลมั่ว มโน คุณก็ไม่ยอมรับมันแล้ว
เราคงอยู่กันคนละระดับ ทำยังไง ก็ไม่มีวัน เข้าใจตรงกัน เชิญ นั่งฉลาด ศึกษา EV ต่อไปเหอะ
พวกผมมันแค่คนใช้ รถ รถอะไร ดี ก็ซื้อ ไม่ดี ไม่เหมาะก็ไม่ซื้อ

บอกว่า EV วิ่งไกลข้าม จังหวัดไม่ได้ คนไทยใช้รถวิ่งยาวเยอะ ก็แถให้ไปหาข้อมูลวิจัยมา ไม่เชื่อ
บอกว่า E-power  ไม่ต้องหาที่ชาร์ท ก็แถ ว่ารถพ่นควันดำ ไปคนละเรื่อง
บอกรถ จีน ดีกว่า รถยุ่น เทคโนโลยีเก่า แล้วเอาไปเทียบกับ Nissan Leaf รถมันออกมาตั้งกี่ชาติ ละ
บอกผู้ผลิตรถในไทย ไทยเอาเปรียบ เอาเปรีบตรงไหนใช้มาตราฐานเดียวกันทั้งประเทศ  แต่ ติ่งจีนโดดมาเอาเปรียบกว่า ดันบอกฟิน ไอ้บ้าเอ้ย

คุยไงก็ไม่รู้เรื่องวะ จริงๆ ละวะ

ถ้าจะเทียบกันจริง ก็รอ JAPAN CAR ออก BEV ที่มัน มีขายได้จริงแล้ว จะได้ไม่ต้องมโน
ซึ่ง รอไม่รู้กี่ปี หรือ อีกนานแสนนาน

ยอดขาย EV หลักพันคันต่อปี ทำเป็นมาคุย ใส่ โครตงงเลย
ค่าย ยุ่น เค้าคงไม่มาสนใจหรอก หลักพันคันต่อปีเนี่ย ใครจะลงทุน
ก็จะมี CBU ลองของ ขำๆ  Nissan Leaf นั่นละ

ก็ไม่รู้เป็นอะไร กับรถผลิคไทยนักหน้า รถเค้าก็ขายดีเยอะแยะ หลัก หมท่นหลักแสน คัน
อวยแต่ เกามั่งละ จีนมั่งละ ไปโน่น ไหนละ ยอดขาย เกาหลี อวยนักหนา ไหน ไหนละ BEV จีนหลักพัน แต่ฟินจังเลย

งงแหระ คุณบอกให้ผมช่วยยกตัวอย่างเคสยุ่นตามหลังด้านเทคโนโลยีอีวี ผมก็เอา Leaf เจนสองที่นำเข้ามาขายอยู่ในไทยในปัจจุบันมาพูดเรื่องยุ่นตามหลังเรื่องเทคโนโลยี BEV ไงก็ไม่แปลกเพราะยังใช้เทคโนโลยี passive cooling เก่าที่ไม่มีคนอื่นใช้แล้วเหมือนกับรุ่นแรกที่ออกมาตอนปี 2010 ส่วนcharging capacity ทั้ง normal กับ quick ก็ตามหลังชาวบ้านเช่นเดียวกัน  คุณรู้เรื่องนี้ยังอะ ถึงว่าอ้างว่ายุ่นมันมีข้อดี เก่งเรื่องอีวีในตอนตั้งกระทู้แต่แรก   ;D ;D ;D

นี่รอดู Ariya ถ้าเค้าเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเช่นมาใช้ active cooling, มีหัวชาร์จ Type 2 และ CCS2 ราคาขายในตลาดโลกและที่ไทยถ้านำเข้ามาแล้วขายราคาสมเหตุสมผลไม่โลภมาก margin เกินไป (ภาษีนำเข้า ACJFTA/JTEPA 20%) ผมก็วิจารณ์ตามเนื้อผ้า  8) 8)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2020, 10:19:42 โดย Ivy Modernist »

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2020, 11:17:01 »

งงแหระ คุณบอกให้ผมช่วยยกตัวอย่างเคสยุ่นตามหลังด้านเทคโนโลยีอีวี ผมก็เอา Leaf เจนสองที่นำเข้ามาขายอยู่ในไทยในปัจจุบันมาพูดเรื่องยุ่นตามหลังเรื่องเทคโนโลยี BEV ไงก็ไม่แปลกเพราะยังใช้เทคโนโลยี passive cooling เก่าที่ไม่มีคนอื่นใช้แล้วเหมือนกับรุ่นแรกที่ออกมาตอนปี 2010 ส่วนcharging capacity ทั้ง normal กับ quick ก็ตามหลังชาวบ้านเช่นเดียวกัน  คุณรู้เรื่องนี้ยังอะ ถึงว่าอ้างว่ายุ่นมันมีข้อดี เก่งเรื่องอีวีในตอนตั้งกระทู้แต่แรก   ;D ;D ;D

นี่รอดู Ariya ถ้าเค้าเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเช่นมาใช้ active cooling, มีหัวชาร์จ Type 2 และ CCS2 ราคาขายในตลาดโลกและที่ไทยถ้านำเข้ามาแล้วขายราคาสมเหตุสมผลไม่โลภมาก margin เกินไป (ภาษีนำเข้า ACJFTA/JTEPA 20%) ผมก็วิจารณ์ตามเนื้อผ้า  8) 8)

OK ครับไม่ว่ากัน ถ้านับ ปัจจุบัน Leaf  มันก็ไม่ได้มีจุดเด่นอะไร เก่าจริง
การที่มัน CBU มาเสียเปรียบ จีนเต็ม ๆ ก็ ไม่ต้องขายกัน ละ แต่ก็ไม่ได้ลงทุนอะไรนี่ อย่างที่บอกเอามา เป็นตัวดัน E-power เค้าแต่แรก
อย่างน้อยก็มีเหตุผลที่ตรงกันคือ การที่ B-EV จีนเข้ามาก็เป้นการบีบให้ ยุ่นขยับ แต่ก็คงขยับช้าๆ เพราะ ยังไง ตลาด BEV มันก็ยังแคบในบ้านเรา
แต่กระนั้น BEV ขนาดจีนทำ ก็ถือว่าราคา ยังสูง เทียบกับความคุ้มค่าในภาพรวม เว้นแต่มอง EV มาเป็นหลัก หรือ เงินเหลือ

ตอนนี้ ค่าย ยุ่น ผลิตในไทยขยับมา Hybrid  100 % แล้วนะ
1. Toyota  HEV มานานแล้ว ประกันแบต 10 กลัวที่ไหน่ รอดู PHEV คันแรก  ดูสิจะใช้แบตอะไร กากไหม
2. Nissan EV CBU ตายสนิท  ขอแก้มือด้วย E-power (HEV ) ไปก่อน
3. Honda City Hybrid ปลายปี
4. Mitsubishi เจอกันแน่ PHEV Outlander  ดูสิจะใช้แบตอะไร กากไหม

ก็เป็นไปตามความคาดหมาย คือ ค่อยๆเปลี่ยนถ่าย จาก IC  เป็น HEV เป็น PHEV แล้วค่อย เป็น EV
ส่วน จีนอยากจะข้ามไป  EV เลยก็ไม่ว่ากัน ยอดขายก็หลักพันไปก่อน ไม่ได้ กระทบอะไร ค่ายยุ่นสักเท่าไหร่
ผมจำได้ ว่าผมถกกับคุณ เรื่อง EV มาหลายปีแล้ว
จนป่านนี้ เวลาล่วงมานาน แม้แต่ HEV ในไทยก็ยังไม่ได้เกิดเลย 5555 รอดู ปีหน้าละกัน

มันไม่ใช่ พี่ยุ่น
ถ้าฟังเสียง จากคนใน เว็บนี้ก็รู้ ว่า EV ในปัจจุบัน มันไม่ตอบโจทย์คนทั่วไป หรือ จำนวนมากในไทย แน่นอน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2020, 08:14:41 »
ใครชนะ ผมขอดูที่ค่าใช้จ่ายรวมต่อ 10000 กม. แล้วกันครเบ

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2020, 14:56:01 »
งงๆ ทำไมว่ามันยาว 5555

ใจเย็นๆครับ ผมว่าต่างคนต่างมีเหตุผลทั้งคู่แหละ

ถ้าใคร ชีวิต ในเมืองไม่ไปไหน ใช้ ไฟฟ้า ก็น่าจะเหมาะ / แต่ใครมีไปเที่ยว เยี่ยมบ้าน ตจว ก็คงต้องน้ำมัน เพราะสถานีชาจยังไม่เอื้อเท่าไหร่

ซึ่งต่างคนต่างถูกคนละส่วน ถูกตามมุมมองที่ควรจะเป็น

ส่วนผมชอบนะ รฟฟ แต่ราคา เทคโน ยังไม่น่ารักเท่าไหร่สำหรับตลาดในปัจจุบัน

ลีฟ ก็มี Cooling ที่โบราณ ราคายังแอบไม่เหมาะกับคนบ้านๆอย่างผม

เม้ง ก็ยังออกแบบได้ไม่ดีจากการที่ ครุย EV คันอื่นตอนลดความเร็วใช้มอเตอร์เจนไฟกลับ ซึ่งปกติมาก แต่ เม้ง ดันใช้เบรคแทน ผมละงงตรงนี้ แถมยังวิ่งได้น้อยด้วย

คิก อันนี้ผมมองคอนเซปเค้าดีนะ เพราะอยากใช้ ไฟฟ้า แต่สถานีไทยไม่เอื้อ อันนี้น่าจะตอบโจทย์ แต่ รถ ตย ก็ไม่มี รถจริงก็ไม่มา ข้างในก็ดูป๊องๆไปหน่อย

ตัวเท่ๆ อย่างเทสลา ก็ไม่ลงตลาดในไทย มีแต่มาจากเกรย แถมราคาไม่น่ารักเลย

ค่ายเกา ผมก็ยังไม่มั่นใจกะมันเท่าไหร่ ราคาก็ยังไม่น่ารัก รอมันพิสูจน์ก่อน

ฉะนั้น ผมว่าผมรอก่อนดีกว่า จะว่าเห็นแก่ตัวก็ได้ ไม่ได้มีตังเยอะ ซื้อที่ครอบคลุมการใช้งานได้ก่อน เพราะมีวิ่ง ตจว ด้วย ถึงแม้จะนานๆทีก็เถอะ 555