ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ เบนซ์ มือสอง แต่เป็นมือสอง ที่เป็นรถเช่ามาก่อน เสี่ยงไปไหม  (อ่าน 5819 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถมือสอง แต่เป็นมือสอง ที่เป็นรถเช่ามาก่อน เสี่ยงไปไหม
รถ e200 รุ่นก่อน minor
ไมล์ไม่มาก มีเลขเครื่องพร้อม
โทรเช็คกับศูนบ์บริการจากเลขเครื่องยนต์ ก็เข้าศูนย์จริงทุกระยะ
สภาพภายนอก ในก็ดูดี ขับก็ไม่ผิดปกติอะไร

แต่เป๋นรถชื่อบริษัท ที่อาจจะปล่อยเช่ามาก่อน
ไมล์สัก 6 หมื่น
ซื้อมาใช้
เสี่ยงไปไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 15:25:58 โดย babybigman »
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ไม่เสี่ยงครับ รถเช่าที่ไม่ค่อยน่าซื้อจะเป็นพวกรถกระบะ รถตู้ c-segment พวกนี้จะถูกใช้ค่อนข้างโหด

แต่สำหรับ benz นี่ใช้ส่วนมากก็ขับไปทำงาน กลับบ้าน บางทีไปต่างจังหวัดก็นั่งเครื่องไป

น่าซื้อครับถ้าไม่มีชนมา

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้าเป็น รถเช่าที่เช่าให้กับพวกผู้บริหาร เป็นรถตำแหน่ง พวกนี้บางคันไม่ได้วิ่งมาก สภาพดี

แต่ถ้าเป็นพวก แท๊กซี่ลีมูซีนพวกนี้ใช้งานหนักครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ต้องดูราคากับสภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ต้องบอกให้ละเอียดกว่านี้ครับ ถึงจะบอกได้ว่าคุ้มรึเปล่า
-ราคาขาย
-เคยเคลมประกันชั้น1มั้ย
-มีประกันชั้น1เหลือมั้ย
-เคยเคลมชนหนักๆรึเปล่า

ออฟไลน์ ps000000

ระวังรถกรอไมล์ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

คนรู้จักซื้อ accord g8 2.4 รถบริษัทมาก่อน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ รถวิ่งมา 60,000 โล ใช้มา 2-3 ปีละปกติดี เบนซ์ก็ไม่น่ากังวลอะไร

แต่รถผู้บริหารน่าซื้อ แต่รถวิ่งลีมูหลีกให้ห่างครับ รถพวกนี้สภาพโทรมมาก ลองดูสภาพภายนอกภายใน น่าจะบอกได้ไม่ยากครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ XyteBlaster

รถผู้บริหาร บางครั้ง.. ถ้ามีคนขับ เขาสตาร์ทรถเปิดแอร์นอนรอนายนะครับ

ไมล์ 60,000 ก็จริงแต่ ชม การทำงานของเครื่องยนต์ไปไกลกว่านั้นมากครับ

ออฟไลน์ axister

จาก ปสก รถเช่าใช้ไม่น้อยนะต่อให้เป็นยุโรปก็เถอะ

แล้วก็รถลีสซิ่งที่บริษัททำ 5 ปี w204 ที่เพิ่งตัดระยะไป เกียร์พังแทบทุกคันตอนลิสซิ่งมาเก็บกลับคืนอะ

ส่วนรถที่ใช้อยู่ก็วิ่ง 140k  ละเพราะบ้านอยู่ไกลไปเที่ยว ตจวบ่อยด้วย

ถ้าเลือกดีๆก็โอเคครับ พอรู้หน่อยว่าคนใช้ก่อนหน้านี้เค้าใช้งานขนาดไหน

ผบรห ใช้ไม่เป็นเยอะแยะครับ แบบใช้ๆอย่างเดียว ชนก็ได้เสียก็ช่างมัน

ออฟไลน์ Visual

ดูจากพฤติกรรมเวลาผมหรือเพื่อนขับรถเช่าแล้ว... รถเช่าผมไม่เล่นแน่นอน  ::)

ออฟไลน์ baeyongcai

รถเช่า ผู้บริหารนี่แหละครับ ต้องดูดีๆ
รถเช่า ใช้กันมัน ไม่กลัวพัง
ไม่ต้องคิดอะไรมาก เค้าให้มาก็ใช้ๆไป
ถ้ารถเสีย ก็มีรถสำรองมาเปลี่ยนให้...
แล้ว ไหนจะเจอ คนรอบตัวผู้บริหารช่วยใช้อีก นอกเวลาทำการ
พี่คนขับเวลารอเจ้านาย ก็ติดเครื่องนอน
พี่คนขับบางคนเวลาผู้บริหารไม่อยู่ก็เทสเครื่อง ช่วงล่างกันสนุกสนาน
รถเช่าใช้กันไม่ค่อยซีเรียสอยู่แล้ว สาม สี่ ปีเปลี่ยนทีสบายๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 01:01:38 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ดูเบาะ ช่องแอร์ กับคราบไคล้ ครับ

ไมล์น้อยก็ใช่ว่าดี ไมล์เยอะก็ไม่ได้แย่

ว่าจะไม่ตอบ แต่ก็ทนไม่ได้ฮ่าๆ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ SM.

ถ้าราคา สมกับ สภาพ ก็น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ CornerOdin

• Newbie
  • *
ผมทำงานอยู่บริษัทเหล็กรีดเย็นในมาบตาพุด มีนายญี่ปุ่นอยู่หลายคนอยู่ และทุกคนจะมีรถเช่า+ คนขับส่วนตัว

สิ่งที่ผมเห็นได้ชัดเลยคือ รถทุกคันสภาพดีมากๆ ครับ คนขับดูแลดี

จนเมื่อสองเดือนที่แล้ว ผมกำลังหารถ d segment และพอดีเจอรถเช่าบริษัทคันหนึ่ง สภาพสวยมากๆ เหมือน จขกท

ด้วยความสงสัย ว่ารถอายุ 3 ปี 4 เดือน เลขไมค์ 40,000 เป็นไปได้หรอ

จึงไปคุยกับคนขับรถนายญี่ปุ่น เค้าบอกว่า เป็นไปได้ เพราะนายญี่ปุ่นบางคน เช่ารถแค่มาทำงานจริงๆ

ส่วนอายุรถ ถ้ารถหมดสัญญาช่วงระหว่างปีที่ 3 - 4 ก็จะตัดขายทันที โดยไม่นำไปทำสัญญาใหม่...

รถเช่าทุกคัน จะมีอายุไม่เกิน 4 ปี จะต้องขายโดยไม่สนใจเลขไมค์ครับ

นั่นทำให้ผมได้ G9 Tech มาใช้ ในราคา ล้านนึง... สำหรับผม 2 เดือนที่ผ่านมา โอเครมากๆ ครับ
ช่างที่ไปดูรถด้วยกัน ยังบอกเลยว่า รถสภาพดีมากๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

ผมว่าถ้ารถผู้บริหาร  ระดับเบนซ์แล้ว

เป็นภาพลักษณ์องค์กร ไม่ปล่อยให้โทรม แน่นอน ยิ่งมีคนขับประจำ ว่างทั้งวัน

เงาแว๊บแม้แต่ห้องเครื่อง    ผมว่าถ้าของผู้บริหารจริง Ok เลยนะ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
พึ่งใช้ Limo ของพวกโรงแรม 5 ดาว มาเกือบอาทิตย์เพราะต้อง deal งานประชุมกับลูกค้าหลายโรงแรม ซึ่งส่วนใหญ่โรงแรมก็ใช้สัญญาเช่า

ถ้าเป็น S กับ E แล้วตามเจอว่าเป็นพวกรถ Limo โรงแรมนี่น่าใช้มากนะครับ S Class ของ Anantara กับ Erawan ที่นั่งบ่อยๆสภาพดีมาก รถขับบอกรถประมาณ 3 ปีแล้ว แต่นั่งแล้วได้ฟิลรถใหม่มากครับ สังเกตุ เบาะ แอร์อะไรพวกนี้ก็ค่อนข้างเอี่ยม เลยคิดว่าบำรุงรักษาดีเลยทีเดียว   

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
รถเช่า ผู้บริหารนี่แหละครับ ต้องดูดีๆ
รถเช่า ใช้กันมัน ไม่กลัวพัง
ไม่ต้องคิดอะไรมาก เค้าให้มาก็ใช้ๆไป
ถ้ารถเสีย ก็มีรถสำรองมาเปลี่ยนให้...
แล้ว ไหนจะเจอ คนรอบตัวผู้บริหารช่วยใช้อีก นอกเวลาทำการ
พี่คนขับเวลารอเจ้านาย ก็ติดเครื่องนอน
พี่คนขับบางคนเวลาผู้บริหารไม่อยู่ก็เทสเครื่อง ช่วงล่างกันสนุกสนาน
รถเช่าใช้กันไม่ค่อยซีเรียสอยู่แล้ว สาม สี่ ปีเปลี่ยนทีสบายๆ

ถูกต้องนะครับ  เห็นด้วย

ถ้าเป็นรถบ้าน รถมีเจ้าของ  ซื้อป้ายแดงมา ยังไงก็ดูแลรักษาดีกว่า
ส่วนรถเช่า จ่ายตังค์แล้ว ใช้ให้คุ้ม 

ถ้าจะเปรียบให้ชัดๆ  ระหว่างเมียแต่ง กับ เมียเช่า นั่นแหละ

ออฟไลน์ winpickup

• Newbie
  • *
รถเช่าก็คือรถทั่วไปแหล่ะครับ ผู้เช่ามีหลายแบบ
บางคนก็เช่ามาจอดโชว์ในบ้านใช้สัปดาห์ละไม่กี่ครั้ง
ลองดูเครื่องดีๆ บางทีอาจจะเจอรถคุณภาพดีนะ

ตอบจากบริษัทรถเช่าจริงๆ สนใจก็ลองเช่า test drive ก่อนได้ครับ https://www.winpickupcar.com/ , https://www.winpickup.com/