ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Camry HVP 2019 ต้องล้างตู้แอร์ทุกๆกี่กิโลเมตร หรือ กี่เดือนครับ  (อ่าน 3165 ครั้ง)

ออฟไลน์ New user

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับว่ารถ Toyota Camry HVP ปี 2019 จำเป็นต้องล้างตู้แอร์และเปลี่ยนกรองแอร์บ่อยแค่ไหนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ล้างตู้ไม่จำเป็นครับ ส่วนกรองแอร์ ผมไม่แน่ใจว่า camry acv70 กำหนดที่เท่าไหร่แต่ 20,000Km เปลี่ยน

เถอะครับ กำลังดี ไม่ได้แพงมาก

ออฟไลน์ Tien.W

ตู้ไม่ต้องล้างครับ ใช้ยันรั่ว

กรองแอร์ เปลี่ยนตามสเปค ใช้ของแท้ หรือ เกรดดีกว่า จะช่วยยืดอายุตู้แอร์ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ต้องล้างครับ 0เค้าใช้หารายได้เพิ่ม
กรองเปลี่ยน20K/1Y อันไม่กี่ตัง ถอดมาเป่าเคาะมั่ง

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Ekarin

• Newbie
  • *
กรองแอร์ เปลี่ยนได้เองนะครับ ผมสั่งซื้อของ hepa เป็นกรองแบบละเอียดกรองฝุ่น pm2.5 ได้ดี ราคา 520 บาท  ถ้าสนใจลองเข้า เฟสบุ๊คแล้วเสิจหา กรองแอร์รถยนต์ hepa ดูนะครับ

สำหรับการเปลี่ยนก็ไม่ยาก ถอดลิ้นชักง่ายนิดเดียว เสิจยูทูปดูได้ครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
เคยล้างตู้แบบส่องกล้องฉีดน้ำไปรอบนึง เพราะเหมือนช่วงนั้นจะเย็นช้าลงแต่ก็เย็นอยู่เลยลองดู

ผลคือ เหมือนเดิมครับ

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ flybigbear

กรองอากาศแอร์ ควรเปลี่ยนบ่อยๆๆ ปีละ 1ครั้ง 2ครั้ง 3ครั้ง 4ครั้ง 6ครั้ง ก็แล้วแต่การใช้งานครับ

ของผมเปลี่ยนปีละครั้ง เพราะใช้รถน้อย ปีละหมื่นโล

ส่วนตัวใช้ของ hepaairfilter

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
hybrid เคยลองล้างทุกปีสุดท้าย ปีที่ 6 คอยเย็นรั่วอยู่ดี เก็บเงินค่าล้างไว้เปลี่ยนฟิลเตอร์แอร์บ่อยๆกับคอยเย็นดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ได้รับความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
HYP ผมครบ40,000 เข้าศูนย์มาสดๆร้อนครบ บอกเลยครับกรอง”ไม่ดำไม่เปลี่ยน“ ซึ่งก็ไม่ดำช่างแค่เอาออกมาเป่าเป็นพิธี ที่เหลือ เปลี่ยนนำ้มันเกียร์ น้ำมันเบรค  กรองน้ำมันเครื่อง น้ำมันเครื่อง0w-20 ใช้บัตร scb toyota ลด 15% เหลือไม่เกิน3500บาทครับ ไม่มีค่าแรง
เพิ่มเติม camry 3.5q ที่บ้านเกิน10ปี 370000โลไม่ล้างตู้แอร์ เปลี่ยนกรองอย่างเดียว ยังเย็นเหมือนเดิม…
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2020, 21:33:15 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ Dubee

รถทุกคันที่บ้านผม ใช้สูตรล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้ทุกๆ 2 ปี / เปลี่ยนกรองอากาศแบบ HEPA ปีละครั้ง ทุกคันครับ
รถคันนึงที่บ้าน เป็นรุ่นที่มีปัญหาตู้แอร์รั้วเป็นอาการประจำรุ่น คือสวิฟท์โฉมก่อน ตั้งแต่ซื้อมา 7-8 ปี ตู้ไม่เคยรั้วครับ แต่กับผองเพื่อนเปลี่ยนตู้กันระนาว สนนราคาก็ปาไปครึ่งหมื่นละครับ