ผู้เขียน หัวข้อ: Cx-5 กับ Pajero sport  (อ่าน 14853 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
Cx-5 กับ Pajero sport
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 09:05:56 »
พอดีเห็น pajero sport elite edition แล้วพอเทียบราคาแล้วพอกันกับ cx-5 เลยอยากเปรียบเทียบครับ

1.cx-5 พื้นที่โดยสารเบาะหลังเทียบกับ pajero sport เป็นยังไงบ้าง พื้นที่ , ความนุ่มของเบาะ

2.cx-5 ช่วงล่างแข็งมั้ยเมื่อเทียบกับ pajero sport อะไรให้ความนุ่มนวลมากกว่ากัน

3.cx-5 แก้ปัญหาปั้มติ๊ก และ น้ำดันหรือยังในรุ่น 2.0 กับ 2.2xdl ตามลำดับ

4.จาก cx-5 2.0sp 1.56m ควรเพิ่มเงินไป cx-8 2.5sp 1.699 ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 09:21:41 โดย Thetree »

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
Re: Cx-5 กับ Pajero sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 09:40:38 »
พอดีเห็น pajero sport elite edition แล้วพอเทียบราคาแล้วพอกันกับ cx-5 เลยอยากเปรียบเทียบครับ

1.cx-5 พื้นที่โดยสารเบาะหลังเทียบกับ pajero sport เป็นยังไงบ้าง พื้นที่ , ความนุ่มของเบาะ
  PJR กว้างกว่าเยอะ ความนุ่มไม่รู้ครับ

2.cx-5 ช่วงล่างแข็งมั้ยเมื่อเทียบกับ pajero sport อะไรให้ความนุ่มนวลมากกว่ากัน
  CX-5 เป็นรถเก๋งดัดแปลง  PJR เป็นรถกระบะดัดแปลง  ช่วงล่างรถเก๋งกับรถกระบะ ยังไง CX-5 ก็ได้เปรียบ

3.cx-5 แก้ปัญหาปั้มติ๊ก และ น้ำดันหรือยังในรุ่น 2.0 กับ 2.2xdl ตามลำดับ
  ไม่เคยได้ข่าวว่าแก้ไขแล้ว มีแต่ Sales บอก ไม่มีเอกสารทางการออกมารับรอง  มีแต่ CX-8 เท่านั้นที่บอกว่าปรับปรุง

4.จาก cx-5 2.0sp 1.56m ควรเพิ่มเงินไป cx-8 2.5sp 1.699 ไหม
   แล้วแต่ความอยาก

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 10:20:13 »
พื้นที่โดยสาร แน่นอนว่า Pajero Sport ครับ เอาแค่แถว 2 นี่เลยก็พื้นที่ดีกว่าทั้งหมดแล้ว
หรือต่อให้เทียบ CX-8 พื้นที่แถว 2 Pa ก็ยังดีกว่าครับ

ส่วนความนุ่มนวล ผมมองว่า Pa นุ่มแบบยุบเยอะๆ แต่ระหว่างยุบคือย้วยเลย และถ้ายุบสุดคือแข็งเลย
CX-5 ผมว่าติดแข็งเพราะระยะยุบแอบเฟิร์มกว่า แต่พอยุบสุดก็ยังไม่กระแทกแรงเท่า
ถ้าดีต่อคนโดยสาร ผมว่าได้คู่ แต่คนแก่อาจจะกระเดียดไปทาง Pa มากกว่า
แต่ถ้าดีต่อคนขับ CX-5 ใสๆ
ส่วน CX-8 ยังไม่ได้ลอง แต่อ่าน First Im พี่แพนมีแววว่าจะผสม 2 รุ่นบนเข้าไปด้วยกันเลย

CX-5 รุ่นใหม่ MY2019 ยังเจอปั๊มติ๊กใน 2.0 อยู่คันนึงที่เจอมา
ส่วนน้ำดัน 2.2D เลือกที่จะตัด DPF ออกลดเกรดไอเสียเหลือ Euro 4 แล้วครับ เดี๋ยวต้องมาดูกันจะหายจริงมั้ย

ส่วนจะข้ามจาก CX-5 2.0SP ไป CX-8 2.5SP มั้ย
ขึ้นกับ จขกท. ครับว่าชอบรถแถว 3 หรือออพชั่น i-Activsense มากกว่ากัน เพราะ CX-8 2.5SP ก็ยังไม่ได้มา full ระบบ
แต่ถ้าชอบแถว 3 ส่วนตัวอยากให้ไป Pa มากกว่า
ไม่ใช่ว่า CX-8 ไม่ดีนะ แถว 3 นั่งดีระดับนึง Legroom ดีกว่า Pa อีก แต่ด้วยราคาที่สูงและไม่มีแอร์แถว 3 นี่แหละ คงต้องไปลองครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 10:36:49 »
ถ้าใจรัก mazda เชียร์ให้ข้ามมา cx8 แทน cx5 ครับ นั่งสบายกว่าพอสมควรครับ และตัว 2.5 ยังไม่เคยมีประเด็นเรื่องปั้มติ๊กครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 11:13:23 »
เท่าที่จำได้นะ

1.PJS พื้นที่เยอะกว่าทั้งเลกรูม เฮดรูม ตัวเบาะนิ่มกว่า
2.PJSนิ่มย้วยๆ CX5แข็งกว่าและเฟิร์มกว่า การซับแรงสะเทือนความเกาะถนนดีกว่า
3.พี่ติ๊กไม่แน่ใจ แต่น้ำดันชัวร์ๆ ทำไงก็ดันอยู่ที่ช้าหรือเร็ว
4.ผมว่าควรเพิ่มเพราะเพิ่มแค่แสนนืดๆ แต่ได้ใหญ่กว่า แรงกว่า ท้ายสวยกว่า เบาะแถว3ีมีไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 12:16:52 »
Pa กว้างกว่า เก็บของได้เยอะกว่า เก็บเสียงน่าจะดีกว่าด้วย เบาะนั่งนิ่มสบายกว่า

แต่สิ่งที่ต่องไปลองให้แน่ใจว่ารับได้ คือ

1. ช่วงล่าง มันสไตล์กระบะอัพเกรด คือมันนุ่มแบบย้วยๆ แต่นุ่มยังไง จะมีอาการเฉพาะตัวของ PPV ทุกยี่ห้อคือ มันเต้น ครับ มันไม่เนียนเรียบแบบ SUV แท้ๆ เปลี่ยนโช้คไม่ช่วยอะไรตรงนี้เพราะช่วงล่างมันออกแบบมามีนิสัยแบบนี้

2. พวงมาลัย เหวงๆ และไม่คม

ถ้ารับ 1 กับ 2 ได้ ลุยเลยครับ อเนกประสงค์ และทนทานจริงๆครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 13:37:53 »
เรื่องช่วงล่างถ้ารอยถนนปะผุเล็กๆ  Pajero จะเก็บอาการตรงนี้ได้ดีกว่า cx5 ครับ แต่ถ้าเจอลูกระนาดใหญ่ๆ cx5 จะเก็บตรงนี้ได้ดีกว่า กระแทกทีเดียวจบ ส่วน pajero จะโยกๆโคลงๆกว่า

ส่วนเรื่องพื้นที่แถว 2 pajero จะได้เปรียบ cx5 แต่ตัวเบาะผมว่า cx5 ซัพพอร์ตได้ดีกว่า เสียที่ว่าเอนได้น้อยไปหน่อย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 14:47:06 »
จริงๆคำว่า SUV แท้ๆควรใช้กับ Pajero sport มากกว่าน่ะครับ

ซึ่งลักษณะของ SUV แท้ๆเลยอย่างหนึ่งคือต้องมีช่วงล่างที่แข็งแกร่ง เลยมักจะใช้การออกแบบโดยเอา body ห้องโดยสารวางบน chasis อีกทีนึง
ทำให้จุดศูนย์รถมันสูงกว่ารถทั่วไป ถ้าเซตช่วงล่างให้นิ่มสบายแน่นอนว่ามันจะโคลงเคลง ยวบย้วยมากกว่าด้วย

ถ้าเทียบกันแบบปอนด์ต่อปอนด์  หากเน้นการใช้งานแบบวิ่ง on road ผมให้ทั้ง CX-5 และ CX-8 ดีกว่าครับ
เพราะช่วงล่าง ความสูงของตัวรถ+ศูนย์ถ่วง รวมไปถึงล้อยาง เซตมาให้วิ่งถนนใช้ความเร็วได้ดีกว่า

ถ้าเป็นแนวสายเที่ยว สายเข้าไร่ ออกทางดินบ้างอะไรบ้าง ตรงนี้ผมให้ Pajero sport ดูเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 17:01:37 »
ถ้าสมมุติว่าไม่มีกระบะรีโว่ และกระบะไทรทันในโลกนี้ ปาเจโร่และฟอร์จูน2ตัวนี้ คนจะเรียกPPVหรือSUVครับ บอดี้บนเฟรมกับบอดี้ไม่มีเฟรม ผมว่าทำให้ตายก็เทียบกันยากครับ อยู่ที่รถล่ะครับ. ดูPRADO ก็มีเฟรมแต่รากเหง้าไม่ได้มาจากกระบะ คนก็เรียกSUV. ถ้าชอบขับไวON ROADถนนดำ ไปcx8เลยครับ ขับทางไกล160 มีนิ่งกว่าปาเจโร่แน่นอนครับ. แต่ถ้าเอาไปลุยโคลนเล่นปาเจโร่เลยครับ.

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2020, 01:45:56 »
ถ่าเทียบcx5กับปา ปาให้ความสบายและพื้นที่มากกว่า รวมถึงเบาะนั่งที่นั่งสบายกว่าครับ cx5เบาะแข็งกว่าครับ และพื้นที่แถวสองมีน้อยกว่าครับ
แต่ถ้าเทียบcx8กับปา ผมว่าcx8นั่งสบายกว่าพื้นที่แถวสองและเลกรูมมากกว่าปาครับ
สุดท้ายลองไปนั่งเปรียบเทียบดูเอาครับ
ปล.ผมใช้ทั้งทั้งปาและcx8อยู่ครับ
ส่วนcx5ผมปลดประจำการไปแล้วครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2020, 16:37:15 »
ลองพิจารณาว่าต้องวิ่งถนนดำ ทางเรียบ กับทางป่า ลุย ปีนป่าย อันไหนมากกว่ากันครับ

ส่วนใหญ่น่าจะทางเรียบ
ผมก็เช่นกันทางเรียบ แต่บางทีก็ไปปีนป่าย ทำงานทางลูกรัง ดันเจอปัญหาติดใต้ท้องรถ ระบบขับ4ล้อแต่ลุยไม่สุด ไปไม่ถึง ต้องถอยกลับ
ต่อรถกะบะ4x4เข้าไปอีก เซ็งงงงSUVกะเทย ฮาาาาา
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2020, 21:24:00 »
เบาะcx5 นั่งสบายกว่าครับ  แต่พื้นที่วางขาน้อยกว่าpajero

pajeroนุ่มกว่าเยอะครับ  แต่จะเด้งๆโคลงๆกว่า cx5 เยอะ   

ควรครับ cx8 ได้ความสบายมากกว่า cx5 ครับ  ช่วงล่างนุ่มกว่า เบาะนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2020, 09:46:09 »
อย่าลืมไปลองเองด้วยนะครับ แล้วดูว่าตอบโจทย์ตัวเองได้แค่ไหน ตัวเองต้องการอะไร เช่น ใหญ่ไว้ก่อน หรือ ขับง่าย คล่องตัวกว่า อะไรแบบนี้ เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2020, 09:13:42 »
-ถ้าจะเอาการใช้งาน แบบทั่วไปในเมือง ไป CX-5 ครับ
-และถ้าจะเอาการใช้งาน แบบทั่วไปในเมือง นั่งสบาย นั่งได้เยอะ ไป CX-8 ครับ
-แต่ถ้าจะการใช้งานแบบครอบจักรวาล ทุกสภาพถนน ไป PJS 4x4 ** ต้อง 4x4 น่ะครับ

ส่วนถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ ลองพิจารณา เรื่องการบำรุงรักษาในระยาวหลังหมดประกันครับ คุณอาจจะได้คำตอบครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2020, 12:05:13 »
PJS ห้องโดยสารวางบน Chassis เบาะจะเตี้ยๆเมื่อเทียบกับพื้นรถ นั่งไปนานๆมันจะเมื่อยกว่า CX-5 ที่ขามันจะห้อยแบบนั่งโซฟากว่านะครับ