ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 4 กรกฎาคม 2020  (อ่าน 32639 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 13:25:53 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ระหว่าง Mazda CX-3 ที่พึ่งปรับราคาลง กับ Nissan Kicks e-Power
ให้พี่ๆ เลือกด้วยเหตุผลส่วนตัวแต่ละท่านเอง จะเลือกคันไหนเพราะอะไรครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
เห็นสื่อหลักเจ้าหนึ่ง (ฐศก.) บอกว่าช่างล่างด้านหลังของ Toyota Corolla cross เป็นแบบ  torsion beam
เลยอยากจะสอบถามครับว่า Toyota เคยใช้ช่วงล่าง torsion beam กับแพลตฟอร์ม TNGA รุ่นไหนแล้วบ้าง
แล้วแบบนี้ มันจะเป็นการลดจุดเด่นของ TNGA หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 14:34:50 โดย อึ้งเอี๊ยะซือ »

ออฟไลน์ eakapan

• **
Honda Sensing ในส่วนของระบบ ACC with LSF สามารถกดเปิดใช้งานตั้งแต่รถจอดหยุดนิ่งเลยได้ไหมครับ ตอนไปเทส civic เซลส์บอกว่าไม่ได้ ต้องกดเปิดตอนรถมีความเร็วประมาณนึง

แต่ไปเทส Altis สามารถกดเปิดตั้งแต่รถจอดได้เลย

หมายถึงพอเปิดแล้วให้ตามรถคันหน้าได้เลยอะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 13:46:32 โดย eakapan »
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ใน brand premium 4 แบรนหลัก Mercedes BMW Volvo Audi อยากให้เรียงลำดับว่า  cost of ownership อันไหนแพงสุด-ต่ำสุด และบริการหลังการขาย-ศูนย์บริการ อันไหน ดีสุด-อันไหนด้อยสุดครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอคำแนะนำยาง 175/65 R15 ใส่ Honda City ปี 2012 ครับ
ส่วนใหญ่ขับในเมือง เน้นเงียบ รีดน้ำดีครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ PHURITHAT

• Newbie
  • *
อยากสอบถาม เรื่อง ประกัน รถไฟฟ้า อย่าง Mini Cooper SE ครับ ที่จะส่งมอบในเดือนนี้ กำลังคิดอยู่ว่า
ประกัน Warranty  5 ปี กับ MSI 3 ปี หรือ 60,000 กิโลเมตร อยู่ที่ 40,000 บาท หรือ เพิ่ม เงิน อีก 30,000บาทเป็น 70,000 บาท เพื่อ เป็นประกัน แบบ  Warranty 5 ปี กับ MSI 5 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร ไหน คุ้มสุด สำหรับ รถไฟฟ้า Mini cooper SE ครับ

“รอติดตาม Driver Tale อยู่ครับ “
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 13:54:49 โดย PHURITHAT »

ออฟไลน์ Klome

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ติดตามพวกพี่มานานแล้วแต่ไม่เคยได้เข้ามาถามคำถามเลย ช่วงนี้ผมมีข้อสงสัยที่อยากจะสอบถามพี่ๆทุกท่านครับ
1.ต่อจากนี้เป็นไปได้ไหมครับว่าจะมีJAZZรุ่นต่อไปออกมาที่ไม่ใช่city hatchbackไหมครับ ถ้าไม่มีแล้วรุ่นในปัจจุบันยังจะมีอะไหล่ให้เบิกจากศูนย์ได้อีกกี่ปีต่อจากนี้ครับ
2.ต่อเนื่องจากข้อแรก ณ ปัจจุบันในตอนนี้JAZZโฉมปัจจุบันยังน่าสนใจน่าซื้อมาใช้อยู่รึเปล่าครับ พอดีอยากซื้อรถเป็นคันแรกของตัวเองในชีวิตเลยสนใจรุ่นนี้อยู่ครับ

ขอบคุณพี่ๆมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
มี xl7 มาเป็นตัวท็อปแล้ว ertiga ยังจะมีตัว glx ที่อุปกรณ์เทียบเท่า xl7 มาไหมครับ

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
เข้าใจว่าทั้ง 4 ท่านเป็นเซียนรถยนต์ จึงอยากทราบรถที่ใช้ในชิวิตประจำวันของแต่ละท่าน

(ดระหนักอยู่ว่า เซียนรถย่อมครอบครองรถหลายคัน กรุณาระบุไม่เกินสองคัน/ท่าน ถ้าแจงเหตุผลด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง)

ออฟไลน์ polwath

- รหัสรุ่นรถและตัวถังที่เคยได้ยินในแต่ละคำถาม และในการเรียกรุ่นรถตามคลับต่างๆ เช่น AVC, FC, FB, G9 นั้น มีที่มามาจากใบ Brochure, เว็บไซต์ยี่ห้อรถผู้ผลิต หรือดูจากรหัสตอกที่ตัวถังและเครื่องยนต์ครับ แล้วผู้ผลิตใช้เกณฑ์อะไรในการตั้งรหัสพวกนี้ออกมาครับ

- เพราะอะไรที่ประชาชนทั่วไป ไม่สามารถนำเข้ารถที่ตนเองต้องการได้โดยตรง ทำได้แค่ซื้อรถคล้ายกันแล้วสั่งอะไหล่มาแปลงเหมือน Lancer แปลง Evo, สั่งรถผ่านบริษัท Gray market หรือซื้อรถและอาศัยในต่างประเทศมากกว่า 2 ปี ซึ่งต่างจากประเทศอื่นๆ ที่นำเข้ารถได้ด้วยตนเอง พร้อมเสียภาษีโดยไม่มีเงื่อนไขใดๆ

- เพราะอะไรที่แบรนด์รถ Premium ถึงสามารถทำกำไรได้และยังอยู่ในตลาดได้นาน แม้จะขายรถได้ไม่กี่คันต่อปี และมีศูนย์บริการกับโชว์รูมน้อยมาก

ปล. ขอโทษครับที่ถามมาเยอะ พอดีผมเป็นคนที่ขี้ลืมครับ เลยนึกได้แล้วถามเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 14:18:22 โดย polwath »

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
ผมจะออกรถใหม่ใช้2คน ใจชอบทั้งCAMRY 2.5G TNGA และ CHR 1.8 MIDคันไหนมีโอกาสจะถูกยกเลิกการทำตลาดรุ่นเบนซินมากกว่ากันครับ ไม่สน C-SUV NO ไฮบริด  ถ้าโตโยต้าจะยกเลิกการทำตลาดเครื่องยนต์เบนซิน MIGHTY X ที่จอดอยู่ที่บ้านจะไร้ความหมายทันที...... ควรเลือกคันไหนก่อนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 14:04:48 โดย Slava class »

ออฟไลน์ lonely

1. ยาง Westlake รุ่น RP18 (ยางจีนผลิตในไทย) = ประสิทธิภาพ & คุณภาพ เป็นอย่างไรบ้างครับ หาข้อมูลหรือรีวิวแทบจะไม่ได้เลย

2. หากเปรียบเทียบยางจีน WestLake กับยางใต้หวัน Maxxis รุ่น HP5 และยางอินตระเดีย Apollo รุ่น Alnac 4G

(เคยใช้ Michelin Pilot Sport 3 มา 2 ชุด แต่ตอนนี้สู้ราคาไม่ไหวครับ)

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Lack

• **
สมมุติถ้า​ Raize​ หรือ​  vitara​ breeza เข้าไทยได้​ จะทำราคา​ ecocar​ ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ jmzjamez

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ครับ alfa romeo 156 กับ w202 c240 v6
คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ ช่วงล่าง เบรค พวงมาลัย
หารถขับสนุกๆ ครับ ไม่ใช่รถคันแรกของบ้านครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fujiharayami

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้jazz GEครับ เห็นในfacebookมีคนเอาไปเปลี่ยนหลังคาใส่หลังคาแก้วกัน ถ้าผมจะทำจะมีอะไรที่ต้องระวังบ้างครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดีครับพี่จิม และทีมงานทุกคน
มีเรื่องสอบถาม

คือจำเป็นต้องรับ w201. ของญาติ  (เหตุผลเรื่องจิตใจด้วยครับ  ย่าอยากให้ใช้งาน)
ที่นี่ต้องที่บ้านที่จอดไม่พอต้องเอา  city zx ออกไป

เลยสอบถามว่า  190e ถ้าเอามาใช้ทุกวัน  วันละ 40 โล 
มีอะไรต้องกังวลไหมครับเมื่อเทียบกับ zx 
อยากให้เทียบด้านการขับขี่และอะไหล่ด้วยครับ 

ป.ล.มีรถสำรองครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 14:20:58 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ champptv

• **
ฝากประชาสัมพันธ์เรื่องขับรถยนต์และมอเตอร์ไซร์เวลากลางคืนช่วยเปิดไฟหน้ากันหน่อยทั้งรุ่นใหม่รุ่นเก่าทำคนอื่นเดือดร้อนมองไฟท้ายรถไม่เห็นหรือวิ่งสวนกันในซอยกลัวไปประสานงานกันฝากบอกต่อให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ chayutkl

• Newbie
  • *
มีอัพเดทข่าวคราวของ Honda HRV ไหม จะเซอไพรส์เปิดตัวแข่งกับ Toyota ไหมครับ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Tnj21

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆครับ

รถ SUV ,PPV  สามประตู ในไทยมีรุ่นไหนบ้างครับ สอบถามไว้เป็นข้อมูลครับ ชอบรถทรงนี้

ที่เห็นๆก็จะมี

-Pajero Mini
-Vitara 3dr
-Jimny
-Caribian

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ล้อแต่งของ BBS หรือ RAYS อะไรพวกนี้มันดียังไงครับ ราคาชุดละสองแสน เท่าที่อ่านๆมาเจอ มีแค่สวยกับเบาครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
ถ้าเทียบรถที่มีราคาจำหน่ายใกล้เคียงกันอย่าง Camry HV Premium กับ Fortuner 2.8 LEGENDER 4WD
คันนึงมีระบบ Hybrid อีกคันมี Frame Chassis พี่ๆว่าคันไหนมีต้นทุนที่สูงกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
ในกรณีที่เจอสนิม และรถหมดประกันแล้ว เราควรจะจัดการมันอย่างไร ถึงจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
nissan terra ที่จะเปิดตัวปีหน้ามีอะไรเซอร์ไพรส์บ้างครับ มีอะไรมาสู้ fortuner บ้าง

ตอนนี้ ppv ช่วงล่างสามารถเทียบ suv พื้นฐานเก่งได้รึยังครับ ตัวไหนมีช่วงล่างเทียบเท่าพื้นฐานเก่งมากที่สุด
terra ได้ประมาณกี่% ของ suv พื้นฐานเก่งครับ

ออฟไลน์ Pun_pun

• Newbie
  • *
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
อยากถามว่าพี่ๆคิดว่า tesla cyber truck จะมียอดขายมากกว่า ford f150 ในสหรัฐไหมครับ เพราะ model3 พึ่งมียอดขาย แซง camry กับ civic แล้วมีข่าวมาว่ายอดจองทะลุ 100,000 คันไปแล้ว ผมว่าติ่ง mg นี่อวยแล้วเจอ tesla นี่หนักกว่าเพราะไม่ได้ใช้ยังอวยเหมือนเป็นผู้ถือหุ้นบริษัททั้งด่ารถยี่ห้ออื่นว่าล้าหลังเอาเปรียบบอกมันหมดยุครถน้ำมันแล้วคือก็อยากทราบครับว่าผมมองโลกในแง่ร้ายไปไหมว่ารถยนต์ไฟฟ้ามันยังไม่เหมาะกับโลกปัจจุบัน

ออฟไลน์ Pla109

• Newbie
  • *
สงสัยเกี่ยวกับความลื่นในระบบเครื่อง เกียร์ ล้อ ครับ รถคันปัจจุบันเป็น civic fk เวลาเราถอนคันเร่ง รู้สึกรถยังแล่นไปด้วยความเร็วที่ลดลงน้อยกว่ารถอื่นๆ ที่ใช้มา แม้ว่าจะน้ำหนักใกล้เคียงกัน เช่น PG 406 หรือ รถที่มีรูปทรงลู่ลมอย่าง CX 20 แม้แต่ civic FB ก็ไม่รู้สึกลื่นแบบ FK ครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
Bmw x1 ดีเซลต้องเอาไปซัดบ้างมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบว่า ภายในปี 2-3 ปี มีโอกาสที่ Ford Thailand จะนำ SUV พื้นฐานเก๋งอย่าง Ford EcoSport (Generation ใหม่), Ford Escape ที่กำลังจะประกอบในเวียดนาม เข้ามาขายในบ้านเรามั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Qercuz

• Newbie
  • *
ขอรบกวนถามหน่อยครับ ผ้าเบรค power stop z23 คุณภาพเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Jake R

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ BMW series 3 สองข้อครับ
1. อยากทราบว่า BMW series 3 ที่วางเครื่องยนต์รหัส B48 ระบบอินเตอร์คูลเลอร์เป็นระบบอะไรครับ ใช่ระบบน้ำหรือเปล่าครับ เพราะไม่เห็นอินเตอร์คูลเลอร์หลังกันชนหน้าแล้ว
2. เครื่อง B48 ที่อยู่ใน series 3 ระหว่าง 330i และ 330e (ไม่รวมมอเตอร์ไฟฟ้า) ที่แรงม้า แรงบิดต่างกัน เกิดจากการโปรแกรม ECU อย่างเดียว หรือมีส่วนอื่นร่วมด้วยครับ