ผู้เขียน หัวข้อ: สอบบถามเรื่องการติดตั้ง TURBO  (อ่าน 13695 ครั้ง)

ออฟไลน์ puritkitt123

• Newbie
  • *
สอบบถามเรื่องการติดตั้ง TURBO
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 18:45:49 »
พอดีจะติดตั้งกับรถ CAMRY 2.0 ปี2014 ติดแก๊ส วิ่งมาแล้ว แสนนิดๆ รถติดแก๊ส LPG พอจะติด TURBO ได้ไหมครับ ถ้าติดตั้งราคาจบประมาณเท่าไหร มีร้านไหนพอแนะนำไหมครับ แถว รามอินทรา ดอนเมือง หรือ ร้านไหรที่ทำแล้วโอเคไหมครับ

รบกวนทีครับผม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบบถามเรื่องการติดตั้ง TURBO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 19:11:03 »

ติดได้    แต่ทำแล้วจบมั้ย ไม่รู้

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
Re: สอบบถามเรื่องการติดตั้ง TURBO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 19:18:12 »
ติดดน่าจะได้ครับ แต่เหนียวแค่ไหนบอกยาก ถ้าเอาแถวดอนเมือง ผมเห็นในเฟสบุ๊คบ่อยๆ คนเอาเข้าไปติด turbo ในรถ na น่าจะเยอะ อยู่แถวสรงประภา ไม่รู้บอกซื่อร้านได้หรือเปล่า ยังไงลองไปหาดูนะครับ ดีไม่ดีผมไม่ทราบนะครับไม่เคยไปทำ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 20:24:18 »
ติดตั้งเทอร์โบสมัยนี้ไม่น่ามีอะไรยากซับซ้อนแล้วครับ ถ้าเป็นรถบ้านเครื่องเดิมเกียร์เดิมโดยมากจะบูสต่ำหน่อยไม่เยอะ เน้นยกกราฟแรงบิดรอบต้นๆขึ้น
แม้จะเคยติดแก๊สมาแต่ถ้าเครื่องไม่โทรมก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 21:43:12 »
ติดตั้งได้ไม่น่ายากเย็นอะไรครับ
แต่ ก็อยู่ที่อะไรหลายอย่าง เกียร์ออโต้เดิมจะรับไหวไหม ระบบแก๊ส กล่องเครื่อง ECU ความร้อน สุดท้าย งบจะบานปลายไหม หรือถ้าทำแล้วไม่จบล่ะ สิ่งเหล่านี้ต้องนำมาคำนึงถึงด้วยนะครับ ถ้าเป็นผม ผมจะขายคันที่ใช้อยู่ ไปซื้อรุ่นเดียวกันเครื่อง 2.5 หรือไม่ก็ข้ามรุ่นอื่นไปเลย แรงกว่าแบบเดิมๆ ไม่เสียของ
หรือถ้าอยากทำจริงๆ ลองปรึกษาร้านหนึ่งย่านสรงประภา ตามที่ท่านสมาชิกได้แนะนำไปข้างบนดูก่อน ส่วนตัวผมเองไม่รู้จัก แต่ก็มีชื่อเสียงใน social media พอสมควร แล้วจึงตัดสินใจอีกทีครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 22:01:09 »
พอดีจะติดตั้งกับรถ CAMRY 2.0 ปี2014 ติดแก๊ส วิ่งมาแล้ว แสนนิดๆ รถติดแก๊ส LPG พอจะติด TURBO ได้ไหมครับ ถ้าติดตั้งราคาจบประมาณเท่าไหร มีร้านไหนพอแนะนำไหมครับ แถว รามอินทรา ดอนเมือง หรือ ร้านไหรที่ทำแล้วโอเคไหมครับ

แถวนั้นไกล้ร้านน้าแจ่ม AZC ครับ แถวดอนเมือง ซอยสรงประภา ถ้าเป็นรถทั่วไป แบบ jazz vios city ถ้ายังไม่มีกล่อง งบประท่ณ 6 หมื่น ถ้ามีกล่องแล้ว งบประมาณ 4 หมื่น ครับ น้าแกเน้นทำรถบ้าน ความทนทานก็เป็นหนึ่งในเรื่องที่แกให้ความสำคัญครับ แต่ผมไม่เคยไปใช้บริการนะ และก็ไม่มีเพื่อนที่รู้จักเคยไปใช้บริการด้วย ตอบตามที่ทราบมาเฉยๆครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 23:00:00 »
ติดได้ทำแล้วม้าเพิ่ม 30-50 น่าจะเหนียวๆอยู่เกียร์น่าจะรับได้ แต่ถ้ามากกว่านี้ กลัวเกียร์ไปก่อนเวลา

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 23:23:24 »

แถวนั้นไกล้ร้านน้าแจ่ม AZC ครับ แถวดอนเมือง ซอยสรงประภา ถ้าเป็นรถทั่วไป แบบ jazz vios city ถ้ายังไม่มีกล่อง  ถ้ามีกล่องแล้ว งบประมาณ 4 หมื่น ครับ น้าแกเน้นทำรถบ้าน ความทนทานก็เป็นหนึ่งในเรื่องที่แกให้ความสำคัญครับ แต่ผมไม่เคยไปใช้บริการนะ และก็ไม่มีเพื่อนที่รู้จักเคยไปใช้บริการด้วย ตอบตามที่ทราบมาเฉยๆงบประท่ณ 6 หมื่นครับ

ถ้างบ 60,000 บาท วางเครื่องมือสองดีกว่าหรือเปล่า  เพราะถ้าติดเทอร์โบ แรงม้าเพิ่ม  แรงบิดเพิ่ม  เกียร์เดิมน่าจะเอาไม่อยู่  อาจจะต้องเปลี่ยนเกียร์อีก  ใช้ท่อเดิมได้หรือเปล่า จะอั้นไปมั๊ย

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2020, 21:02:37 »
จบงบไม่แพงแนะนำเทอร์โบไฟฟ้าครับ บู๊ช 2-3 Psi มันวิ่งดีขึ้นเป็นคนละคันแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2020, 10:09:30 »
ติดแล้ว รบกวนรีวิวให้เพื่อนๆ ในนี้ชมด้วยนะครับ  ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2020, 17:22:51 »
ติดได้ครับ ร้านรับทำเยอะแยะ ตอนนี้เรื่อง Turbo ไม่ได้มีอะไรใหม่แล้ว ทำกันเป็นงานประจำไปแล้ว

ถ้าทำแค่ดึงขึ้น ขับสนุกขึ้น บูสต์ไม่เยอะ ก็พอไปได้สลายๆ

แต่ถ้าจะทำเอาตัวเลข อาจจะต้องดูหลายๆ อย่างประกอบกัน