ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับระบบ mild hybrid ครับ  (อ่าน 12367 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
สงสัยเกี่ยวกับระบบ mild hybrid ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 19:58:39 »
สงสัยมาสักพักใหญ่แล้วครับโดยส่วนตัวคิดว่ามาช่วยในการตอบสนองต่อคันเร่งของรถ turbo ตอนที่บูสยังไม่ติดแต่ก็ไม่แน่ใจนักนะครับเลยอยากรู้ว่าจริงๆระบบนี้มีหน้าที่ทำอะไรบ้างนะครับ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับระบบ mild hybrid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 21:12:25 »
1. หลักๆน่าจะเรื่องอัตราการบริโภคน้ำมันเชื้อเพลิง ในช่วงสั้นๆ (แบตเล็ก)
ช่วงที่รถต้องการอัตราเร่งสูงๆ ลดการใช้กำลังเครื่องสันดาบ
2. อย่างของ BMW ช่วยเสริมแรงตอนกดคันเร่งลึกๆ บูสต์ช่วย
3. เป็นระบบที่ในไทยได้ภาษีเท่าไฮบริดรึปล่าว

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับระบบ mild hybrid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 23:09:03 »
เหมือนย่อระบบ Hybrid ปกติให้เล็กลงมาหน่อยครับ หลักๆจะใช้เครื่องยนต์ทำงานแล้วเอามอเตอร์ไฟฟ้ามาช่วยในจังหวะเล็กๆน้อยๆเท่านั้น
เช่นตอนออกตัวช่วงสั้นๆ หรือตอนที่คลานช้าๆในเมืองรถติด

เพราะงั้น mild hybrid ก็จะใช้ part ไม่ใหญ่มากนักเช่น มอเตอร์ที่แรงม้าไม่ได้มากอะไร แบตเตอรี่ก็ไม่ต้องใหญ่มาก
ที่ชัดหน่อยก็พวก Hybrid ของ Honda

มันมีระบบแบบอื่นๆที่ใช้พลังงานไฟฟ้ามาเวียนช่วยเครื่องยนต์เช่น Supercharge ไฟฟ้า
เปลี่ยนจากมอเตอร์ช่วยหมุนเครื่องยนต์ มาเป็นมอเตอร์ปั่นอากาศเข้าเครื่องแทน ข้อดีคือบูสมาตั้งแต่รอบต่ำเลยและกำหนดค่าบูสได้อิสระด้วย