ผู้เขียน หัวข้อ: รถจีนยี่ห้อไหน น่าจะมีโอกาสเติบโตในประเทศจีนสูงสุด  (อ่าน 3549 ครั้ง)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
ตอนนี้เห็นมีรถจีนหลายยี่ห้อเลย น่าสนใจดีสำหรับตลาดจีน
ถ้าเป็นในประเทศไทยพอ เดาออกได้ว่า ยี่ห้อไหน บุคลิคเป็นยังไง
เช่น โต้โยต้า ฮอนด้า เน้นทนทาน ซ่อมง่าย ใช้งานดี
เบนซ์ บีเอ็ม เน้นภาพลักษณ์ หรูหราราคาแพง เน้นเทคโนโลยี
ทีนีในของจีนมีแต่ยี่ห้อที่ไม่รู้จัก อย่างเช่น

Geely เท่าที่ดูคือ หน้าตาสวยดี ขายดีมาก
BYD ขายดีเหมือนกัน แต่ไม่รู้ข้อดี ข้อเสียเลย
Baic ค่ายนี้เหมือนเน้นรถไฟฟ้า มีรุ่นรถไฟฟ้าที่ขายดีจนแซงnissan leaf ได้เลย
SAIC MG ค่่ายนี้ มีในบ้านเรา แต่ส่วนแบ่งการตลาดที่จีนยังไม่เยอะเท่าไหร่
Chery ที่บ้านเคยมีรุ่น qq อันนี้ไม่ค่อยโอเท่าไหร่
Changan

อยากถามความเห็นคนที่อยู่ในตลาดจีน ว่ายี่ห้อไหน  มีโอกาสเติบโตดีสุด จากเทคโนโลยี ความคุ้มค่า การดูแลรักษา

ถามในแง่ของการลงทุน เลยเน้นรถยนต์สัญชาติจีน ที่ไม่ได้เป็นรถยี่ห้อบริษัทต่างประเทศ ที่มาทำตลาดจีนเพราะพวกนี้น่าจะโตยากแล้ว
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2020, 13:33:57 โดย koko86 »

ออฟไลน์ lonely

Nevs (ลมหายใจของ Saab  ;) ) = มีขายในจีนด้วยไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าถามว่าแบรนด์ที่มีโอกาสเติบโตมากที่สุด

ผมว่ามีอยู่ 3 แบรนด์ครับ
1. Geely เพราะเทคโนโลยีในมือครบอยู่แล้ว ทำรถดีๆ ได้เลย ตอนนี้เขาก็เป็นเจ้าตลาดอยู่แล้วด้วย
2. Great Wall รถในเครือเยอะ แต่ที่ขายดีก็ Haval
3. SAIC ขาย Baojun ที่ร่วมกับ GM ได้เยอะและ MG กับ Roewe รวมกันได้เยอะอยู่

3 เจ้านี้ใหญ่ไม่เพียงแค่ในประเทศ แต่พยายามทำตลาดต่างชาติด้วย ดังนั้นในระยะยาวผมว่ามีโอกาสเติบโตมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ koko86

Nevs (ลมหายใจของ Saab  ;) ) = มีขายในจีนด้วยไหมครับ ??
รถยี่ห้อแปลกๆ ที่จีนมีเยอะมาก ประมาณ50 ยี่ห้อได้ แต่ยังไม่เห็นยี่ห้อนี้ครับ

ถ้าถามว่าแบรนด์ที่มีโอกาสเติบโตมากที่สุด

ผมว่ามีอยู่ 3 แบรนด์ครับ
1. Geely เพราะเทคโนโลยีในมือครบอยู่แล้ว ทำรถดีๆ ได้เลย ตอนนี้เขาก็เป็นเจ้าตลาดอยู่แล้วด้วย
2. Great Wall รถในเครือเยอะ แต่ที่ขายดีก็ Haval
3. SAIC ขาย Baojun ที่ร่วมกับ GM ได้เยอะและ MG กับ Roewe รวมกันได้เยอะอยู่

3 เจ้านี้ใหญ่ไม่เพียงแค่ในประเทศ แต่พยายามทำตลาดต่างชาติด้วย ดังนั้นในระยะยาวผมว่ามีโอกาสเติบโตมากที่สุดครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับความเห็นครับ
เข้าไปดูในweb สนใจ Geely ติดอันดับ top 5 มีรถ EV ขาย รุ่นใหม่ๆ หน้าตาดูทันสมัย
บริษัทไม่มีหนี้ระยะยาว เดี๋ยวถ้าราคาลงคงเข้าไปเก็บครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member

ออฟไลน์ KTN88

BYD เห็นแท็กซี่ชอบใช้กัน เหมือนจะเป็นรถไฟฟ้าด้วย แต่ดูคุณภาพแล้วไม่ค่อยดี รถโทรมไวมาก

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
อยากให้ Xiaomi มา 5555