ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่าบำรุงรักษา MINI COOPER F56  (อ่าน 14733 ครั้ง)

ออฟไลน์ PHURITHAT

• Newbie
  • *
สอบถามค่าบำรุงรักษา MINI COOPER F56
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2020, 11:54:53 »
อยากสอบถาม ค่าใช้จ่ายบำรุงรักษา MINI COOPER รหัส F56 ครับ หลัง กรณีหมด MSI 3 ปี หรือ 60,000 กิโลเมตร ครับ (ค่าใช้จ่ายสำหรับเข้า ศูนย์ MINI ครับ)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามค่าบำรุงรักษา MINI COOPER F56
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2020, 13:15:30 »
ไม่ชัวร์นะครับ ผมเห็นในคลับโพสบิลกัน ถ่ายน้ำมันเครื่องเกือบหมื่น มีรายการอื่นแจมตลอด ไม่ค่อยเห็นบิลถ่ายแต่น้ำมันเครื่องอย่างเดียว

ส่วนรายการอื่นๆ ถ้าเป็นอะไหล่ใหม่ผมเห็นแต่หมื่นอัพทั้งนั้นเลย เจอสรุปมาแต่ล่ะใบ Countryman ผมถอยมาก่อนดีกว่า ค่าซ่อมไม่แพ้ เบนซ์ บีเอมเลยครับ

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
Re: สอบถามค่าบำรุงรักษา MINI COOPER F56
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2020, 19:13:59 »
MINI ตัวเล็กกว่า BMW แต่ค่าใช้จ่ายพอกัน ถ้าอะหลั่ย เครื่องยนต์ที่ใช้ร่วมกัน ก้อพอฯกัน
แต่บางอย่างรอนานกว่าเยอะเพราะต้องสั่งจาก germany มันผลิตและขายน้อยเลยไม่ stock ไว้
เครื่องก่อน และ หลัง LCI ใช้ร่วมกับ BMW แต่เกียร์ต่างกัน(ยกเว้น BMW ขับหน้า)
 MINI ใช้ Aisin 6speed เป็นหลัก แต่ BMWใช้ ZF 8 speed
เกียร์ตัวนี้มีปัญหา ไม่ทน หลัง LCI เลยเปลี่ยนเป็น DCT7ในทุกรุ่น และ ZF 8 ในรุ่น cooper SD และ JCW+
ถ้าให้แนะนำ หาตัว LCI ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2020, 20:17:54 โดย mochalatte »