ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีรถใหม่2k ตัวชั้นสีพ่นกับชั้นแลคเกอร์ ใช้คนละยี่ห้อกันมีผลต่อความทนทานไหมครับ  (อ่าน 13176 ครั้ง)

ออฟไลน์ quick

• Newbie
  • *
กำลังจะเอารถไปทำสีครับ กะว่าจะใช้สีจริงเป็นยี่ห้อนึง แต่ตัวชั้นแลคเกอร์อยากให้ทนหน่อยจะเลือกเป็นยี่ห้อนกแก้ว

พอดีไปอ่านเจอมาว่าถ้า "2kเต็มระบบ" ควรเป็นแบรนเดียวกันด้วยไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน (แต่เคยอ่านเจอว่าหลายท่านใช้สียี่ห้ออื่นแต่แลคเกอร์เป็นนกแก้วกันหลายท่านเหมือนกัน)

ถ้าเป็นแบรนเดียวกันถึงทนผมคงต้องเลือกยี่ห้อสีที่อู่ให้ครับ เพราะถูกเงินกว่าด้วย

อยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิคครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
เรื่องทำสี ผมไม่เคยสนใจยี่ห้อของสีเลยครับ ...

ผมสนใจงานของอู่มากกว่า ว่าสีที่ใช้ เค้าผสมเอง หรือซื้อตามเบอร์ ...

อู่ไหนผสมสีเองผมไม่เข้าครับ เพราะเพี้ยนสูงมาก ถึงแม้ว่าจะใช้สียี่ห้อดังมาก็เท่านั้น

แต่อู่ไหนใช้สีเบอร์ตรงรุ่น ซึ่งอู่ใหญ่ๆส่วนมากใช้สีตามเบอร์กันหมดแล้ว ก็ต้องมาดูงานจากรถคันที่เสร็จแล้วอีกทีว่าเนียบไหม ถ้าเก็บงานดีผมก็ทำนะ ...

สีรถยนต์ตรานกแก้ว มันนานมาแล้วนะครับ ผมว่าบริษัทสีรถยนต์ยี่ห้ออื่นคุณภาพเค้าเดินไปไกลแล้ว (เพราะสีรถยนต์เดิมจากโรงงานก็ไม่ได้ใช้สีตรานกแก้วนะ)

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
จากที่เคยเห็นผ่านมา ส่วนใหญ่เข้ากันได้ ผมยังไม่เคยเห็นปัญหาในระยะสั้น แต่ผมไม่มีความรู้ด้านเทคนิกเชิงลึกนะครับ(ในเรื่องปัญหาที่จะตามมา)
ขอให้เป็นแบรนที่มีชื่อหน่อย
ใช้คำว่าส่วนใหญ่เพราะมีบางแบรนด์ เหมือนกับว่าเคมีไม่ค่อยเข้ากันกับแบรนด์อื่น
ถ้าจะแนะนำกันจริงๆแบรนด์เดียวกันน่าจะดีกว่าอยู่แล้วครับ
เพราะเบื้องต้นเลยถ้าเกิดปัญหาจริงๆ อู่กับบริษัทสี จะร่วมมือกันหาสาเหตุว่าเกิดจากผลิตภัณฑ์ หรือ จากการทำงานที่ผิดพลาด
พูดง่ายๆว่าเคลมง่ายกว่า

ออฟไลน์ quick

• Newbie
  • *
พอดีช่วงนี้ช่วงcovidด้วย จะใช้เงินทีคิดมากกว่าปกติ รถก็เก่าแล้วด้วย แถมช่วงหลังหมดหน้าร้อนมาเจอว่าต้องเปลี่ยนหลายอย่างเลย (ฟิล์มเสื่อม กล้องหน้าพัง น้ำเข้าไฟท้ายรถ ไฟเบรคค้าง...) ขอบ่นหน่อย ;)

ออฟไลน์ ทาสรักอิงค์

• Newbie
  • *
เรื่องสีตามเบอร์  ผมว่าถ้าใช้ตามเบอร์เลยจริงๆโอกาสเพี้ยนก็เยอะนะครับ ต้องผสมปรับเพิ่มตามหน้างานด้วยเพราะรถมีการสีซีด