ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงล้างรถครับ  (อ่าน 12861 ครั้ง)

ikky

• บุคคลทั่วไป
สอบถามครับว่าแรงดันกี่ Bar ถึงจะเหมาะสมครับ แล้วมียี่ห้อแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JinHo

• Newbie
  • *
แนะนำให้เลือกที่เป็น induction motor เสียงจะเบากว่าที่เป็นแปลงถ่าน
ผมใช้ pumkins newyork+ 105bar ก็แรงเพียงพอล้างรถสบายๆ แล้ว (ซื้อใน shopee 3600)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ใช้อยู่ครับ เป็นของ Black & Decker 100 Bar ตอนซื้อมา 2 พันกลางๆ ใช้งานมาน่าจะร่วมๆ 5-6 ปี

ตอนนี้เวลากดฉีดแล้ว ปล่อยไกปืนฉีดให้มันหยุดฉีด เครื่องไม่ยอมดับ น่าจะ pressure switch เสีย

ผมก็เลยเอาเทปดำพันสายไฟ พันไกปืนให้มันฉีดค้างตลอดเวลา แล้วปิด-เปิด ผ่านสวิต on/off  ใช้งานได้ปกติเลย

พวกฉีดล้างรถ 80-120 เลือกได้ตามพอใจ พวก bar เยอะๆ พยายามอย่าปรับฉีดจุดเดียว แล้วไปฉีดจี้ เดี๋ยวสีรถกระเทาะเอา ปรับสเปรย์ฉีดได้ปกติ

ส่วนจะยี่ห้อไหน แล้วแต่สะดวกครับ ราคานยี่ห้อนอก พันปลายๆ ถึง 2 พันกลางๆ ก็มีแล้ว 100 bar พวกแพงเวอร์ๆ อย่าไปเอาครับ

ถ้าอะไหล่เยอะ ยี่ห้อสีฟ้าๆ มีขายตามห้างทั่วไป ยี่ห้อนั้นอะไหล่เยอะ   

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
100up ก็เหลือๆ แล้วครับ
มอเตอร์แบบท่านข้างบนว่าครับ ทั่วๆ ไปไม่ค่อยแจ้งกำกับไว้ induction motor หรือมอเตอร์แบบเหนี่ยวนำทนเงียบและกดแช่ได้นานกว่าครับ (แต่ก็ไม่ควรแช่เกิน 20-30 วิ)
ราคาเป็นมิตรก็ pumpkin, polo

ถ้าจะให้ฟินต้องซื้อ Foam lance มาต่อใช้ด้วยกันครับ ราคาไม่กี่ร้อย (เหมาะกับรถที่เลอะไม่มาก ถ้าเลอะมากยังไงก็ต้องออกแรงขัดถูด้วย)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
เครื่องฉีดน้ำ ดูแค่แรงดันไม่ได้ ต้องดู flowrate ด้วย
บางรุ่น บีบหัวเล็กๆ ให้แรงดันสูงๆ แต่ flowrate ต่ำ (ไปลองเทียบรุ่นดู ราคาถูกๆ กับราคาแพงๆ flowrate ต่างกันแค่ไหน
ของราคาสองสามพัน มัน flowrate 300 กว่าๆ

ของผม 135 bar flowrate 400 Lph ยังฉีดฟองไม่ค่อยออกเลย
สุดท้ายเปลี่ยนหัว ใช้สายยางฉีดฟองออกไวกว่า

เครื่องฉีดน้ำ ใช้อย่างเดียวแค่ ฉีดโฟมแค่นั้น
จะฉีดไล่ฝุ่นบอกตรงๆ ไม่กล้า กลัวสีถลอก ขนาดใช้หัว 25-40 องศาแล้วนะ ยังลองฉีดเท้าตัวเอง ลองแล้วลองอีกว่าแรงแค่ไหน
ถ้าหัว Jet นี่ไม่กล้าเสี่ยง ยังไงก็ไม่ฉีดเด็ดขาด เห็นร้านคาร์แคร์ใช้หัว Jet อัดแล้ว ไม่กล้าเข้าเลยบอกตรงๆครับ

ออฟไลน์ siamskunk

ของผม 135 bar flowrate 400 Lph ยังฉีดฟองไม่ค่อยออกเลย
สุดท้ายเปลี่ยนหัว ใช้สายยางฉีดฟองออกไวกว่า

หมายถึงฉีดฟองจาก foam lance ไม่ค่อยออก หรือฉีดน้ำล้างฟองที่เคลือบรถไม่ค่อยออกครับ ?
เดาว่าหมายถึงอย่างหลัง ผมก็ใช้สายยางฉีดไล่เหมือนกันครับ  :)
Polo 145 bar 385 lph

ออฟไลน์ berm

ลองดู karcher k2.360 ครับ 120 บาร์ เสียงเงียบดีครับเสียงน้ำฉีดยังดังกว่า

อุปกรณ์เสริมก็หาไม่ยาก พึ่งซื้อมาเดือนที่แล้ว สองพันปลายๆไม่แพงครับ

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
ผมใช้ตั้งแต่ 100-130 บาร์

ตัวล่าสุด zinsano ตัวถูกสุด 80 บาร์ ซื้ออนไลน์ราคาตอนลดไม่ถึงพันบาท ใช้ล้างรถนี่เหลือเฟือครับ

ikky

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ the kit

เข้ามาหาความรู้ เพราะใช้แต่ "สายยางพร้อมหัวทองเหลืองปรับแรงดัน" ล้างรถ :-[
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวที่ใช้อยู่ 110 บาร์ครับ ผมไม่ได้ลุยโคลน ส่วนตัวมองว่าแค่นี้ก็เหลือๆ
เคยเอาไปฉีดคราบตระไคร้ที่เกาะพื้นปูนหน้าบ้าน ก็ออกนะ แต่ต้องปรับหัวให้แหลมๆหน่อย

ถ้าชอบล้างรถ +ชอบงานช่างในบ้านแนะนำ ZINSANO – ZN1101 หาดูโปรดีๆ ได้2พันกลางๆครับ มีหัวโฟมให้เล่นขำๆ ไม่ต้องซื้อเพิ่ม
ข้อดีคือใช้ล้างแอร์บ้านได้ด้วย และมีถังน้ำต่อตรง ใช้ได้ทุกที่ไม่ต้องลากสาย ไม่ต้องกลัวว่าจะทำงานห่างจากก็อกน้ำไม่ได้
http://www.zinsano.com/th/shop/zinsano/%e0%b9%80%e0%b8%84%e0%b8%a3%e0%b8%b7%e0%b9%88%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%89%e0%b8%b5%e0%b8%94%e0%b8%99%e0%b9%89%e0%b8%b3%e0%b9%81%e0%b8%a3%e0%b8%87%e0%b8%94%e0%b8%b1%e0%b8%99%e0%b8%aa%e0%b8%b9%e0%b8%87/family-class/zinsano-zn1101-4/

ตัวนี้ผมใช้อยู่น่าจะ 3 ปีแล้ว ยังไม่มีอะไรพังครับ
เท่าที่รู้ปืนพวกนี้อย่ากดๆหยุดๆ บ่อยๆ ไม่ดีครับ พยายามกดลากยาวๆหน่อยจะทนกว่า
และอย่าลากนานเกินไป ไม่หยุดพักก็ไม่ดีเหมือนกัน เอาเป็นว่ากดสัก 10-30 วิ ผมว่ากำลังดี

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวที่ใช้อยู่ 110 บาร์ครับ ผมไม่ได้ลุยโคลน ส่วนตัวมองว่าแค่นี้ก็เหลือๆ
เคยเอาไปฉีดคราบตระไคร้ที่เกาะพื้นปูนหน้าบ้าน ก็ออกนะ แต่ต้องปรับหัวให้แหลมๆหน่อย

ถ้าชอบล้างรถ +ชอบงานช่างในบ้านแนะนำ ZINSANO – ZN1101 หาดูโปรดีๆ ได้2พันกลางๆครับ มีหัวโฟมให้เล่นขำๆ ไม่ต้องซื้อเพิ่ม
ข้อดีคือใช้ล้างแอร์บ้านได้ด้วย และมีถังน้ำต่อตรง ใช้ได้ทุกที่ไม่ต้องลากสาย ไม่ต้องกลัวว่าจะทำงานห่างจากก็อกน้ำไม่ได้
http://www.zinsano.com/th/shop/zinsano/%e0%b9%80%e0%b8%84%e0%b8%a3%e0%b8%b7%e0%b9%88%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%89%e0%b8%b5%e0%b8%94%e0%b8%99%e0%b9%89%e0%b8%b3%e0%b9%81%e0%b8%a3%e0%b8%87%e0%b8%94%e0%b8%b1%e0%b8%99%e0%b8%aa%e0%b8%b9%e0%b8%87/family-class/zinsano-zn1101-4/

ตัวนี้ผมใช้อยู่น่าจะ 3 ปีแล้ว ยังไม่มีอะไรพังครับ
เท่าที่รู้ปืนพวกนี้อย่ากดๆหยุดๆ บ่อยๆ ไม่ดีครับ พยายามกดลากยาวๆหน่อยจะทนกว่า
และอย่าลากนานเกินไป ไม่หยุดพักก็ไม่ดีเหมือนกัน เอาเป็นว่ากดสัก 10-30 วิ ผมว่ากำลังดี

ผมก็ใช้ตัวZINSANO – ZN1101 นี้ครับ
ข้อดีตรงมีถังน้ำด้วย สามารถลากสายไปไกลๆได้
แล้วก็ซื้อหัวฉีดโฟมทองเหลืองอย่างดีมา ล้างอย่างมันส์ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ผมเล่นพวก Fomlance เลยต้องใช้ bar เยอะหน่อย เพราะฟองจะได้เยอะๆ แต่ถ้าฉีดล้างเฉยๆ 100 บาร์ก็พอ

ข้อดีคือประหยัดน้ำ เพราะล้างคราบไว ใช้เวลาไม่นาน ไม่เหมือนสายยางธรรมดา ล้างช้า ล้างนาน เปลือง

ถ้าเอามาทำงานอื่น อย่างล้างพื้น แนะนำมอเตอร์แบบ induction กดได้นาน ทน พังยากกว่าแบบแปรงถ่าน

ผลใช้ยี่ห้อ pumklin รุ่น newyork ข้อดีสายแถมคือเป็นสายเหล็กทนแรงดันสูง ยาว 10 เมตร ถ้าซื้อแยกราคาแพง

ปล. อยากขายทิ้งแล้ว เพราะรุ่นใหม่ newyork plus มีตัวปรับแรงดันน้ำ ทำให้เอาไปใช้งานล้างแอร์ได้

ออฟไลน์ urangutang

เครื่องฉีดน้ำ ดูแค่แรงดันไม่ได้ ต้องดู flowrate ด้วย
บางรุ่น บีบหัวเล็กๆ ให้แรงดันสูงๆ แต่ flowrate ต่ำ (ไปลองเทียบรุ่นดู ราคาถูกๆ กับราคาแพงๆ flowrate ต่างกันแค่ไหน
ของราคาสองสามพัน มัน flowrate 300 กว่าๆ

เครื่องฉีดน้ำ ใช้อย่างเดียวแค่ ฉีดโฟมแค่นั้น
จะฉีดไล่ฝุ่นบอกตรงๆ ไม่กล้า กลัวสีถลอก ขนาดใช้หัว 25-40 องศาแล้วนะ ยังลองฉีดเท้าตัวเอง ลองแล้วลองอีกว่าแรงแค่ไหน
ถ้าหัว Jet นี่ไม่กล้าเสี่ยง ยังไงก็ไม่ฉีดเด็ดขาด เห็นร้านคาร์แคร์ใช้หัว Jet อัดแล้ว ไม่กล้าเข้าเลยบอกตรงๆครับ

+1 ครับ เพราะว่า spec ของ pump ต้องดูเทียบกันระหว่าง flow กับ pressure ซึ่งจะแปรผกผันกันครับ

ออฟไลน์ JinHo

• Newbie
  • *
แนะนำให้เลือกที่เป็น induction motor เสียงจะเบากว่าที่เป็นแปลงถ่าน
ผมใช้ pumkins newyork+ 105bar ก็แรงเพียงพอล้างรถสบายๆ แล้ว (ซื้อใน shopee 3600)

ผมซื้อ ปืนฉีดใหม่ที่มีหัวควิกคอนเน็กเป็นสีๆ 4 สี ที่เป็นองศาตายตัว (อันนี้ใช้ดีมาก) แล้วพวกข้อต้อควิกคอนเน็กทั้งชุด แล้วต่อกับโฟมแลนซ์ ของ ad ล้างรถสะดวก รวดเร็ว สะอาดดีมากๆ

ออฟไลน์ bravo

ใช้อยู่ครับ เป็นของ Black & Decker 100 Bar ตอนซื้อมา 2 พันกลางๆ ใช้งานมาน่าจะร่วมๆ 5-6 ปี

ตอนนี้เวลากดฉีดแล้ว ปล่อยไกปืนฉีดให้มันหยุดฉีด เครื่องไม่ยอมดับ น่าจะ pressure switch เสีย

ผมก็เลยเอาเทปดำพันสายไฟ พันไกปืนให้มันฉีดค้างตลอดเวลา แล้วปิด-เปิด ผ่านสวิต on/off  ใช้งานได้ปกติเลย

พวกฉีดล้างรถ 80-120 เลือกได้ตามพอใจ พวก bar เยอะๆ พยายามอย่าปรับฉีดจุดเดียว แล้วไปฉีดจี้ เดี๋ยวสีรถกระเทาะเอา ปรับสเปรย์ฉีดได้ปกติ

ส่วนจะยี่ห้อไหน แล้วแต่สะดวกครับ ราคานยี่ห้อนอก พันปลายๆ ถึง 2 พันกลางๆ ก็มีแล้ว 100 bar พวกแพงเวอร์ๆ อย่าไปเอาครับ

ถ้าอะไหล่เยอะ ยี่ห้อสีฟ้าๆ มีขายตามห้างทั่วไป ยี่ห้อนั้นอะไหล่เยอะ   

ผมใช้มาประมาณ 10 ปี (แต่ไม่ได้ใช้บ่อย)
ของผมไกปืนเสีย ฉีดตลอด ถ้าจะหยุดต้องไปปิดสวิทที่เครื่องครับ  :D