ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าToyota Corolla CROSS ทำเป็นรถแท็กซี่  (อ่าน 35432 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ถ้าToyota Corolla CROSS ทำเป็นรถแท็กซี่
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 21:32:14 »
ตามหัวข้อเลย คิดว่าจะเป็นไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2020, 12:25:14 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ถ้าToyota Corolla CROSS โดนทำเป็นรถแท็กซี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 21:46:54 »
สวย นั่งสบาย ขนของได้เยอะ
รถก็คือรถ

ออฟไลน์ Jacob

Re: ถ้าToyota Corolla CROSS โดนทำเป็นรถแท็กซี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 21:49:28 »
ก็ได้อยู่นะ ด้านหลังวางถังแก๊สได้สบาย แต่ราคาแพงกว่าอัลติสเป็นแสน ถ้าผมเป็นแท็กซี่คงเลือกซื้ออัลติสมาทำ

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 22:01:39 »
เหมือนว่ารถที่จะทำ taxi ต้องยาวมากกว่า 4.5 เมตรนะครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 22:08:47 »
ถ้าเจอคงเป็นแท็กซี่เถื่อนครับ เพราะรุ่นนี้ทำแท็กซี่ไม่ได้เพราะความยาวไม่ถึง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 22:15:11 »
แล้วคุณเจ้าของกระทู้คิดว่าจะเป็นยังไงหละครับลอง share idea หน่อยสิครับ ผมหละนึกไม่ออกจริงๆ 

ปล. ผมไม่ใช้ toyota ไม่ได้รัก toyota ไม่คิดจะซื้อ toyota เพราะไม่มีเงินซื้อรถครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 22:18:13 »
ต้องการให้เป็นยังไงละครับ เสียภาพพจน์ใช้รถรุ่นเดียวกับแท็กซี่ไม่ได้ อายเขา แท็กซี่บ่งบอกอะไรหลายๆอย่างนะ เกียร์ cvt ทนไม่ทน แท๊กซี่บอกวิ่งมา 280,000 โล รถผม cvt ง่อยๆ 150,000 ไปละ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 22:33:12 »
อยากให้มีเวอร์ชั่น corolla cross limo ครับ
อะไหล่ / อู่ซ่อมต่างๆจะได้เยอะๆ ช่างจะได้ชำนาญ

ถ้าวันไหนแทกซี่เอา hybrid พี่โตไปใช้แพร่หลาย ( prius เหลืองไม่นับ )
วันนั้นถึงจะกล้าเลิกคบรถเบนซิน 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2020, 22:41:30 โดย supercat »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 23:20:16 »
แล้วคุณเจ้าของกระทู้คิดว่าจะเป็นยังไงหละครับลอง share idea หน่อยสิครับ ผมหละนึกไม่ออกจริงๆ 

ปล. ผมไม่ใช้ toyota ไม่ได้รัก toyota ไม่คิดจะซื้อ toyota เพราะไม่มีเงินซื้อรถครับ

ถ้าเงื่อนไขทำได้ ผมก็เชียร์ให้ทำนะ
ปล.สงสัยตั้งใจออกแบบไม่ให้ทำแท็กซี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2020, 23:25:04 โดย rvsmart »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 23:39:03 »

ถ้าเงื่อนไขทำได้ ผมก็เชียร์ให้ทำนะ
ปล.สงสัยตั้งใจออกแบบไม่ให้ทำแท็กซี่

ไม่เกี่ยวเลยครับ รถขายทั่วโลกเค้าไม่ออกแบบเพื่อไม่ให้ทำแทกซี่ในไทยหรอกครับ

ที่ความยาวไม่ถึงเพราะรถมันเป็น suv ครับไม่ใช่ sedan และความยาวตัวมันก็เหมาะกับเซกเม้นและขนาดตัวรถอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 23:56:03 »

ไม่เกี่ยวเลยครับ รถขายทั่วโลกเค้าไม่ออกแบบเพื่อไม่ให้ทำแทกซี่ในไทยหรอกครับ

ที่ความยาวไม่ถึงเพราะรถมันเป็น suv ครับไม่ใช่ sedan และความยาวตัวมันก็เหมาะกับเซกเม้นและขนาดตัวรถอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 00:43:55 »
ก็ดีนะ อะไหล่เยอะ ซ่อมง่าย

ผมเพิ่งเอา Altis esport ไปโอเวอร์ฮอลช่วงล่าง ซ่อมแร็ค เปลี่ยนลูกหมาก เปลี่ยนโช้ค นู่นนี่นั่น
ทั้งหมดนี่ 3 ชั่วโมงเสร็จแล้ว
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 01:11:26 »

ใช่ครับ เห็นหน้าตารถยี่ห้อนี้ทีไร. โดยเฉพาะยุคนี้ขอยี้ไว้ก่อนเลยเพราะมันไม่สวยสักนิดโดยเฉพาะกระจังหน้าปลากระโห้ชนเขื่อนนี่ แถมดันไฮบริดสุดลิ่มทิ่มประตู

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 07:19:08 »
ที่ว่าความยาวไม่ถึงมันขาดไป 3 เซนเอง ใส่สเกิร์ทก็เกินแล้ว ถ้าจะทำจริงๆ คิดว่าทำได้แหละ

Turbocharger

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 07:36:16 »
ดีครับ รถใหญ่น่าจะนั่งสบาย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 08:05:39 »
ก็ดีนะครับ เอารุ่น hybrid ทำเลยไม่ต้องติดแก๊สให้หนักรถ ประหยัดน้ำมันด้วย
ด้านหลังขนของสบาย  8)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 08:24:50 »
ถ้ารถไม่ดีทำแท็กซี่ไม่คุ้มหรอกครับ แต่พวกนิยมเปลือกแห่งประเทศไทยรับไม่ได้ในสิ่งนี้ ก็ขอให้ใช้รถก๊องแก๊งๆ กันต่อไป ศักดิ์ศรีเป็นสิ่งที่พวกคุณคิดกันไปเองครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 08:30:36 »
เอารถ​รุ่น​อื่นยี่ห้ออื่นมาทำก็ได้ แต่ทำไมอู่ต่างๆถึงเลือก toyota

nomad

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 08:38:17 »
คำว่า "โดนทำ" = "โดนกระทำ" มีความหมายเชิงลบตั้งแต่หัวข้อกระทู้แล้ว

การเอารุ่นนึงมาทำ Taxi นี่มันมีผลต่อการตัดสินใจของคนไทยจริงๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 09:07:13 »
ผมเฉยๆนะ กับการทำรถแท๊กซี่
บางทีก็คิด... ว่าทำไมไม่เอารถที่ว่าดีๆมาทำแท๊กซี่บ้างเผื่อวันไหนต้องโบกแท๊กซี่จะได้นั่งสบายๆหน่อย

อย่างเยอรมันนี่เห็นเอา Benz C Class มาทำแท๊กซี่กันเยอะอยู่นะ (ผมไม่เคยไปหรอก แต่ดูตามรายการท้องเที่ยวเอา)
ลองที่ไทยสมมุติทำกันเยอะๆบ้าง สงสัยคงมีคนขายเบนซ์ทิ้งไปซื้อแบรนด์อื่นแทน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 10:13:38 »
อนาคต altis​ใหม่ หรือโมเดลที่ toyota จะขายรถแท็กซี ช่วงล่างหลังมีรุ่นคานบิดแน่นอน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 10:34:20 »

ถ้ามันทำได้ ก็น่าทำจริงๆเพราะน่านั่งมาก
ไปไหนมาไหนจะได้นั่ง taxi ใหม่ๆ

ผมก็ไม่รู้ว่าตกลงเขาห้ามไม่ห้ามยังไง
แต่ถ้าสมมุติ ไม่ติดข้อจำกัดใดๆ
นายทุนเขาจะอยากทำรึเปล่าไม่รู้เพราะยังไงก็แพงกว่า altis ตอนจะซ่อมก็ยังไม่แน่ใจว่าอะไหล่จะถูกไหม หาได้รึเปล่า ยิ่งถ้าเป็น bodypart ต่างๆ อาจจะราคาแพงกว่ารถที่ตัเงใจผลิตมาเพื่อมีรุ่นนึงมาทำ taxi

ผมไม่ได้หมายความว่า altis คือ taxi นะ
แต่ altis เป็นรุ่นที่เขาวางแผนเผื่อที่จะทำ taxi
มันเลยได้อานิสงหลายอย่าง อย่างที่หลายๆท่านได้กล่าวไปแล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 10:44:28 »
บางทีก็คิด... ว่าทำไมไม่เอารถที่ว่าดีๆมาทำแท๊กซี่บ้างเผื่อวันไหนต้องโบกแท๊กซี่จะได้นั่งสบายๆหน่อย

อย่างเยอรมันนี่เห็นเอา Benz C Class มาทำแท๊กซี่กันเยอะอยู่นะ (ผมไม่เคยไปหรอก แต่ดูตามรายการท้องเที่ยวเอา)
ลองที่ไทยสมมุติทำกันเยอะๆบ้าง สงสัยคงมีคนขายเบนซ์ทิ้งไปซื้อแบรนด์อื่นแทน

ประเทศเพื่อนบ้านอาเซี่ยนมาไทย เขาเห็นบ้านเราใช้ Altis เป็น Taxi นี่ก็อึ้งๆ แล้วนะว่าเราใช้ของแพง
ส่วนใหญ่ที่อื่นใช้แต่ b-seg กันเองครับ

แต่ว่ากันตามตรง ครอบครัวคนไทยส่วนใหญ่ยังผ่อน b-seg ใช้เป็นรถครอบครัวกันอยู่เลย
แต่เรากลับไปดูถูกรถ C-Seg เพียงแค่มันถูกเอามาใช้เป็นรถรับจ้างอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2020, 10:47:49 โดย Symphonic »

ikky

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 10:46:35 »
ผมคิดว่าถ้าทำได้ จะมีให้เห็นแบบประปรายเหมือน Fortuner กับ Innova

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:06:30 »
Camry Fortuner Innova เขาก็ยังทำ

ทำไม่จะไม่ได้ละครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:29:04 »
Camry Fortuner Innova เขาก็ยังทำ

ทำไม่จะไม่ได้ละครับ

ถ้าความยาวมันถึงก็ทำได้แหละครับ พวก camry fortuner innova ที่ทำได้เพราะมันตรงตามข้อกำหนดพอดี

ที่ corolla cross ทำไม่ได้เพราะความยาวไม่ถึง เว้นแต่ว่าไปแก้ข้อกำหนดลงมา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:41:02 »

ประเทศเพื่อนบ้านอาเซี่ยนมาไทย เขาเห็นบ้านเราใช้ Altis เป็น Taxi นี่ก็อึ้งๆ แล้วนะว่าเราใช้ของแพง
ส่วนใหญ่ที่อื่นใช้แต่ b-seg กันเองครับ

แต่ว่ากันตามตรง ครอบครัวคนไทยส่วนใหญ่ยังผ่อน b-seg ใช้เป็นรถครอบครัวกันอยู่เลย
แต่เรากลับไปดูถูกรถ C-Seg เพียงแค่มันถูกเอามาใช้เป็นรถรับจ้างอ่ะครับ

จริงครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:41:49 »
ถ้ารถไม่ดีทำแท็กซี่ไม่คุ้มหรอกครับ แต่พวกนิยมเปลือกแห่งประเทศไทยรับไม่ได้ในสิ่งนี้ ก็ขอให้ใช้รถก๊องแก๊งๆ กันต่อไป ศักดิ์ศรีเป็นสิ่งที่พวกคุณคิดกันไปเองครับ

จำเคสที่โพสว่า  ฟ้องได้ไหมเอารถ.....ราคาเป็นล้านมาแท็กซี่ได้ไง 
ปรากฎว่าทัวร์ลง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:42:48 »
ที่ว่าความยาวไม่ถึงมันขาดไป 3 เซนเอง ใส่สเกิร์ทก็เกินแล้ว ถ้าจะทำจริงๆ คิดว่าทำได้แหละ

เขายึดตัวเลข ตามสเปคโรงงานหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ flybigbear

Re: ถ้าToyota Corolla CROSS ทำเป็นรถแท็กซี่
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 13:41:32 »
ต้องไปอ่าน พรบ.taxi ดูว่า เขากำหนดขนาดรถขั้นต้นไว้ที่เท่าไหร่