ผู้เขียน หัวข้อ: CRV 2.4 ขับ2 กินน้ำมันน้อยกว่า ขับ4 เยอะมั๊บครับ ซักกี่%  (อ่าน 8236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
กำลังจะซื้อ CRV และตัดสินใจอยู่ว่าจะเอารุ่นไหนดีระหว่าง 2.4EL ขับ2 VS ขับ4 

รุ่น2.0 ก็กลัวอืด  2.4ก็ดูเหมือนกับกินน้ำมันมากกว่า2.0 พอสมควร  ก็เลยคิดว่าถ้าตัวขับ2 ของ 2.4 มันประหยัดกว่าขับ4พอควร ก็จะเลือกตัวนี้ แบบว่าได้ทั้งอัตราเร่งและกินน้ำมันน้อยหน่อย

จะใช้งานวิ่งไปกลับ กท-ฉะเชิงเทรา เป็นหลักครับ ไม่ได้ไปลุยที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ถามเป็น%อย่างนี้คงตอบยากครับ ขึ้นอยู่กับวิธีการขับด้วย เพราะถึงจะเป็นตัวขับ4 ของ CR-V เป็น ระบบ Real-Time คือมันเปลี่ยนไปขับสี่เฉพาะตอนที่ต้องการกำลังฉุดมากๆ หรือตอนล้อหน้าเสียการทรงตัวอ่ะครับ(ล้อหลังเสีย ไม่เปลี่ยนนะ)
เพราะงั้นถ้าขับแบบว่า ระบบ4WDมันไม่ค่อยได้ทำงาน ก็คงกินกว่าไม่มาก แต่ถ้าให้มันทำงานบ่อยๆ ก็มาก แล้วแต่การขับเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ MoLee

มันน่าจะไม่ต่างกันมากนะครับ เพราะ crv จะขับ4  เฉพาะ ตอนเวลา เซ็นเซอร์ มันจับได้ว่า ล้อ ใดล้อนึง หมุนฟรี หรือ เอาไปลุย ครับ    :)

รอท่านต่อไป

ออฟไลน์ prai

กินมากกว่าตัวขับสองนิดนึงขับ แต่ถือว่าอยู่ในระดับที่รับไหวนะครับ
ส่วนอาจจะเป็นเพราะการแบกรับน้ำหนักระบบขับสี่ด้วย เลยทำให้มันกินเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Terng

กลัวเปลืองงั้นเอา MU-7 ไปเลยครับ กำลังจะมีรุ่นใหม่ล่าสุดของโลก (ไมเนอร์เชนจ์) เร็วๆนี้นะครับ  ;D ;D ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
จากรีวิวของ Jimmy  ถ้าเป็นตัว 2.0  ขับสองขับสี่ต่างกันประมาณไม่เกิน 6% ซึ่งก็ถือว่าไม่ได้มากมายอะไร

ออฟไลน์ PREM

ถ้าไม่ได้ลุยอะไร ขับถนนหลวงธรรมดา สำหรับผมแค่ขับ 2 ก็เพียงพอแล้วครับ ประหยัดเงินทั้งตอนซื้อ และค่าน้ำมัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ IncarRus

ตัวขับ 4 ถึงแม้จะเป็น Real time สภาวะปกติวิ่ง 2 แต่ก็ต้องแบกน้ำหนักของระบบขับ 4 ตลอดเวลาครับ
ตัวขับ 2 ไม่ต้องแบกน้ำหนักดังกล่าว มีผลต่ออัตราสิ้นเปลือง และการบำรุงรักษาช่วงล่างในระยะยาวแน่นอน

แต่จะมาก จะน้อย ผมก็ไม่ทราบ และจะคุ้มไม่คุ้ม ท่านก็เป็นคนตัดสินใจ
แต่ผมชอบความเห็นนี้ครับ
ถ้าไม่ได้ลุยอะไร ขับถนนหลวงธรรมดา สำหรับผมแค่ขับ 2 ก็เพียงพอแล้วครับ ประหยัดเงินทั้งตอนซื้อ และค่าน้ำมัน