ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับความรู้สึก เบรคลึก  (อ่าน 12183 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับความรู้สึก เบรคลึก
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 13:54:50 »
เมื่อใช้มาสด้า 2 ปี 2012 เมื่อประมานประมาน 2-3ปีก่อนได้ไปเปลี่ยน ผ้าเบรคหน้า+เจียร์จานแล้วรู้สึกเบรคลึกขึั้น
แต่ตอนนี้รู้สึกว่าลึกกว่าเดิมอีก มีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับความรู้สึก เบรคลึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 14:24:11 »

ถอดลูกสูบเบรค ทำความสะอาด เปลี่ยนชุดซ่อม

ออฟไลน์ natin

Re: สอบถามเกี่ยวกับความรู้สึก เบรคลึก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 15:59:34 »
ผัาเบรคหมดป่าวครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 16:21:11 »
ไล่ลมเบรค
ตรวจลูกสูบคาลิเปอร์ และซีล
ตรวจสอบชุดแม่ปั๊ม
ตรวจดูว่า ขาเบรค มีปรับตั้งระยะดัน
แม่ปั๊มได้หรือไม่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 17:46:12 »
ร้านแรกที่ทำ เปลี่ยนน้ำมันเบรค ด้วยหรือไม่ครับ ?

หลังๆมานี้ เจอร้าน เจอช่าง มักง่าย มากมาย ไม่เว้นแม้แต่ศูนย์ ที่ไล่ลมผิดวิธี จนมีลมค้างในระบบ แล้วผลที่ตามมาคือ เบรคลึก แล้วถ้าเบรคกระทันหัน รถก็จะดึงไปด้านใด ด้านหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 18:23:32 »

ถอดลูกสูบเบรค ทำความสะอาด เปลี่ยนชุดซ่อม
ขอบคุณครับ
ผัาเบรคหมดป่าวครับ
เดี๋ยวลองเช็คดูครับ
ไล่ลมเบรค
ตรวจดูว่า ขาเบรค มีปรับตั้งระยะดัน
ต้องดูที่ไหนครับ
ร้านแรกที่ทำ เปลี่ยนน้ำมันเบรค ด้วยหรือไม่ครับ ?

หลังๆมานี้ เจอร้าน เจอช่าง มักง่าย มากมาย ไม่เว้นแม้แต่ศูนย์ ที่ไล่ลมผิดวิธี จนมีลมค้างในระบบ แล้วผลที่ตามมาคือ เบรคลึก แล้วถ้าเบรคกระทันหัน รถก็จะดึงไปด้านใด ด้านหนึ่งครับ
เปลี่ยนครับ สงสัยต้องไปเช็คอีกทีครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 21:45:59 »
ไล่ลมเบรค

ไปอู่ แจ้งช่างตรวจเช็คตามคำแนะนำด้านบนนี้ครับ

Mazda2012 Presenter รุ่นณเดช ใช่ไหมครับ?
ได้ขับของน้องสาวและได้ซ่อมบำรุงบ้าง ตอนนั้นผมใช้Fiesta เทียบชิ้นส่วน สามารถใช้ร่วมกันได้เช่นยี่ห้อMotocraft , FoMoCo
ผ้าเบรก ชุดซ่อมผ้าเบรก(ลูกยางหุ้มลูกสูบ ลูกสูบเบรก) อันนี้ผมซื้อร้านอะไหล่ บอกว่าเอาของMazda2 2010-2012
ยางรองแท่นเครื่องยนต์ (ตอนนั้นราคาขายศูนย์Fordถูกกว่าMazda 2,xxx) ต่างกันที่ของMazda2มีตัวจับ ของFordไม่มี
ปั๊มจ่ายน้ำมัน (ติ๊ก)
มีชิ้นส่วนอื่นๆ ที่ผมลืมยังนึกไม่ออกครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 22:19:51 »
ไล่ลมเบรค

ไปอู่ แจ้งช่างตรวจเช็คตามคำแนะนำด้านบนนี้ครับ

Mazda2012 Presenter รุ่นณเดช ใช่ไหมครับ?
ได้ขับของน้องสาวและได้ซ่อมบำรุงบ้าง ตอนนั้นผมใช้Fiesta เทียบชิ้นส่วน สามารถใช้ร่วมกันได้เช่นยี่ห้อMotocraft , FoMoCo
ผ้าเบรก ชุดซ่อมผ้าเบรก(ลูกยางหุ้มลูกสูบ ลูกสูบเบรก) อันนี้ผมซื้อร้านอะไหล่ บอกว่าเอาของMazda2 2010-2012
ยางรองแท่นเครื่องยนต์ (ตอนนั้นราคาขายศูนย์Fordถูกกว่าMazda 2,xxx) ต่างกันที่ของMazda2มีตัวจับ ของFordไม่มี
ปั๊มจ่ายน้ำมัน (ติ๊ก)
มีชิ้นส่วนอื่นๆ ที่ผมลืมยังนึกไม่ออกครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2020, 10:01:27 »
เบื้องต้น ก็ตรวจสอบผ้าเบรคก่อนเลย ว่าหมด หรือ สึกเยอะ หรือป่าว

ต่อมา ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคดู เพราะ 2012 ก็ 8 ปี แล้ว ต้องมีการถ่ายน้ำมันเบรคบ้าง

ถ้าทำ 2 ข้อ ข้างบนแล้วไม่หาย อาจจะต้องเช็คปั้มลมเบรค ว่ามีรั่ว หรือป่าว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 20:11:58 »
เบื้องต้น ก็ตรวจสอบผ้าเบรคก่อนเลย ว่าหมด หรือ สึกเยอะ หรือป่าว

ต่อมา ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคดู เพราะ 2012 ก็ 8 ปี แล้ว ต้องมีการถ่ายน้ำมันเบรคบ้าง

ถ้าทำ 2 ข้อ ข้างบนแล้วไม่หาย อาจจะต้องเช็คปั้มลมเบรค ว่ามีรั่ว หรือป่าว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wiboon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2020, 10:27:53 »

ช่วยแนะนำร้านเปลี่ยนน้ำมันเบรคที่ไล่ลมเนียนๆให้หน่อยครับ