ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรป เครื่องดีเซล ยังมีไฟ Glow Plug ที่หน้าปัทม์ไหม  (อ่าน 11643 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ใช้ X1 F48 Diesel ไม่มีไฟ Glow Plug (หัวเผา) ที่หน้าปัทม์เลยครับ

ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันนี้เครื่องดีเซลยังมีรูปไฟนี้โชว์บนหน้าปัทม์อยู่ไหม แล้วทุกเช้าก่อนสตาร์ทควร on standby ทิ้งไว้ก่อนไหม หรือสตาร์ทเครื่องได้เลย

พอดีใช้รถกระบะมาก่อน แล้วเวลาบิด on ก็จะมีไฟนี้ขึ้น และรอไฟนี้ดับจึงสตาร์ทรถครับ

รบกวนผู้รู้ด้วย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2020, 12:04:41 โดย applebees »

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
เข้าใจว่าเมืองไทยอากาศร้อน ไม่หนาวติดลบเหมือนยุโรป บวกกับเทคโนโลยีรุ่นใหม่ๆ ไฟเลยไม่ขึ้น ไม่จำเป็นต้องเผาหัวก่อน

เคยใช้ทั้ง Discovery 300TDI Passat B5.5 TDI 407 HDI มีไฟหมด
Discovery  ยังต้องรอไฟหัวเผาดับจึงจะติดเครื่องได้
Passat กับ 407 ไฟติดขึ้นมาแค่เสี้ยววินาที จึงไม่ต้องรอเลย แต่ในคลิป cold start ต่างประเทศที่อุณหภูมิติลบ ก็ยังต้องรอนะครับ แต่รุ่นใหม่ๆกว่านี้ ไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ดีเซล Benz OM651 ยังเห็นแสดงที่หน้าปัด ตอนเขาสตาร์ทโชว์แว๊บเดียวเหมือนให้รู้ว่ายังมี แต่เครื่องใหม่ OM654 อันนี้ไม่เคยสังเกตเหมือนกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D