ผู้เขียน หัวข้อ: City 1.0T กับ jazz ตัวปัจจุบัน คันไหนช่วงล่างดีกว่ากันครับ  (อ่าน 8311 ครั้ง)

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
City 1.0T กับ jazz ตัวปัจจุบัน คันไหนช่วงล่างดีกว่ากันครับ สอบถามเป็นข้อมูลหน่อยครับยังไม่ได้ตั้งใจจะซื้อพอดีอ่านเรื่องรถไปเรื่อยก็เห็นว่า City ตัวนี้ขนาดมันใหญ่กว่า altis หน้าหมูไปแล้ว เลยคิดว่าถ้าหากต้องเปลี่ยน altis หน้าหมูจริงๆและเอาแค่ขนาดพอกัน city ก็น่าสนใจ แต่ติดที่ city มันเป็นรถพื้นฐาน b-seg ที่ใหญ่ขึ้นมา ช่วงล่างต่างๆมันจะให้ได้แบบ c-seg ไหม ถึงแม้ altis หน้าหมูจะเก่ากว่าหลายรุ่นและเป็นรถติดย้วย แต่ผมว่ามันยังน่าขับทางไกลมากกว่าช่วงล่างแบบ Jazz ครับ ที่เทียบ jazz เพราะเคยขับแต่ jazz เลยมาลองถามเทียบเคียงดูครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมเคยขับแต่ jazz นะคับ แต่ยังไม่เคยลองขับ City ตัวใหม่

หากตัดเรื่องการเซตช่วงล่างออกไป... มีสิ่งหนึ่งที่ผมชอบใน jazz มากคือการที่มันเป็นรถท้ายตัดทำให้เวลาขับเลี้ยวไปมาแล้วคล่องมือ
อาการท้ายเหวี่ยงก็น้อยกว่า city ตัวก่อน

กลับมาในกรณีรถทั้งสองรุ่นที่ จขกท.เปรียบเทียบ ไม่รู้ว่าช่วงล่างเดิมเทียบกันจะเป็นยังไง
แต่ถ้าคิดจะเอาไปปรับแต่งช่วงล่างแล้ว ... ผมคงเลือกบอดี้ jazz คับ

ออฟไลน์ Kendow

ผมไม่เคยขับ City 1.0T นะ

แต่ในกลุ่ม City 1.0T พูดตรงกันว่า City 1.0T ชนะครับ โดยเฉพาะเรื่องความนุ่มนวลรี่กินขาด

ถ้าเทียบกับ Civic 1.8EL Civic ก็ยังดีกว่า City 1.0T ครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่เคยขับjazz ตัวนี้ไกลๆเร็วๆ แต่เคนขับสั้นๆ ก้พอได้ครับ แต่ city 1.0t Rs ที่บ้านมีคันนึง ต่ำกว่า 120

ขับสบาบมากครับนุ่มดี ขับสบายมากครับ แต่พอจะโหดเข้าโค้งแรงๆ ขับเร็วๆอาการมาครับ ย้วยเอาเรื่องอยู่

ถ้าจะขับเร็วๆหายางเกาะๆใส่เพิ่มหน้ายางซักหน่อยช่วยได้ครับ เครื่องตัวนี้ไหวอยู่

ผมไม่เคยขับjazz ตัวนี้ไกลๆเร็วๆ แต่เคนขับสั้นๆ ก้พอได้ครับ แต่ city 1.0t Rs ที่บ้านมีคันนึง ต่ำกว่า 120

ขับสบาบมากครับนุ่มดี ขับสบายมากครับ แต่พอจะโหดเข้าโค้งแรงๆ ขับเร็วๆอาการมาครับ ย้วยเอาเรื่องอยู่

ถ้าจะขับเร็วๆหายางเกาะๆใส่เพิ่มหน้ายางซักหน่อยช่วยได้ครับ เครื่องตัวนี้ไหวอยู่

ขอบคุณทุกท่านครับ ใครมีประสบการณ์ตอบมาได้เรื่อยๆนะครับ ไม่ค่อยกล้าไปขอทดลองขับเพราะเอาจริงๆยังไม่มีแพลนซื้อจะไปขะบก็เกรงใจเซล เลยมาขอเก็บข้อมูลไว้ก่อน

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ลองดูคลิปของ บก.วิเชษฐ์ นักเลงรถภาคเหนือ แกซื้อ City รุ่นนี้มาใช้ทางภาคเหนือ เห็นเอาขึ้นดอยมาหลายที่แล้ว

ออฟไลน์ Hakosuka

ที่บ้านผมมี Jazz GK SV ตัวก่อนไมเนอร์ และเคยลองขับ City 1.0 SV บอกเลยว่าช่วงล่าง City ดีกว่าครับทั้งความมั่นใจ น้ำหนักพวงมาลัยและความนุ่มสบาย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Altis หน้าหมู เปิดตัวปี 2001
City 1.0T เปิดตัวปี 2020
ระยะเวลาต่างกันถึง 19 ปี  ทั้งระบบ ย่อมดีกว่าแน่นอนครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เทียบ Jazz ตัวปัจจุบัน กับ City รุ่นก่อนหน้า (Genเท่ากัน)

City ช่วงล่างดีกว่าแน่นอนครับ
JAzz เดิมๆนี่ขับแล้วกระเก้งกระดอน หงุดหงิดมาก
ซื้อมาขับได้เดือนนึง รีบหาโช๊คใหม่ใส่เลย
พอใส่ KYB SR กับ ล้อกว้าง7นิ้ว
ดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ Tien.W

Jazz ช่วงล่างกระด้างมาก ไม่ได้เกาะถนนเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

๋ตั้งแต่ขับเก๋งมา
Jazz นี่ ช่วงล่าง ห่วยสุดละครับ แข็ง เด้ง ครบๆเลย
พอมา City ใหม่ นุ่มนวล ซับแรงดี เค้าโค้งเสียวๆ หน่อยเพราะรถมันิ่ม
แต่ขับๆ  100 หักพวงมาลัย แรง นี่ไม่เป๋เลยนะครับ คมนิ่มเฉยเลย  คงเพราะเจอ VSC

nomad

• บุคคลทั่วไป
รถ Honda ชอบท้ายดีด ไม่รู้ City ใหม่แก้หรือยังครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ซื้อมาใช้งานเลือกซิตี้ครับ รถเจนใหม่กว่าโดยรวมดีกว่า jazz

มีกรณีเดียวที่เลือก jazz คือต้องการรถเกียร์ธรรมดา  ขับสนุกแต่เหนื่อย ซื้อมาแต่งต่อ โมดิฟายช่วงล่างใหม่หมด เป็นรถใหม่เกียร์ธรรมดาคันเดียวในตลาดที่ดูโอเค นอกนั้นไม่กระบะ อีโคคาร์ก็รถสปอร์ตราคาแพงไปเลย

ออฟไลน์ Devil13

ตามหลัก รถฮอนด้า ตัวใหม่กว่าจะดีกว่าตัวเก่าครับ
ผมเคยใช้ city 2012 น้องใช้ city 2014
เปลี่ยนกันขับที่ไร รู้ได้เลยช่วงล่างตัว 2014 ดีกว่า แบบไม่ต้องแพ่งมาก

ออฟไลน์ lonely

ผล Moose Test รถ Honda Jazz 2018 จากเว็บ KM77

ผมว่า Jazz ทำ Moose Test ได้ดีกว่ารถหลายๆ รุ่นในเว็บนี้อ่ะ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ lonely

ตามหลัก รถฮอนด้า ตัวใหม่กว่าจะดีกว่าตัวเก่าครับ
ผมเคยใช้ city 2012 น้องใช้ city 2014
เปลี่ยนกันขับที่ไร รู้ได้เลยช่วงล่างตัว 2014 ดีกว่า แบบไม่ต้องแพ่งมาก

ไม่ค่อยผิดหวังกับ Honda City = เห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นมาเรื่อยๆ ตั้งแต่ Gen 1 จนถึงปัจจุบัน คือ Gen 5

และก็ยังพอพบเห็น City Gen 1  (City Type Z) วิ่งอยู่บ้าง อย่างเมื่อวานก็เจออยู่ 1 คัน แถวๆ รถไฟฟ้าบางหว้า
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ mongolias

City ตัวปัจจุบัน ผมว่ามันนิ่มขึ้น + ภายในเก็บเสียงดีขึ้นเห็นได้ชัดเลยครับ
การตอบสนองของพวงมาลัยผมว่ากำลังดี แต่ไม่ได้ลองที่ความเร็วมากกว่า 120 เลยไม่แน่ใจว่าช่วงล่างรับได้ถึงเท่าไหร่ แต่ความเร็วตามกฎหมายกำหนดนี่ ผมว่าช่วงล่างเหลือๆละ

Jazz ตัวปัจจุบันไม่เคยลองขับ เคยแต่ใช้ JD กระด้างทุกรายละเอียดของถนน เคยลองเทียบ City GM กับ Jazz GE ผมว่าซิตี้ขับ+นั่งสบายกว่าครับ แจ๊สจะออกแข็งกว่าครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ถ้าได้เปลี่ยนจริงๆคงจะมอง city เป็นตัวเลือกแรกๆ ด้วยขนาดที่ไม่เล็กไม่ใหญ่ แต่หน้าหมูผมก็ไม่ค่อยงอแงเลย ติดแค่ตอนนี้ใช้วิ่งในเมืองแถวต่างจังหวัดกินน้ำมันกว่ารถรุ่นใหม่ๆ จริงๆถ้าทำได้อยากจะรอรถไฟฟ้าไปเลยแต่ตอนนี้รถไฟฟ้าราคาไม่แพงก็มีแต่ MG ส่วนทางไกลผมไม่ห่วงเพราะมี d-seg กับ กระบะ 4ประตูไว้วิ่งอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ชอบคันไหนเลือกคันนั้นครับ​ ช่วงล่างอยากได้ดีๆไปทำเพิ่มเอาดีกว่า​ อย่าไปซีเรียสกับช่วงล่างเดิมติดรถเลยฃ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ถ้าชอบ 5 ประตูรอ City 5 ประตู ปลายปีครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผล Moose Test รถ Honda Jazz 2018 จากเว็บ KM77

ผมว่า Jazz ทำ Moose Test ได้ดีกว่ารถหลายๆ รุ่นในเว็บนี้อ่ะ

คำว่าช่วงล่าง ดีแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
Jazz นี่อย่างเกวียน รถไม่ค่อยยุบ แข็ง มันเลย สมรรถนดีไปเลย
ต่างกับรถนุ่มๆ ที่ย้วย

ออฟไลน์ eaksuchart

ก่อนจอง JAZZ MT ผมลองสองตัวนี้เทียบกันพอดี

City ใหม่ ดีกว่าทุกด้านครับ เฟริม์ๆนุ่มๆแน่ไม่ย้วยนะ ลองนั่งหลังด้วยก็สบายกว่ามากๆ ไม่มึนไม่เด้งครับ

ส่วน Jazz ออกตึงตังเด้งๆ แข็งๆ ครับ กระด้างเลยก็ว่าได้ครับ แต่ผมชอบ MT เลยไปแจ๊สจริงๆ

ออฟไลน์ samaklen

มีเสียงว่ากันว่าดังนี้
1.ซิตี้ มีท้าย นน. เลยมากกว่า สปริงจึงดีดไม่เท่า
2. ช่วงตำแหน่งของสปริง jazz ยืดยุบได้น้อยกว่าจึงกระด้างกว่า
ไม่รู้ข้อเท็จจริงแบบไหน
แต่ดูเหมือน พาร์ทสปริงก็เบอร์เดียวกันนะ
gk/gm6

เท่าที่ลองขับ gk ใช้ tein พร้อมชุดปรับไฟฟ้า
อาการท้ายเด้ง ก็หายไปพอควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2020, 16:24:10 โดย samaklen »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คำว่า "ดี" คืออะไรครับ ต้องนิยามก่อน

ถ้าเน้นนุ่ม นั่งสบาย มันก็ทางของ City ตั้งแต่ตัวก่อน ยันตัวนีั เรื่องนุ่ม ดีกว่า Jazz

ถ้าเน้นตึ๊บๆ คุมรถดี แน่นกว่า สปอร์ตกว่า ก็ Jazz ครับ (คนเน้นนั่งสบาย จะไม่ค่อยชอบ)

ดังนั้น ดี ต้องดูว่า ดีแบบไหน มันก็ดีคนละแบบ

แต่ถ้าเป็นผม แฝนคนละฝา คู่นี้ เอาคันไหนก็ได้ ที่ชอบ ผมเลือกตัวรถก่อน ช่วงล่างค่อยมาจบเอาทีหลัง(ถ้าไม่ชอบ หรือ มี style ที่ชอบกว่าเดิมๆ )

คำว่า "ดี" คืออะไรครับ ต้องนิยามก่อน

ถ้าเน้นนุ่ม นั่งสบาย มันก็ทางของ City ตั้งแต่ตัวก่อน ยันตัวนีั เรื่องนุ่ม ดีกว่า Jazz

ถ้าเน้นตึ๊บๆ คุมรถดี แน่นกว่า สปอร์ตกว่า ก็ Jazz ครับ (คนเน้นนั่งสบาย จะไม่ค่อยชอบ)

ดังนั้น ดี ต้องดูว่า ดีแบบไหน มันก็ดีคนละแบบ

แต่ถ้าเป็นผม แฝนคนละฝา คู่นี้ เอาคันไหนก็ได้ ที่ชอบ ผมเลือกตัวรถก่อน ช่วงล่างค่อยมาจบเอาทีหลัง(ถ้าไม่ชอบ หรือ มี style ที่ชอบกว่าเดิมๆ )
ดีของผมคือไม่นุ่มเกินและไม่แข็งเกินครับ แบบถ้าผมเทียบกับ altis หน้าหมูที่ผมใช้ อันนี้นุ่มเกินไปนิด แต่ยังรู้สึกว่ารถมีน้ำหนัก แต่แบบ jazz นี่ผมก็ไม่ไหว คือมันแข็งแบบเบาๆ หน้าไวๆ ขับไกลๆต้องใช้สมาธิ ที่ผมถามเทียบกับ jazz เพราะกลัวมันจะเหมือน jazz นี่แหละครับ ถ้ามันไม่เหมือนคงต้องไปหาลองเอง

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
ถ้าชอบ 5 ประตูรอ City 5 ประตู ปลายปีครับ

กำลังจะคอมเม้นอยู่เหมือนกัน เพราะ จขกท. เปรียบเทียบ City กับ Jazz
ผมว่าก็น่ารอนะครับ ลุ่นเผื่อว่า City 5 ประตูจะเซ็ตช่วงล่างเหมือนกับตัวซีดาน
Honda City GM3 (since 2012)

กำลังจะคอมเม้นอยู่เหมือนกัน เพราะ จขกท. เปรียบเทียบ City กับ Jazz
ผมว่าก็น่ารอนะครับ ลุ่นเผื่อว่า City 5 ประตูจะเซ็ตช่วงล่างเหมือนกับตัวซีดาน
ขอบคุณครับจริงๆผมไม่ได้ชอบ 5ประตู แต่ที่เทียบกับ jazz เพราะผมเคยขับแต่ jazz ครับ หากมีความเห็นว่าช่วงล่างเหมือน jazz ผมจะล้มเลิกความคิดที่จะไปลอง city เลย เพราะผมไม่ชอบช่วงล่าง jazz