ผู้เขียน หัวข้อ: ติดฟิล์มบานหน้า60รอบคัน80ใช้งานจริงเวิร์คไหมครับ  (อ่าน 44373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ติดฟิล์มบานใหญ่หน้า60รอบคัน80คนสายตาทั่วไปใช้แล้วเจอปัญหาอะไรไหมครับ หรือบานใหญ่หน้า40รอบคัน80ดีครับ
長樂.文

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
บานหน้า 60 หรือ 40 ไม่ใช่ปัญหาครับ สายตาดีๆ ขับกลางคืนได้

แต่บานตอนหน้า 80 อาจจะมีปัญหากลางคืนเรื่องมองกระจกข้างไม่เห็นรถหลังได้ครับ

สายกลางวันตามที่กล่าวมา ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ถ้าสำหรับผม ไม่เวิร์คเลยครับ ยิ่งถ้าด้านข้างทึบถึง 80 บานหน้าควรจะสว่างหน่อยครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

สำหรับฟิล์มเซรามิคโอเคครับ มันดูสว่างกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่เวิร์คครับ

ขับกลางคืน ปวดตา เมื่อยตา มาก เพราะค่อนข้างมืด ต้องเพ่ง ต้องใช้สายตาเยอะ

ถ้าขับกลางวันโอเค แต่ขับกลางคืนเยอะๆ ไม่ไหว

ขนาดไฟหน้า HID โรงงาน ยังเอาไม่อยู่เลย เหมือนไฟไม่สว่าง(แต่มันสว่างมาก ถ้าชะโงกหัวออกมามอง

ผมว่า หน้า 40 รอบคัน 60-80 กำลังดี

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมเวิร์คมากครับ เพราะส่วนใหญ่ผมใช้งานช่วงกลางวันอยู่แล้ว กลางคืนนานๆจะออกทีและใช้แต่เส้นทางเดิมๆครับ แต่เคยมีต้องออกต่างจังหวัดช่วงกลางคืนก้อขับได้ไม่มีปัญหาครับ รถผมไฟหน้าโปรเจคเตอร์ซีน่อนเดิมๆโรงงานครับ

ออฟไลน์ POKKHET

บานหน้า 60 กลางคืนสายตาดียังพอไหวครับ
แต่บานหน้า 80 ผมขับกลางคืนข้ามจังหวัด นรกชัดๆ

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
เมื่อก่อนสมัยมหาลัย 80 รอบคัน สบายๆ

ตอนนี้จะ 30 ละ ปีที่แล้วติด 60บานหน้า 80 รอบคัน เริ่มไม่ไหวละคับขับลำบากเกิน
No pain No gain !!

ออฟไลน์ D Water Law

แล้วแต่สายตาของแต่ละคนครับ

ถ้า 40 หรือ 50 ปี ขึ้นไป อาจจะเลือกบานหน้าแค่ 40 ก็ได้ครับ

แต่ถ้าคนทั่วไป บานหน้า 60 ไม่ใช่ปัญหาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Champman20

• **
ตอบแบบกลางๆครับ มันอยู่ที่คุณภาพ film ครับ. ผมเคยใช้ทั้งตัวถูกยังตัวแพง จะบอกว่าถึงแม้%แสงส่องผ่านตามSpec จะเท่ากัน แต่Film แพงมันสว่างกว่าเมื่อมองจากภายในจริงๆนะครับ.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
80 กลางคืนไม่เวิร์คอย่างแรงครับ
ผมติด Lamina ARL เบอร์นี้กับรถที่ไม่มีอุปกรณ์ช่วยถอยหลังใดๆ บอกตามตรง แทบไม่อยากแตะคันนี้เลยถ้ารู้ว่าต้องใช้รถตอนมืดด้วย
หรือเอาแค่ 6 โมงเย็น พี่ท่านสามารถเปลี่ยนข้างนอกให้กลายเป็นบรรยากาศตอนทุ่มนึงได้เลย

แต่ 40 ก็เอาแดดประเทศไทยไม่อยู่แล้วตอนนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Neshz

สบายมากสำหรับผม (อายุ 31) ขับกลางคืนมากกว่ากลางวัน

หน้า 60
รอบคัน 80

ได้อารมณ์ private มากครับ

(ฟิล์ม Huper Optik)

ออฟไลน์ bravo

ถ้าอยากได้ฟิล์มมืดๆ ก็เลือกบานหน้า 60

แต่ถ้าไม่เน้นว่าต้องฟิล์มมืดๆ แค่กลัวว่า 40 จะกันร้อนไม่ดี ก็ต้องบอกว่า ฟิล์มเกรดดีๆ ความเข้ม 40 ก็กันร้อนดีกว่าฟิล์มเกรดแถมความเข้ม 60 ครับ

ในเพจรถบางรุ่น หลายคนมาโพสท์บ่นว่า ไปหน้าไม่ค่อยสว่าง
พอถามกลับไปว่า ติดฟิล์มเข้มกี่ %
ร้อยทั้งร้อย ตอบว่า บานหน้า 60% ครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2020, 19:36:27 โดย bravo »

ออฟไลน์ โบตั๋น

เคยเผลอติดบานหน้า 60 ออกต่างจังหวัดพอหมดไฟข้างทางทีขับเร็วไม่ได้เลย แนะนำบานหน้า 40 ส่วนรอบคัน 60-80 แล้วแต่ความชอบครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

สมัยก่อนรถผมคือรอบคัน 80 บานหน้า 60 ทุกคัน ขับได้นะแต่ตอนนี้ไม่ได้เลยไม่ไหว คันใหม่เลย 3 บานหน้า 40 รอบคัน 80 เหมือนเดิม
เอาไปแก้คันนึงให้เป็น 3 บานหน้า 40 รอบคัน 80 เหมือนกัน สบายชีวิตขึ้นเยอะ  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

แต่ละคน ไม่เหมือนกัน

ผมเข้าหลักสี่ สายตาทั้งสั้น ทั้งยาว

Huper Ceramic บานหน้า C30 รอบคัน C20

ขับในเมือง หรือ สถานที่ ที่มีแสงไฟบ้าง ไม่มีปัญหา เข้มนิด แต่มองเห็น เข้าจอดในห้าง ต้องลดกระจกข้าง

แต่ปัญหาผมคือ เดินทางไกล เส้นประจวบ หลังเที่ยงคืน .. นรกชัดๆ ไฟหน้า เปลี่ยนหลอด Osram XNL ที่ค่า Lumens สูงสุด แสงก็ 4300K แต่มองไม่เห็น ความเข้มของแสงไม่พอ ขับไป แวะปั๊มไป เพื่อปรับตั้งไฟหน้าครับ

สุดท้าย .. ถึงบ้าน ลอกครับ ใส่ Crystalline C50 / C40 เหมือน CR-V โลกสดใส วิ่งกลางคืนสบายมาก

ออฟไลน์ 3ankok

ของผม4คัน บานหน้า60-70 รอบคับ80 (vk,3m,cz)เน้นใช้กลางวัน ส่วนกลางคืนสายตายังโอเคมองชัดอยู่ครับ เว้นแต่ฝนตกหนักมากจริงๆ ก็ขับให้ช้าลง
ปล.อายุเลข4ครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ Nutty eiei

อย่าหาทำครับ ผมบอกคำเดียวมืดมาก อัลติสหน้าหมูติดบานหน้า60(BC 25) รอบคัน 70(BC 10) ของ Hikool Black Carbon ครับ บานหน้าสบายมากแต่พอมองกระจกมองข้างแล้วมืดมากครับ ติดเดือนเดียวไปลอกออก เฉพาะคู่หน้านะครับ ใส่ 40 ของ 3m smart series ดีขึ้นเยอะครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ ผมชอบคู่หน้าใส คู่หลังมืดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2020, 19:14:30 โดย Nutty eiei »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ค่าที่แนะนำสำหรับคนทั่วไป บานหน้า ใหห้ดูค่า %แสงผ่าน ไม่ควรต่ำกว่า 50% ซึ่งส่วนใหญ่มันจะไปตกที่ฟิล์มที่เรียกกันว่าเบอร์ 40 ครับ (แต่ 40 มันกว้างมาก มีครึ่งนึงที่ค่า %แสงผ่านต่ำกว่า 50% นิดหน่อย) ส่วนฟิล์ม 60 ค่า %แสงผ่านน้อยกว่า 50% เยอะครับ

มีคนที่สายตาดีเกินกว่ามนุษย์วัยทำงานปกติ สามารถใช้เบอร์ 60 ได้จริงครับ แต่ถ้าเอาค่ามาตรฐานกลางๆ ควรใช้แค่ 40 ครับ

ตัวผมเองเคยใช้เบอร์ 40 แบบค่อนข้างเข้ม ใช้ไฟซีน่อนก็ยังไม่รอดครับต้องเปลี่ยนเป็น 40 แบบใส หรือจะเรียกว่า 20 ดีไม่แน่ใจเพราะใสมาก เพื่อนผมขับ jazz ไฟสว่างมาก ติด 3M จาก 0 บานหน้า 60(Fx20) รอบคัน 80(Fx5) ตอนนี้กะลังหาเปลี่ยนให้สว่างขึ้นละครับ และผมยังเจอในคลับอีกหลายคันที่ติด 60 มาแล้วตั้งกระทู้ถามว่าไฟหน้าไม่สว่างเลย อัพเกรดเป็นไฟตัวไหนดี ทุกคนต่างลงความเห็นกันว่าให้เปลี้นนฟิล์มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2020, 21:56:13 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

อยากให้ ดูที่ความเข้มของฟิล์มมากกว่าครับ เพื่อนผม ขอเซลติดฟิล์ม 60 รอบคัน เซลติดฟิล์มตัดแสง 80% แสงผ่านได้ 20%. มาให้ มืดสนิทเลย
ผมว่าการเรียกฟิล์ม 40 60 80 มันไม่ชัดเจนเท่าไร่ เซลบางคน พนังงานร้านฟิล์มเอง ยังบอกไม่ตรงกันเลยครับว่าตัวไหน 40 60 80
ระบุเป็นรุ่นหรือปริมาณแสงส่องผ่านไปเลยดีกว่า

ส่วนตัวชอบสว่างหน่อยไม่ได้เน้น Privacy
บานหน้ากับคู่หน้า แสงสองผ่าน 50%-60% สว่างชัดทั้งหวางวันและกลางคืน
คู่หลังกันบานหลัง เอาให้เข้มจากคู่หน้าสัก 20% น่าจะกำลังดีครับ

ไหนๆเปลี่ยนฟิล์มแล้ว ลองดูรุ่นที่ใช้ easypass คีการ์ดต่างๆได้ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Notez

จริงๆเราควรเลิกการเรียกฟิม 40 60 80 เพราะสร้างความสับสนทั้งคนติด เจ้าของรถ

ส่วนตัวใช้บานหน้าเซรามิกที่แสงส่องผ่าน 30% (Huper C30) ขับเองผมว่ามืดไปนิด ถ้าขับกลางคืนยาวๆก้อตาล้าหน่อย แต่ถามคนมานั่งส่วนมากเค้าบอกว่าก้อโอเคนะ มองเห็นใช้ได้

ด้านข้างใช้ฟิมธรรมดาที่แสงส่องผ่าน 15% ก้อกำลังดี ดูกระจกข้างได้แบบไม่ต้องพยามมาก

ถ้าผมแนะนำ บานหน้าแบบแสงส่องผ่าน 50-60% น่าจะขับได้สบายตากว่าเยอะ ตอนกลางคืน

ปล อายุ 39 สายตาสั้น 550

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ตำแหน่งฟิล์มที่ผมอยากแนะนำที่สุดคือกระจกหลังครับ
ติดให้มืดสุดๆไปเลยครับ 80-90 %
เวลาฟอร์จูนเนอร์ต่อท้ายเราจะมีความสุขขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ ynot9x

รถผม 2 คันล่าสุดใช้สูตรนี้หมดครับ หน้า 60 รอบคัน 80 เป็น ฟิลม์ ceramic ของ solar fx ทัศนะวิสัยดีอยู่ครับ
ได้ความเป็นส่วนตัวสูง

ถ้าจะเล่นสูตรนี้สายตาต้องดี และ เล่นฟิลม์เกรดดีที่มองแล้วเครียทัศนะวิสัยดีด้วยครับ

จะมีปัญหาจริงๆ ตอนเข้าซอยที่ไม่มีไฟถนน ด้านหลังถ้ารถที่วิ่งมาไม่เปิดไฟเลยแทบมองไม่เห็นครับ
แต่ถ้าใช้ถนนในเมือง ที่มีไฟถนนส่องสวางตลอดไม่มีปัญหาครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ posiness

• Newbie
  • *
อย่าหาทำครับ ผมบอกคำเดียวมืดมาก อัลติสหน้าหมูติดบานหน้า60(BC 25) รอบคัน 70(BC 10) ของ Hikool Black Carbon ครับ บานหน้าสบายมากแต่พอมองกระจกมองข้างแล้วมืดมากครับ ติดเดือนเดียวไปลอกออก เฉพาะคู่หน้านะครับ ใส่ 40 ของ 3m smart series ดีขึ้นเยอะครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ ผมชอบคู่หน้าใส คู่หลังมืดครับ

ใช้รุ่นนี้เหมือนผมเลย ต่างกันนิดหน่อย ของผมบานหน้า BC25 รอบคัน 80 (BC05)  บานหน้าทุกวันนี้แทบอยากจะลอกทิ้ง  มีความรู้สึกว่าเนื้อมันไม่เคลียร์ เหมือนเป็นคลื่นๆ รอบแรกเคลมมา ก็ยังไม่ดีขึ้นเลย ทนๆใช้ไปซักปีละไปเคลมมาอีกที เผื่อล็อตใหม่จะดีขึ้น  สรุปก็เหมือนเดิม  ตอนนี้ก็เลยทนๆใช้ไปแบบเซ็งๆ

คันเดิมสองคันใช้ Lamina genius series ทั้งสองคัน หน้า 60 หลัง 80 กลับไปขับก็ไม่มีปัญหาครับ  ผมเลยคิดว่าเป็นที่คุณภาพฟิลม์มากกว่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าเป็นฟิล์ม Ceramic เกรดดีๆ ผมว่าโอเคเลย ตอนรถผมเปลี่ยนฟิล์มใหม่ เป็นของ Midas ได้ทดลองนั่ง รถบานหน้า 60 รอบคัน 80 ตอนกลางคืน บอกเลยว่ามองสบายตามากๆครับ แต่โดนบังคับให้เอา 60 รอบคัน (ผู้ใหญ่ยึดติดว่าฟิล์มธรรมดา 80 มืดเกินไป) ทุกวันนี้ยังเสียดายอยู่เลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ jame894561

ไม่เวิค อย่าไปเชื่อร้านเชียร์ ต้อง 40 เท่านั้น เซรามิคติดมาแล้วมืดนอกสว่างใน เจอกลางคืนเข้าไปถอดบานหน้าทิ้งเลย
เวลาดูให้ดูค่าแสงส่องผ่านเอา 50%+ ขึ้นไปจะให้ดี 55%+
ไปเจอผ่านแค่ 25-45% มืดตึ๊บบบบบบบบบบบบบบบบบบบ ตายหยังเขียด โดนมาหลายแบรนด์หลายคันเจ็บมาเยอะครับ

ออนไลน์ tom46

ลองคุยกับร้านให้ดีก่อนนะครับ

ฟิล์ม สมัยใหม่เขาไม่ได้เรียกแบบเดิมแล้ว อย่าง vkool เขา ถ้า vk70 จะออกใส vk40 จะออกเข้ม ถ้าจำไม่ผิด vk30 จะออกดำๆ เดี๋ยวเขาจะดูที่แสงส่องผ่านได้เท่าไร แล้วก็เรียกเป็นรุ่นไป ตัวเลขรุ่น ยิ่งเยอะจะยิ่งใสครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ boogie2020

เคยติดแล้ว

แล้วก็ลอกออกเรียบร้อย

80 ไม่ไหว กลางคืนมืดเกินไป  เข้าซอยมืด ๆ นี่มองอะไรข้าง ๆ ไม่เห็นเลยอะคับ

ปล. แล้วทำไมเราต้องเรียกชื่อความเข้มฟิล์มตามรุ่นของยี่ห้อต่าง ๆ ละคับ ??  เราก็เรียก 40 60 80 ตามความเข้มกันมาตั้งนาน ... แล้วยี่ห้อฟิล์ม ก็มาตั้งตาม % แสงผ่านแทน  แล้วเราต้องเรียกตามนั้น ??   แล้วมียี่ห้อใหม่มา เรียกตาม % ceramic  อีกยี่ห้อ เรียกตาม % UV เราก็ไม่ต้องเปลียนการเรียกอีกเหรอคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

เซรามิคที่ค่าแสงส่องผ่าน เกิน50%นี่ ในตลาดมีน้อยมากนะครับ แล้วปกติเวลาไปติด ช่างมักจะเชียร์ให้ติดตัวที่ ค่าแสงส่องผ่านไม่ค่อยเกิน 30 หรอกครับ ตอนผมติด Solarfx ช่างก็บอกตัว Fx40มันใสไป เค้าไม่อยากติดให้ ติดไปลูกค้าก็มาบ่นขอเปลี่ยนทีหลังอยู่ดี

ที่นี้ถ้าถามว่ามืดไหม ผมว่ายังไง คู่หน้า ก็ควรจะเป็น 60% (เอาที่แสงส่องผ่าน20%นะครับ ในตลาดฟิล์มบางตัวเค้าอ้างว่าเป็น60 แต่แสงส่องผ่านอยู่ที่15% อันนี้จะมืดไป) นะครับ บางสภาพแสงอย่างตอนกลางคืนไม่มีไฟ 60ก็แทบมองข้างนอกไม่เห็นแล้ว

สุดท้ายเวลาไปติดฟิล์ม เค้าเสนอตัวไหนมาอยากให้ลองเสริชหาเสปคดูก่อนแล้วไปดูรหัสที่ม้วนฟิล์มเค้าให้แน่ใจก่อน ผมเจอมาช่างบอกว่าติดฟิล์มเป็นบานหน้า 50% รอบคัน60% นะ ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร เพราะฟิล์มxtra cole ที่ผมติดมันมีตัวที่แสงส่องผ่าน30จริงๆ แต่พอติดมากลายเป็นว่าบานหน้าแสงส่องผ่าน20 บานข้างผ่าน15 ซึ่งมันเข้มกว่าที่ผมต้องการ ที่ผมจะบอกก็คือการเรียกฟิล์มเป็น%มันค่อนข้างจะมั่วง่าย อยากให้มองที่ค่าแสงส่องผ่านมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2020, 09:30:09 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ basterias

เคยติดแล้ว

แล้วก็ลอกออกเรียบร้อย

80 ไม่ไหว กลางคืนมืดเกินไป  เข้าซอยมืด ๆ นี่มองอะไรข้าง ๆ ไม่เห็นเลยอะคับ

ปล. แล้วทำไมเราต้องเรียกชื่อความเข้มฟิล์มตามรุ่นของยี่ห้อต่าง ๆ ละคับ ??  เราก็เรียก 40 60 80 ตามความเข้มกันมาตั้งนาน ... แล้วยี่ห้อฟิล์ม ก็มาตั้งตาม % แสงผ่านแทน  แล้วเราต้องเรียกตามนั้น ??   แล้วมียี่ห้อใหม่มา เรียกตาม % ceramic  อีกยี่ห้อ เรียกตาม % UV เราก็ไม่ต้องเปลียนการเรียกอีกเหรอคับ

ผมก็ตามไม่ทันเหมือนกันครับ ทุกวันนี้ไปที่ร้านยังเรียก 40 60 80 อยู่เลย

ส่วนตัวเคยติด 60 บานหน้า 80 รอบคัน ขับในกรุงเทพ ตอนกลางคืนก็แย่แล้วครับ มันจะมีช่วงถนนมืดๆบางครั้งที่เรามองไม่เห็นด้านหลัง ถึงจะเป็นรถรุ่นใหม่ระบบดีๆก็ไม่แนะนำครับ ผมไปลอกออกมาแล้วตอนนี้เหลือ หน้า 40 รอบคัน 60 ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)