ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าติดฟิล์มเข้มที่กระจกมองหลังและข้างทั้ง2จะช่วยลดแสงแยงตาจากรถทรงสูงได้มั้ยครับ  (อ่าน 20732 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมมีแนวคิดที่จะติดฟิล์มเข้มประมาณ 90 % ที่กระจกมองหลัง กับกระจกมองข้างทั้งซ้ายและขวาเพื่อลดความจ้าของแสงไฟหน้าจากรถทรงสูงแทนการลอกฟิล์มที่กระจกแผ่นหลังเพื่อหลีกเลี่ยงความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นกับลวดไล่ฝ้า
เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไร
รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

คือ มันก็ลดแสงจ้าจากคันหลังได้จริงๆนั่นแหละครับ

และมันก็ลดการมองเห็นของเราด้วย

ผมคิดว่าไม่ควรนะครับ

เราจะขับลำบากขึ้นรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
กระจกหลังนี่ก็เปิดตัดแสงซิครับ  น่าจะทำได้ทุกรุ่น  ออโต้  หรือมือปรับ

กระจกมองข้างไม่สมควรติด

ออฟไลน์ Tien.W

กระจกมองข้าง ติดฟิล์มไป ตอนล้างรถ เช็ดๆ ถูๆ สองที ก็รอยเพียบแล้ว มันไม่ได้ออกแบบให้ติดภายนอกนะ

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
ปัญหาต่อไปที่จะเจอคือ เวลากลางคืนจะถอยหลัง จะมองภาพในกระไม่เห็นเพราะมืดเกินไป

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมติดหลัง ปรอท 80 ของ 3M ไม่ช่วยอะไรเลยครับ โดน ftn pjs ก็แยงเหมือนเดิมมม ถอยหลังลำบากอีก

ปล.ขออภัย อ่านผิดคิดว่ากระจกหลัง ;D
ถ้ากระจกมองหลัง มันมีตัดแสงอยู่แล้วนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2020, 09:59:12 โดย nl2br »
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Tien.W

กระจกมองหลัง แบบตัดแสงอัตโนมัติ ช่วยได้เยอะมาก ช่วยได้เยอะกว่า ฟิล์มเข้มๆเยอะครับ (เพราะรถผมฟิล์มใส ยังไม่มีประเด็น)

กระจกมองข้าง มีร้านรับตัดเลนส์ใหม่ แบบสีฟ้า มันช่วยลดแสงลงไปได้เยอะพอสมควรครับ .. สมัยก่อน civic fd รุ่น E จะได้เลนส์สีฟ้า ผมเบิกมาใส่รุ่น S ช่วยได้พอสมควรครับ ขับกลางวัน ก็สบายตากว่า

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
กระจกมองข้าง ติดฟิล์มไป ตอนล้างรถ เช็ดๆ ถูๆ สองที ก็รอยเพียบแล้ว มันไม่ได้ออกแบบให้ติดภายนอกนะ

อันนี้จริงแท้แน่นอนครับ

ฟิล์มกรองแสงออกแบบมาให้ติดตั้งด้านใน ไม่ทนต่อการขีดข่วนครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ฟิล์มผมใส 3m c40 ขับ fk เดิมๆ ตาเยิ้มมาก เจอไฟแยงตาทุกคันเลย
ไปเปลี่ยน กระจกมองหลังตัดแสง auto / กระจกข้างตัดแสง(แบบอมสีฟ้า) ช่วยได้เยอะมาก ขับกลางคืนไม่กลัวคันใด

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เมื่อ10กว่าปีที่แล้วกระจกตัดแสงติดรถที่ไม่ใช้ไฟฟ้า แบบกระดกมันจะส่องที่เพดานเพื่อหักเหแสง(เดียวนี้ไม่รู้เป็นไง)​

เคยติดฟีล​ม์​กระจกมองหลังแล้ว กลางคืนถ้าเปิดไฟเก๋งหรือมีแสงสว่างจากเครื่องเสียงในรถมันจะสะท้อนมองหลังไม่เห็นเลยครับ

และเคยซื้อกระจกตัดแสงอัตโนมัติ​แบบใช้ไฟฟ้ามาสวมครอบทับกับกระจกมองหลังเดิมแล้วมันก็สั่นมองแล้วปวดหัว(อาจเป็นเพราะเก๋งดีเซล)

สรุปติดฟีล​ม์บานหลังแบบแสงส่องผ่านไม่ถึง5% ข้างคนขับ 15% สมัยตาดีๆก็เป็นการแก้ปัญหาที่ดีสุดในตอนนั้น(ตอนนี้คงมองไม่เห็น)

ส่วนกระจกมองข้างด้านนอกคงติดฟิลม์​ไม่ได้ทนอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2020, 11:27:14 โดย U9WS »

ออฟไลน์ tvm

ลดได้แน่นนอนครับ แต่มันดลดทัศนวิสัยอื่นๆ ทั้งหมดเลยไง อันตรายครับ ไม่คุ้มและไม่น่าทนด้วยเพราะฟิล์มกรองแสงเขาออกแบบมาใช้ภายใน
ส่วนต้วขนาดมีกระจกมองข้างตัดแสงยังรำคาญ ใช้วิธีหลบเอาคัรบ

ออฟไลน์ TeslaX

ติดเซรามิค 80 ช่วยได้เยอะมากกกกก