ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาที่จูนเนอร์ถูกไหม ?  (อ่าน 12346 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
แก้ปัญหาที่จูนเนอร์ถูกไหม ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 09:27:36 »
รถกะบะที่แต่งๆกันซิ่งๆ ควันดำๆ นี่มันผิดที่คนคิดจะไปแต่งหรือมันผิดที่จูนเนอร์อะครับ ผมมองแบบนี้ครับ

1. จูนเนอร์ถ้าไม่จูนให้มันดำก็ทำได้ถูกไหมครับ (แต่ต้องทำเพราะตามคำสั่งของลูกค้า)
2. ทำไมร้านจูนรถ หรือร้านแต่งรถดีเซล กะบะ ไม่มีกฎหมายว่าห้ามจูนรถให้เกิดควันดำ
3. อันนี้สำคัญสุด ผมคิดว่า ลูกค้าที่อยากได้รถที่ควันดำ มันมีจำนวนเยอะมากๆ (แล้วถ้าร้านจูนรถไม่ทำให้ดำ ร้านก็จะขาดรายได้ไป มันก็เลยถูๆไถๆไปได้)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: แก้ปัญหาที่จูนเนอร์ถูกไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 09:40:58 »
 มันคือความตั้งใจของเจ้าของรถ  เพราะพอเวลาไปตรวจสภาพก็ไปจูนใหม่ให้ไม่ดำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 10:11:32 โดย kez »

ออฟไลน์ Turin

Re: แก้ปัญหาที่จูนเนอร์ถูกไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 09:42:46 »
มีคนเสนอ ก็มีคนสนอง ... โทษฝั่งใดฝั่งหนึ่งไม่ได้หรอกครับ ลองไปดูโฆษณาร้านพวกนี้ก็ได้ ควันสวย เดินหอบ ฯลฯ

อู่จูนรถ ไม่ใช่ธุรกิจควบคุมแบบนั้นจะไปห้ามเค้าทำแบบนั้นไม่ได้ เรื่องควันดำมันควบคุมผ่านกฎหมายอื่นอยู่แล้ว .. คือ กระบวนการไม่ผิด แต่ผลลัพธ์ผิด ... เราควบคุมทั้งกระบวนการและผลลัพธ์ในทุกเรื่องไม่ได้ครับ และไม่ควรด้วย แค่นี้บ้านเราก็มีใบอนุญาตบ้าบอคอแตกตั้งมากที่สุดในโลกแล้วครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 09:44:43 »

มันคือความตั้งใจของเจ้าของรถ  เพราะพอเวลาไม่ตรวจสภาพก็ไปจูนใหม่ให้ไม่ดำ
เอาจริงๆ ผมว่าเวลาตรวจสภาพก็ไปร้านที่เค้าไม่วัด จ่ายเงินเพิ่มอะไรก็ว่าไป

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 10:14:37 »
1. จูนให้ "ไม่ดำ" ได้
2. ร้านแต่งรถที่ก่อให้เกิดมลพิษ ไม่ว่าจะเสียงดังหรือควันดำ ก็มี "ความผิด" ทางกฎหมายด้วย
3. ไม่แน่ใจว่า ล/ค ต้องการ "ควันดำ" มีจำนวนมากไหม?
แต่บางที "Tuner" ก็จะเพิ่มน้ำมันให้มากอีกหน่อย เพื่อป้องกัน "ตัวร้อน" และกระจายไว้ด้วย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 10:52:00 »
มีด้วยหรอ จูนให้ควันดำเนี่ย ....

เครื่องดีเซลอะ แค่เครื่องเดิมๆโรงงาน ลองกดคันเร่งมิด ลากรอบหน่อยควันดำทุกคันครับ

และถ้าจูนด้วยการเพิ่มน้ำมันลงไป เพิ่มบูส การเผาไหม้ไม่หมดของเครื่องยนต์ดีเซลมันก็เกิดเป็นควันดำออกมาเนี่ยแหละ ...

เมื่อก่อน isuzu TFR เครื่องโบราณไม่มีเทอร์โบ วิ่งกันควันดำปี๊ตั้งแต่ป้ายแดง ก็เพราะเครื่องยนต์มันเผาไหม้ไม่หมด ไม่มีแคต ไม่มีตัวกรองอะไรเลยในรถสมัยนั้น ...

แต่พอมาเป็นรถปัจจุบัน การจูนรถ ถอดแคตออก ท่อยิงตรง เพิ่มบูส อัดน้ำมัน ... จูนยังไงก็ดำครับ ....

ไม่มีหรอกครับจูนให้ควันดำ ตั้งใจปล่อยหมึกอะ ....

ออฟไลน์ SpeedXman

• Newbie
  • *
  • Speedsalon
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 10:55:20 »
2. ร้านแต่งรถที่ก่อให้เกิดมลพิษ ไม่ว่าจะเสียงดังหรือควันดำ ก็มี "ความผิด" ทางกฎหมายด้วย
3. ไม่แน่ใจว่า ล/ค ต้องการ "ควันดำ" มีจำนวนมากไหม?
แต่บางที "Tuner" ก็จะเพิ่มน้ำมันให้มากอีกหน่อย เพื่อป้องกัน "ตัวร้อน" และกระจายไว้ด้วย
เคยได้ยินว่า เครื่องดีเซลถ้าจะจูนหนาๆเครื่องจะร้อนรึเปล่าครับ
SpeedXman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 11:01:51 »
มีด้วยหรอ จูนให้ควันดำเนี่ย ....

เครื่องดีเซลอะ แค่เครื่องเดิมๆโรงงาน ลองกดคันเร่งมิด ลากรอบหน่อยควันดำทุกคันครับ

และถ้าจูนด้วยการเพิ่มน้ำมันลงไป เพิ่มบูส การเผาไหม้ไม่หมดของเครื่องยนต์ดีเซลมันก็เกิดเป็นควันดำออกมาเนี่ยแหละ ...

เมื่อก่อน isuzu TFR เครื่องโบราณไม่มีเทอร์โบ วิ่งกันควันดำปี๊ตั้งแต่ป้ายแดง ก็เพราะเครื่องยนต์มันเผาไหม้ไม่หมด ไม่มีแคต ไม่มีตัวกรองอะไรเลยในรถสมัยนั้น ...

แต่พอมาเป็นรถปัจจุบัน การจูนรถ ถอดแคตออก ท่อยิงตรง เพิ่มบูส อัดน้ำมัน ... จูนยังไงก็ดำครับ ....

ไม่มีหรอกครับจูนให้ควันดำ ตั้งใจปล่อยหมึกอะ ....
มีสิครับ

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 11:14:29 »
ที่นี่ประเทศไทย ;D

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 11:14:43 »
เคยได้ยินว่า เครื่องดีเซลถ้าจะจูนหนาๆเครื่องจะร้อนรึเปล่าครับ

จูนหนาเครื่องเย็นเพราะน้ำมันส่วนเกินดูดความร้อนครับ

ออฟไลน์ akarachaiw40

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 13:08:37 »

มีสิครับงั้นผมไม่มาตั้งโพสถามหรอกครับ 555555

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 20:02:40 »
ตามใจเจ้าของรถ เพราะจ่ายตัง ว่าจะเอาควันน้อยหรือควันมาก จูนเนอร์แค่ส่วนหนึ่ง
แต่ก็ยังมีความคิดเดิมๆ สมัยเก่า ควันดำคือแรง น้ำมันบางไป เดี่ยวเครื่องยนต์พังครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SpeedXman

• Newbie
  • *
  • Speedsalon
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 21:14:44 »

จูนหนาเครื่องเย็นเพราะน้ำมันส่วนเกินดูดความร้อนครับ
เครื่องเบนซินรึเปล่าครับ
SpeedXman

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 14:22:31 »
อยากให้จ่ายภาษีตามค่ามลพิษในอัตราขั้นบันไดจังเลยครับ เอาให้ทรุดกันไปเลย 

และให้รางวัลนำจับเยอะๆ  ส่วนภาษีขาด ยึดรถ จนกว่าจะจ่าย ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 14:41:07 »
น่าจะให้มีถ่ายรูปส่ง แล้วได้ส่วนแบ่งรางวัลนำจับ