ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 25 กรกฎาคม 2020  (อ่าน 31572 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง cable charger ติดรถของ V60 2020 ครับ ปลั๊กที่อาคารของผมเป็นไฟ 3 phase 15/45 แอมป์และมีสายดินแน่ๆ แต่ทำไมเมื่อเสียบสายแล้วมันขึ้นไฟแดงกระพริบครับ หรือระบบไฟต้องมี requirement อะไรอื่นๆ นอกจากนี้อีกไหมครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
ตอนแรกผมจะรอCHR 1.8MIDไมเนอร์ แต่พอเห็นข่าวล่าสุดของCHRแล้ว ก็ได้รู้ว่าผมไม่ใช่กลุ่มลูกค้าของเขาเลยเขาเลือกที่จะมองข้ามผมไปแล้ว ขอสอบถามพี่ๆว่าศูนย์บริการของมาสด้าระยองเป็นยังไงบ้างครับ หรือมีอู่นอกมาสด้าเก่งๆในโซนระยอง-ชลบุรีไหมครับ ขอบคุณครับ

การตัดสินใจของTOYOYAได้ทำให้เขาเสียลูกค้าไป1คนแล้ว ลาก่อนC-HR

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
ถามพี่บาสครับ  มียางอะไรดีกว่า energy xm2+ และ ep300ที่ร้านยางชอบแนะนำให้กับขอบ 15 ไหมครับ  ในราคาไม่ห่างกันมากนี้

ออฟไลน์ pattt

• Newbie
  • *
ถามสองข้อครับ
1. Teana ตัวลดราคายังพอหาได้ไหมครับ ถามแต่ละที่บอกหมดแล้ว
2. นิสสัน kick ในด้านความนุ่มนวลหรือซับแรงสะเทือนกับการเก็บเสียงจากพื้นถนนหรือซุ้มล้อห่างชั้นจาก x trail มากไหมครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
1.Subaru XV จะ Minor change เมื่อไหร่ครับ แล้วจะมี eye sight , memory seat, sunroof มาด้วยมั้ยครับ แล้วจะมาช่วงไหนครับ
2.HRV ใหม่ มาตอนไหนครับ
3.ความเงียบห้องโดยสาร กับความสูงตำแหน่งที่นั่ง(ขอให้รอดพ้นระยะทำการไฟหน้า Fortuner)เทียบกันระหว่าง Corolla Cross, XV, HRV

ปล ไม่เอา CX30 นะครับ เข็ดกับมาสด้า รถอะไร ไม่เคยเจอ ขายต่อได้แค่ครึ่งเดียวของทุนประกันภัย 

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
รถยนตร์ อย่างเช่นพวก  Toyota Harrier , Land cruiser หรือพวก Honda stepwagon ทำไมที่โชวรูมทั่วไปถึงไม่มีขาย ครับ ? โดยปกติแล้ว เราสามารถซื้อผ่านโชวรูมเลยได้ไหมครับ ถ้าไม่ไช่ เกร มาเก็ต

ออฟไลน์ Glazy

1.มีศูนย์ซ่อมไหนของโตโยต้าที่แย่บ้างครับ พอดีเจอมาศูนย์นึง
2.ปกติเวลาหาปัญหาเสียงนี่ ต้องเอารถไปวิ่งอย่างต่ำกี่กิโลครับ พอดีวันนั้น bmw เจอปัญหาเรื่องเสียงรบกวนในรถแล้วช่างเอาไป
เทสและแก้ปัญหาจบแต่มาดูไมล์พบว่าวิ่งไป200กม.กว่า
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Lack

• **
ด้วยงบที่จำกัดและไม่ได้มีเงินทองมากมาย
(สมมุติว่าถ้าใช้งานรถบ่อยและบ่อยประจำมากๆ)​

ถ้าในงบ1.2ล้าน​ ใช้งานรถปีละ50000โล​ เน้นใช้งานในเมือง  zs​ ev​ พอจะเป็นทางเลือกให้พี่จิมมี่ได้บ้างไหมครับ

หรือต่อให้ปีละ​ 1, 2,​ 3,​4, 5​ แสน​ ก็ไม่มีทางที่จะใช้MGแน่นอน?

ออฟไลน์ Arle

• Newbie
  • *
Camry TNGA เห็นในสเป็คว่า ground clearance แค่ 140mm เวลาใช้งานจริงจะมีผลเวลาขึ้นลูกระนาดหรือขึ้นห้างชันๆเช่น เดอะมอลล์งามวงศ์วานไหมครับ และถ้าใต้ท้องรถครูดบ่อยๆจะมีผลเสียอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
สนใจ CR-V แต่มีข่าวเรื่องสนิมกับรถ City, Mobilio ไม่ทราบว่า ลามมาถึงรุ่น Accord CR-V หรือเปล่าครับ อยากได้ แต่แหยงๆอยู่

ออฟไลน์ osuma39

• Newbie
  • *
mazda 3 ตัวปัจจุบันในอนาคต จะมีการเพิ่ม sunroof มาในการปรับอุปกรณ์หรือ minorchange คราวหน้าไหมครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ผมสงสัย ทำไมตาม เพจรถ หรือช่องยูทุป รถยนต์ มีแต่คนร้องอยากได้ Ford Bronco  กันจังครับ คือมันเป็นแค่กระแสคนหมุ่น้อยหรือหมู่มาก หรือแค่อาร์ม บางคนถึงขนาดบอกว่า มาไทยต้องไม่เกิน 7 แสน ขายดี บางที่ก้บอกมันมาประกอบไทยแน่??? มันเป้นไปตามที่คนพวกนั้นต้องการได้แค่ไหนครับ ผมอ่านข่าวเมืองนอกเขาบอกรุ่นนี้ไม่ผลิตพวงมาลัยขวา ***ส่วนตัวผมเห้นแล้วเฉยๆกับรถรุ่นนี้ จากคนเคยเล่น Jeep TJ มาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 13:53:30 โดย locomotive »

ออฟไลน์ GSteel

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
กำลังสนใจออกรถ Benz GLC coupe ครับ

อยากสอบถามระหว่าง GLC coupe 220d และ 300e

ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ส่วนตัวชอบ ภายในของ 300e มากกว่า แต่กลัวมีปัญหาจุกจิ๊ก
(คนรอบข้างที่เคยใช้ Benz e มีปัญหากันเยอะ ) ไม่ทราบว่ารุ่นใหม่นี้ แก้ปัญหาเดิมๆ จบรึยังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
1.จากข่าวที่ Toyota C-HR Minor Change 2021 จะเหลือแค่เครื่องยนต์ Hybrid จึงอยากถามว่า อนาคตจะมีโอกาสนำเครื่องยนต์ Hybrid 2.0 Dynamic Force มาขายด้วยมั้ยครับ

2.เพิ่งเปลี่ยนยางเป็น Firestone F01 205/55R16 ตามที่พี่ ๆ แนะนำ ตอนนี้ยังนุ่ม(เกือบ)เงียบอยู่ครับ อยากทราบว่ารุ่นนี้ใช้ไปนาน ๆ ซัก 20,000 กิโลขึ้นไป ยางจะแข็งและดังมั้ยครับ คุ้น ๆ ว่ามีพี่ซักคนใช้ยางรุ่นนี้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 14:03:42 โดย S. NUT »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

1.hrv ใหม่ สร้างบนพื้นฐาน city หรือ civic ครับ
2.B-suv ของ honda กับ toyota ที่จะตามมา คิดว่าช่วงราคาจะประมาณ cx-3 ตัวปัจจุบันไหมครับ ตัวท็อปคาดว่าจะถึงล้านมั้ยครับ

ออฟไลน์ Klome

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
เมื่อสามอาทิตย์ที่แล้วผมเคยส่งคำถามตัดสินใจว่าจะซื้อฮอนด้าแจ๊ส ปัจจุบันตอนนี้ได้รับรถเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ แต่พบปัญหาหลังรับรถว่ารถที่ได้รับเป็นรถค้างสต็อกรุ่นMY2019 แต่ตอนเจรจาซื้อกับทางเซลล์ เซลล์ยืนยันว่าเป็นรถMY2020ซึ่งผมได้แจ้งเข้าทาง call center ของฮอนด้า และได้รับการตอบกลับและแก้ไขปัญหาเบื้องต้น เลยอยากจะมาฝากไว้เป็นอุทาหรณ์สำหรับใครที่จองรถรุ่นนี้ไป ตอนรับรถให้ตรวจสอบให้ดีๆก่อนรับรถว่ารถที่ได้รับเป็นMYปีไหนจะได้ไม่ประสบเหตุแบบผมครับ ขอบคุณคำแนะนำของพี่ๆมากครับและขอบคุณที่ได้เปิดช่องทางการสื่อสารระหว่างคนรักรถแห่งนี้ขึ้นมาครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
อยากทราบว่า เวลาที่รถยนต์ 1 รุ่น มีการ Minor Change แล้วเพิ่มอุปกรณ์เข้ามา
ทีนี้ทางผู้ผลิต จะไปลดต้นทุนส่วนอื่นที่เรามองไม่เห็น เพื่อชดเชยกับราคาของออฟชั่นที่เพิ่มขึ้นรึเปล่าครับ
เพราะบางครั้งก็ดูเหมือนราคาของรถที่ปรับเพิ่ม ดูต่ำกว่าราคาออฟชั่นที่เพิ่มมา
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
1.กำลังจะออกกระบะตัว top 4x4 (ออกช่วง ธันวาคน-มกราคม) ชอบ dmax ที่สดใหม่มีเตือนที่กระบะและ revo ชอบระบบเตือนก่อนการชน แต่ก็มีคนแนะนำว่าถ้าเอาขับ 4 เอา revo ระบบขับ 4  ดีกว่า มันดีกว่ากันยังไงหรอครับไม่ค่อยมีความรู้

2.Dmax เครื่องใหม่ที่จะมาแทน 3.0 อีกประมาณกี่ปีหรอครับที่คิดว่าน่าจะมา

ออฟไลน์ Kawhi Leonard

• Newbie
  • *
Camry 2.5g มีวิธีแก้เรื่องเสียงรบกวนเข้าห้องโดยสารไหมครับ (การเก็บเสียงแย่กว่าพวกรถ C-segment ตัวปัจจุบันไหมครับ)

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
Honda B SUV น่าจะมาเมื่อไหร่ จะใช้เครื่องยนต์อะไร และขนาดใหญ่กว่าแจสไหมครับ
Toyota B SUV น่าจะมาเมื่อไหร่ จะใช้เครื่องยนต์อะไร และขนาดใหญ่กว่ายาริสไหมครับ

ออฟไลน์ Papon Ta Toey

• Newbie
  • *
Mazda 3 2.0S Vs Altis HV High (Sedan ในราคาล้านต้นๆ พอกัน)

Cockpit โดยส่วนตัวแล้วชอบดีไซน์ Mazda มากๆ ตัวรองท๊อป Option พอสมควร เสียดายที่ไม่มี DRL LED และ ไม่ได้ Bose ( พี่ๆเคยทดลองฟังลำโพงรุ่น S ไหมครับ มีความรู้สึกอย่างไรบ้าง) ส่วนเบาะหลังโปร่งดี แต่ Leg room น้อย

Altis ได้ตัวท๊อป พร้อม ARCC แบบ All Speed ช่วงล่างหลังแบบอิสระ Cockpit หน้าตาเชยๆหน่อย และพื้นที่ห้องโดยสารหลัง ผมนั่งแล้วหิวชิดเพดานเลย รู้สึกอึดอัดมาก

อยากถามว่าช่วงสิ้นปีนี้ Mazda3 จะมีปรับ Model Year ไหมครับ เผื่อลุ้น DRL LED จะมา เพราะไฟสวยกว่าหลอดหิ่งห้อย อยู่มากโข จริงๆ

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
มีข่าวอัพเดท นิสสันคิกส์หรือยังครับว่าจะได้เทสอัตราสิ้นเปลืองเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามถึงการขับขี่ของ Almera 2020 เทียบกับ City 2008 หน่อยครับ ว่าการขับขี่ทั้งในเมือง นอกเมือง ต่างกันมากมั้ยครับ ความเร็วที่ใช้ส่วนใหญ่อยู่ที่ 80-110 ครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนแนะนำการแต่งช่วงล่างให้ Altis หน้าแบนหน่อยครับ ชอบฟิลลิ่งแบบ Teana L33 ครับขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่ Honda ถึงไม่ค่อยประสบความสำเร็จในการทำเครื่องยนต์ดีเซลออกมาขาย ทั้งๆ ที่ไม่มีปัญหาเท่าของ Mazda ที่มีปัญหาค่อนข้างชัดเจน แล้วสมรรถนะกับความคงทนของเครื่องดีเซล เมื่อเทียบกับของ Isuzu, Toyota และ Nissan ถือว่าสูสีและดีพอกันไหมครับ

- จากกรณีรถ Mazda ที่มีปัญหาทั้งรุ่นเครื่องเบนซินและดีเซล และอะไหล่ต่างๆ เช่น น้ำดัน ปั้มติ๊กเสีย และปัญหาอื่น ๆ ส่วนใหญ่มาจากการใช้งานหรือคุณภาพของอะไหล่เองครับ

- ถ้าค่ายรถ Eco car หันมาใช้เครื่องดีเซลแทนเครื่องเบนซิน ทั้งมี Turbo และ NA เหมือนที่ Mazda เคยทำ จะทำให้ราคารถถูกลงและได้รถที่แรงขึ้นแลกกับมลพิษที่น้อยลงและประหยัดน้ำมันมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 14:21:34 โดย polwath »

ออฟไลน์ Firzen

ในอนาคตจะมีโครงการคล้ายๆ Ecocar เฟส 2 แต่ว่าเป็นสำหรับรถกระบะหรือไม่ครับ โดยกำหนดให้ต้องมีระบบ ESC ในทุกรุ่นย่อย รวมทั้งกำหนดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงขั้นต่ำ เช่น ไม่น้อยกว่า 18 หรือ 20 โล/ลิตร

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังดูอยู่ระหว่าง เปอโย5008 กับ Honda CRV (1.6Diesel) 2คันนี้มีDefect อะไรบ้าง เป็นพี่ๆจะเลือกคันไหนครับ แต่เปอโยแอบกังวลเรื่องศูนย์บริการนิดๆครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

Mg hs นอกจากปัญหาจอและการกินน้ำมันแล้ว มีอะไรน่ากังวลอีกไหมครับ แล้ว ตัว plug in hybrid มีสิทธิ์มาไทยไหมครับ

ออฟไลน์ pattt

• Newbie
  • *
จะมีรีวิว altis 1.6 g ไหมครับ ตัว 1.8gr มีแต่คนบ่นเรื่องเสียงล้อบดพื้นถนนเข้าตัวรถ ไม่ทราบว่า 1.6g ที่ใช้ยางเล็กกว่าแก้มหนากว่าจะทำให้เสียงเข้าจากพื้นถนนลดลงบ้างไหมครับ และตัว1.6g ไมเนอร์หรือ model year จะมีโอกาสได้กล้องหลังไหมครับ ราคาขนาดนี้ควรให้มาแล้วนะครับ