ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 25 กรกฎาคม 2020  (อ่าน 31576 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pasta

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่อง Crossตัวท็อป กับ CX 30ตัวท็อป ใช้เกิน 10 ปี เมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับ
พอดีผมได้ไปมอเตอร์โชว์มา แล้วมีคันที่สนใจเพิ่มคือ Civic Hatchback RS Turbo ครับ
พี่ๆคิดว่าคันนี้ดีกว่าตัวเลือกก่อนหน้าไหมครับ จะมีวิ่งเส้นทางเขาต่างจังหวัดด้วย และ Civic รุ่นนี้มีข้อเสียอะไรที่ควรระวังไหมครับ
ขอบคุณครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 14:26:32 โดย Pasta »

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
ตอนนี้อยู่น่านครับ สนใจsubaru foresterครับ เคยไปดูที่ศูนย์เชียงใหม่ชอบการขับขี่มาก เหมาะกับเส้นทางในจังหวัดที่คดเคี้ยว เเต่ติดปัญหาที่น่านไม่มีศูนย์  คือตัวนี้มีปัญหาจุกจิกไหมครับ อีกตัวที่ดูไว้เป็น toyota revo rocco ชอบเพราะหน้าตาเเล้วชอบฟิวลิ่งรถหนัก ปล.ไปดูชุดโช้คอัพprofender ทางร้านบอกว่าใส่เเล้วอารมจะคล้ายรถเก๋งเลยจริงไหมครับ

ออฟไลน์ NTT24

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน มีเรื่องที่อยากถามคือ

1.มีโอกาศมั้ยครับที่โตโยต้าจะทำ D Suv ในไทย
2.Triton โฉมหน้าจะเริ่มมาเมื่อไหร่ มีโอกาศที่รถจะใหญ่ขึ้นมั้ยครับ
3.Mitsubishi Outlander ที่จะมาขายปีหน้าถือว่าเป็นรถที่น่าใช้มั้ยครับ

ขอบคุณพี่ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับGWM ที่มีการเปิดตัวWEY TANK300ที่มีการเปิดตัวเมื่อไม่นานมานี้ ไม่ทราบว่าพอจะมีโอกาสเปิดตัวในไทยหรือเปล่าครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ ทุกท่าน อยากทราบดังต่อไปนี้
1 ทำไม TOYOTA ให้ Smart Entry แค่ประตูคนขับบานเดียวครับ เคยถามเขาไปเขาอ้างเรื่องความปลอดภัย แต่ในความเป็นจริง ALPHARD , VELLFIRE , MAJESTY ให้มาทุกบานประตูเลย C-HR , Corolla Cross , REVO , FORTUNER , INNOVA CYSTA ก็ยังให้ประตูคู่หน้ามาได้ ทั้ง ๆ ที่ระบบก็สามารถตั้งได้ว่าปลดล็อก 1 ครั้งเปิดได้แค่ประตูคนขับ กด 2 ครั้งเปิดได้ทุกบาน อะไรทำนองนี้ครับ
2 ที่ Revo ไม่ให้ Blind Spot Information System และ Rear Cross Traffic Alert มา เพราะเป็นกันชนเหล็ก ไม่ได้เป็นกันชนพลาสติกแบบ Isuzu D-Max แต่ทำไม Mitsubishi Triton ให้มาได้ ทั้ง ๆ ที่เป็นกันชนเหล็กเหมือนกันครับ หรือเขาซ่อน Radar ไว้ที่โคมไฟท้ายแบบ Ranger US Ver.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 14:44:06 โดย BWgether »

ออฟไลน์ Sukrid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากให้พี่ๆช่วยเลือกรถใหม่มาใช้งานหน่อยครับ
รถเดิมคือ fieasta 1.6 5dr at อายุ 9ปี 335,000km.
อยากได้hatchback มาแบ่งเบาภาระอีกสักคัน และเอาไว้ออกต่างจังหวัดแทน
ระหว่าง 1.yaris entry hb 2.nissan note v 3.swift gl cvt
ขับรถไม่เร็ว 80-120km/h
ขับเฉลี่ยวันละ 130 km/วัน ขับในถนนหลวงประมาณ 60-80 km ขับในถนนหมู่บ้านและทางดินลูกรัง 50-70 km
เป็นรถที่ใช้ประกอบอาชีพครับ ต้องการความประหยัด และดูและรักษาง่าย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Corolla กับ C-HR จะมีเครื่องที่แรงกว่านี้ไหมครับ 1.8ไฮบริด ขับแล้วไม่ค่อยประทับใจเลย

ปล. รอฟังปล่อยของมิตซูครับ วีคที่แล้วไม่เห็นมีเลย

X4 ประกอบมาเล ขับขี่ต่างจาก x3 msport และ glc300e  ไหมครับ ต่างกันอย่างไร

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
สนใจ nissan ariya เป็นรถคันที่ 2 ของบ้านครับ อยากสอบถามว่า
1.พี่ๆคิดว่าตอนนี้ความพร้อม
ทางด้าน facility , ค่าบำรุงรักษา ,ความเหมาะสมในการซื้อรถไฟฟ้ามาใช้  สมควรฟรือยังครับ หรือพี่ๆคิดว่าอาจต้องรอให้เหมาะสมประมาณกี่ปี
2.รถไฟฟ้าค่าบำรุงรักษาตอนนี้แพงไหมเทียบกับเครื่องยนต์สันดาปทั่วไป ข้อดี-ข้อเสีย
3.การจะมีรถไฟฟ้าที่บ้านซักคันต้องเตรียมพร้อมอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
จะมีค่ายรถญี่ปุ่นซักค่าย ที่ทำรถออกมาซักรุ่นนึง  ในราคาที่คนทั่วไปจับต้องได้
(พวก B หรือ C Segment)

โดย "เน้นความล้ำเลิศทางยนตกรรม" มากกว่า "การลดต้นทุน" บ้างไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ ritofpower

• Newbie
  • *
Benz
Glc220d
กับ GLB ตัวไหนน่่าใช้กว่ากันครับ
2002 TYT Camry 2.4Q (ACV30)
2010 TYT Camry 2.0G EXTREMO (ACV40)
2008 MB E200 NGT 1.8 (W211)
2018 Mazda 2 High Plus SKYACTIV-G 1.3 (DJ)
2017 MB C350E Avantgarde 2.0 (W205)