ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟหน้าของเทียบยี่ห้อ Depo = คุณภาพดีไหมครับ ??  (อ่าน 11250 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx อายุ 13 ปี
โคมไฟหน้าของเดิมติดรถ พลากสติกแตกลายงา
เคยเอาไปที่ร้านขัดโคมไฟหน้า แต่เจ้าของร้านแนะนำให้เปลี่ยนโคมจะดีกว่า

เลยไปสอบถามราคา

1. โคมไฟหน้าของแท้ ที่ศูนย์ Honda (น่าจะยี่ห้อ Stanley เหมือนของติดรถ) = คู่ละ 4,000 บาท (ไม่รวมหลอดไฟ)
แต่ติด Back Order ต้องรออีกหลายเดือน (จนท. ก็ตอบไม่ได้ว่าอีกกี่เดือน)

2. โคมไฟหน้าของเทียบ ยี่ห้อ Depo = คู่ละ 3,000 บาท (ไม่รวมหลอดไฟ)

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า

โคมไฟหน้าของเทียบยี่ห้อ Depo = คุณภาพดีไหมครับ & ความทนทานสู้ของแท้ได้ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
Re: โคมไฟหน้าของเทียบยี่ห้อ Depo = คุณภาพดีไหมครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 09:04:15 »
 ราคาต่างกัน 1 พันบาท เป็นผมรอของทางศูนย์ครับ
depo ผมใส่ vios อยู่ ใช้มาจะสองปีแล้วยังดีอยู่นะครับโคมยังไม่เหลือง

Re: โคมไฟหน้าของเทียบยี่ห้อ Depo = คุณภาพดีไหมครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 09:51:41 »
ราคาต่างกัน 1 พันบาท เป็นผมรอของทางศูนย์ครับ
depo ผมใส่ vios อยู่ ใช้มาจะสองปีแล้วยังดีอยู่นะครับโคมยังไม่เหลือง

ของ Vios Gen ไหนครับ & โคมไฟหน้าของ Depo ราคาคู่ละเท่าไรครับ

ประสิทธิภาพการส่องแสงโดยรวม = สู้ของแท้ได้ไหมครับ ??

ส่วนถ้ารอเบิกศูนย์ = ศูนย์ระบุเวลาที่แน่นอนไม่ได้อ่ะครับ ว่าต้องรอกี่เดือน  :'( :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 14:28:00 »
เคยซื้อของ ดีโป้ มาใส่อัลตีสหน้าหมูคับ
ปรากฎว่า  ใส่หลอดไฟเลี้ยวไม่ได้ เบ้ามันเล็กไป...ต้องไปเจียร์ออกอีก1มิล...ถึงใส่ได้...
ปล.  ลำแสงก็สู้ของแท้ไม่ได้นะคับ.....

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 18:22:29 »

ของ Vios Gen ไหนครับ & โคมไฟหน้าของ Depo ราคาคู่ละเท่าไรครับ

ประสิทธิภาพการส่องแสงโดยรวม = สู้ของแท้ได้ไหมครับ ??

ส่วนถ้ารอเบิกศูนย์ = ศูนย์ระบุเวลาที่แน่นอนไม่ได้อ่ะครับ ว่าต้องรอกี่เดือน  :'( :'(

vios ปี 2003 ราคาคู่ละ 2000 ซื้อร้านอะไหล่แถวโรงพยาบาลสายไหม
สู้ของแท้ไม่ได้ครับ แต่ไม่ได้แย่นะครับรับได้ รถผมติดฟิล์มเซรามิก 60% ก็เห็นถนนชัดเจนไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ aumkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 20:38:18 »
ของ stanley (OEM) ดีกว่าเยอะมากๆ ผมเคยซื้อ depo มาใช้ไม่นานถอดทิ้งเลย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 22:22:56 »
depo พอใช้ได้ผ่านๆครับ แต่ไม่ทน งานประกอบไม่เนี้ยบ ลองเช็คร้าน ysc ยังครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 22:39:41 »
depo พอใช้ได้ผ่านๆครับ แต่ไม่ทน งานประกอบไม่เนี้ยบ ลองเช็คร้าน ysc ยังครับ

ร้าน YSC = มีโคมไฟของแท้หรือครับ ?? ติดต่อร้าน YSC อย่างไรครับ ??
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 22:48:47 »
ของ stanley (OEM) ดีกว่าเยอะมากๆ ผมเคยซื้อ depo มาใช้ไม่นานถอดทิ้งเลย

ใช้กับรถอะไรครับ ??

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 22:49:48 »
เคยซื้อของ ดีโป้ มาใส่อัลตีสหน้าหมูคับ
ปรากฎว่า  ใส่หลอดไฟเลี้ยวไม่ได้ เบ้ามันเล็กไป...ต้องไปเจียร์ออกอีก1มิล...ถึงใส่ได้...
ปล.  ลำแสงก็สู้ของแท้ไม่ได้นะคับ.....

ลำแสงสู้ของแท้ไม่ได้ = แสงสว่างน้อยกว่า หรือลำแสงไม่พุ่งกระจายครับ ??

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 08:54:37 »
คุณภาพใช้ได้ ตามราคาครับ
การใช้อะไหล่เทียบ ควรระบุให้ชัดเจนว่าต้องการspec แบบไหน
ไทยเรา ขับพวงมาลัขวา ต้องใช้ไฟหน้า สำหรับรถพวงมาลัยขวาครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 11:17:43 »
คุณภาพใช้ได้ ตามราคาครับ
การใช้อะไหล่เทียบ ควรระบุให้ชัดเจนว่าต้องการ spec แบบไหน
ไทยเรา ขับพวงมาลัยขวา ต้องใช้ไฟหน้า สำหรับรถพวงมาลัยขวาครับ

ผมก็อยากได้อะไหล่เทียบ ที่คุณภาพใกล้เคียงหรือเทียบเท่าอะไหล่แท้ครับ

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 12:04:14 »
หาโคม ตัวนอกใส่เลย สวยกว่าครับ Xenon ด้วย

ออฟไลน์ Pok_57

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 14:11:14 »
ของ DEPO เช็คให้ดีด้วยนะครับ

ผทเคยซื้อมาใส่อัลติสหน้าหมู ปรากฏว่า ต้องถอดทิ้ง ซื้อโคมแท้มาใส่

เพราะ สเปกรถไต้หวันเป็นพวงมาลัยซ้าย บีมของลำแสงไฟหน้า

จะยกสาดด้านขวาสูงกว่าซ้าย จะไปแยงตารถที่วิ่งสวนมา

แต่บีมลำแสงฝั่งซ้ายกดต่ำลงพื้น มองไม่เห็นคนเดินริมทาง

อันตรายมากครับ...

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 09:33:11 »
เท่าที่เคยลองใช้มากับรถรุ่นอื่น คุณภาพตัวโคมพอใช้ได้และมีวี่แววว่าจะทน แต่ลำแสง cut off ไม่คมและไม่เข้มเท่าโคมติดรถครับ 
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 07:38:16 »
เท่าที่เคยลองใช้มากับรถรุ่นอื่น คุณภาพตัวโคมพอใช้ได้และมีวี่แววว่าจะทน แต่ลำแสง cut off ไม่คมและไม่เข้มเท่าโคมติดรถครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 07:51:38 »
หาโคม ตัวนอกใส่เลย สวยกว่าครับ Xenon ด้วย

หาจากที่ใดครับ = วานบอก ??