ผู้เขียน หัวข้อ: Red Bull team อาจจะกำลังลำบาก  (อ่าน 36640 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: Red Bull team อาจจะกำลังลำบาก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 08:03:26 »
ก็เพราะเราทำอะไรไม่ได้ ถึงได้บอกว่าหาทางแก้อย่างอื่นเถอะ
ปล. ถ้ามีอุปกรณ์แบบนี้ถามหน่อยใครจะกล้าขับเร็ว  8)

1. ก็ใช้ความเร็วให้เหมาะสมกับถนน คือ ไม่เร็วไป ไม่ช้าไป ไม่ใช่ในซอนบ้าน เหยียบ 80 กม. แบบแข่งปารีส ดาร์การ์ (ซอยหมู่บ้านผม)

บนถนนใหญ่ ดันขับแบบคลาน พวกระบะส่งของ แรงทางตรง พอถึงโค้ง เรียกว่า ถ้าดับเครื่องก่อนเข้าโค้งได้ คงทำไปแล้ว คลานซะ  ;) ;)

2. สวดมนต์ ภาวนา ก่อนขับรถ = จะได้แคล้วคลาด ปลอดภัย เพราะการขับรถ แม้เราไม่ชนเขา แต่เขาก็มาชนเราได้

3. มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางบ้าง ตามสถานการณ์ เคยเจอคัมรี่สีดำ ACV50 ทะเบียนประมูล ผมเปิดไฟขวาขอทาง เพื่อจะเข้าเลนขวาไปจุดกลับรถ
คัมรี่สีดำ พุ่งเข้ามาจะชนให้ได้ พอผมต่อท้ายคัมรี่สีดำแล้ว ก็บีบแตรด้วยความโมโห พอรถคันหน้าคัมรี่ขยับ คัมรี่ก็จอดแช่แบบหาเรื่อง

ถ้าผมมีปืน = 200% ผมลงไปยิงยางรถคัมรี่แน่นอน จะได้จอดแช่ตรงนั้นได้สมใจ  ;) ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Re: Red Bull team อาจจะกำลังลำบาก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 08:05:55 »
ที่ผ่านมาหลายร้อยคดี ผมเห็นแค่เคสแพรวาที่พินาศล่มจม แล้วจะไปหวังผลกับวิธีที่ได้ผลแค่ 1% เหรอ ในเมื่อเราก็รู้ว่ามันแก้ที่ปลายเหตุ คนรวยมีมาใหม่เรื่อยๆ ไม่เกรงกลัวกฎหมายกัน
ลองหาวิธีใหม่บ้างเถอะ

คดีแพรวา = พินาศ ล่มจมยังไงอ่ะ ยื้อการจ่ายเงินเยียวยา มาได้ตั้งหลายปี ??

วิธีใหม่ = ชาวบ้านธรรมดาๆ ที่ "ไร้กำลัง ไร้อำนาจ ไร้บารมี" อย่างพวกเรา จะเอา "พลัง" อะไรไปแบน "อำนาจตุลาการ" ซึ่งเป็นหนึงใน 3 อำนาจหลัก ของอำนาจประชาธิปไตยได้ล่ะ ?? 

ลองนำเหนอไอเดียหน่อย
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 08:06:48 »
จิตสำนึกนี่ปลูกฝังกันยากมากครับ ถ้าคนไทยเป็นแบบคนญี่ปุ่นมันก็ดีสิ แต่ทำได้มั้ยล่ะ
ปล. แพรวาเรื่องกฎหมายทำอะไรไม่ได้มาก แต่เจอเรื่อง social sanction จนต้องขายบ้านขายที่ครับ
ปล.2  ไม่เป็นไร อยากลองทำก็เชิญ แล้วผมจะรอดูนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2020, 08:08:33 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 08:25:33 »
จิตสำนึกนี่ปลูกฝังกันยากมากครับ ถ้าคนไทยเป็นแบบคนญี่ปุ่นมันก็ดีสิ แต่ทำได้มั้ยล่ะ
ปล. แพรวาเรื่องกฎหมายทำอะไรไม่ได้มาก แต่เจอเรื่อง social sanction จนต้องขายบ้านขายที่ครับ
ปล.2  ไม่เป็นไร อยากลองทำก็เชิญ แล้วผมจะรอดูนะ

เพราะแก้ไขข้อความ = เลยไม่เข้าใจว่า "ต้องการให้ลองทำอะไร"

เคยได้ยินประโยคนึงคือ "เปลี่ยนแปลงโลกนี้ ด้วยการเปลี่ยนแปลงตัวเราเอง"

สิ่งไหนไม่ดี ไม่ถูกต้อง เราก็อย่าไปทำ เช่น การขับรถไม่เปิดไฟเลี้ยวให้สัญญาณรถหลัง เราก็เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งที่จะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลน
คนอื่นไม่ทำ เราก็ทำ มันก็ต้องมีคนที่คิดอย่างเราบ้างแหล่ะ

และสิ่งดีๆ ที่เราทำ = ก็สอนลูก สอนหลาน เป็นการปลูกฝังสิ่งดีๆ ตั้งแต่พวกเขายังเด็กๆ
ถ้าทุกๆ คนในสังคมช่วยกัน สังคมมันก็จะน่าอยู่ขึ้น

ที่สำคัญ = อย่าคบคนพาลเป็นมิตร อย่างเคสล่าสุด ที่วัยรุ่นแก๊งค์มหาวงษ์ & แก๊งค์ ชกหน้าหมอผู้หญิงใน รพ. เหตุเกิดจากตามพรรคพวกไปช่วยตีชาวบ้าน

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 08:30:32 »
ผมก็เคยเป็นคนโลกสวยครับ พูดเรื่องจิตสำนึกแบบคุณเลย สุดท้ายสิบปีผ่านมาไม่เห็นว่าสังคมจะเปลี่ยนแปลงอะไร ทั้งที่คนญี่ปุ่นก็คนเหมือนกับเราแต่ทำไมเค้าทำได้
พูดจนขี้เกียจพูด ผมว่าเราควรหาทางแก้ใหม่ๆดีกว่า
ปล. อย่างที่บอก ถ้าอยากลองทำก็ทำเลย ผมแค่ทำมาแล้วไม่เห็นว่าได้ผลเลยมาบอกให้ทำใจง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2020, 08:34:38 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 08:55:03 »
ผมก็เคยเป็นคนโลกสวยครับ พูดเรื่องจิตสำนึกแบบคุณเลย สุดท้ายสิบปีผ่านมาไม่เห็นว่าสังคมจะเปลี่ยนแปลงอะไร ทั้งที่คนญี่ปุ่นก็คนเหมือนกับเราแต่ทำไมเค้าทำได้
พูดจนขี้เกียจพูด ผมว่าเราควรหาทางแก้ใหม่ๆดีกว่า
ปล. อย่างที่บอก ถ้าอยากลองทำก็ทำเลย ผมแค่ทำมาแล้วไม่เห็นว่าได้ผลเลยมาบอกให้ทำใจง่ายกว่า

ผมไม่ใช่คนโลกสวย = หลายคนชอบบอกว่าผมมองโลก "ในแง่ร้าย" ด้วยซ้ำ
แต่ผมคิดว่า ผมมองโลก "ตามความเป็นจริง" มากกว่า

ผมก็บอกแล้วให้เริ่มต้นที่ตัวเราเอง = คนอื่นจะไม่ทำก็ช่างมัน เราอย่า "ไปทำเลว" ตามคนอื่นก็พอ
ถ้ามีหลายๆ คนคิดแบบผม = สังคมที่เราอยู่ มันก็จะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น แม้จะเล็กน้อย ก็ตาม

ทางแก้ใหม่ๆ = แบบปาเจโร่ สปอร์ต สีดำแซงคับขันแบบในคลิปอีกกระทู้นึง ต้องพักใบอนุญาต 6 เดือน ยึดรถไว้ด้วยอีก 6 เดือน คงต้องทำเด็ดขาดแบบนี้
แต่ชาวบ้านจะยอมกันไหมล่ะ ??

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 09:21:04 »
เรื่องดี เลว นี่มันก็พูดยาก ขนาดลูกติดคุก พ่อแม่ยังมาบอกว่าลูกตัวเองเป็นคนดี

ถ้าเราจะแก้เรื่องวินัยมันต้องย้อนไปตั้งแต่การเลี้ยงดูตั้งแต่ก่อนเข้าโรงเรียน แต่ถ้าพ่อแม่รักลูกผิดๆไม่เคยมองว่าลูกแย่มันก็จบ ถ้าลูกเข้าโรงเรียนแล้วโดนครูตี พ่อแม่มาโวยวายให้ครูลาออก แบบนี้เด็กก็เรียนรู้ว่าทำผิดไม่เป็นไร

ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนแปลงการฝึกแบบใหม่ ไม่ต้องทำโทษแบบรุนแรง ผมดูคลิปคุณผัดไทยที่รร.เค้าสอนเด็กได้ดี พอครูเป่านกหวีด เด็กๆจะต้องเข้าไปในวงกลม เด็กส่วนใหญ่จะเข้าไป มีส่วนน้อยไม่เข้า ครูก็ไม่ว่าหรือลงโทษ แต่เด็กที่เข้าในวงกลมจะได้ลงสระเล่นน้ำกันสนุกสนาน เด็กที่ไม่เข้าวงกลมอยากลงบ้างก็ไม่ได้เพราะไม่ได้ทำตามกฎ ต่อมาเด็กก็จะเรียนรู้ว่าต้องทำตามกฎ เป่านกหวีดก็เข้าวงกลมเอง

ถ้าอยากให้สังคมเปลี่ยนแปลงมันต้องเริ่มจากการเลี้ยงดูในวัยเด็ก ตั้งแต่ครอบครัวคือพ่อแม่ อาจารย์ ซึ่งก็คงอีกนานกว่าสังคมเราจะมีวินัย อย่างที่คุณบอก ในตอนนี้ก็เริ่มจากตัวเราเองก่อน แต่เรามีวินัยแล้วยังไม่พอ ต้องระมัดระวังตนเองจากคนรอบข้างที่อาจไม่มีวินัยด้วย อย่าไปคิดว่าคนอื่นเค้าจะคิดแบบเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2020, 09:25:19 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 09:56:40 »
เรื่องดี เลว นี่มันก็พูดยาก ขนาดลูกติดคุก พ่อแม่ยังมาบอกว่าลูกตัวเองเป็นคนดี

ถ้าเราจะแก้เรื่องวินัยมันต้องย้อนไปตั้งแต่การเลี้ยงดูตั้งแต่ก่อนเข้าโรงเรียน แต่ถ้าพ่อแม่รักลูกผิดๆไม่เคยมองว่าลูกแย่มันก็จบ ถ้าลูกเข้าโรงเรียนแล้วโดนครูตี พ่อแม่มาโวยวายให้ครูลาออก แบบนี้เด็กก็เรียนรู้ว่าทำผิดไม่เป็นไร

ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนแปลงการฝึกแบบใหม่ ไม่ต้องทำโทษแบบรุนแรง ผมดูคลิปคุณผัดไทยที่รร.เค้าสอนเด็กได้ดี พอครูเป่านกหวีด เด็กๆจะต้องเข้าไปในวงกลม เด็กส่วนใหญ่จะเข้าไป มีส่วนน้อยไม่เข้า ครูก็ไม่ว่าหรือลงโทษ แต่เด็กที่เข้าในวงกลมจะได้ลงสระเล่นน้ำกันสนุกสนาน เด็กที่ไม่เข้าวงกลมอยากลงบ้างก็ไม่ได้เพราะไม่ได้ทำตามกฎ ต่อมาเด็กก็จะเรียนรู้ว่าต้องทำตามกฎ เป่านกหวีดก็เข้าวงกลมเอง

ถ้าอยากให้สังคมเปลี่ยนแปลงมันต้องเริ่มจากการเลี้ยงดูในวัยเด็ก ตั้งแต่ครอบครัวคือพ่อแม่ อาจารย์ ซึ่งก็คงอีกนานกว่าสังคมเราจะมีวินัย อย่างที่คุณบอก ในตอนนี้ก็เริ่มจากตัวเราเองก่อน แต่เรามีวินัยแล้วยังไม่พอ ต้องระมัดระวังตนเองจากคนรอบข้างที่อาจไม่มีวินัยด้วย อย่าไปคิดว่าคนอื่นเค้าจะคิดแบบเรา

ถ้าทุกคน ถือ คติ "ธุระไม่ใช่" = สังคมที่เราอยู่ ก็คงอยู่กันไม่ได้

และสิ่งดีๆ ที่เราทำ = ก็สอนลูก สอนหลาน เป็นการปลูกฝังสิ่งดีๆ ตั้งแต่พวกเขายังเด็กๆ
ถ้าทุกๆ คนในสังคมช่วยกัน สังคมมันก็จะน่าอยู่ขึ้น

ที่สำคัญ = อย่าคบคนพาลเป็นมิตร อย่างเคสล่าสุด ที่วัยรุ่นแก๊งค์มหาวงษ์ & แก๊งค์ ชกหน้าหมอผู้หญิงใน รพ. เหตุเกิดจากตามพรรคพวกไปช่วยตีชาวบ้าน

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 10:01:53 »
พลาดตรงที่ทำให้กระแสสังคมเป็นลบกับตัวเองตั้งแต่แรก คนเลยจับตามองและมีอคติตั้งแต่ต้น ตอนมีเรื่องถ้าเยียวยาหนักๆ หน่อย ออกข่าวให้ดัง เผลอๆ เป็นพระเอกแบบเสี่ยเบนซ์เลย แล้วหลังจากนั้นจะวิ่งเต้นอะไรก็ว่ากันไป ต่อให้ผลออกมาแบบปัจจุบัน กระแสสังคมก็จะไม่แรงขนาดนี้ ตอนนี้เรื่องใหญ่เลย

ผมอ่านเจอจากที่นึง เขียนวิเคราะห์ไว้ตั้งแต่ปี 2560 = แม่นยำมาก  ;)

--------------------------------------------------------

เรื่องทั้งหมด มันเป็นแผนการของทนายที่วางไว้แต่แรกแล้ว
ทนายส่วนตัวของทายาทกระทิงแดงคงรวยเละ รับทรัพย์ไปหลายล้านล่ะนะ

แผนการทั้งหมดคือ
"ชดเชยค่าเสียหายให้ญาติผู้ตาย จนญาติผู้ตายพอใจ"
แล้วให้ญาติผู้ตายเซ็นใบเอกสารโน่นนั่นนี่ เพื่อยินยอมและเป็นหลักฐานว่าจะไม่เอาเรื่องอีก
(ขั้นตอนนี้เท่ากับญาติผู้ตายยอมความทุกอย่างแล้ว)

แล้วมันก็ไปสอดคล้องกับข้อกฎหมายความผิดของนายบอส ลูกทายาทกระทิงแดง
ที่ว่า มีการเยียวยาญาติผู้เสียหายจนเกิดความพึงพอใจ โทษข้อที่เหลือจึงเหลือน้อยลง

โทษที่เหลือ คือ
1. ข้อหาขับรถเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดและทำให้ทรัพย์สินเสียหาย
2. ข้อหาขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย
(อายุความ 15 ปี จำคุกไม่เกิน 10 ปี ซึ่งจะหมดอายุความวันที่ 3 กันยายน 2570)
3. ข้อหาไม่หยุดให้ความช่วยเหลือตามสมควร
(อายุความ 6 เดือนและจะหมดวันที่ 3 กันยายน 2560 นี้)

โดยแผนการที่ทนายวางไว้ให้นายบอส คือ
"ให้เลื่อนนัดศาลไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 10 ปีหรือ 20 ปี ก็เลื่อนไป"  เพื่อให้อายุความข้อหามันหมดไปเองทั้ง 3 ข้อ

ถ้าคนธรรมดาไปขอเลื่อนแบบนี้ = ไม่น่าจะได้ แถมศาลดัน "บ้าจี้" ให้เลื่อนด้วย
ผมคิดว่า ถ้าจำเลย "ไม่ได้เจ็บไข้ได้ป่วย" ถึงขั้นนอน ICU ศาลต้องบังคับให้มาศาลให้ได้

ปัจจุบัน นายบอสทำสำเร็จแล้ว 1 แผนการ
คือ โทษข้อ1 ที่หมดอายุความแล้ว , แต่ยังเหลือโทษข้อ 2,3 ที่ยังมีอายุความอยู่

พูดง่ายๆ ว่า ทางญาติผู้เสียหายคงไม่มีสิทธิ์ไปเรียกร้องอะไรได้อีก เพราะเซ็นเอกสารโน่นนั่นนี่ยอมความ เอาเงินเขาไปแล้ว
(เป็นไปตามแผนของทนายของบอส)

คนที่เอาผิดได้ตอนนี้คือ ตำรวจ อำนาจศาล เท่านั้น

ตอนนี้ นายบอส สามารถทำได้ 2 ทาง คือ

1. เข้าพบศาล สารภาพให้หมดทุกอย่างให้เป็นประโยชน์ เพราะศาลสามารถลดโทษได้หากให้การไปในทางที่เป็นประโยชน์ ศาลให้โอกาสคนทำผิดที่ยอมรับอยู่แล้ว โทษจะเบาลง

2. หนีต่อไปเรื่อยๆ ให้อายุความโทษทั้งหมดได้หมดไปเอง เพราะตนถือว่าชดเชยค่าเสียหายไปหมดแล้วจนญาติพอใจ

คาดว่า นายบอสต้องเลือกข้อ 2 แน่นอน
ทนายคงวางเกมให้แต่ต้นแล้ว พูดง่ายๆว่า "เกมมันจบลงตั้งแต่ญาติผู้ตายเซ็นรับเงินเยียวยาแล้ว"

เหนือสิ่งอื่นใด ตอนนี้ตัวนายบอสเองก็เป็นจำเลยสังคมเป็นที่เรียบร้อย
แม้เขาจะเลือกข้อ 2 แต่ผู้ลงโทษเขาก็คือ สังคม นั่นเอง ภาพลักษณ์เขาได้หมดไปตั้งแต่วันก่อเหตุแล้ว

พระเอกของเรื่องคือ ทนายส่วนตัว
แม้ทนายจะยืนหยัดอยู่บนกฎหมาย แต่จริยธรรมการช่วยคนผิดให้มีโทษน้อยลงในทางที่มิควรนั้น มันสะท้อนให้เห็นว่า "อำนาจเงิน" ทำได้ทุกอย่าง จริงๆ

--------------------------------------------------------

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ คดีประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิต มันยอมความไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ เซ็นยอมความอะไรผมงง ผมเข้าใจว่าวิเคราะห์ผิดตั้งแต่ต้นแล้วนะ มันเลยผิดไปหมด

เท่าที่ผมเข้าใจคือ คดีมันเลื่อนมายาวนานจากชั้น ตำรวจ และอัยการ ยังไม่ได้ขึ้นสู่ศาลเลยนะครับ และการฟ้องจากรัฐสั่งไม่ฟ้องจากอัยการ ซึ่งตำรวจเสือกไปเห็นด้วย บวกกับทำสำนวนช้า อัยการก็พิจารณาสำนวนช้า เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวกับกระบวนการยุติธรรมศาลเลย แต่เป็นตำรวจ และอัยการซึ่งเป็นทนายของรัฐ และผู้เสียหายสามารถไปฟ้องเองได้ หากรัฐไม่ฟ้องให้ครับ

ผมกลับมองว่าถอนหมายจับก็ดีนะ กลับไทยเมื่อไร ผู้เสียหายแอบไปฟ้องศาลเงียบๆ จับได้ดื้อๆ เลยนะ คดีโทษหนักยังไม่หมดอายุความ ถ้าจะหนีให้จนหมดอายุความจริงๆ ค่อยพิจารณาฟ้องอีกที ยังมีเวลา ผมเชียให้ใครไปช่วยผู้เสียหายฟ้องศาลอยู่นะ เหมือนทางญาติจะไม่ค่อยมีความรู้ทางกฎหมาย เข้าใจไปว่าทำอะไรไม่ได้แล้วอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2020, 10:06:59 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 10:59:15 »
"คดีประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิต มันยอมความไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ"

ถูกต้องครับ  มันยอมความไม่ได้  แต่เมื่อความขึ้นศาล มันเป็นคดีประมาท มันเป็นอุบัติเหตุ
ไม่ได้เจตนาฆ่า ไม่ได้เล็งเห็นผล ไม่ได้เลวโดยกมลสันดาร  การตัดสินจึงมักให้โอกาสจำเลย
โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าสำนึกผิด และได้เยียวยาผู้เสียหายจนเป็นที่พอใจแล้ว ผลมักจะเป็นแค่
รอลงอาญานะครับ

นอกจากนี้แล้ว ในคดีนี้กลับมีพยานใหม่ ให้การว่าจำเลยไม่ได้ขับรถเร็ว และตำรวจเป็นฝ่าย
ขี่รถปาดหน้ากระชั้นชิด จึงสรุปว่าจำเลยไม่ได้เป็นฝ่ายประมาทอีก ตำรวจที่ขี่มอเตอร์ไซค์ด้วยซ้ำ
ที่เป็นฝ่ายประมาท  ยกฟ้องเอิงเอย... ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 11:03:31 »
ลองพิจารณาดูครับ

อันที่จริงผมคิดถึงแบนสินค้าตั้งแต่เกิดคดีแรก ๆ ด้วยซ้ำนะครับ
แม้ฝ่ายยุติธรรมทำอะไรไม่ได้   แต่อำนาจมหาชนเราทำได้
ขึ้นอยู่ที่ว่าเราจะทำหรือไม่ทำต่างหากครับ

ต่อให้บริษัทรีบออกตัวแถลงว่าไม่เกี่ยวข้อง แต่ในเมื่องคนในตระกูล
ทำเรื่องแบบนี้ ถ้ามีความจริงใจ ต้องช่วยกันกดดันภายในตระกูลให้ทำ
สิ่งที่ถูก  เขาถึงเรียกว่า "ช่วยกันรักษาชื่อเสียงวงศ์ตระกูล" ไงครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 11:32:40 »

เป็นความเห็นที่ผมคุยส่วนตัวหลังไมค์เรื่องคดีบอสกระทิงแดงกับสมาชิกท่านนึง = เอามาเรียบเรียง เพื่อตอบข้อสงสัยของคุณ pim_cute

คำถามที่ 1
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ คดีประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิต มันยอมความไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ
เซ็นยอมความอะไรผมงง ผมเข้าใจว่าวิเคราะห์ผิดตั้งแต่ต้นแล้วนะ มันเลยผิดไปหมด

เท่าที่ผมเข้าใจคือ คดีมันเลื่อนมายาวนานจากชั้น ตำรวจ และอัยการ ยังไม่ได้ขึ้นสู่ศาลเลยนะครับ
และการฟ้องจากรัฐ สั่งไม่ฟ้องจากอัยการ ซึ่งตำรวจเสือกไปเห็นด้วย บวกกับทำสำนวนช้า
อัยการก็พิจารณาสำนวนช้า เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวกับกระบวนการยุติธรรมศาลเลย แต่เป็นตำรวจ และอัยการซึ่งเป็นทนายของรัฐ
และผู้เสียหายสามารถไปฟ้องเองได้ หากรัฐไม่ฟ้องให้ครับ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

---กระบวนการทางยุติธรรม มันเริ่มตั้งแต่ตำรวจจับกุม --> ทำสำนวนส่งฟ้อง --> อัยการสั่งฟ้อง --> ศาลตัดสิน --> เรือนจำ = จะบอกว่าไม่เกี่ยวข้องกับศาลนั้นได้
แต่จะบอกว่าไม่เกี่ยวข้องกับกระบวนการยุติธรรมเลย = ไม่ได้

เรื่องเดียวที่ผมไม่เข้าใจ = การที่อัยการสั่งไม่ฟ้องในข้อหาขับขี่ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ชีวิต 
มันเป็นอาญาแผ่นดิน อัยการต้องสั่งฟ้องถ้ามีเหตุไม่ต้องลงโทษ
ตรงนั้นควรต้องเป็นหน้าที่ของศาลเองครับ 

นี่เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์กระบวนการยุติธรรมเลย  ที่อัยการสั่งไม่ฟ้องและอาจจะขัดรัฐธรรมนูญด้วย
คือ ต่อให้อุบัติเหตุคนชนจะเป็นฝ่ายถูกแต่คู่กรณีเสียชีวิต ยังไงอัยการก็ต้องส่งฟ้องเพื่อให้ศาลวินิจฉัยมีคำพิพากษา
ผิดถูกควรต้องไปจบที่ตรงนั้นครับ  ถึงจะเยียวยาจ่ายไปกี่สิบล้านก็ตามถึงจะบวชให้ โจทย์ก็ต้องไปแถลงต่อศาลว่า
ไม่ติดใจเอาความใดๆ  และขอศาลเมตตาไม่ให้ลงโทษจำเลยสถานหนัก  ศาลก็จะพิจารณารอลงอาญาให้
ไม่ใช่มาเซ็นรับเงินกันแล้วจบที่ตรงนี้ครับ

เรื่องนี้แทบทุกคนทุกฝ่ายทุกฐานะในสังคมถึงได้รับไม่ได้ 
เพราะไม่งั้นเกิดคดีขึ้น เอาเงินยัดๆๆๆ เซ็นๆๆ
เอ้าครบเอกสารทุกแผ่น
ทนายไปบีบอัยการ เฮ้ย ไม่ส่งฟ้องนะ  มันจะกลายเป็นมาตรฐานใหม่ที่ลักลั่นกว่าเดิม
แล้วศาลล่ะมีไว้ทำไม   ทุกคน ทุกฝ่าย ทนาย  นักการเมืองทุกค่าย เขาถึงรับจุดนี้ไม่ได้ครับ

ผมเองก็รับไม่ได้นะ ถึงจะพูดในบางมุมว่าเงินช่วยให้รอดคุกได้  แต่รอดมาแบบนี้มันขัดความรู้สึกจริงๆ ครับ

คำถามที่ 2
ผมกลับมองว่าถอนหมายจับก็ดีนะ กลับไทยเมื่อไร ผู้เสียหายแอบไปฟ้องศาลเงียบๆ จับได้ดื้อๆ
เลยนะ คดีโทษหนักยังไม่หมดอายุความ ถ้าจะหนีให้จนหมดอายุความจริงๆ ค่อยพิจารณาฟ้องอีกที ยังมีเวลา
ผมเชียร์ให้ใครไปช่วยผู้เสียหายฟ้องศาลอยู่นะ เหมือนทางญาติจะไม่ค่อยมีความรู้ทางกฎหมาย เข้าใจไปว่าทำอะไรไม่ได้แล้วอยู่นะครับ

ก็ญาติผู้ตายรับเงินไปแล้ว ไม่อยากมีเรื่องแล้ว = จะเอาไม้จิ้มฟัน ไปงัดไม้ซุง ให้ลำบากทำไมอ่ะ

ตอนนี้ = ทุกคนในวงการกฎหมายงงมาก
ทำไมอัยการถึงไม่สั่งฟ้องแล้วไปว่ากัน ไปพิสูจน์ในศาล

เรื่องแบบนี้ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน ยังไม่มีใครตอบได้ครับว่า
ถ้ากลับเป็นสั่งฟ้องต้องอิงกฎหมายมาตราใด

ล่าสุดอัยการสูงสุดตั้งคณะกรรมการตรวจสอบขึ้นมา 7 คน เพื่อตรวจสอบข้อกฎหมายต่างๆ
ว่าที่อัยการสั่งไม่ฟ้องในคดีนี้นั้นชอบด้วยกฎหมายแล้วหรือไม่
และถ้าไม่ชอบด้วยกฎหมายการจะกลับเป็นสั่งฟ้อง ต้องทำอย่างไร
บนพื้นฐานกฎหมาย และใครบ้างที่ต้องรับผิดชอบถ้ามีความเสียหายเกิดขึ้น

เราก็ต้องมาติดตามกันครับว่า ไอ้สิ่งที่เราสงสัยในข้อนี้ ผลสรุปจาก 7 อรหันต์อัยการ จะออกมาเป็นอย่างไร

[/quote]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 11:43:26 »
"คดีประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิต มันยอมความไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ"

ถูกต้องครับ  มันยอมความไม่ได้  แต่เมื่อความขึ้นศาล มันเป็นคดีประมาท มันเป็นอุบัติเหตุ
ไม่ได้เจตนาฆ่า ไม่ได้เล็งเห็นผล ไม่ได้เลวโดยกมลสันดาร  การตัดสินจึงมักให้โอกาสจำเลย
โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าสำนึกผิด และได้เยียวยาผู้เสียหายจนเป็นที่พอใจแล้ว ผลมักจะเป็นแค่
รอลงอาญานะครับ

นอกจากนี้แล้ว ในคดีนี้กลับมีพยานใหม่ ให้การว่าจำเลยไม่ได้ขับรถเร็ว และตำรวจเป็นฝ่าย
ขี่รถปาดหน้ากระชั้นชิด จึงสรุปว่าจำเลยไม่ได้เป็นฝ่ายประมาทอีก ตำรวจที่ขี่มอเตอร์ไซค์ด้วยซ้ำ
ที่เป็นฝ่ายประมาท  ยกฟ้องเอิงเอย... ครับ

พยานที่ว่า พึ่งมาให้การเมื่อปลายปี 2562 หลังจากเกิดเหตุแล้วถึง 7 ปี = ไม่น่าเชื่อถือเป็นอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2020, 18:06:35 »

เป็นความเห็นที่ผมคุยส่วนตัวหลังไมค์เรื่องคดีบอสกระทิงแดงกับสมาชิกท่านนึง = เอามาเรียบเรียง เพื่อตอบข้อสงสัยของคุณ pim_cute

คำถามที่ 1

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ คดีประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิต มันยอมความไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ
เซ็นยอมความอะไรผมงง ผมเข้าใจว่าวิเคราะห์ผิดตั้งแต่ต้นแล้วนะ มันเลยผิดไปหมด

เท่าที่ผมเข้าใจคือ คดีมันเลื่อนมายาวนานจากชั้น ตำรวจ และอัยการ ยังไม่ได้ขึ้นสู่ศาลเลยนะครับ
และการฟ้องจากรัฐ สั่งไม่ฟ้องจากอัยการ ซึ่งตำรวจเสือกไปเห็นด้วย บวกกับทำสำนวนช้า
อัยการก็พิจารณาสำนวนช้า เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวกับกระบวนการยุติธรรมศาลเลย แต่เป็นตำรวจ และอัยการซึ่งเป็นทนายของรัฐ
และผู้เสียหายสามารถไปฟ้องเองได้ หากรัฐไม่ฟ้องให้ครับ

---กระบวนการทางยุติธรรม มันเริ่มตั้งแต่ตำรวจจับกุม --> ทำสำนวนส่งฟ้อง --> อัยการสั่งฟ้อง --> ศาลตัดสิน --> เรือนจำ = จะบอกว่าไม่เกี่ยวข้องกับศาลนั้นได้
แต่จะบอกว่าไม่เกี่ยวข้องกับกระบวนการยุติธรรมเลย = ไม่ได้

เรื่องเดียวที่ผมไม่เข้าใจ = การที่อัยการสั่งไม่ฟ้องในข้อหาขับขี่ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ชีวิต 
มันเป็นอาญาแผ่นดิน อัยการต้องสั่งฟ้องถ้ามีเหตุไม่ต้องลงโทษ
ตรงนั้นควรต้องเป็นหน้าที่ของศาลเองครับ 

นี่เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์กระบวนการยุติธรรมเลย  ที่อัยการสั่งไม่ฟ้องและอาจจะขัดรัฐธรรมนูญด้วย
คือ ต่อให้อุบัติเหตุคนชนจะเป็นฝ่ายถูกแต่คู่กรณีเสียชีวิต ยังไงอัยการก็ต้องส่งฟ้องเพื่อให้ศาลวินิจฉัยมีคำพิพากษา
ผิดถูกควรต้องไปจบที่ตรงนั้นครับ  ถึงจะเยียวยาจ่ายไปกี่สิบล้านก็ตามถึงจะบวชให้ โจทย์ก็ต้องไปแถลงต่อศาลว่า
ไม่ติดใจเอาความใดๆ  และขอศาลเมตตาไม่ให้ลงโทษจำเลยสถานหนัก  ศาลก็จะพิจารณารอลงอาญาให้
ไม่ใช่มาเซ็นรับเงินกันแล้วจบที่ตรงนี้ครับ

เรื่องนี้แทบทุกคนทุกฝ่ายทุกฐานะในสังคมถึงได้รับไม่ได้ 
เพราะไม่งั้นเกิดคดีขึ้น เอาเงินยัดๆๆๆ เซ็นๆๆ
เอ้าครบเอกสารทุกแผ่น
ทนายไปบีบอัยการ เฮ้ย ไม่ส่งฟ้องนะ  มันจะกลายเป็นมาตรฐานใหม่ที่ลักลั่นกว่าเดิม
แล้วศาลล่ะมีไว้ทำไม   ทุกคน ทุกฝ่าย ทนาย  นักการเมืองทุกค่าย เขาถึงรับจุดนี้ไม่ได้ครับ

ผมเองก็รับไม่ได้นะ ถึงจะพูดในบางมุมว่าเงินช่วยให้รอดคุกได้  แต่รอดมาแบบนี้มันขัดความรู้สึกจริงๆ ครับ

คำถามที่ 2
ผมกลับมองว่าถอนหมายจับก็ดีนะ กลับไทยเมื่อไร ผู้เสียหายแอบไปฟ้องศาลเงียบๆ จับได้ดื้อๆ
เลยนะ คดีโทษหนักยังไม่หมดอายุความ ถ้าจะหนีให้จนหมดอายุความจริงๆ ค่อยพิจารณาฟ้องอีกที ยังมีเวลา
ผมเชียร์ให้ใครไปช่วยผู้เสียหายฟ้องศาลอยู่นะ เหมือนทางญาติจะไม่ค่อยมีความรู้ทางกฎหมาย เข้าใจไปว่าทำอะไรไม่ได้แล้วอยู่นะครับ

ก็ญาติผู้ตายรับเงินไปแล้ว ไม่อยากมีเรื่องแล้ว = จะเอาไม้จิ้มฟัน ไปงัดไม้ซุง ให้ลำบากทำไมอ่ะ

ตอนนี้ = ทุกคนในวงการกฎหมายงงมาก
ทำไมอัยการถึงไม่สั่งฟ้องแล้วไปว่ากัน ไปพิสูจน์ในศาล

เรื่องแบบนี้ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน ยังไม่มีใครตอบได้ครับว่า
ถ้ากลับเป็นสั่งฟ้องต้องอิงกฎหมายมาตราใด

ล่าสุดอัยการสูงสุดตั้งคณะกรรมการตรวจสอบขึ้นมา 7 คน เพื่อตรวจสอบข้อกฎหมายต่างๆ
ว่าที่อัยการสั่งไม่ฟ้องในคดีนี้นั้นชอบด้วยกฎหมายแล้วหรือไม่
และถ้าไม่ชอบด้วยกฎหมายการจะกลับเป็นสั่งฟ้อง ต้องทำอย่างไร
บนพื้นฐานกฎหมาย และใครบ้างที่ต้องรับผิดชอบถ้ามีความเสียหายเกิดขึ้น

เราก็ต้องมาติดตามกันครับว่า ไอ้สิ่งที่เราสงสัยในข้อนี้ ผลสรุปจาก 7 อรหันต์อัยการ จะออกมาเป็นอย่างไร

[/quote]

ครับ สิ่งที่ผมงง คือที่เขาวิเคราะห์ เขาให้น้ำหนักกับการเซ็นยินยอมความ แต่คดีมันยอมความไม่ได้ เขาวิเคราะห์เหมือนไม่รู้ว่าคดีมันยอมความไม่ได้ ถ้าเกิดมีเอกสารยอมความจริงมันน่าจะเป็นโมฆะ หรือไม่มีผลทางกฎหมายนะ

"---กระบวนการทางยุติธรรม มันเริ่มตั้งแต่ตำรวจจับกุม --> ทำสำนวนส่งฟ้อง --> อัยการสั่งฟ้อง --> ศาลตัดสิน --> เรือนจำ = จะบอกว่าไม่เกี่ยวข้องกับศาลนั้นได้
แต่จะบอกว่าไม่เกี่ยวข้องกับกระบวนการยุติธรรมเลย = ไม่ได้"
ตรงนี้คุณเข้าใจที่ผมเขียนผิด ผมพูดว่า "กระบวนการยุติธรรมศาล" ทำไมผมถึงแยกศาลออกมาจาก ตำรวจ และอัยการ เพราะมันเป็นอำนาจตุลาการ แทรกแซงได้ยากกว่า และผู้พิพากษาดีๆ ยังมีอยู่อีกมากครับ ส่วนอื่นผมก็เห็นด้วยนะ

"ก็ญาติผู้ตายรับเงินไปแล้ว ไม่อยากมีเรื่องแล้ว = จะเอาไม้จิ้มฟัน ไปงัดไม้ซุง ให้ลำบากทำไมอ่ะ"
ตรงนี้ผมไม่เห็นด้วยเลย ยังไงเขาก็ต้องเยียวยาอยู่แล้ว ไม่ฟ้องมีแต่เข้าทางกระทิงแดงสิครับ เข้าศาลสิจะได้ซักค้านทั้ง 2 ฝ่าย พยานที่เพิ่งโผล่มาหลายปีให้หลัง จะได้เปิดหน้ามาขึ้นศาลด้วย ถ้าเท็จโทษก็หนักขึ้นกว่าชั้นตำรวจมาก หลักฐานอะไรก็จะได้ตรวจสอบได้เต็มที่ แล้วที่คิดกันว่าสุดท้ายศาลจะรอลงอาญา อันนี้ผมก็ไม่เห็นด้วย ผู้ต้องหามีพฤติการประวิงเวลา และหลบหนีหลังจากประกันตัวในชั้นตำรวจด้วย อย่าว่าแต่รอลงอาญาเลยครับ แค่เดินเข้าศาลก็ไม่ได้เดินออกแล้วครับ ศาลคงไม่ให้ประกันตัวในชั้นศาลแน่ ให้ประกันตัวอีกก็หลบหนีอีก

เอาแค่เข้าเรือนจำระหว่างพิจารณาคดี แค่นี้ก็คงกลัวตูดบานแล้วมั้งครับ ยังไงก็สมควรฟ้องเองอย่างยิ่ง

ส่วนอัยการ กับตำรวจ มันเสียไปแล้ว ผลมันถึงที่สุดแล้ว เข้าไปยุ่งอะไรไม่ได้แล้วละ ถ้าหากจะมารื้อกันตอนนี้ภาพมันก็จะกลายเป็นว่า คนที่มีอำนาจสูงสุดขององค์กรไม่ได้รู้เรื่องภายในองค์กรตัวเองเลย หมายจับยกเลิกไปตั้งแต่ มิย แบบเงียบๆ ถ้าหากไม่มีใครเจอ ก็จะทำแบบนี้กันไปเงียบๆ กันจริงๆ เหรอ
ผมว่าผู้นำองค์กรอ้างว่าไม่รู้เรื่องไม่ได้หรอกครับ แบบนี้มันไร้ความรับผิดชอบ ใคร? คุมตำรวจ ใคร? คุมสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ใคร? มีอำนาจสูงสุดในอัยการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2020, 18:22:16 โดย pim_cute »