ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามอาการพัดลมแอร์ของแจ๊ส GD 2006ไม่ปิดตามสวิทช์กุญแจครับ  (อ่าน 12265 ครั้ง)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
รบกวนถาม หน่อย ครับ แอร์ jazz gd
«
.........ปัญหา คือ ว่า ดับเครื่อง แล้ว เอา กุญแจออก ด้วย  แต่พัดลมแอร์ยังทำงานอยู่  มันไม่ดับตามสวิทช์กุญแจ ทั้งที่สวิทช์กุญแจก็ปิดดีแล้ว บางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็น สาเหตุเกิดจากอะไรครับ ระบบไฟฟ้า รวน เปล่า หรือต้องไปเช็คจากจุดไหนดีคับ เพื่อนสมาชิก ท่านใดใช้ Jazz รุ่นนี้อยู่ เคยเป็นเหมือนผมไหมแล้วแก้ปัญหาอย่างไรครับ...ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ limsiri

• Newbie
  • *
ให้ตรวจสอบที่ รีเลย์ ที่กล่องฟิวล์หน้ารถครับ
ตัวที่เป็นสีดำๆนะครับ น่าจะมีอยู่ 3ตัว มันจะมีของแตร
ของพัดลม อีกอันผมจำไม่ได้

ให้ลองดูว่าตอนที่มีอาการลองถอด ดูว่าพัดลม
(อันที่ไม่ใช่ของแตรนะครับ)แอร์ในรถหยุดไหม

ถ้าหยุดหมุน  ให้ลองสลับเอาของ แตรมาใส่ใช้ก่อนได้

พอดีรถผมอยู่อีกบ้านเลยไม่มีรูปครับ

ออฟไลน์ puo

ให้ตรวจสอบที่ รีเลย์ ที่กล่องฟิวล์หน้ารถครับ
ตัวที่เป็นสีดำๆนะครับ น่าจะมีอยู่ 3ตัว มันจะมีของแตร

ให้ลองดูว่าตอนที่มีอาการลองถอด ดูว่าพัดลม
(อันที่ไม่ใช่ของแตรนะครับ)แอร์ในรถหยุดไหม

ถ้าหยุดหมุน  ให้ลองสลับเอาของ แตรมาใส่ใช้ก่อนได้

พอดีรถผมอยู่อีกบ้านเลยไม่มีรูปครับ

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าถ้าสลับกันอุปกรณ์อีกตัวที่สลับ จะใช้ได้เหมือนเดิมป่าวครับ... /\

ออฟไลน์ limsiri

• Newbie
  • *

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าถ้าสลับกันอุปกรณ์อีกตัวที่สลับ จะใช้ได้เหมือนเดิมป่าวครับ... /\

ถ้าเราสลับของแตรมา ก็อาจจะใช้ไม่ได้ถ้ารีเลย์นั้นเสียจริง
ทดลองสลับเพื่อดูว่าแก้ได้หรือไม่

ของผมที่เป็นสลับกัน แตรยังใช้ได้ พัดลแมแอร์ก็ใช้ได้
คือประมาณว่าตัวรีเลย์มันเสือมสภาพยังไม่เสียจริงจัง
ผมสลับ แล้วก็รีบไปซื้อเปลี่ยนครับ

ก่อนสลับอย่าลืมทำสัญลักษณ์ที่รีเลย์ ว่าเป็นของอะไรไว้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ puo

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ /\