ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถเเฟลชปิดโปรเเกรมเปลี่ยนเกียร์ปลอมๆใน CVT (Simulated Shift) ได้มะครับ?  (อ่าน 12088 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
วันนี้ได้ลอง City 1.0T มาถูกใจกับความเเรงมากๆเเต่มีอย่างหนึ่งที่ขัดใจสุดๆคือการเล่นละครเป็นเกียร์ converter ของ cvt นี่ล่ะ ไม่ได้ช่วยให้รู้สึกดีขึ้นเลย เหมือนขับรถที่เกียร์slipมากกว่า 

ถ้าผิดมันได้ จะมีข้อเสียอะไรไหมครับ?

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
มันเป็นที่โปรแกรมในสมองกลเกียร์สั่งการแบบนั้นครับ ถามว่าทำได้ไหมก็ทำได้แหละครับไม่มีอะไรพ้นฝีมือช่างไทย แต่ต้องหาคนเขียนโปรแกรมเก่งๆ หน่อย ก็เท่านั้นเองครับ
แต่ทำแล้วจะรับได้ไหมว่าจะเป็นเกียร์เดียวขึ้นไปทื่อๆ อย่างนั้น ทำแล้วเกียร์จะพังไหมจากการลากรอบ สองคำถามนี้ฝากให้คิดต่อครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
จขกท น่าจะหมายถึง ปิดการตั้งค่าเกียร์ของ Honda ที่เรียงลำดับการ Shift
แล้วไปใช้ OEM Software ของ เจ้าของเกียร์ ที่เปลี่ยนแปรผันไปเรื่อยๆ สินะครับ
น่าจะต้องหาซอฟต์แวร์เกียร์ก่อนล่ะผมว่า น่าจะหายากอยู่นะ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
เกียร์ CVT สามารถคาริเบรตเกียร์ใหม่ได้นะครับ ทางโรงงานผลิตเสร็จ โยนไฟล์ใส่กล่องเป็นค่ากลางๆ กับรถทุกคัน   เราสามารถคาริเบรตแบบคันต่อคันได้ เห็นเจ้านี้ทำอยู่
https://www.facebook.com/1417764868477411/posts/2650552465198639/

ออฟไลน์ flybigbear

ทำแล้ว ต้องเตรียมเงินสำหรับเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ด้วยนะครับ เผื่อไว้

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
ชอบแบบเหยียบมิดแล้วรอบแช่ที่หกพัน+จนกว่าจะถอนเท้าออกบ้างเหรอครับ ;D

ออฟไลน์ mamaman

สิ่งที่สั่งงานเกียร์อีกทีคือ ECU ครับ
บางทีมันเกียร์มันอาจแปรผันตอบ ทอร์คของเครื่อง
เท่าที่ผมสังเกต City 1.0T เป็นรถที่ขับพุ่งดี เกียร์ก็กระตุกดี แบบ สมูทเหมือน CVT ในรถ  NA
เหมือน แรงบิดมัน เปลี่ยนไปมาทำให้เกียรกระตุกด้วยนะ มันไม่ สมูทเหมือน NA