ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำฝนเข้ารถทางกระจกขวาหลังครับ  (อ่าน 12052 ครั้ง)

ออฟไลน์ harinpolasit

• Newbie
  • *
น้ำฝนเข้ารถทางกระจกขวาหลังครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 23:31:01 »
เข้าผ่านกระจกลงมาผ่านทางลำโพง
ผมเปลี่ยนคิ้วรีดน้ำที่ขาด  ก็รั่วเหมือนเดิม  เลยเอาลำโพงขวาหลังออก  ตัดแผ่นพลาสติกทายาแนวปะเข้าไป

มีทางแก้อื่นไหมครับ   หรือ ช่างมัน  น้ำเข้ามาก็ไหลออกไปทางรูของประตู  แต่เพื่อนเตือนว่า แก้ผิดจุด
น้ำไม่ควรเข้าไปในประตูได้เลย  ต้องเปลี่ยนคิ้วรีดน้ำแนวตั้งอีก  แต่หาอะไหล่ยากมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2020, 23:33:19 โดย harinpolasit »

ออนไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: น้ำฝนเข้ารถทางกระจกขวาหลังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 07:00:01 »
เท่าที่รู้มันเข้าได้ทุกคันครับ อยู่ที่ว่าจะเข้ามากหรือน้อยเท่านั้นเอง
รถจึงมีรูระบายน้ำตรงใต้ประตู เพื่อให้ไหลผ่านน้ำไม่ขัง
ลำโพงศูนย์จึงต้องหุ้มพลาสติกเยอะ และมีฝาครอบเอาไว้กันน้ำ
อย่าวิตกไปครับ เป็นทุกคัน รถคันละ1.7ล้าน ขับตากฝนเปิดประตูมา น้ำไหลเป็นทาง
รถลำโพงแต่ง ใช้ไม้อัดรอง ยังฟังได้ตั้งหลายปี ไม้อัดยังไม่ยุ่ยเลยครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: น้ำฝนเข้ารถทางกระจกขวาหลังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 07:11:37 »
คิ้วขอบป้องกันบางส่วน เอาจริงๆ ถอดออกให้หมด จะเห็นตัวถัง

และรอยต่อ เอาซิลิโคน ยาตามแนว รวมถึงเเนวกระจก

อ้อ รถอะไรอ่ะ

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 07:16:02 »
ยังไงมันก็เข้าอยู่แล้วนี่นา เข้าแล้วออกทางรูระบายด้านล่างของประตู ถือว่า ปกติครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 07:21:59 »
หาอู่ตัวถังรื้อแล้วรีบแก้ไขครับ​ ว่าแต่รถอะไรครับ​ ใหม่หรือเก่าแค่ไหน​ ต้องดูด้วยเพื่อหาสาเหตุ​ อย่าทำแบบผักชีโรยหน้าครับ​ จะหงุดหงิดหนักขึ้นเรื่อยๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 08:55:33 »
ตอนผมใช้เทียน่าj32 บานหลังขวาก็มีน้ำเข้าประจำครับ แต่มันจะไหลผ่านไปลงใต้บาน พอไปทำความสะอาดคิ้วยางด้านล่างซึ่งมีเศษดินอุดรูอยู่อาการน้ำขังในบานก็หายไปครับ

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:08:20 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นกระจกบังลมหลังฝั่งขวา
หรือเป็นกระจกประตูหลังขวาครับ
รถเคยซ่อมหนักหรือเปลี่ยนกระจกมามั้ยครับ
ถ้าเป็นกระจกบังลมหลัง
อาจจะเป็น กาวติดกระจกที่ซีลมาไม่เต็ม(อาจมีรูหรือช่องว่าง)
หรือถอดขอบยางออกดูตามตัวถังครับ ตามตะเข็บหรือรอยเชื่อม ว่ามีซิลิโคนทาไว้หรือเปล่า
ถ้าเป็นกระจกประตู เปลี่ยนยางขอบแล้ว
เบื้องต้น ลองเช็คช่องไฟ ของประตูซ้าย-ขวา ว่าเท่ากันหรือเปล่า มีอะไรผิดปกติมั้ย
อาจจะแค่ตั้งประตูให้แนบตัวถังกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 12:19:27 »
ก็เข้าได้ปกติครับแต่มันจะเข้าไม่มากนัก  ดูการระบายออกจากประตูได้ก็พอครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 12:47:06 »
เปิดประตู แล้วเอาน้ำลาดที่กระจกด้านนอก หรือเอาสายยางฉีดเลยก็ได้ น้ำจะต้องไหลออกที่รูระบายด้านล่างของประตู ถ้าน้ำออกระหว่างตัวประตูกับแผงประตูด้านในถือว่าผิดปกติ ต้องเปิดแผงประตูดูแล้วทดสอบเหมือนเดิม น้ำจะต้องไหลไปตามทางที่กำหนดและออกทางรูด้านล่าง ถ้ากรณีนี้พลาสติกชิ้นในอาจผนึกไม่ดี หรือรูระบายตันครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 23:07:33 »
เข้าผ่านกระจก คือ กระจกอะไรครับ
รถผมเพิ่งเจอ ยางขอบกระจกหลังเสื่อม
น้ำเข้ามุมกระจกหลัง ไหลดข้าเสา c เข้ามาในห้องโดยสาร

ออฟไลน์ harinpolasit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 17:52:34 »
รถแจส ge 2008 นะครับ  มีทางป้องกันไหมครับ  ตอนนี้ต้องเอาลำโพงออกแล้วแปะพลาสติกแล้วยาแนวกันน้ำแทน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 18:17:50 »
รถแจส ge 2008 นะครับ  มีทางป้องกันไหมครับ  ตอนนี้ต้องเอาลำโพงออกแล้วแปะพลาสติกแล้วยาแนวกันน้ำแทน

สงสัยอาการหนัก  ลองไปหาประตูมือสองครับ

หรือหารถรุ่นเดียวกันต่างปีผลิต  ไปตามอู่ฮอนด้าก็ได้ครับ

กะแล้วคือฮอนด้า  ฮ่าๆๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day