ผู้เขียน หัวข้อ: ลองมาคำนวณความเร็วรถคันนั้นกัน  (อ่าน 9157 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
ลองมาคำนวณความเร็วรถคันนั้นกัน
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 09:54:37 »
วันนี้ผมลองชวนมารื้อฟื้นความรู้วิชาฟิสิกส์จลน์ศาสตร์ ชั้น ม.4 กันนะครับ

สมมุติว่ามีรถยนต์เฟอร์รารี่คันหนึ่งวิ่งด้วยความเร็วบนถนนเส้นหนึ่งซึ่งมีระยะห่างเสาไฟฟ้าที่ 31 เมตร ผ่านกล้องวงจรปิดที่บันทึกด้วยเฟรมเรท 25เฟรม/วินาที รถคันนี้วิ่งผ่านเสาไฟฟ้าช่วงหนึ่งปรากฎบนวิดีโอนับได้ 16 เฟรม ถามว่ารถคันนี้วิ่งด้วยควาเร็วกี่กิโลเมตร/ชั่วโมง ?

ลองมาคำนวณกันดูนะครับ
เวลาที่ใช้ในการวิ่งผ่าน 1 ช่วงเสาไฟฟ้า = 16/25 = 0.64 วินาที
สูตรคำนวณ ความเร็ว = ระยะการขจัด/เวลา (v = S/t)
แทนค่าในสูตร ความเร็วรถ v = 31/0.64 เมตร/วินาที
ปรับหน่วยให้เป็นกิโลเมตร/ชั่วโมง ความเร็วรถ v = 31 x 3600 / 0.64 x 1000 กิโลเมตร/ชั่วโมง
สรุปความเร็วรถเฟอร์รารี่ = ? กิโลเมตร/ชั่วโมง

คิดกันเล่นสนุกๆนะครับป้องกันสมองฝ่อ  :) :)

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: ลองมาคำนวณความเร็วรถคันนั้นกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:10:36 »
สูตรผิดครับ ถ้าใช้ในประเทศไทย  v ≠ S/t

น่าจะ v = ฿/3750000 มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2020, 10:16:07 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: ลองมาคำนวณความเร็วรถคันนั้นกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:12:21 »
ขี้เกียจคำนวน ;D
แต่ใช้ประสบการณ์การขับขี่ความเร็วสูง
และดูจากคลิปสภาพการจราจรเทียบกับรถคันอื่นๆ

สรุปว่า ความเร็วในคลิป ไม่ถึง 170+ครับ
ผมอาจจะผิดก็ได้ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Freddie Mercury

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:38:56 »
ดูจากคลิป
คิดว่าไม่น่าถึง 170
แต่ก็ไม่น่าต่ำกว่า 80
น่าจะ > 120

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:40:41 »
สูตรผิดครับ ถ้าใช้ในประเทศไทย  v ≠ S/t

น่าจะ v = ฿/3750000 มากกว่า

;D ;D >:( >:(

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:51:15 »
แต่ใช้ประสบการณ์การขับขี่ความเร็วสูง
และดูจากคลิปสภาพการจราจรเทียบกับรถคันอื่นๆ

สรุปว่า ความเร็วในคลิป ไม่ถึง 170+ครับ

ถ้าไม่ใช่ 177 กม./ชม. = น่าจะใช้ความเร็วเท่าไรครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:51:27 »
ดูจากสภาพมอเตอร์ไชค์ ผมว่าไม่น่าใช่ 170 ครับ น่าจะช้ากว่านั้น
ส่วนเรื่องสูตร ยอมครับ เรียนจบแล้วทิ้งเลย ไม่เรียนซ้ำก็บุญแล้ว  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 10:59:54 »
มีนักคณิตศาสตร์ คำนวนออกมาให้แล้วนี่ครับ รวมทั้งคิดเรื่องค่าความแปรปรวนไว้ด้วย ลองหา ตลิป ดูกันครับ

ความเร็วเกินกฏหมายกำหนดแน่นอน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 12:06:26 »
ดูจากสภาพมอเตอร์ไชค์ ผมว่าไม่น่าใช่ 170 ครับ น่าจะช้ากว่านั้น
ส่วนเรื่องสูตร ยอมครับ เรียนจบแล้วทิ้งเลย ไม่เรียนซ้ำก็บุญแล้ว  ;D

ความเร็วช้ากว่านั้น = เพราะอาจมีการ "เหยียบเบรค" ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 12:08:24 »

ถ้าไม่ใช่ 177 กม./ชม. = น่าจะใช้ความเร็วเท่าไรครับ ??
ยังไม่ได้คำนวณครับ
แต่การ ใช้
 ความยาวรถ
กับภาพคลิปในมุมองศา ในแนวทะแยง ก็ผิดละครับ

มันคนละเรื่องกับ คลิปที่อยุ่ในมุมตรงๆ

ลองนึกสภาพ. รถยาว5เมตร  กว้าง2เมตร ขับด้วยความเร็วหนึ่งๆ
ผู้สังเกตการณ์ ในที่นี้คิอตำแหน่งกล้อง ยืนมุม ตั่งฉาก และระนาบ เห็นรถจากจุดหนึ่งไปอีกจุดหนึ่ง
ด้วยความยาวรถ5เมตร อันนี้พอไหว

แต่หากผู้สังเกตการณ์ อยุ่ทแยง องศาสูงเฉียงลงมา จะไม่เห็นรถด้านข้าง100%
ทั้งนี้จะเห็นรถในแทงทแยงตามมิติองศาของกล้อง ความยาวใช้กับมุมฉากองศาระนาบ จะทำให้คลาดเคลื่อน

หากจะคำนวน v=s/t แต่ไม่คำนวนfactorอื่นอะไรเลย. ก็ตามๆนัน้ไปเถอะครับ
*ผมแค่ใช้common sense กับหลักฟิสิกส์ มัธยมครับ
อาจจะผิดได้. เลือกเชื่อกับผู้เชี่ยวชาญดีกว่าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2020, 12:30:38 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 12:15:30 »

แต่การ ใช้
 ความยาวรถ
กับภาพคลิปในมุมองศา ในแนวทะแยง ก็ผิดละครับ

มันคนละเรื่องกับ คลิปที่อยุ่ในมุมตรงๆ

ลองคำนวณ แล้วมาแชร์ได้ไหมครับ ?? = เพื่อนสมาชิก จะได้ใช้เป็นข้อมูล เพื่อช่วยกันวิเคราะห์ความเร็วที่แท้จริง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 12:41:33 »

แต่การ ใช้
 ความยาวรถ

ลองนึกสภาพ. รถยาว5เมตร  กว้าง2เมตร ขับด้วยความเร็วหนึ่งๆ
ผู้สังเกตการณ์ ในที่นี้คิอตำแหน่งกล้อง ยืนมุม ตั่งฉาก และระนาบ เห็นรถจากจุดหนึ่งไปอีกจุดหนึ่ง
ด้วยความยาวรถ5เมตร อันนี้พอไหว

แต่หากผู้สังเกตการณ์ อยุ่ทแยง องศาสูงเฉียงลงมา จะไม่เห็นรถด้านข้าง100%
ทั้งนี้จะเห็นรถในแทงทแยงตามมิติองศาของกล้อง ความยาวใช้กับมุมฉากองศาระนาบ จะทำให้คลาดเคลื่อน

หากจะคำนวน v=s/t แต่ไม่คำนวนfactorอื่นอะไรเลย. ก็ตามๆนัน้ไปเถอะครับ
*ผมแค่ใช้common sense กับหลักฟิสิกส์ มัธยมครับ
อาจจะผิดได้. เลือกเชื่อกับผู้เชี่ยวชาญดีกว่าครับผม

V = S/T

S = ระยะทาง 
ทางกองพิสูจน์หลักฐานหาระยะทางจากการวัดสถานที่จริง
โดยใช้จุดอ้างอิงที่ปรากฏในภาพ ไม่ได้วัดจากภาพในกล้องวงจรปิดครับ

ผมเชื่อ พฐ ครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 13:07:01 »
ต่อให้เขาคนนั้น ได้รับการพิสูจน์ตั้งแต่ต้นว่า ขณะเกิดเหตุเขาใช้ความเร็วเพียง 60-70 กม./ชม. ก็ไม่ได้ทำให้เขาดูเลวน้อยลงเลยแม้แต่นิดเดียว ในสายตาของผม

เพราะสุดท้ายแล้ว จะขับมา 79.125 หรือ 177 ความจริงก็คือ มีใครบางคนต้องตายอย่างทุกข์ทรมานแสนสาหัส โดยที่คู่กรณีไม่ยอมจ่ายเงินเยียวยาตามที่เรียกร้อง แต่กลับมีเงินไปวิ่งเต้นคดี หนีคดีอยู่ต่างประเทศ และบิดเบือนหลักฐาน หมดเงินไปไม่รู้กี่ร้อยล้าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 13:39:12 »
ต่อให้เขาคนนั้น ได้รับการพิสูจน์ตั้งแต่ต้นว่า ขณะเกิดเหตุเขาใช้ความเร็วเพียง 60-70 กม./ชม. ก็ไม่ได้ทำให้เขาดูเลวน้อยลงเลยแม้แต่นิดเดียว ในสายตาของผม

เพราะสุดท้ายแล้ว จะขับมา 79.125 หรือ 177 ความจริงก็คือ มีใครบางคนต้องตายอย่างทุกข์ทรมานแสนสาหัส โดยที่คู่กรณีไม่ยอมจ่ายเงินเยียวยาตามที่เรียกร้อง แต่กลับมีเงินไปวิ่งเต้นคดี หนีคดีอยู่ต่างประเทศ และบิดเบือนหลักฐาน หมดเงินไปไม่รู้กี่ร้อยล้าน

ได้ยินว่าญาติคนตายได้ไป 3 ล้าน (เรียกไป 8 ล้าน)

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 14:26:20 »
อีกจุดคือการชนที่ความเร็วสัมพัทธ์ ด้วยรถวิ่งแนวเดียวกัน
ความเร็วที่ชน คือความเร็วเฟอร์รารี่ - ความเร็วมอไซค์จ่า
ถ้าเอา80ตั้งแล้วต้องลบเท่าไหร่เฟอร์ถึงเสียหายขนาดนี้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 14:43:40 »
ไม่เกิน80ครับ ประมาณ70กว่าๆ มีคนเคยคำนวณไว้ให้แล้ว ระดับประเทศเชียวนะคู้นนนน

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:15:07 »
คนระดับประเทศที่คำนวณได้ 70 กว่าๆ
ตอนนี้งดติดต่อทุกช่องทาง
กำลังนอนคลุมโปงอยู่บ้านด้วยความหนาว
เพราะคาดไม่ถึงว่าเรื่องจะยาว
และกำลังจะมารัดคอตัวเอง

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:17:30 »
http://
ขับรถชนคนตาย แล้ว หนี แต่ไม่ต้องติดคุก แถม ฆ่าพยานปากเอกทิ้ง
ผมว่าถ้าเป็นประเทศพัฒนาแล้ว
คดีคงไม่จบแบบนี้แน่นอนครับ
ประเทศนี้ ฆ้อน ย่อม กระดาษเสมอครัย

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:22:39 »
ทำไมไม่ดึงข้อมูล airbag sensor จากกล่องมาดู มันจะบอกได้หมดความเร็วตอนชน รอบเครื่อง เวลา ความเร็วที่ลดลงหลังชน

Seadog

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:28:07 »
ทำไมไม่ดึงข้อมูล airbag sensor จากกล่องมาดู มันจะบอกได้หมดความเร็วตอนชน รอบเครื่อง เวลา ความเร็วที่ลดลงหลังชน

น่าคิด

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:33:13 »
http://
ขับรถชนคนตาย แล้ว หนี แต่ไม่ต้องติดคุก แถม ฆ่าพยานปากเอกทิ้ง
ผมว่าถ้าเป็นประเทศพัฒนาแล้ว
คดีคงไม่จบแบบนี้แน่นอนครับ
ประเทศนี้ ฆ้อน ย่อม กระดาษเสมอครัย

พยานปากเอกที่โดนฆ่า = ใครครับ ??

จากข่าว = นายจารุชาติ มาดทอง นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2020, 16:03:40 โดย lonely »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:35:18 »
คนระดับประเทศที่คำนวณได้ 70 กว่าๆ
ตอนนี้งดติดต่อทุกช่องทาง
กำลังนอนคลุมโปงอยู่บ้านด้วยความหนาว
เพราะคาดไม่ถึงว่าเรื่องจะยาว
และกำลังจะมารัดคอตัวเอง

ด้วยบารมีหลวงพ่อเงิน แห่งวัดกระทิงดุ = น่าจะแคล้วคลาด ปลอดภัยครับ  ;)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:37:01 »
อีกจุดคือการชนที่ความเร็วสัมพัทธ์ ด้วยรถวิ่งแนวเดียวกัน
ความเร็วที่ชน คือความเร็วเฟอร์รารี่ - ความเร็วมอไซค์จ่า
ถ้าเอา80ตั้งแล้วต้องลบเท่าไหร่เฟอร์ถึงเสียหายขนาดนี้

เฟอร์รารี่คันนี้ = น่าจะตก QC ครับ เลยบุบง่ายไปหน่อย  ;)

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:55:38 »
ต่อไปอาจใช้เป็นข้อสอบเด็กประถมได้ครับ

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 15:56:56 »

แต่การ ใช้
 ความยาวรถ

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องมุมกล้อง มุมเฉียงมุมตรง และประเด็นเรื่องความยาวรถเท่าไรนะครับ

ระยะทาง 31 เมตรที่ จขกท. บอก   เค้าลงไปวัดสถานที่จริงเลยนิครับ  ลงพื้นที่จริง วัดระยะทางบนเลนถนนจริงๆ ได้ระยะทาง 31 เมตร   
ส่วนเวลา ก็นับเฟรมจากกล้องวงจรปิด  ได้  16/25 = 0.64 วินาที   ตามที่เจ้าของกระทู้บอก

มันเกี่ยวข้องกับความยาวรถ  มุมกล้องมุมเฉียง หรือ มุมตรงยังงัยนะครับ รบกวนขยายความเพิ่มเติมได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 16:35:29 »
เมื่อวานฟังเรื่องมวลหนัก มวลเบาไปอีก โอ้วแม่เจ้า

แค่หากระจกเฟอรารี่มาซัก 5 บาน แล้วหาวัตถุที่ใกล้เคียงกับน้ำหนักตัวของจ่าไปฟาดดู ก็น่าจะรู้ความจริงแล้ว

และที่พีคสุดๆคือ ยางดีจะไม่ทิ้งรอยเบรค!!!
OMG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2020, 16:46:39 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 16:39:46 »
ตำรวจไม่คิดจะจัดไว้สักชุดเหรอ https://www.crashdatagroup.com/

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 16:43:22 »

แต่การ ใช้
 ความยาวรถ

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องมุมกล้อง มุมเฉียงมุมตรง และประเด็นเรื่องความยาวรถเท่าไรนะครับ

ระยะทาง 31 เมตรที่ จขกท. บอก   เค้าลงไปวัดสถานที่จริงเลยนิครับ  ลงพื้นที่จริง วัดระยะทางบนเลนถนนจริงๆ ได้ระยะทาง 31 เมตร   
ส่วนเวลา ก็นับเฟรมจากกล้องวงจรปิด  ได้  16/25 = 0.64 วินาที   ตามที่เจ้าของกระทู้บอก

มันเกี่ยวข้องกับความยาวรถ  มุมกล้องมุมเฉียง หรือ มุมตรงยังงัยนะครับ รบกวนขยายความเพิ่มเติมได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

มีคนคำนวนแบบที่ ท่านPegasus7700 กล่าวมาครับ

ก็คือท่านอาจารย์ที่คำนวนได้ 76.xxx km/h ที่ช่วยให้หลุดคดีนี่ละครับ ไปดูรายการตอบโจทย์ครับ มีการอธิบายวิธีคำนวน
ส่วนคำนวนแบบนั้นถูกต้องไหม อาจารย์ท่านอื่นที่เห็นก็ว่ามั่วครับ
เหมือนตั้ง ผลไว้ ไม่ให้เกิน 80 แล้วหาสูตรพิสดารมาใส่ทีหลัง

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 17:37:02 »
.
.
หลายๆคนคงไม่เข้าใจ ที่เค้าคำนวญคือความเร็วก่อนชนครับ
คนเราพอเห็นสิ่งกีดขวางข้างหน้ามันต้องเหยียบเบรคอยู่แล้ว
ตอนปะทะจริงความเร็วอาจจะเหลือแค่ 80 ก็ได้

เหมือนรถทั่วไปที่ทดสอบการชนที่ความเร็ว 60 เพราะ
ถ้าเราขับมา 120 เหยียบเบรคเต็มที่ความเร็วที่ชนจะเหลือ 60

ทีนี้ที่ต้องหาความเร็วก่อนชนเพราะ ถ้าเกิน 80 มันแปลว่าผิดกฏหมายครับ
ไม่ใช่มานั่งหาความเร็วตอนชน

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 17:45:43 »

สมมุติว่ามีรถยนต์เฟอร์รารี่คันหนึ่งวิ่งด้วยความเร็วบนถนนเส้นหนึ่งซึ่งมีระยะห่างเสาไฟฟ้าที่ 31 เมตร ผ่านกล้องวงจรปิดที่บันทึกด้วยเฟรมเรท 25เฟรม/วินาที รถคันนี้วิ่งผ่านเสาไฟฟ้าช่วงหนึ่งปรากฎบนวิดีโอนับได้ 16 เฟรม ถามว่ารถคันนี้วิ่งด้วยควาเร็วกี่กิโลเมตร/ชั่วโมง ?

เพื่อนสมาชิกวิจารณ์กันยกใหญ่เลย เรื่องนี้เป็นเรื่องสมมุตินะครับ อิ อิ  ;D ;D