ผู้เขียน หัวข้อ: ลองมาคำนวณความเร็วรถคันนั้นกัน  (อ่าน 9392 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ลองมาคำนวณความเร็วรถคันนั้นกัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 19:23:41 »
เอาให้แม่น  คำนวณ มอไซด์ก่อน  ตามด้วยคำนวณเฟอร์

จากนั้นคำนวณจากจุดหลุดเฟรมกล้องไปถึงจุดปะทะ  อันนี้แม่นสุดแล้ว

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: ลองมาคำนวณความเร็วรถคันนั้นกัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 19:29:03 »
ขี้เกียจคำนวน ;D
แต่ใช้ประสบการณ์การขับขี่ความเร็วสูง
และดูจากคลิปสภาพการจราจรเทียบกับรถคันอื่นๆ

สรุปว่า ความเร็วในคลิป ไม่ถึง 170+ครับ
ผมอาจจะผิดก็ได้ครับ

ถ้าไม่ใช่ 177 กม./ชม. = น่าจะใช้ความเร็วเท่าไรครับ ??
ยังไม่ได้คำนวณครับ
แต่การ ใช้
 ความยาวรถ
กับภาพคลิปในมุมองศา ในแนวทะแยง ก็ผิดละครับ

มันคนละเรื่องกับ คลิปที่อยุ่ในมุมตรงๆ

ลองนึกสภาพ. รถยาว5เมตร  กว้าง2เมตร ขับด้วยความเร็วหนึ่งๆ
ผู้สังเกตการณ์ ในที่นี้คิอตำแหน่งกล้อง ยืนมุม ตั่งฉาก และระนาบ เห็นรถจากจุดหนึ่งไปอีกจุดหนึ่ง
ด้วยความยาวรถ5เมตร อันนี้พอไหว

แต่หากผู้สังเกตการณ์ อยุ่ทแยง องศาสูงเฉียงลงมา จะไม่เห็นรถด้านข้าง100%
ทั้งนี้จะเห็นรถในแทงทแยงตามมิติองศาของกล้อง ความยาวใช้กับมุมฉากองศาระนาบ จะทำให้คลาดเคลื่อน

หากจะคำนวน v=s/t แต่ไม่คำนวนfactorอื่นอะไรเลย. ก็ตามๆนัน้ไปเถอะครับ
*ผมแค่ใช้common sense กับหลักฟิสิกส์ มัธยมครับ
อาจจะผิดได้. เลือกเชื่อกับผู้เชี่ยวชาญดีกว่าครับผม

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องมุมกล้อง มุมเฉียงมุมตรง และประเด็นเรื่องความยาวรถเท่าไรนะครับ

ระยะทาง 31 เมตรที่ จขกท. บอก   เค้าลงไปวัดสถานที่จริงเลยนิครับ  ลงพื้นที่จริง วัดระยะทางบนเลนถนนจริงๆ ได้ระยะทาง 31 เมตร   
ส่วนเวลา ก็นับเฟรมจากกล้องวงจรปิด  ได้  16/25 = 0.64 วินาที   ตามที่เจ้าของกระทู้บอก

มันเกี่ยวข้องกับความยาวรถ  มุมกล้องมุมเฉียง หรือ มุมตรงยังงัยนะครับ รบกวนขยายความเพิ่มเติมได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

มีคนคิดแบบผมตามนี้

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 21:11:07 »
ต่อให้ชนที่ 60 แล้วมีคนตายยังไงก็ไม่รอดคดีครับ ชนแล้วหนีด้วยไม่ต้องเอาความเร็วมาเกี่ยวก็ดำเนินคดีได้
ไม่งั้นเช่นรถเมล์เหยียบมอเตอร์ไซร์เวลาเจอจุดบอดก็หลุดคดีได้หมด
จริงๆความเร็วมันแค่ประกอบรูปคดี แต่หลักๆมันคือชนคนตายแล้วไม่หยุดให้การช่วยเหลือ แค่นั้นก็จับได้แล้ว

ส่วนตัวให้ความเร็ว 110-140 ไม่เกินนี้ครับ แล้วไปเบรกก่อนชนอีกเยอะ ชนรถสภาพยังดีอยู่เลย ก่อนหน้านี้ที่รถชนคนตายถ้าเร็วจริงศพมีขาดเป็นสองท่อนนะครับ นี่ไม่ใช่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 21:28:14 »
เรื่องความเร็ว ไม่ผิดเท่า ชนแล้วหนี วิ่งเต้นมากมาย ให้คนใช้มารับผิดแทน ให้นายตำรวจยศสูงมาคุ้มครอง 

ที่สำคัญหนีคดีออกนอกประเทศไปหลายปี  เยียวยาญาติผู้เสียชีวิตก็น้อยนิด  ยาววววว ไปครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 21:41:25 »
เอาให้แม่น  คำนวณ มอไซด์ก่อน  ตามด้วยคำนวณเฟอร์

จากนั้นคำนวณจากจุดหลุดเฟรมกล้องไปถึงจุดปะทะ  อันนี้แม่นสุดแล้ว

มีแล้วครับ ที่คำนวน ความเร็วความเร็วสัมพัทธ์ ระหว่าง รถทั้ง 2 คัน

ผลออกมา เฟอร์จะตามมอเตอร์ไซค์ทันที่ระยะประมาณ 100 เมตร ซึกก็แทบจะตรงกับระยะจุดที่ชน ที่ห่างจากกล้องประมาณ 100 เมตร เช่นกัน
(ในกรณี รถยนต์ 170-180 มอไซค์ 70-80)

แต่ถ้า รถยนต์ 70-80 จริง มอไซต์ก็ต้องลดความเร็วไปตามสัดส่วน จนถึงประมาณ 30 km/h ถึงจะไปประสบเหตุที่เดียวกัน
ถามจริงๆครับ ใครจะขี่มอไซค์ ที่ความเร็ว 30 km/h
สมมุติว่าแกล้งเชื่อ ชนที่ความเร็ว 70-80 มอไซค์ 30-40 เท่ากับวิ่งคันหลัง วิ่งเข้าหาด้วยความเร็ว 40 km/h จะเบรคไม่ทันจริงหรือ ยังไม่พอ ยังลากร่างติดไปอีก 200 เมตร?
40km/h แรงปะทะ จะเหลือแค่ไหนกันเชียว

ยิ่งทำให้ เฟอร์ช้าลงเท่าไหร่ มันยิ่งทำให้คันอื่นๆ บนถนน ช้าลงจนเชื่อได้ยากครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2020, 22:40:06 »
มีเรื่องความเร็วมาเกี่ยวข้องเพราะว่าถ้าไม่เร็ว+มอไซค์เปลี่ยนเลนกระทันหัน=ผิดร่วม แทนที่จะเป็นรถยนต์เร็วแล้วผิดคนเดียวครับ...

ส่วนเรื่องความเร็ว=ระยะทาง/เวลา (กรณีความเร็วคงที่) แต่ใครจะบอกได้ว่ามีเร่ง/เบา/เบรคแค่ไหน...ตัวแรงขนาดนี้วิเดียวก็ไปไกล

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 09:17:03 »
ไม่เคย ขับ fer ว่าแต่ ความเร็ว 170 กับ 70 กว่าๆ เสียงมันต่างกันมากใหม ถ้าคำนวนแล้ว สูตร ยังแย้งๆกันอยู่ ลองเอาระดับเสียงมาเทียบเคียง รวมทั้งทดลองขับจริงที่ความเร็วต่างๆเลย

ออฟไลน์ SpeedXman

• Newbie
  • *
  • Speedsalon
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 09:21:28 »
ลากร่างตำรวจไป 200 เมตร ระบบเบรคและเลขไมล์น่าจะแข็งมากๆ ฟอร์รุ่นนี้น่าจะมีปัญหาแล้ว ต้อง Recall ด่วน
SpeedXman

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 10:54:15 »
ลากร่างตำรวจไป 200 เมตร ระบบเบรคและเลขไมล์น่าจะแข็งมากๆ ฟอร์รุ่นนี้น่าจะมีปัญหาแล้ว ต้อง Recall ด่วน

น้องเฟอร์ครับ ไม่ใช่น้อง "ฟอร์"  ;) ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 11:27:18 »

น้องเฟอร์ครับ ไม่ใช่น้อง "ฟอร์"  ;) ;)

เฝ่อ-รา-หริ  8) 8)

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 12:43:14 »
มีคำถาม  รถเฟอร์รารี่รุ่นนี้ ไม่สามารถดึงข้อมูล(บันทึก)การขับขี่จากกล่องควบคุมได้หรือครับ
           รถระดับนี้ น่าจะมีระบบพวกนี้นะ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 12:51:55 »
มีคำถาม  รถเฟอร์รารี่รุ่นนี้ ไม่สามารถดึงข้อมูล(บันทึก)การขับขี่จากกล่องควบคุมได้หรือครับ
           รถระดับนี้ น่าจะมีระบบพวกนี้นะ

ด้วยบารมีหลวงพ่อเงิน แห่งวัดกระทิงดุ = ถึงจะมี ก็คงมลาย หายสิ้นครับ  ;) ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ikky

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 13:31:43 »

ด้วยบารมีหลวงพ่อเงิน แห่งวัดกระทิงดุ = ถึงจะมี ก็คงมลาย หายสิ้นครับ  ;) ;)

5555555555555

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 15:21:23 »

ได้แหละ บังเอิญผู้ต้องหาเป็นเจ้าของบริษัทตัวแทน Ferrari นี่สิ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 19:58:08 »

ได้แหละ บังเอิญผู้ต้องหาเป็นเจ้าของบริษัทตัวแทน Ferrari นี่สิ

ตัวแทนจำหน่าย Ferrari = ไม่ใช่ "กลุ่มสิงห์" หรือครับ ?? หรือ กลุ่มกระทิงแดง ร่วมทุนด้วย ??

AlrazesPatrik1994

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 20:13:45 »

ตัวแทนจำหน่าย Ferrari = ไม่ใช่ "กลุ่มสิงห์" หรือครับ ?? หรือ กลุ่มกระทิงแดง ร่วมทุนด้วย ??

Cavallino Motors มีผู้ถือหุ้นร่วมกันคือตระกูลภิรมย์ภักดีและตระกูลอยู่วิทยาครับ

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 21:07:39 »

แต่ถ้าตำรวจหรืออัยการ ขอข้อมูลตรงนี้ 
ทางตัวแทน Ferrari ก็ต้องให้ข้อมูลหรือเปล่าครับ
หรือว่าทางตัวแทนสามารถไม่ให้ข้อมูลตรงนี้ได้ ??

ออฟไลน์ หมูอวบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 22:03:34 »
ลากต่อไปอีก 200 เมตร..บางคนว่า อันนี้จงใจฆาตกรรม เลย

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 22:19:53 »
ลากต่อไปอีก 200 เมตร..บางคนว่า อันนี้จงใจฆาตกรรม เลย

อาจจะแก้ตัวว่า เข้าใจว่า "ลากมอเตอร์ไซด์" ไม่ใช่ "ลากศพผู้เสียชีวิต" ??