ผู้เขียน หัวข้อ: Benz รุ่นนี้ผลิตที่ไหนครับ?  (อ่าน 35548 ครั้ง)

ออฟไลน์ nett

• Full Member
Re: Benz รุ่นนี้ผลิตที่ไหนครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:40:01 »
ทำไปเพื่ออะไรอะครับ ไม่มีเงินออก Mercedes-Benz ก็เลยทำแบบนี้หรือ?

คนขับ Mercedes หลายคนก็เอาป้าย AMG, 63s หรือล่าสุดเจอเอา S-Class W222 มาแปลงเป็น Maybach จอดช่อง SuperCar เลยครับ

หรือถ้าฝั่ง BMW ก็ติดป้ายแต่งเป็น M3 M5 กันเยอะมาก

ผมว่าจุดประสงค์การทำของหลายๆท่านก็น่าจะคล้ายๆกันคือการทำให้รถของตัวเองมีมูลค่าเพิ่มขึ้นเวลาที่คนอื่นมองมา

แต่คนขับ benz, bmw ก็ไม่ได้หลอกว่าเป็นยี่ห้ออื่นแบบคันนี้นะครับ

แต่มันก็เป็นการทำที่เพิ่ม Value ขึ้นมาไม่ใช่หรอครับ

จริงๆเรื่องแบบนี้มันมีอยู่ในทุกธุรกิจเลยนะ เสื้อปลอม รองเท้าปลอม case โทรศัพท์ปลอม ชุดแต่งรถปลอม ล้อปอลม

ส่วนตัวผมเองก็ใช้ทั้ง BMW และ Mercedes นะ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยน badge แต่อย่างใด เลยมองว่าเรื่องนี้เป้นความชอบ หรือรสนิยมส่วนบุคคลซะมากกว่าครับ

Benz, BMW นี่เข้าใจได้ครับ เพราะเปลี่ยนเป็นรุ่นที่สูงขึ้น
แต่คันนี้เนี่ย เป็นการหลอกให้ดูว่าเป็นยี่ห้ออื่น มันเพิ่ม value ตรงไหนครับ

กรณีนี้เปรียบเทียบกับของปลอมไม่ได้นะครับ ของปลอมคือการทำให้เหมือนของแท้
Benz แท้ๆ ไม่มีรุ่นนี้นะครับ ตัวรถมันก็ไม่ใช่แล้วครับ

การที่ทำให้รถเป็นรุ่นที่สูงขึ้นนั้นจากการเปลี่ยนป้าย ตัวผมเองก็มองว่า Value มันเพิ่มขึ้น เพราะราคาขายของรุ่นที่ต่างกันมันสูงขึ้นครับ

การที่ MG เองเอาป้าย Mercedes มาติดก็เช่นกันครับ ถามว่ามีกี่คนที่ดูแล้วรู้ว่าอันนี้ไม่ใช่ Mercedes จริง และดูรู้ว่าอันนี้คือ MG ดังนั้นคนที่มองว่ารถคันนี้เป้น Mercedes ตัว Value ของรถมันก็เพิ่มขึ้นมาแล้วครับ อย่างน้อยยามอาจจะช่วยหาที่จอดให้ เช่นเดียวกับที่ผมเจอ W222 ติดป้าย Maybach แล้วจอดที่จอดรถ Supercar ของห้างบนถนนวิทยุได้

ส่วนของปลอมนั้นอย่าง BMW ตระกูล F30 ที่ไม่สามารถใส่พาร์ทของ F80 ได้ ก็มีของปลอมทำออกมาทั้งนั้น พวกนี้ไม่ได้เบิกของแท้มาใส่เข้าไปได้เลย ยกเว้นจะเป้นพวกย้ายของ จะปลอมข้ามแบรนด์ หรือปลอมในแบรนด์ (จริงๆผมมองว่า BMW M, Mercedes-AMG, Mercedes-Maybach มันคือคนละแบรนด์ ที่ใช้พื้นฐานของรถบางส่วนร่วมกันครับ)

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
Re: Benz รุ่นนี้ผลิตที่ไหนครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 15:36:30 »
เรื่องปกติครับ ทำไมผมมองเฉยๆ

คนขับ BMW หลายคนยังแปะ M เลย

คนขับ BENZ หลายคนยังแปะ Cxx AMG ก็มี

แค่จะแปลกกว่าแค่แปะข้ามค่าย แค่นั้นเอง ซึ่งสำหรับผม เฉยๆ มาก

เหตุผลสั้นๆ ไม่ต้องถามว่าทำไม

ผมตอบแทนก็ได้ เจ้าของรถเขาชอบ Benz ก็อยากทำให้เหมือน Benz ก็แค่นั้น ถ้าไม่ได้ผิดกฏหมาย ก็คงไม่ได้เสียหายอระไร ส่วนเขาจะมีเงินซื้อหรือไม่มีเงินซื้อ Benz ก็คงเรื่องของเขา
ผมว่าผิดกฎหมายเครื่องหมายการค้านะครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 16:36:04 »
ส่วนตัวมองว่าเสร่อครับ5555

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 16:56:53 »
สองคน ยลตามช่อง

คนหนึ่งคน มี 2 ใจ คือปรกติ ต้องเข้าข้างตัวเองเป็นเรื่องธรรมดา

ดูแล้วคิดตามได้ ไม่แปลก แต่อย่าถึงขนาดทับถมอะไรกันเลยครับ
มันก้อเปลือกทั้งหมดอยู่ดี

ออฟไลน์ b39pow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 17:15:35 »
กระทู้ล่อเป้าต้องการลงเพื่อให้คนอื่นด่าหรือเปล่า ผมมองก็สวยดี รถเค้า เงินของเค้าจะทำอะไรก็ได้ที่ไม่ผิดกฎหมาย และไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 17:17:31 »

คนขับ BENZ หลายคนยังแปะ Cxx AMG ก็มี

แค่จะแปลกกว่าแค่แปะข้ามค่าย แค่นั้นเอง ซึ่งสำหรับผม เฉยๆ มาก

ผมตอบแทนก็ได้ เจ้าของรถเขาชอบ Benz ก็อยากทำให้เหมือน Benz ก็แค่นั้น ถ้าไม่ได้ผิดกฏหมาย ก็คงไม่ได้เสียหายอระไร ส่วนเขาจะมีเงินซื้อหรือไม่มีเงินซื้อ Benz ก็คงเรื่องของเขา
ผมว่าผิดกฎหมายเครื่องหมายการค้านะครับ

อันนี้ผมไม่แน่ใจในทางกฏหมายครับ

ถ้าทำก่อนขาย อาจจะโดนเรื่องก๊อปปี้ หรือ ลอกเลียนแบบเครื่องหมายการค้า ได้

แต่พอเจ้าของรถซื้อมาแล้ว มันกลายเป็นทรัพย์สินส่วนบุคคลละ ไม่รู้ว่า พอมาเปลี่ยนเอง หรือ แต่งเพิ่มเอง จะผิดข้อหาไหน ยังไง อันนี้ก็ว่ากันไป

แต่ที่ผมบอกคือ บางคนพยายามบูลลี่เขา หาว่าเขาไม่มีตังซื้อ Benz แต่อยากเป็น Benz หรือ Wanna Be หรือ ต่างๆ นาๆ

ต่อให้เป็นเรื่องจริงที่ว่า เจ้าของรถเขาอาจจะชอบ Benz แต่ไม่มีตังซื้อ Benz เขาก็ไม่ได้ผิด เพราะฐานะและการเงินของแต่คนไม่เหมือนกัน

ผมมองว่า ความชอบส่วนตัว มันไม่ได้ผิดอะไร เพราะทุกวันนี้ ในวงการรถยนต์ คนที่ใช้ของแต่ง ของก๊อป ของเหมือน ของเทพ เยอะแยะ มันก็ wanne be กันทั้งนั้น ซึ่งน่าบูลลี่ ยิ่งกว่าอีก

นอกซะจากว่า ผิดกฏหมายการขนส่งทางบก ที่เปลี่ยนแปลงลักษณะรถ ในส่วนของยี่ห้อ อันนี้ค่อยติเตียน ด่าทอ อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

ตัวอย่างการแปลงข้ามค่าย ข้ามค่าย เคยมีกรณี แปลง MR-S เป็น Porsche คงเคยได้ยิน ทั้งดัดแปลงสภาพรถ ทั้งยี่ห้อ ลักษณะรถ รุ่นรถ เยอะแยะเลย อันนี้ชัดว่า ผิดกฏหมายขนส่ง แน่นอน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 18:08:09 »

อันนี้ผมไม่แน่ใจในทางกฏหมายครับ

ถ้าทำก่อนขาย อาจจะโดนเรื่องก๊อปปี้ หรือ ลอกเลียนแบบเครื่องหมายการค้า ได้

แต่พอเจ้าของรถซื้อมาแล้ว มันกลายเป็นทรัพย์สินส่วนบุคคลละ ไม่รู้ว่า พอมาเปลี่ยนเอง หรือ แต่งเพิ่มเอง จะผิดข้อหาไหน ยังไง อันนี้ก็ว่ากันไป

แต่ที่ผมบอกคือ บางคนพยายามบูลลี่เขา หาว่าเขาไม่มีตังซื้อ Benz แต่อยากเป็น Benz หรือ Wanna Be หรือ ต่างๆ นาๆ

ต่อให้เป็นเรื่องจริงที่ว่า เจ้าของรถเขาอาจจะชอบ Benz แต่ไม่มีตังซื้อ Benz เขาก็ไม่ได้ผิด เพราะฐานะและการเงินของแต่คนไม่เหมือนกัน

ผมมองว่า ความชอบส่วนตัว มันไม่ได้ผิดอะไร เพราะทุกวันนี้ ในวงการรถยนต์ คนที่ใช้ของแต่ง ของก๊อป ของเหมือน ของเทพ เยอะแยะ มันก็ wanne be กันทั้งนั้น ซึ่งน่าบูลลี่ ยิ่งกว่าอีก

นอกซะจากว่า ผิดกฏหมายการขนส่งทางบก ที่เปลี่ยนแปลงลักษณะรถ ในส่วนของยี่ห้อ อันนี้ค่อยติเตียน ด่าทอ อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

ตัวอย่างการแปลงข้ามค่าย ข้ามค่าย เคยมีกรณี แปลง MR-S เป็น Porsche คงเคยได้ยิน ทั้งดัดแปลงสภาพรถ ทั้งยี่ห้อ ลักษณะรถ รุ่นรถ เยอะแยะเลย อันนี้ชัดว่า ผิดกฏหมายขนส่ง แน่นอน

เห็นด้วยครับ
จะมองลึกไปถึงหลักพุทธศาสนาก็กระไรอยู่

แต่ ณ ปัจจุบัน เมื่อผมหมดกิเลสด้านนี้แล้ว ผมก็ไม่หามาทำ มาใช้ มาสวมใส่นะครับ

สมัยก่อน ผมอยากได้แท็กฮอยเออร์ ไม่มีเงินซื้อ ตอนไปเสิ่นเจิ้น ก็จัดมันมาซะ

ขับเบ๊นซ์มือ2 ที่พ่อให้มา อยากดูดี ก็จัดแม็ก brabus ปลอมใส่ ขับ bmw มือ 2 ก็จัด bbs ลายลังผึ้งยัดเข้าไป มันก็คือความสุขเล็กๆน้อยๆสนองความอยากได้ อยากมี

มาวันนี้ เมื่อไม่มีความอยากได้ อยากมี ก็ขับรถแบบที่ตอบโจทย์​จบๆเลย จนเพื่อนบางคนที่คบหากันมาตั้งแต่วัยรุ่นยังแซวเลย ว่าขับรถล้อเดิมๆเป็นกะเค้าด้วย

แบบนี้แหละครับ ชีวิตมนุษย์ ><

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 19:00:53 »
ปกติ  ไม่แปลกอะไร  ทำสนุก ๆ ก็ได้

เห็นต้า ปะเล็กซัส  เยอะไป...

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 20:25:07 »
Made in China and Germany jointly

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 20:39:56 »
ถ้า MG ทำรุ่นพิเศษเช่น  MG performance น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 09:13:59 »
ทำไปเพื่ออะไรอะครับ ไม่มีเงินออก Mercedes-Benz ก็เลยทำแบบนี้หรือ?

คนขับ Mercedes หลายคนก็เอาป้าย AMG, 63s หรือล่าสุดเจอเอา S-Class W222 มาแปลงเป็น Maybach จอดช่อง SuperCar เลยครับ

หรือถ้าฝั่ง BMW ก็ติดป้ายแต่งเป็น M3 M5 กันเยอะมาก

ผมว่าจุดประสงค์การทำของหลายๆท่านก็น่าจะคล้ายๆกันคือการทำให้รถของตัวเองมีมูลค่าเพิ่มขึ้นเวลาที่คนอื่นมองมา

แต่คนขับ benz, bmw ก็ไม่ได้หลอกว่าเป็นยี่ห้ออื่นแบบคันนี้นะครับ

แต่มันก็เป็นการทำที่เพิ่ม Value ขึ้นมาไม่ใช่หรอครับ

จริงๆเรื่องแบบนี้มันมีอยู่ในทุกธุรกิจเลยนะ เสื้อปลอม รองเท้าปลอม case โทรศัพท์ปลอม ชุดแต่งรถปลอม ล้อปอลม

ส่วนตัวผมเองก็ใช้ทั้ง BMW และ Mercedes นะ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยน badge แต่อย่างใด เลยมองว่าเรื่องนี้เป้นความชอบ หรือรสนิยมส่วนบุคคลซะมากกว่าครับ

Benz, BMW นี่เข้าใจได้ครับ เพราะเปลี่ยนเป็นรุ่นที่สูงขึ้น
แต่คันนี้เนี่ย เป็นการหลอกให้ดูว่าเป็นยี่ห้ออื่น มันเพิ่ม value ตรงไหนครับ

กรณีนี้เปรียบเทียบกับของปลอมไม่ได้นะครับ ของปลอมคือการทำให้เหมือนของแท้
Benz แท้ๆ ไม่มีรุ่นนี้นะครับ ตัวรถมันก็ไม่ใช่แล้วครับ

การที่ทำให้รถเป็นรุ่นที่สูงขึ้นนั้นจากการเปลี่ยนป้าย ตัวผมเองก็มองว่า Value มันเพิ่มขึ้น เพราะราคาขายของรุ่นที่ต่างกันมันสูงขึ้นครับ

การที่ MG เองเอาป้าย Mercedes มาติดก็เช่นกันครับ ถามว่ามีกี่คนที่ดูแล้วรู้ว่าอันนี้ไม่ใช่ Mercedes จริง และดูรู้ว่าอันนี้คือ MG ดังนั้นคนที่มองว่ารถคันนี้เป้น Mercedes ตัว Value ของรถมันก็เพิ่มขึ้นมาแล้วครับ อย่างน้อยยามอาจจะช่วยหาที่จอดให้ เช่นเดียวกับที่ผมเจอ W222 ติดป้าย Maybach แล้วจอดที่จอดรถ Supercar ของห้างบนถนนวิทยุได้

ส่วนของปลอมนั้นอย่าง BMW ตระกูล F30 ที่ไม่สามารถใส่พาร์ทของ F80 ได้ ก็มีของปลอมทำออกมาทั้งนั้น พวกนี้ไม่ได้เบิกของแท้มาใส่เข้าไปได้เลย ยกเว้นจะเป้นพวกย้ายของ จะปลอมข้ามแบรนด์ หรือปลอมในแบรนด์ (จริงๆผมมองว่า BMW M, Mercedes-AMG, Mercedes-Maybach มันคือคนละแบรนด์ ที่ใช้พื้นฐานของรถบางส่วนร่วมกันครับ)

ผมว่าข้ามค่ายแบบนี้ ผมขอเรียกว่า หลอกตัวเองแล้วครับ ค่ายเดียวกัน อย่างเปลี่ยนเป็น M-Performance มันยังพอดูได้ แต่แบบนี้มันเกินไป ไม่ได้เพิ่ม Value อะไรทั้งนั้นเลย หลอกตัวเองเฉย ๆ ว่ารถของฉันสูงศักดิ์กว่ารถญี่ปุ่น มันเป็นมาแบบไหน ก็ใช้แบบนั้นไปเถอะครับ อย่าหลอกตัวเอง

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 10:40:33 »
ดูน่ารักดีครับ ผมเห็นคงขำเล็กน้อย แต่จะให้วิจารณ์การแต่งคงไม่ได้ เพราะเป็นความชอบส่วนตัว   ตราบใดที่การแต่งไม่ทำให้ผู้ใช้ถนนเดือดร้อนอยากแต่งอะไรก็แต่งไปครับ

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 11:00:53 »
ผมว่ามันตลกมากเลยนะ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2020, 09:43:59 »
วัตถุนิยมตัวเดียวเลยครับ
ต้องการให้คนมองว่าขับเบ้นซ์เพราะมันโก้ดี แต่หลอกได้เฉพาะคนที่ไม่รู้เรื่องรถ(อย่างแฟนผมถ้าเห็นก็คงบอกว่าเป็นเบ้นซ์) แต่ถ้าคนรู้เรื่องรถมาทักก็จะบอกว่ารถของตรูจะแต่งยังไงก็เรื่องของตรู คนพวกนี้มีปมครับต้องการการยอมรับจากผู้อื่น ต้องการโชว์ว่าขับเบ้นซ์ (แต่ไม่มีเงินซื้อ อย่าบอกนะครับว่าที่บ้านเค้าอาจมีเบ้นซ์อยู่ก็ได้ ซึ่งผมว่าถ้าคนที่มีรถเบ้นซ์ขับอยู่แล้วจะไม่ทำแบบนี้ครับ เพราะมันเสียหน้าถ้าถูกจับพิรุธได้) แบบนี้ผมได้แต่สมเพชครับ แต่อย่างว่ามันเป็นรถของเค้าจะแต่งยังไงก็เป็นสิทธิ์ของเค้า แต่จะบอกว่ามันผิดลิขสิทธิ์นะครับ บ.เบ้นซ์มิสิทธิ์ฟ้องได้นะครับแบบนี้...