ผู้เขียน หัวข้อ: มีสมาชิกท่านใดใช้รถที่ไม่มี abs เดินทางไกลไหมครับ  (อ่าน 47095 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
รถคันเก่าผมทั้ง accord 87, Jazz GD ไม่มี ABS วิ่งแทบจะทั่วประเทศแล้วครับ
ขึ้นเขา แบบ ทับเบิก อินทนนท์ ปางอุ๋ง อ่างขาง ก็ไปมาหมดแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ รู้จักรถ รู้จักเบรคมันก๋ไม่ได้น่ากลัวอะไร

และส่วนตัวขับรถมี ABS มาร่วม 10 ปี ก็ไม่เคยเบรคจน ABS ทำงานเลย
ยกเว้นตอนไปเรียนขับรถ Ford กับ HLM เมื่อหลายปีก่อน ผมถึงรู้ว่า  ABS ทำงานแล้วจะรู้สึกยังไงครับ

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
ส่วนตัวรถมี abs ทุกคันนะครับ แต่สิ่งที่ทำให้ abs แทบไม่เคยทำงานเลยคือเบรกดี (มีตั้งแต่อัพแค่ผ้าเบรก จนถึงพวกจาน 6 pot) + ยางดี (ยางยี่ห้อตลาดรุ่นท๊อป) ครับ เลยคิดว่าถ้ารถไม่มี abs 2 อย่างนี้จะเป็นตัวแปรที่สำคัญมากๆ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ boogie2020

ไม่ใช่มันไม่มี ABS แล้วจะขับไม่ได้หรอกมัง้คับ เพียงแค่ต้องระมัดระวัง + มีสติ ในการขับ ในการกดเบรค เพิ่มขึ้น

รถคันก่อนๆ  ผมก็ไม่มี ABS นะ  ก็ขับมาได้เป็นสิบปี ขึ้นเหนือลงใต้มาก็หลายรอบ   ผมว่ามันขึ้นกับรถด้วยแหละ  ขับ lancer ไม่มี ABS  ต่อให้เจอฝน หรือขับทางด่วน แล้วต้องเบรค มันก็เอาอยู่นะ แต่ถ้ากระบะเก่า ๆ หน่อยอย่างพวก BigM นี่ต้องมีสติกันหน่อย  เบรคแรงเกินล้อหลังมีล็อค ต้องใช้สติประคองรถอีก  เวลาขับทางด่วน ก็ต้องเผื่อระยะเบรคเพิ่มอีกซักหน่อย  มันก็โอเคละ

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SM.

เคยครับ สมัยก่อน รุ่นกระบะที่บ้าน ไม่มีระบบอะไรแบบนี้หรอกครับ ก็ขับไปเที่ยว ข้ามจังหวัดกันไป

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมเคยขับทั้งที่มีและไม่มีครับ
สรุปไม่ต่างเพราะแทบไม่ได้ใช้มัน

ผมไม่เคยเบรคกระทันหัน แล้วหักหลบ

เคยทดลองเล่นๆ ทำจะทำให้เบรคไม่ล้อตายครับ มันเบรค จึกๆๆๆ

ไม่ใช่ว่ามี ABS แล้วจะเบรคดีนะ ระยะเบรคยาวกว่าปกติ ตอนมันทำงาน
ไม่ใช่ว่ามีระบบ abs brake สั้นกว่าปกติเหรอครับ? ระบบนี้ทำล้อมันไม่ล็อค เพื่อระยะเบรคที่สั้นลงไม่ใช่เหรอครับ?

เบรคในสถานการณ์เดียวที่รถ'ไม่มี' ABS จะชนะรถมี ABS คือทางตรง พื้นถนนแห้งและสะอาดครับ
พอมีปัจจัยอย่างอื่นเข้ามา รถที่มี ABS ค่อนข้างกินเรียบ เช่น มีทราย โค้ง เปียก ฯลฯ

------

เคยเจอสถานะการณ์นึง ฝนตก ผมขับมาไม่เร็วมาก 60+-
เห็นแอ่งน้ำขังข้างนึงของเลนระยะเผาขนกันเลย
ก็เหยียบเบรคครึ่งเดียวเพื่อเลียเบรคไว้เผื่อฉุกเฉิน

แค่เลียเบรคเองนะครับ แต่ฝั่งนึงลงแอ่งทั้งข้าง
ผมยังงงเลยว่าแค่เลียเบรค ABS ทำงานเลยหรือ?

มาคิดตามอีกทีก็เสียววาบเลยครับ แสดงว่ารถกำลังจะหมุน
มันเลยคิดว่าล้อข้างบนถนนไถลเลยทำงาน
ซึ่งรถแค่มี ABS ก็ช่วยให้รถผมไม่หมุนละครับ

หลายท่านคงคิดว่า ABS จะทำงานแค่ตอนกระทืบจม
แต่ที่ผมเจอมาคือมีประโยชน์เยอะกว่าที่คิดครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

เคยใช้ City หน้าดิส หลังดรัม ไม่มี ABS
ตอนเบรคเดิมๆ ผ้าเบรคศูนย์ ชนไปหนึ่งครั้ง ตรงพระราม 2 เบรคไม่ทันชนกันห้าคันได้
นอกนั้นโดนคนอื่นจิ้มตูดหมด

หลังจากนั้นเปลี่ยนผ้าเบรคของ project mu มั้งถ้าจำไม่ผิด ก็เบรคดีขึ้น แต่จังหวะฉุกเฉินก็ไม่สู้รถมี ABS อยู่ดี

ผมว่าไม่มี ABS ก็ขับได้ครับแค่รู้จักตัวเองและรถ แล้วไม่ประมาทครับ

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
ผมเคยขับ B14 จะไปสิงคโปร์ครับ

แต่เจ้ากรรมคือฝนตก ขณะนั้นวิ่งประมาณ 50 km/h

ลงเขานิดๆ กดเบรกจับล้ออยู่ดีแล้ว แต่แถเข้าไปหาเขาเลย

หักหนีไม่ได้ ก็แย่เลยครับ ดีที่ทำประกันไว้ตอนผ่านด่าน

โดนค่าปรับไป 300 RM ค่ายกรถกลับชายแดน  Bukit Kayu 1,200 RM

ออฟไลน์ lonely

ผมเคยขับ B14 จะไปสิงคโปร์ครับ

แต่เจ้ากรรมคือฝนตก ขณะนั้นวิ่งประมาณ 50 km/h

ลงเขานิดๆ กดเบรกจับล้ออยู่ดีแล้ว แต่แถเข้าไปหาเขาเลย

หักหนีไม่ได้ ก็แย่เลยครับ ดีที่ทำประกันไว้ตอนผ่านด่าน

โดนค่าปรับไป 300 RM ค่ายกรถกลับชายแดน  Bukit Kayu 1,200 RM

เห็นรูปด้านหน้านึกว่า Sunny Neo พอเห็นด้านท้าย กลายเป็น โปรตรอน อ่ะ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

เคยใช้ City หน้าดิส หลังดรัม ไม่มี ABS
ตอนเบรคเดิมๆ ผ้าเบรคศูนย์ ชนไปหนึ่งครั้ง ตรงพระราม 2 เบรคไม่ทันชนกันห้าคันได้
นอกนั้นโดนคนอื่นจิ้มตูดหมด

หลังจากนั้นเปลี่ยนผ้าเบรคของ project mu มั้งถ้าจำไม่ผิด ก็เบรคดีขึ้น แต่จังหวะฉุกเฉินก็ไม่สู้รถมี ABS อยู่ดี

ผมว่าไม่มี ABS ก็ขับได้ครับแค่รู้จักตัวเองและรถ แล้วไม่ประมาทครับ

City Zx ของผม = หน้าดิสก์ หลังดรัม ไม่มี ABS, BA, EBD, VSA, HSA ใดๆ ทั้งสิ้น  :'(  :'(
เวลาเบรค ผมไม่กล้าเหยียบมิดนะ = ฝึกคุมแรงเท้าล้วนๆ ผ่านแยก ผ่านจุดกลับรถ ผมจะผ่อนคันเร่งนึดนึง เพื่อดูสถานการณ์รอบๆ ด้วย
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ laempiab

กรณีแบบนี้ ระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันน่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
"เบรคในสถานการณ์เดียวที่รถ'ไม่มี' ABS จะชนะรถมี ABS คือทางตรง พื้นถนนแห้งและสะอาดครับ" อันนี้ไม่จริงนะครับ รถที่ไม่มี ABS  หากเบรคแบบเหยีบเต็มที่ ชนิดจับล้อตาย ต่อให้เป็นถนนแห้งก็เถอะ จะทำให้รถลื่นไถลไปข้างหน้า แบบเบรคไม่อยู่ทั้งๆ ที่ล้อหยุดหมุนแล้ว รถเล็กน้ำหนักเบาอาจจะไม่เป็นถ้ามาด้วยความเร็วไม่สูงมาก แต่ถ้าเป็นรถน้ำหนักเยอะ เป็นแน่นอน

ออฟไลน์ city552

รถคันแรกในชีวิตไม่มี ABS ครับ สมัยเรียนมหาลัยปี1 เป็น City ZX idsi รุ่นล่างไม่มี ABS เคยเบรคกะทันหันตอนฝนตกใหม่ๆจำได้แม่นเลยว่าเบรคแล้วไถลเป็นอย่างไร หลังจากนั้นก็ใช่รถมี ABS มาตลอดครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

รถคันเก่าผมทั้ง accord 87, Jazz GD ไม่มี ABS วิ่งแทบจะทั่วประเทศแล้วครับ
ขึ้นเขา แบบ ทับเบิก อินทนนท์ ปางอุ๋ง อ่างขาง ก็ไปมาหมดแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ รู้จักรถ รู้จักเบรคมันก๋ไม่ได้น่ากลัวอะไร

และส่วนตัวขับรถมี ABS มาร่วม 10 ปี ก็ไม่เคยเบรคจน ABS ทำงานเลย
ยกเว้นตอนไปเรียนขับรถ Ford กับ HLM เมื่อหลายปีก่อน ผมถึงรู้ว่า  ABS ทำงานแล้วจะรู้สึกยังไงครับ

ABS ทำงาน = รู้สึกอย่างไรครับ โปรดประทานบอก

กรณีแบบนี้ ระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันน่าจะช่วยได้

ถ้าจะหักหลบกระชั้นชิดแบบนี้ = รถต้องเทพ & คนต้องเทพ ??

"เบรคในสถานการณ์เดียวที่รถ'ไม่มี' ABS จะชนะรถมี ABS คือทางตรง พื้นถนนแห้งและสะอาดครับ" อันนี้ไม่จริงนะครับ รถที่ไม่มี ABS  หากเบรคแบบเหยีบเต็มที่ ชนิดจับล้อตาย ต่อให้เป็นถนนแห้งก็เถอะ จะทำให้รถลื่นไถลไปข้างหน้า แบบเบรคไม่อยู่ทั้งๆ ที่ล้อหยุดหมุนแล้ว รถเล็กน้ำหนักเบาอาจจะไม่เป็นถ้ามาด้วยความเร็วไม่สูงมาก แต่ถ้าเป็นรถน้ำหนักเยอะ เป็นแน่นอน

รถผม City Zx ไม่มี ABS แต่ผมก็พยายามเลียนแบบการทำงานของ ABS คือ เบรคแล้วปล่อย เพื่อป้องกันล้อล้อก & รถไถลไปข้างหน้าครับ  :'(

สรุปไม่ต่างเพราะแทบไม่ได้ใช้มัน

ผมไม่เคยเบรคกระทันหัน แล้วหักหลบ

เคยทดลองเล่นๆ ทำจะทำให้เบรคไม่ล้อตายครับ มันเบรค จึกๆๆๆ

ไม่ใช่ว่ามี ABS แล้วจะเบรคดีนะ ระยะเบรคยาวกว่าปกติ ตอนมันทำงาน
ไม่ใช่ว่ามีระบบ abs brake สั้นกว่าปกติเหรอครับ? ระบบนี้ทำล้อมันไม่ล็อค เพื่อระยะเบรคที่สั้นลงไม่ใช่เหรอครับ?

เบรคในสถานการณ์เดียวที่รถ'ไม่มี' ABS จะชนะรถมี ABS คือทางตรง พื้นถนนแห้งและสะอาดครับ
พอมีปัจจัยอย่างอื่นเข้ามา รถที่มี ABS ค่อนข้างกินเรียบ เช่น มีทราย โค้ง เปียก ฯลฯ

------

เคยเจอสถานะการณ์นึง ฝนตก ผมขับมาไม่เร็วมาก 60+-
เห็นแอ่งน้ำขังข้างนึงของเลนระยะเผาขนกันเลย
ก็เหยียบเบรคครึ่งเดียวเพื่อเลียเบรคไว้เผื่อฉุกเฉิน

แค่เลียเบรคเองนะครับ แต่ฝั่งนึงลงแอ่งทั้งข้าง
ผมยังงงเลยว่าแค่เลียเบรค ABS ทำงานเลยหรือ?

มาคิดตามอีกทีก็เสียววาบเลยครับ แสดงว่ารถกำลังจะหมุน
มันเลยคิดว่าล้อข้างบนถนนไถลเลยทำงาน
ซึ่งรถแค่มี ABS ก็ช่วยให้รถผมไม่หมุนละครับ

หลายท่านคงคิดว่า ABS จะทำงานแค่ตอนกระทืบจม
แต่ที่ผมเจอมาคือมีประโยชน์เยอะกว่าที่คิดครับ

เข้าใจว่า

น่าจะเป็นระบบอื่น เช่น EBD กระจายแรงเบรค, VSA ระบบช่วยในการทรงตัวเมื่อรถเสียหลัก = ช่วยทำงานเสริมกับระบบ ABS มากกว่า ??

ไม่ใช่มันไม่มี ABS แล้วจะขับไม่ได้หรอกมัง้คับ เพียงแค่ต้องระมัดระวัง + มีสติ ในการขับ ในการกดเบรค เพิ่มขึ้น

รถคันก่อนๆ  ผมก็ไม่มี ABS นะ  ก็ขับมาได้เป็นสิบปี ขึ้นเหนือลงใต้มาก็หลายรอบ   ผมว่ามันขึ้นกับรถด้วยแหละ  ขับ lancer ไม่มี ABS  ต่อให้เจอฝน หรือขับทางด่วน แล้วต้องเบรค มันก็เอาอยู่นะ แต่ถ้ากระบะเก่า ๆ หน่อยอย่างพวก BigM นี่ต้องมีสติกันหน่อย  เบรคแรงเกินล้อหลังมีล็อค ต้องใช้สติประคองรถอีก  เวลาขับทางด่วน ก็ต้องเผื่อระยะเบรคเพิ่มอีกซักหน่อย  มันก็โอเคละ

รถผมก็ไม่มีอ่ะ  :'(

แต่ผมก็คิดเหมือนกันว่า ระบบช่วยเหลือด้านความปลอดภัยเหล่านี้ = มีย่อมดีกว่าไม่มีครับ  ;)

ABS เกิดมาเพื่อให้ผมสามารถหักหลบได้ระหว่างเบรกกะทันหัน
แต่การจะหักหลบผมเองต้องมีทักษะและสติในการควบคุมรถด้วยครับ
ถ้าผมกระทืบเฉยๆ แต่สติเตลิด พุ่งใส่วัตถุด้านหน้าเลย ABS ก็ไม่ช่วยผมนะ
ต้อง EBD นู้น ถึงจะเห็นผลเวลาผมเบรกโดยไม่หักพวงมาลัย แต่ก็นั่นแหละมันก็ต้องพ่วงมากับ ABS ด้วยเพราะใช้การควบคุมน้ำมันเบรกแยกล้อด้วยคอมพิวเตอร์

ซึ่งผมขับมาทั้งรถมีและไม่มีในการเดินทางไกล บอกเลยครับ สติเราสำคัญสุด แต่มีก็ดีกว่าไม่มีนะ และมันควรจะต้องมีในรถทุกคันที่ออกมาหลังจากนี้ได้แล้วครับ

สมาชิก = ต้องเชียร์ให้ HLM จัด "คอร์สอบรมขับขี่ปลอดภัย" แบบทาง สื่อสากลจัดบ้างครับ  ;)

ต้องถามว่าเคยเบรคจน abs ทำงานหรือเปล่า 

บางคนขับยังไม่เคยรู้เลยว่า abs ทำงานยังไง

แล้วถ้าคนที่ขับแล้ว abs ทำงานบ่อยๆ  ไม่ใช่เก่ง แต่ขับรถไม่ดีเลยต่างหาก

ขับแบบความเร็วปกติ ทิ้งระยะห่างพอประมาณ  รู้ระยะเบรครถตัวเอง  ใช้ผ้าเบรคดีๆ    ก็ปลอดภัยได้

เหยียบเบรคจน ABS ทำงานบ่อยๆ = เหยียบเบรคมิดทุกครั้ง & คุมน้ำหนักเท้าไม่เป็น ??

คิดว่า น่าจะเป็นคนที่มีสติดี & มีทักษะการขับรถที่สูงด้วยครับ  ;)

มีดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ ส่วนใครจะเก๋าไม่เก๋าขับเก่งไม่เก่งยังไงอีกเรื่องครับ

มีแต่ไม่ได้ใช้ = ดีกว่า จะใช้แล้วไม่มีครับ  ;)

สมัยพ่อผมทำเซียงกงตอนหนุ่มๆครับ แกขับสิบล้อไม่มี abs จากกทมไปส่งอะไหล่ภาคอีสาน เก่งมากๆ ผมไม่กล้าขับแบบนั้นแน่ๆครับ

รถบรรทุก ถ้าไม่ใช่พวก Volvo, Scania = ใส่ระบบพวกนี้มาด้วยหรือครับ เช่น พวก Hino สมอเงิน, สมอทอง, Mega

อยู่ที่ สติ กับ ความสามารถด้วยครับ ผมเคยใช้รถกระบะที่ไม่มี abs แต่เปลี่ยนยางตามรอบ อายุยางถีงหรือระยะทางถึงก็เปลี่ยนเลย
ใช้คันนี้อยู๋พักหลายปีเลย ต้องระรึกอยู๋เสมอเวลาขับรถเจอพื้นเปียก หรือพื้นที่มีฝุ่นทรายเยอะ ก็ไม่เจอปัญหาอะไร ไม่เคยหมุน ไม่เอาไม่อยู่ แต่ส่วนนึงเพราะก็ไม่ค่อยหักหลบอะไรแรงๆ
พอเป็นคันที่มี ABS ส่วนใหญ่ที่ได้ใช้มันคือ รถตัดหน้า กระทึบเบรกกระทันหัน ฝนตกทางลื่น และก็พื้นปูนขัดมันเปียกๆ

เปลี่ยนยางตามอายุ (ประมาณทุกๆ 2 ปี ไม่ได้สนระยะทาง เพราะเป็นสายจอด) = เหมือนผมเลยครับ

กรุงเทพ-เชียงใหม่-กรุงเทพ กับ Civic FD ครับ

ขากลับเจอเหตุการณ์ต้องเบรคกระทัน มือตวัดไปกดไฟฉุกเฉินพร้อมเบรคย้ำๆสลับจนหยุดนิ่งเกือบแตะคันหน้า สุดท้ายโดนกระบะที่ตามมาซัดจนท้ายย่น

มี ABS ย่อมดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ แต่ยังไงทักษะการขับขี่และเอาตัวรอดในสถานการณ์ฉุกเฉินเฉพาะหน้าก็ควรมี

การออกตัวบนทางลาดชันด้วยการใช้เบรคมือ การเบรคกระทันหัน การหักหลบอย่างปลอดภัยโดยไม่เดือดร้อนคนอื่น และสามัญสำนึกในการใช้ทางสาธารณะ น่าจะเป็นทักษะพื้นฐานที่จำเป็นสำหรับผู้ขับขึ่ทุกคนนอกเหนือจากเทคโนโลยีช่วยเหลือต่างๆ ครับ

สมาชิก = ต้องเชียร์ให้ HLM จัด "คอร์สอบรมขับขี่ปลอดภัย" แบบทาง สื่อสากลจัดบ้างครับ   ;) ;)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

------

เข้าใจว่า

น่าจะเป็นระบบอื่น เช่น EBD กระจายแรงเบรค, VSA ระบบช่วยในการทรงตัวเมื่อรถเสียหลัก = ช่วยทำงานเสริมกับระบบ ABS มากกว่า ??

tota ae111 ครับ 20ปีที่แล้ว มีแค่ ABS อย่างเดียวเลยจริงๆ  ::)

ใช่ครับ มันมีหลายปัจจัย แต่กรณีที่ non มีโอกาสชนะชัดๆคือค่อนข้างต้องมีปัจจัยครบเท่านั้นเลยครับ

**ขอบคุณภาพปลากรอบที่หาได้
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ใช่ครับ มันมีหลายปัจจัย แต่กรณีที่ non มีโอกาสชนะชัดๆคือค่อนข้างต้องมีปัจจัยครบเท่านั้นเลยครับ

**ขอบคุณภาพปลากรอบที่หาได้

จากรูปแมวกรอบ (ประกอบ) = แม้จะเป็นพื้นทราย แต่รถที่ไม่มี ABS ก็เบรคได้ระยะทางสั้นกว่าอ่ะครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คนที่ขับรถมี ABS ขับทั้งปี ABS ยังไม่เคยทำงาน

ดังนั้น มี ABS กับไม่มี ABS ไม่ได้มีผลอะไรเลย กรณีขับทั่วไป เดินทางไกล้ไกล ก็ไม่ต่างกัน

บางคนขับมาตั้งแต่สมัยก่อน ยันสมัยนี้(บางคัน) ยังไม่มี ABS ก็ขับกันได้ครับ

มันเหมือนมีไว้ ดีกว่าไม่มี ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ABS ทำงาน = รู้สึกอย่างไรครับ โปรดประทานบอก

มันจะมีเสียงกึกๆ และเราจะรู้สึกได้ที่เท้าที่เหยียบเบรคเลยครับ

คนที่ขับรถมี ABS ขับทั้งปี ABS ยังไม่เคยทำงาน

ดังนั้น มี ABS กับไม่มี ABS ไม่ได้มีผลอะไรเลย กรณีขับทั่วไป เดินทางไกล้ไกล ก็ไม่ต่างกัน

บางคนขับมาตั้งแต่สมัยก่อน ยันสมัยนี้(บางคัน) ยังไม่มี ABS ก็ขับกันได้ครับ

มันเหมือนมีไว้ ดีกว่าไม่มี ครับ

แล้วพวกระบบ EBD - กระจายแรงเบรค, BA - เสริมแรงเบรค, VSA - ระบบช่วยทรงตัวตอนเข้าโค้งของ Honda = มีโอกาสได้ใช้บ่อยกว่า ABS ไหมครับ ??

ผมเข้าใจว่า ต้องมี ABS เป็นพื้นฐานก่อน ถึงจะมีระบบอื่นๆ ที่ว่าตามมา ??

ออฟไลน์ CATM96

ถ้ามีฝีมือ การใช้เบรคแบบไม่มี ABS จะได้ระยะเบรคที่สั้นกว่ามี ABS ครับ
แต่จุดนั้น ต้องเบรคให้ถึงจุดที่ล้อเกือบหยุดนิ่งครับ คือเส้นบางๆระหว่าง friction กับ slip ratio

แต่ .... ถ้าล้อ lock แลเว ยังไงก็แพ้ ABS ครับ

ปล สมัยก่อนผมก็ขับไม่มี ABS ก็ต้องฝึกเบรคจนชำนาญครับ (ผมแข่งรถมาก่อน) ตอนขับก็ ห้ามตกใจ ห้ามกระทืบ เว้นระยะให้ดี ระวังถนนที่มีแรงเสียดทานไม่เท่ากัน (น้ำ ทราย โค้ง) ชีวิตลำบากมากครับ

ตอนนี้พอมี ABS ชีวิตสบายขึ้น 10 เท่า
ขอบคุณครับ เคยเจอเหตุการณ์การนึง กำลังขับ w212 hybrid ไปซ่อมabs sensor เสียล้อหน้าซ้ายพอดี ขับๆ ไปกำลังเข้าโค้ง แล้วก็มี10 ล้อขนดินเล่นแซงทางโค้งสวนมา…ตอนนั้นเบรคตัวโก่งเลยครับ แต่ล้อยังไม่ล็อค…แต่ดันไปเจอทรายที่ตกอยู่ไหล่ทางโค้ง…ล้อล็อคเลย จนคิดในใจจะลงข้างทางมั้ย… เลยปล่อยเบรคให้ล้อคลาย ยังดีว่าเราขับไม่เร็วไม่งั้นสวัสดีต้นไม้แน่นอน