ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเปลี่ยนประกันภัย และการเคลมหลังเปลี่ยน  (อ่าน 2950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
สอบถามการเปลี่ยนประกันภัย สมมุติว่าเปลี่ยนไป"เจ้าใหม่"แล้ว ล่วงหน้าก่อนหมดหนึ่งเดือน เรายังสามารถเคลมของ"เจ้าเดิม"ได้อีกหรือไม่ครับ(เคลมไม่มีคู่กรณี เช่นชนรั้ว) แล้วไม่กระทบกับเบี้ยของใหม่? มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าอายุยังไม่หมดก็เคลมได้  อยู่ที่รายละเอียดของประกันด้วย

เคลมแห้ง  อาจจะต้องเสียเงิน เพิ่มด้วย

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
เคลมได้ก่อนถึงวันหมดอายุในกรมธรรม์ ไม่มีผลต่อ
ยอดเบี้ยบริษัทใหม่ ถ้าเคลมไม่มีคู่กรณีต้องดูเป็นเคสๆเพราะบางบริษัทก็เก็บ บางบริษัทก็ใจดีไม่เก็บ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ถ้าไม่หนักมากจริงๆ ไม่ควรเคลมสีครับ ความเห็นส่วนตัวนะ
เนื่องจาก ถ้าเป็นรถสีพิเศษๆหน่อย Soul Red ของมาสด้า
สีออกมาเพี้ยแน่ๆ ไม่ว่าจะศูนย์หรืออู่

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
ขึ้นอยู่กับวันที่"เกิดเหตุ" ว่าอยู่ในระยะเวลาประกันของตัวไหนค่ะ ถ้าอยู่ในเจ้าเก่า ก็เคลมได้เลย ไม่มีผลกับเจ้าใหม่  ;)
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ได้สิครับ ผมก็เคลมมาแล้ว แต่ของผมต่อเจ้าเดิมนะ โบรกส่งราคามาผมก็จัดแจงต่อเรียบร้อย หลังจากนั้นไม่กี่วัน ก่อนหมดประกัน ผมก็ไปเปิดเคลมแห้งกับศูนย์ ก็ไม่ได้มีผลอะไร ทางประกันก็ไม่ได้มาเรียกเก็บย้อนหลังนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจขึ้นอยู่กับบริษัทประกันนะครับ แต่เคสผมเคลมได้
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020