ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม VW ไม่ทำตลาดที่ไทย?  (อ่าน 37394 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ทำไม VW ไม่ทำตลาดที่ไทย?
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 12:46:41 »
ถ้าเกิดตกลงกับ AASสำเร็จ รถที่จะผลิตจริงนี่น่าจะเป็น ยี่ห้ออื่นไหมครับ?
เช่น Porsche
https://www.magcarzine.com/volkswagen-in-thailand/

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม VW ไม่ทำตลาดที่ไทย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 12:49:59 »
อยากลอง golf

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 13:02:36 »
ประเทศเรามันเล็ก ขนาดตลาดก็เล็กตาม VW เขาไม่มองไทยเราในสายตาหรอกมั้ง แค่ขายจีนที่เดียวกำไร โข แล้ว ทำไมต้องมาลงทุนประเทศเล็กแบบเราด้วย เยอรมันไม่ทำของถุกมาให้ใช้ง่ายๆนะครับ ตรงข้ามรายได้ต่อหัวประชากรเรา มีแต่ต่ำลงๆ ไม่เฉพาะ VW หรอกอย่าง Hyundai เองตีตลาดไปทั่วดลก เขาก้ไม่สนไทยเราที่ไหน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 13:04:14 »
เคยมีข่าวว่ามีแผนจะมาตั้งโรงงานไทยครับ
แล้วพอมีข่าวโกงค่าไอเสียออกมา ก็เงียบเป็นเป่าสากเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 13:36:55 »
ภาพลักษณ์ไม่ดี คนไทยมองเป็นรถราคาถูกรถโบราณ เยอรมันต้องบีเอ็มกับตราดาวเท่านั้น 8)

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 13:37:59 »
อยากเห็นเครือ Volk มาวัดกับพี่โตซักตั้งครับ
เผื่อพี่โตจะได้เลิก "กั๊ก"  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 13:38:41 »
รอประกอบอินโด

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 13:55:42 »
ตอบง่ายๆ คือ ไม่คุ้ม
ทำไปกำไรยาก

เงินเท่ากัน ไปลงทุน ที่อื่น อย่างอื่น ได้ผลดีกว่า ที่จะมาเสี่ยง

กับตลาด เล็กๆ ที่ปัญหามาก และ โครงสร้างบ้านเมือง อุตสาหกรรม ที่ไม่มีทิศทาง
แถม ประเทศ ที่บริหารโดย XYZ แนวทางนโญบายเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ไม่ชัดเจขน ต่อเนื่อง

ไม่อำนวยต่อการลงทุนใหญ่ๆ ระยะยาม ที่ต้องการ สถียรภาพและความโปร่งใส ชัดเจน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 13:57:24 »
ประเทศเรามันเล็ก ขนาดตลาดก็เล็กตาม VW เขาไม่มองไทยเราในสายตาหรอกมั้ง แค่ขายจีนที่เดียวกำไร โข แล้ว ทำไมต้องมาลงทุนประเทศเล็กแบบเราด้วย เยอรมันไม่ทำของถุกมาให้ใช้ง่ายๆนะครับ ตรงข้ามรายได้ต่อหัวประชากรเรา มีแต่ต่ำลงๆ ไม่เฉพาะ VW หรอกอย่าง Hyundai เองตีตลาดไปทั่วดลก เขาก้ไม่สนไทยเราที่ไหน

Hyundai ประเทศลาวขนาดเศรษฐกิจเล็กกว่าเราแต่เขาก็เข้าไปขาย ผมว่าเป็นเพราะชื่อเสียในอดีตมากกว่าครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:02:22 »

Volk ประกอบจีน แล้วนำเข้าไทย แบบภาษี 0 % ได้ไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:05:31 »

Volk ประกอบจีน แล้วนำเข้าไทย แบบภาษี 0 % ได้ไหมครับ ??

ถ้า BEV แบบ ID3, ID4 ได้คับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:15:51 »

แล้วถ้าเครื่องยนต์สันดาปภายในธรรมดา ถ้านำเข้าจากจีน = เสียภาษีกี่ % ครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:17:00 »
ตอนไปอินเดีย
ผมเห็นโปโล ยังชอบใจความเล็กของรถเลย
น่าเสียดายตลาดรถเล็กแบบนี
บ้านเราไม่ผ่าน ชอบแต่อะไรใหญ่ๆ
ทั้งๆ ที่ถนนก็ไม่ได้กว้างอะไรเลย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:25:15 »

VW ต้องตั้งโรงงานผลิตพวงมาลัยขวาครับ ซึ่งจะคุ้มไหม

MacH1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:35:44 »

แล้วถ้าเครื่องยนต์สันดาปภายในธรรมดา ถ้านำเข้าจากจีน = เสียภาษีกี่ % ครับ

ICE 80%  PHEV 60% คับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:37:18 »
ตอนไปอินเดีย
ผมเห็นโปโล ยังชอบใจความเล็กของรถเลย
น่าเสียดายตลาดรถเล็กแบบนี
บ้านเราไม่ผ่าน ชอบแต่อะไรใหญ่ๆ
ทั้งๆ ที่ถนนก็ไม่ได้กว้างอะไรเลย

คนไทยตัวเล็ก = อยากได้รถใหญ่ เห็นบางคนเปิดประตูรถ PPV ออกมา นึกว่า เด็กขับ  ;)

คนยุโรปตัวใหญ่ = กลับชอบรถเล็กๆ  ;)

MacH1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:43:11 »

VW ต้องตั้งโรงงานผลิตพวงมาลัยขวาครับ ซึ่งจะคุ้มไหม

คงเหมือน BMW/Mini ทำที่ Shenyang ส่งขายทั่วโลก

ขึ้นอยู่กับ SAIC เจ้าของแบรนด์เม้ง คือ JV partner ของ VW ด้วยอีกส่วนนึงคับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:47:16 »
VW ฐานอยู่ที่จีน

จะมาไทยหลายรอบละ แต่ก็เงียบ

นี่ก็คงเป็นข่าวใหม่(เรื่องเดิม) อย่างที่ผ่านมา

เพราะ VW บ้านเราก็ไม่ได้เยอะอะไร หรือต่อให้มาไทยจริง ราคาก็ต้องไล่ๆ กับญี่ปุ่นตัวบนๆ เพราะราคามันไม่ควรกระโดด แต่คิดว่าราคาก็คงขี่กับยุโรป อยู่ดี

สุดท้ายกลุ่มลูกค้าก็คงอยู่แค่นั้น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:52:14 »

ขายจีนก็ไม่พอขายแล้ว อย่าหวังแบ่งมาไทย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 14:57:52 »
รถสวยอยู่นะ. เห็นที่เกาหลี

ความงามสุ้accord Camry สบาย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 15:19:58 »

นี่ก็คงเป็นข่าวใหม่(เรื่องเดิม) อย่างที่ผ่านมา

เพราะ VW บ้านเราก็ไม่ได้เยอะอะไร หรือต่อให้มาไทยจริง ราคาก็ต้องไล่ๆ กับญี่ปุ่นตัวบนๆ เพราะราคามันไม่ควรกระโดด แต่คิดว่าราคาก็คงขี่กับยุโรป อยู่ดี

สุดท้ายกลุ่มลูกค้าก็คงอยู่แค่นั้น

Skoda ก็ได้ครับ = Volk ในคราบ Low Cost  ;)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 15:21:40 »

Passat หรือเปล่าครับ ?? = Volk ในรูป เทียบกับ Series 5, E Class ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 15:32:10 »

Passat หรือเปล่าครับ ?? = Volk ในรูป เทียบกับ Series 5, E Class ได้ไหมครับ

Arteon ครับ Mid-size Fastback ซึ่งมันคือตัวตายตัวแทน Passat CC นั่นแหละครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 15:35:27 »

Skoda ก็ได้ครับ = Volk ในคราบ Low Cost  ;)

ตอนผมอยู่อิตาลี ราคา VW เทียบกับเงิน EURO อย่าง GOLF มันราคาพอๆ หรือเรียกว่าเท่ากับ Civic ซะด้วยซ้ำครับ

แต่พอมาบ้านเราปาไป 2 เท่ากว่า เข้าใจว่า นำเข้า และ มีคำว่ายุโรป พ่วงท้ายอยู่

แต่ถ้ามาผลิตที่ไทยจริง ราคาจะขายเท่าเดิมก็ได้ แต่กลุ่มคนซื้ออาจจะไป BMW, Benz กันอยู่ (ยังติด look)

ซึ่งพอจะมาแข่ง หรือ กะขายในระยะยาวจริงๆ ผมว่าอาจจะต้องตั้งราคาล้านกลาง ไปเลย แบบนี้มีเฮแน่นอน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 16:16:58 »
ทัศนคติของคนไทยเปลี่ยนยากครับ ไม่คุ้มกับเงินและเวลาที่เสียไปกว่าจะทำให้คนไทยยอมรับ และยากที่จะทำราคาใกล้เคียงกับรถตลาดบ้านเรา เจ้าตลาดก็มีอิทธิพลต่อการกำหนดภาษีและกฎหมายด้วย

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 16:21:44 »

Hyundai ประเทศลาวขนาดเศรษฐกิจเล็กกว่าเราแต่เขาก็เข้าไปขาย ผมว่าเป็นเพราะชื่อเสียในอดีตมากกว่าครับ

เดี๋ยวๆนะ!!! คุณเอาลาวมาเทียบกับไทยเรานี้ มันคนละเรื่องแล้วปล่าว แสดงว่าคุณขาดความรู้เอามาก โพสไปเรื่อย ไม่รุ้เรื่อง ลาวมันประเทศเล้กนิดเดียว มันไม่มีอุตสาหกรรมรถแบบเราหนิ จึงไม่มีการลงทุน ไม่มีกำแพงภาษีล้อมอุตสาหกรรม จึงนำเข้ารถมาขายเอาตรงๆ จากเกาหลีได้เลย แถมเป้นพวงมาลัยซ้าย มันก้เอามาใช้ทันที บ้านเรามันใช้พวงมาลัยขวา ต้องเอามาตั้งผลินในจึงจะได้ราคาที่ต้องการ และยอดขายที่คุ้ม hyundai เขาไม่มาไทยก้เพราะเห้นเรามันเล้กไง ขาย เมกา จีน อินโด อินเดีย กำไรบาน สบาย ทำไมต้องมายุ้งวุ่นวายกับประเทสเล้กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2020, 16:24:38 โดย locomotive »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 16:34:19 »
ทัศนคติของคนไทยเปลี่ยนยากครับ ไม่คุ้มกับเงินและเวลาที่เสียไปกว่าจะทำให้คนไทยยอมรับ และยากที่จะทำราคาใกล้เคียงกับรถตลาดบ้านเรา เจ้าตลาดก็มีอิทธิพลต่อการกำหนดภาษีและกฎหมายด้วย

หนทางไกลนับหมื่นลี้ = ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกครับ  ;)

MacH1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 16:56:16 »

ขายจีนก็ไม่พอขายแล้ว อย่าหวังแบ่งมาไทย

รอดูท่าที SAIC ที่เป็น JV partner ของ VW ที่จีนคับ ไม่แน่ อาจเหมือน BMW/Mini ผลิตที่่ Shenyang ขายทั่วโลก ถึงเข้าไทยคิวหลังๆหน่อย ยังไงผู้บริโภคก้อแฮปปี้  8)

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 17:35:41 »
อยากเห็นเครือ Volk มาวัดกับพี่โตซักตั้งครับ
เผื่อพี่โตจะได้เลิก "กั๊ก"  ;)

กลัวว่าจะแข่งกัน "กั๊ก" น่ะสิ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 18:20:16 »
1. ถ้าจะมาตั้งโรงงานในไทย ก็ต้องเล่นใหญ่ ดันให้เป็นฐานผลิตให้ตลาดพวงมาลัยขวาในภูมิภาคนี้ทั้งหมด ซึ่งก็ไม่รู้ว่า มีความต้องการมากมายขนาดนั้นหรือไม่
2. ถ้าจะมาแบบเล่นๆ นำเข้ามาตรงๆ ขายเป็นของเล่นคนรวยเขาคงขี้เกียจมาแล้วมั้งครับ เสียเวลาเขา

ใจก็อยากให้มานะครับ อยากขับรถช่วงล่างแน่นๆ วัสดุเนี้ยบๆ ประตูหนักๆ ในราคาที่คนทั่วไปซื้อได้