ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตก แอ่งน้ำบนถนนเวลากลางคืน ช่างเป็นอะไรที่เดาใจยาก ขับรถระวังกันด้วยนะครับ  (อ่าน 4960 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา เป็นหยุดยาว หลายคนออกต่างจังหวัดกัน

ผมเองก็กลับจากต่างจังหวัดเช่นกัน

ขากลับ วิ่งเส้นถนนหมายเลข 21 ทับเบิก-เขาค้อ-วิเชียรบุรี-ลพบุรี-สระบุรี

ฝนก็ตกมาเรื่อยๆ พอมาถึงช่วงลพบุรีฝนตกหนักมาก และ น้ำขังบนพื้นถนนหลายจุด ผนวกับ รถค่อนข้างติด คนกลับต่างจังหวัดกันเยอะ หยุดยาว

ผมเลยเลือกที่จะวิ่งทางเลี่ยงรถติด วิ่งเข้าทางลพบุรี(ช่วง อ.พระพุทธบาท ลัดเข้าตัวลพบุรี) ถนนค่อนข้างมืด บวกกับฝนจกตกปรอยๆ (ไม่หนักแล้ว) แต่ไฟส่องถนนไม่มี ไฟหน้ารถ(HID) จะไม่ค่อยสว่าง(เวลาฝนตกใหม่ๆ)

สัก 3 ทุ่ม ด้วยความที่ฝนก็ตกปรอยๆ ไปเรื่อยๆ ก็ไม่ได้ขับเร็ว น่าจะ 60km/h ไม่เกินนี้ ไปถึงระหว่างทาง ไปจ๊ะเอ๋กับแอ่งน้ำบนถนน(นึกภาพออกไหม ถนนลาดยางสีดำ กับ แอ่งน้ำ มันกลืนกัน มองเห็นแต่ประเมินความลึกไม่ได้ มองไม่ค่อยชัด) ทีแรกประเมินว่าไม่ลึก ก็วิ่งลงไปเลย ที่ไหนได้ ลึกพอสมควร(ไม่ใช่หลุม แต่มันเป็นพื้นที่ไม่ได้ระดับ ทำให้น้ำเยอะ) น้ำสาดขึ้นกระจกหน้ารถ พวกมาลัยสั่น และ traction control ทำงาน

คิดในใจว่าถ้าเป็นเก๋งมา คิดว่าหมุนไปแล้ว

อยากจะแชร์ว่า ถ้าไม่แน่ใจ ไม่ชัวร์ อาจจะต้องคลานเอา ลงแรงๆ อาจจะหมุน เสียหลัก เกิดอุบัติเหตุเอาได้

ขับรถด้วยความระมัดระวังกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

สิ่งที่อยู่ใต้น้ำคาดเดาได้ยากจริงๆครับ

ที่ผมเห็นบ่อยๆช่วงนี้เลยคือรถที่ลุยน้ำข้างทางแล้วไปตกท่อ (ฝาท่อไม่รู้หายไปไหน ไม่น่าลอยไปกับน้ำได้)
สายลุยน้ำต้องระวังให้มากๆเลยคับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ขอบคุณครับ

ปกติผมก็ไม่ค่อยเสี่ยงกับแอ่งน้ำอยู่แล้วครับ เดาไม่ได้จริงๆ

สิ่งที่อยู่ใต้น้ำคาดเดาได้ยากจริงๆครับ

ที่ผมเห็นบ่อยๆช่วงนี้เลยคือรถที่ลุยน้ำข้างทางแล้วไปตกท่อ (ฝาท่อไม่รู้หายไปไหน ไม่น่าลอยไปกับน้ำได้)
สายลุยน้ำต้องระวังให้มากๆเลยคับ

ใช่ครับ จริงๆ ไม่ได้อยากเดานะครับ เรียกว่าจวนตัวดีกว่า เพราะเหตุการณ์อย่างที่บอกเลย มันมองทางลำบาก พอเห็นแอ่งก็กระชั้นละ ดีที่ผมค่อนข้างระวัง ขับไม่เร็ว และ ตอนนั้นผมเปิดโหมดหิมะวิ่งมาก่อนหน้านั้นแล้ว

ขอบคุณครับ

ปกติผมก็ไม่ค่อยเสี่ยงกับแอ่งน้ำอยู่แล้วครับ เดาไม่ได้จริงๆ

ใช่ครับ ถ้าเวลาปกติ เปิดไฟวิ่ง หรือ มีไฟส่องสว่าง วิ่งไกลๆ มองเห็น ก็ยังพอตั้งตัว

แต่เวลาฝนตก มันจะเป็นอะไรที่ทำให้การมองเห็น ค่อนข้างไม่ดี และ ไฟมันดูไม่สว่าง มันก็เลยทำให้ต้องระวังมากขึ้น

ออฟไลน์ Tien.W

เพราะเจอแบบนี้บ่อย ผมถึง ซีเรียส กับ ยางที่ต้องรีดน้ำเก่ง และจะเห็นผมบ่นยางยอดนิยมรุ่นนึงบ่อยๆว่า มันชอบเหินน้ำ เพราะประเด็นแบบนี้นี่แหละ

แชร์ประสบการณ์มั่ง วันหยุดยาววันสุดท้าย

เช้าๆ จาก ร้องกวาง มา เด่นชัย .. ฝนตกหนัก เปิดปัดน้ำฝนเบอร์ 3 ขับมาน่าจะสัก 60 - 80 กม./ช.ม. เลนขวา กำลังจะแซง หกล้อ ที่วิ่งอยู่เลนข้างๆ พอจังหวะตีคู่ รถหกล้อ กับ หักกินเลนมาทางผม

ผมซึ่งขับมาระวังอยู่แล้ว ชิดเส้นแบ่งเลนทางซ้าย เพราะถนนมันลาดขวา ทำให้ขวามีแอ่งน้ำ

ผลก็คือ ผมต้องหักหลบลงแอ่งน้ำ ค่อนข้างลึก และยาว น้ำกระเด็นขึ้นเต็มกระจกหน้า เสียงดัง รถมีอาการแค่วูบๆ แต่ไม่เหิน ไม่ลอย ครับ บีบแตรด่า พอมันหักกลับ ผมก็หักกลับไปใหม่

................

รถผม CR-V G3 2.0 2WD ธรรมดา ไม่มีระบบช่วยการทรงตัวใดๆ นี่แหละ รอดได้ครับ แต่ยาง Michelin Lattitude Sport 3 ครับ ถ้าเป็น ตอนใช้ Toyo T1 Sport SUV รับประกันว่า ขึ้นเกาะกลางไปละ

หรือ ถ้าเป็น Pulsar ตอนใส่ Michelin Pilot Sport 4 ก็รับรองว่า ขึ้นเกาะ (หรือ อาจจะไม่ขึ้น เพราะ VDC ทำงาน ?)

ออฟไลน์ Pegasus7700

เส้นลงจากตากลงมา แสงเงาจากไฟถนน
ไม่รุ้ว่าเงาดำ หรือแอ่งน้ำ. หากเหม่อ และเร็วอาจลงข้างทางไเ่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สถานการณ์แบบนี้ดูยากจริงครับ ต่อให้ตอนกลางวันถ้าตกหนักๆก็มองไม่ทัน ใครขับรถใหญ่ๆก็ได้เปรียบหน่อย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขับเบาๆด้วย

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
ผมกลับมาจากเหนือเมื่อคืนวันจันทร์ที่ผ่านเหมือนกัน อยู่ดีๆฝนเทลงมาก่อนถึง กำแพงเพชร มีน้ำขังเลนขวาสุด เพราะเป็นหลังเต่า ผมทำได้แค่ลดความเร็วเหลือ 70-80 แล้วขับไปเรื่อยๆ บางจุดตกหนักก็เหลือ 60 เท่านั้น  ยางก็สำคัญครับ ยางรีดน้ำไม่ดี นี่ใช้ไม่ไหว เวลามีข่าวอุบัติเหตุรถแต่งซิ่งๆหน่อยเวลาฝนตก ผมสังเกตุยางรถก่อนเลย 80% ยางซิ่ง ไม่รีดน้ำทั้งนั้น

เส้นลงจากตากลงมา แสงเงาจากไฟถนน
ไม่รุ้ว่าเงาดำ หรือแอ่งน้ำ. หากเหม่อ และเร็วอาจลงข้างทางไเ่

ใช่ครับ ถ้ามีไฟส่องถนนสีเหลือง มันจะเด่นชัด เห็นแต่ไกล แต่พอไม่มี ถนนมืดสนิท มันเหมือนวิ่งเข้าหลุมดำ อะไรดำๆ บนพื้นถนน ไม่มองไกลๆ ไม่รู้เลย ผมก็พยายามประคองไม่ขับเร็วอยู่

สถานการณ์แบบนี้ดูยากจริงครับ ต่อให้ตอนกลางวันถ้าตกหนักๆก็มองไม่ทัน ใครขับรถใหญ่ๆก็ได้เปรียบหน่อย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขับเบาๆด้วย

ครับ ผมก็พยายามประคอง เบาได้เบา เพราะมันมืดมาก

ผมกลับมาจากเหนือเมื่อคืนวันจันทร์ที่ผ่านเหมือนกัน อยู่ดีๆฝนเทลงมาก่อนถึง กำแพงเพชร มีน้ำขังเลนขวาสุด เพราะเป็นหลังเต่า ผมทำได้แค่ลดความเร็วเหลือ 70-80 แล้วขับไปเรื่อยๆ บางจุดตกหนักก็เหลือ 60 เท่านั้น  ยางก็สำคัญครับ ยางรีดน้ำไม่ดี นี่ใช้ไม่ไหว เวลามีข่าวอุบัติเหตุรถแต่งซิ่งๆหน่อยเวลาฝนตก ผมสังเกตุยางรถก่อนเลย 80% ยางซิ่ง ไม่รีดน้ำทั้งนั้น

เรื่องยางก็ส่วนหนึ่งครับ น้ำมันถนนแค่พอเปียกๆ จะชัด แต่พอเป็นแอ่ง มันรีดไม่ไปแล้ว ช้าได้ช้าไว้ก่อนครับ ปลอดภัยสุด

ตอนนั้น ผมสังเกตุละว่า ไม่ใช่พื้นถนน แต่เป็นแอ่ง ผมก็ประคองพวงมาลัยละ เพราะคิดว่ามาไม่เร็ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมเพิ่งเห็นคาตากับ cseg สายแง้นครับ

ดันตูดกระบะผมตอนตกหนัก  ทั้งที่ถนนสองเลนสวน

จากเขื่อนสิริกิติ์ลงมาอ.ท่าปลา
เห็นละว่าเลนสวนแซงได้แต่มีแอ่ง  เลยกะจะกั๊กไลน์ไว้แต่คิดอีกทีก็หมั่นไส้ดันซะติดเลย  ผมเลยยกคันเร่ง  ตะเบรครอ
สายแง้นก็กดคันเร่งลงแอ่งน้ำไป  สบายตัวไป1น้ำสงสัยประสบการณ์น้อย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ legion

• Full Member
รถที่มีAWD หรือ Full time4wdช่วยได้เยอะครับ
ไม่นับพวกpart time4wdในกระบะนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมถ้าเจอฝนตกหนักนี่ จะลดความเร็วลง และพยายามวิ่งตามไลน์คันหน้าครับ
สมัยก่อนตอนใช้ jazz gd เคยขับผ่านน้ำขังนิดหน่อยแล้วรู้สึกว่ารถเหินน้ำ อาทิตย์นั้นผมเปลี่ยนยางเลยครับ(ยางติดมากับรถ)

ส่วนรถคันปัจจุบัน กลายเป็นผมมั่นใจ CX5 มากกว่า civic เวลาเจอฝนแฮะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ตั้งแต่มี AWD ขับ + ยางดี ผมไม่ค่อยมีปัญหากับแอ่งน้ำมากเลย แต่น้ำตีขึ้นกระจกหน้านี่แหละที่ไม่ชอบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
อยากรู้ว่าพวกรถ EV AWD แยกมอเตอร์หน้าหลังจะแก้อาการได้ดีและเร็วแค่ไหนนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ยางยี่ห้อดัง ผมเคยใช้มาแล้ว คนไทยเชื่อว่ามันดี แต่ที่ผมเจอมันโคตรเหินน้ำเลย ใช้ยี่ห้อรองๆหรือยี่ห้อดังคู่แข่งก็ไม่เคยเจอ
สรุปผมเชื่อตัวเอง เลิกใช้ยี่ห้อนั้นไปเลย

อีกประเด็นคือน้ำขึ้นหน้ากระจก ผมก็ไม่เคยเจอ รถผมจะมีแผ่นกันน้ำอยู่ มันก็เอาอยู่นะ มีครั้งนึงผมไปขับรถคนอื่นไม่มีแผ่นบัง น้ำขึ้นหน้ากระจกง่ายมาก เหมือนรถห่วยๆคันนึง แต่มันเป็นรถยุโรป ผมก็ไม่เข้าใจว่าไปทำอะไรกับรถมารึเปล่า อาจจะถอดแผ่นนั้นออก เช็ครถด้วยครับว่ามาตรฐานโรงงานรึเปล่า
แต่รถส่วนตัวผมลงแอ่งน้ำยังไม่มีคันไหนน้ำขึ้นกระจกรถตัวเอง

ออฟไลน์ a.peerapong

รถเจอแอ่งน้ำขัง รถจะกลายเป็นเรือไปในบัดดล พึงระลีกไว้อย่างนี้จะดีกว่า  อย่าหวังเพิ่งยางถนนยี่ห้อใดๆเลยครับ
ฝนตก ทัศนะวิสัยไม่ดี ขับช้าลงกันดีกว่า

ออฟไลน์ POKKHET

ขอบคุณครับที่เตือนกัน
ผมเองก็โคตรจะระวังเลยครับ เดินทางไกลทีต้องมีลูกและภรรยาไปด้วย ขับไม่เกิน80
ยิ่งเป็นถนนที่ไม่ชินทางต้องเพิ่มความระวังอีก
เรื่องรถผมให้ความสำคัญกับยาง เบรค ช่วงล่าง ก่อนความสวยงามเสมอ
ส่วนเรื่องถนน ได้แต่ถอนหายใจกับถนนบ้านเรา มันแล้วแต่เวรแต่กรรมที่ทำมาจริงๆ ว่าจะเจออะไร

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
นี่ขนาดไฟหน้าเป็น HID นะครับ ยังมองเห็นทางตอนฝนตกไม่ค่อยชัด แล้วไฟฮาโลเจนแบบเดิมๆ หรือไฟLED จะรอดมั้ยครับนิ

ออฟไลน์ kiwiwi

นี่ขนาดไฟหน้าเป็น HID นะครับ ยังมองเห็นทางตอนฝนตกไม่ค่อยชัด แล้วไฟฮาโลเจนแบบเดิมๆ หรือไฟLED จะรอดมั้ยครับนิ

จริงๆแล้วแสงสีเหลืองจะใช้งานได้ดีในลักษณะดังกล่าวนะครับ

แปลว่า halogen ธรรมดาๆนี่แหละจะมองได้ชัดกว่าในสถานการณ์​เช่นนี้

ออฟไลน์ lonely

ยางยี่ห้อดัง ผมเคยใช้มาแล้ว คนไทยเชื่อว่ามันดี แต่ที่ผมเจอมันโคตรเหินน้ำเลย ใช้ยี่ห้อรองๆหรือยี่ห้อดังคู่แข่งก็ไม่เคยเจอ
สรุปผมเชื่อตัวเอง เลิกใช้ยี่ห้อนั้นไปเลย

อีกประเด็นคือน้ำขึ้นหน้ากระจก ผมก็ไม่เคยเจอ รถผมจะมีแผ่นกันน้ำอยู่ มันก็เอาอยู่นะ มีครั้งนึงผมไปขับรถคนอื่นไม่มีแผ่นบัง น้ำขึ้นหน้ากระจกง่ายมาก เหมือนรถห่วยๆคันนึง แต่มันเป็นรถยุโรป ผมก็ไม่เข้าใจว่าไปทำอะไรกับรถมารึเปล่า อาจจะถอดแผ่นนั้นออก เช็ครถด้วยครับว่ามาตรฐานโรงงานรึเปล่า
แต่รถส่วนตัวผมลงแอ่งน้ำยังไม่มีคันไหนน้ำขึ้นกระจกรถตัวเอง

ยางยี่ห้ออะไร = วานบอก ?? มักจะลื่น หรือ ดีปีเดียว
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
ฝนตก เลนช้ายนี่อันตรายครับ เป็นคลองคู่ตามรอยของรถบรรทุกที่วิ่งเลย 
แต่วิ่งเลนขวาก็ใช่ว่าจะปลอดภัยจากแอ่งน้ำเสมอไป ถ้าถนนเป็นทางโค้งขวา
และมีเกาะกลางถนนที่รูระบายน้ำอาจจะตันก็ต้องระวังเหมือนกันเพราะถนนมันเอียงมาด้านขวา
แล้วน้ำจะไหลมารวมกันด้านขวาเป็นแอ่งน้ำ จ๊ะเอ๋กันแบบไม่ทันตั้งตัวครับ 

ออฟไลน์ seeker

Crv g4 4wd
พึ่งเปลี่ยนยางจาก parada spec x ไปเป็น mc pilot sport suv 4

ปกติฝนตกก็ไม่เคยเบา ดึงนิดหน่อยพอให้รู้สึก
ถ้าแอ่งน้ำลึก parada spec x รีดน้ำดีกว่า
แต่ถ้าน้ำเคลือบผิวถนน pilots sport 4 suv ก็ทำได้ดีเลย

ปล ทางแห้ง ความหนึบทความนุ่ม pilot sport 4 suv ดีกว่าชัดเจน

ตั้งแต่มี AWD ขับ + ยางดี ผมไม่ค่อยมีปัญหากับแอ่งน้ำมากเลย แต่น้ำตีขึ้นกระจกหน้านี่แหละที่ไม่ชอบ

ผมว่าถนนเปียก ฝนพลำๆ ก็พอไหวนะครับ แต่ถ้าเป็น แอ่ง นี่แทบไม่ต่างกันเลย เพราะเวลาลงแอ่ง บางจังหวะ ล้อไม่สัมผัสถนนแล้ว (รีดน้ำมันไปแล้ว) AWD แทบไม่ช่วยเลย

รถเจอแอ่งน้ำขัง รถจะกลายเป็นเรือไปในบัดดล พึงระลีกไว้อย่างนี้จะดีกว่า  อย่าหวังเพิ่งยางถนนยี่ห้อใดๆเลยครับ
ฝนตก ทัศนะวิสัยไม่ดี ขับช้าลงกันดีกว่า

ครับ ตามที่เล่าเลย

ไฟหน้า Halogen สีอมเหลือง อยู่แถวๆ 3000-4000K มันจะจับพื้นถนนดีในเวลาฝนตก หมอก นะครับ แต่ในยามปกติ จะส่งไกล สู้ HID ไม่ได้ และแสงขาวกว่า

ฝนตก เลนช้ายนี่อันตรายครับ เป็นคลองคู่ตามรอยของรถบรรทุกที่วิ่งเลย 
แต่วิ่งเลนขวาก็ใช่ว่าจะปลอดภัยจากแอ่งน้ำเสมอไป ถ้าถนนเป็นทางโค้งขวา
และมีเกาะกลางถนนที่รูระบายน้ำอาจจะตันก็ต้องระวังเหมือนกันเพราะถนนมันเอียงมาด้านขวา
แล้วน้ำจะไหลมารวมกันด้านขวาเป็นแอ่งน้ำ จ๊ะเอ๋กันแบบไม่ทันตั้งตัวครับ

เลนกลางนี่ละครับ มันเป็นทางเลี่ยง ไม่ค่อยมีรถ แต่ถนนค่อนข้างมืด มืดทั้งไม่มีไฟส่องถนน และ มืดเพราะฝนตก ครับ :'(

เรื่องน้ำขึ้นกระจก ผมว่าก็ต้องดูว่า แอ่ง หรือ น้ำเยอะแค่ไหน ถ้าเยอะมากๆ ไม่รอดหรอกครับ มีพลาสติกกันน้ำหน้าล้อหน้าก็เอาไม่อยู่ ถ้านิดหน่อยไม่เป็นไร

ส่วนเรื่องยาง ไม่รู้ว่าท่านใช้ยางอะไร หรือ ประสบกับอะไรมา

แต่สำหรับผม ที่ใช้งานมา ถ้าเก๋งผมจะใช้กลุ่มยาง sport แทบทั้งหมด ส่วน suv จะใช้กลุ่มเงียบ เกาะถนน รีดน้ำดี เท่าที่ใช้งานมา มันก็ตอบโจทย์ของมัน ตามราคาที่จ่ายเลยครับ

ตามที่เล่า ผมก็ประคอง ระวัง ไม่ขับเร็ว เพราะถนนมันมองยาก อย่างที่เล่าเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

จริงครับ เลี่ยงได้ ควรเลี่ยง แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ต้องดูดีๆเลยว่า ข้างล่างนั่นต้องปลอดภัยจริงๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ควรเลี่ยงอย่างแรง
แม้นจะไม่มีหลุม แต่ขับรถเร็ว ๆ ก็อาจกระเด็นเข้าท้องรถได้ ( เก๋ง )  ผมขับไม่เร็ว น้ำไม่ลึกเท่าไหร่ ยังเข้ารถเลย  :'(