ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกตัวไหนดี ระหว่างFortuner 3.0V TRD Sportivo 4WD กับ Fotuner หน้า Champ 3.0V  (อ่าน 36956 ครั้ง)

ออฟไลน์ estefania2007

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมกำลังจะซื้อ Fortuner มือ2 ระหว่างFortuner 3.0V TRD Sportivo 4WD (โฉม 08-11) กับ Fotuner หน้า  Champ 3.0V (โฉม 11-15) น่าจะอยู่ในงบ 550,000 บาทครับ

อยากทราบความแตกต่างของ 2 ตัวนี้ครับ ตัวไหนดีกว่ากันครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าไม่หลงใหลชุดแต่ง trd   ไปตัวใหม่สุดเท่าที่เงินจ่ายไหว

ออฟไลน์ akewizard

ตัว TRD 4WD จะเป็นขับสี่ Fulltime คับ และได้ชุดแต่งรอบคัน + โช้คสปริง TRD
แต่พอเป็นมือสอง ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเดิมเปลี่ยนชุดช่วงล่างไปหรือยัง

ส่วนตัวหน้า Champ มีทั้งขับสี่และขับสอง(รุ่นที่ จขกท.พูดถึงน่าจะเป็นขับสอง) เข้าใจว่าได้ VSC กับ Cruise control เพิ่มมา

ปกติตัวขับสองจะออกตัวไวกว่า ขับคล่องกว่าตัว 4WD คับ แต่ตัว TRD ขับสี่เวลาเข้าโค้งเร็วๆหรือหักซ้ายขวาจะออกแนวหนึบแน่นมากกว่า

ออฟไลน์ deertesla

อยากให้ลองพิจารณาดูนะครับ. งบระดับนี้ได้รถเล็ก ใหม่ป้ายแดง. แม้จะเล็กเครื่องไม่แรง แต่ก็น่ากังวลใจน้อยกว่ารถมือสองที่ต้องมากังวลเป็นรถย้อมแมวมั้ย เคยชนหนักมาหรือเปล่าหรือจะต้องนอนอู่มากกว่าขับก็ตามครับ. แถมบางทีต้องเปลี่ยนอะไหล่ที่หมดอายุเพื่อให้ใช้งานได้ก็หมดไปไม่น้อยอีก

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
สวัสดีครับ

ผมกำลังจะซื้อ Fortuner มือ2 ระหว่างFortuner 3.0V TRD Sportivo 4WD (โฉม 08-11) กับ Fotuner หน้า  Champ 3.0V (โฉม 11-15) น่าจะอยู่ในงบ 550,000 บาทครับ

อยากทราบความแตกต่างของ 2 ตัวนี้ครับ ตัวไหนดีกว่ากันครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพนะครับ
ผมมิอาจก้าวล่วงการตัดสินใจของท่านเจ้าของกระทู้
แต่ภาพลักษณ์ตลอดจนพฤติกรรมการขับขี่ของรถรุ่นนี้ที่คนทั่วไปได้พบเห็นไม่น่าอภิรมย์เท่าใดนัก
ท่านเจ้าของกระทู้ไม่ลองเปิดใจซักนิดมองรุ่นอื่นเหรอครับ
ผมว่าน่าจะมีเพื่อนสมาชิกเข้ามาตอบและให้คำแนะนำอีกมากมาย

ผมขออภัยล่วงหน้าเป็นอย่างสูง ถ้าความเห็นของผมบั่นทอนจิตใจของท่านเจ้าของกระทู้และเพื่อนสมาชิกทุกท่านมา ณ ที่นี้นะครับ

ออฟไลน์ tom46

เคยนั่งที่เบาะหลัง ตัว trd ผมว่าช่วงล่างเขาดีอยู่ครับ

แต่เรื่องช่วงล่าง น่าจะทำกันได้อยู่ ถ้าเลือกตัวที่ใหม่กว่าแล้วเอา ชุดแต่ง ของ trd ใส่เข้าไปก็น่าจะได้เหมือนกัน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เงินเท่ากัน  รถปีใหม่กว่าอุ่นใจกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
เหตุผลจริงๆ ที่ผมเลือก Fortuner (ลืมแจ้ง) คือ

1.อยากได้รถครอบครัว 7 ที่นั่ง ที่ทนทาน ดูแลง่าย ไม่จุกจิกครับ
2.เพราะครอบครัวผม มีสมาชิก 7 คนพอดี
3.ครั้งจะเลือกเครื่องเบนซิน ผมกังวลว่าจะไม่ทนครับ ทนในที่นี่คือ ใช้งานมากกว่า 5-10 ปีครับ

ตอนเลือกเล็ง Ertiga คือตัวที่คัดมาตามงบที่ผมมี จะไป Xpander มีแต่มือ 1 งบผมไม่ถึง ต้องการซื้อสด เพราะไม่อยากผ่อนครับ เลยคิดว่า PPV 7 ที่นั่ง น่าจะตอบโจทย์การใช้งานมากกว่าครับ ผมเคยพิจารณาเลือก MU7, PJS, และก็ FTN. นี่และครับ

ทุกท่านคิดว่า...เป็นไงบ้างครับ เสนอแนะ ชี้นำได้นะครับ

ออฟไลน์ spn

3.0V หน้า Champ สิ่งที่จะได้คือ
เครื่องใหม่ 171 PS ใช้ B20 ได้ เกียร์ 5 Speed
ระบบจอ Infotainment รุ่นใหม่กว่า

เพื่อนพ่อผมโจทย์เดียวกัน งบ 600,000 ย้ายค่ายจาก Mu-7 มา 3.0V 4WD หน้า Champ ไมล์ไม่กี่หมื่น กม. สภาพสวย  ใช้เป็นรถครอบครัว ตอนนี้แฮ๊ปปี้ดี

มีคนรู้จักใช้ เครื่องเบนซิน 2.7 ติดแก๊ส 10 ปี 400,000km ทนทาน ไม่มีจุกจิกอะไร ดูแลเครื่อง ระบบแก๊สตามระยะ ทั้งนี้ 2.7V เบนซิน อืดกว่า และลูกเมียน้อย ไม่มี VSC TRC หากราคาต่างไม่เยอะไป 3.0V น่าจะจบกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 07:11:52 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

• Newbie
  • *
3.0V หน้า Champ สิ่งที่จะได้คือ
เครื่องใหม่ 171 PS ใช้ B20 ได้ เกียร์ 5 Speed
ระบบจอ Infotainment รุ่นใหม่กว่า

เพื่อนพ่อผมโจทย์เดียวกัน งบ 600,000 ย้ายค่ายจาก Mu-7 มา 3.0V 4WD หน้า Champ ไมล์ไม่กี่หมื่น กม. สภาพสวย  ใช้เป็นรถครอบครัว ตอนนี้แฮ๊ปปี้ดี

มีคนรู้จักใช้ เครื่องเบนซิน 2.7 ติดแก๊ส 10 ปี 400,000km ทนทาน ไม่มีจุกจิกอะไร ดูแลเครื่อง ระบบแก๊สตามระยะ ทั้งนี้ 2.7V เบนซิน อืดกว่า และลูกเมียน้อย ไม่มี VSC TRC หากราคาต่างไม่เยอะไป 3.0V น่าจะจบกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: เลือกตัวไหนดี ระหว่างFortuner 3.0V TRD Sportivo 4WD กับ Fotuner หน้า Champ 3.0V
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 07:40:19 »
ถ้าหน้า​ champ สภาพดีผมเลือกรุ่นนี้ครับ​ โฉมก่อนจะเก่าไปหน่อยแม้เครื่องจะดีอยู่​นะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ frame@kk

Re: เลือกตัวไหนดี ระหว่างFortuner 3.0V TRD Sportivo 4WD กับ Fotuner หน้า Champ 3.0V
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 08:23:27 »
ถ้าเลือกได้ขอหน้า Champ ครับ ได้อุปกรณ์ ออฟชั่นดีขึ้นเยอะ

ลุงผมใช้หน้ายักษ์ ตัว 2.7 เบนซิน เอาไว้ใช้วิ่งงาน รถครอบครัว ติดแก๊ส ตอนนี้วิ่งไป 5 แสนกิโลแล้วยังอยู่ดี ใช้จนถึงทุกวันนี้เลย ทนได้ใจจริงๆ

อีกอย่างครับ Fortuner ตัวนี้น่าเล่นมาก ของเล่น อุปกรณ์ตกแต่งเยอะมาก แล้วก็เป็นรถที่ถึกทนมากครับ

เน้นถึกทน ซ่อมง่าย ตัวนี้เลย
ถ้าต้องการความสบายของแถว 3 ด้วยต้องไปลองดูครับ อาจจะไม่ชอบก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 09:29:32 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 08:58:07 »
ผมขอจิ้มหน้า Champ แล้วหาเอาปี 15 ใช้ยาวๆครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 09:02:11 »
ขอบคุณทุกการแนะนำครับ จริงๆ ไม่เคยได้ลองนั่ง เบาะแถว 3 ครับ ไม่ทราบว่า พอนั่งได้ไหมครับ หากเดินทางไกลๆ เมื่อยบ้างไหมครับ ทราบดีว่า คงนั่งไม่สบายเท่า Van...ขอคำแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 09:11:36 »
เหตุผลจริงๆ ที่ผมเลือก Fortuner (ลืมแจ้ง) คือ

1.อยากได้รถครอบครัว 7 ที่นั่ง ที่ทนทาน ดูแลง่าย ไม่จุกจิกครับ
2.เพราะครอบครัวผม มีสมาชิก 7 คนพอดี
3.ครั้งจะเลือกเครื่องเบนซิน ผมกังวลว่าจะไม่ทนครับ ทนในที่นี่คือ ใช้งานมากกว่า 5-10 ปีครับ

ตอนเลือกเล็ง Ertiga คือตัวที่คัดมาตามงบที่ผมมี จะไป Xpander มีแต่มือ 1 งบผมไม่ถึง ต้องการซื้อสด เพราะไม่อยากผ่อนครับ เลยคิดว่า PPV 7 ที่นั่ง น่าจะตอบโจทย์การใช้งานมากกว่าครับ ผมเคยพิจารณาเลือก MU7, PJS, และก็ FTN. นี่และครับ

ทุกท่านคิดว่า...เป็นไงบ้างครับ เสนอแนะ ชี้นำได้นะครับ
ertiga จากการที่ไปนั่งมา ผมว่าห้องโดยสารนั่งสบายทั้ง3แถวเลยนะครับ ไม่แคบเบียดเสียด  ยิ่งเป็นแถว3คือกว้าง และโอเคกว่าPPV ทุกตัวที่แคบจนน่าจะเอาไว้ให้เด็กตัวเล็กกับน้องหมาแมวนั่ง และผู้โดยสารเข้าออกสบายกว่า รถPPV แน่นอนเพราะรถเตี้ยกว่า ส่วนเครื่องยนต์เบนซิน NA ถ้าไม่เอาไปติดแก๊สนั้นผมว่าทนทานพอสมควร  ไม่มีอะไรให้กังวลใจนักนะ แถมค่าดูแลรักษาไม่แพงด้วยสำหรับเครื่อง1.5 4สูบ และซูซูกิก็ไม่ได้เป็นรถจุกจิกอะไรด้วย  และผมมองว่า ERTIGA อัตราเร่งและการสิ้นเปลืองก็ไม่ได้อืดและกินจุอะไรเหมือน MG แถมช่วงล่างนั่งสบายพอสมควรและนั่งสบายกว่า PPV ทุกเจ้า จากที่กล่าวข้างต้นคือรถที่ผ่านการใช้งานไป5ปีและขาย 5-6แสน  จากประสบการณ์ที่บ้านมีรถเก่า2คัน ยังไงก็ไม่น่าใช้สำหรับการเดินทางเป็นคอบครัวและใช้งานนาน5-10ปี กลัวจะได้รำคาญการซ่อมครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 09:14:23 »
ขอบคุณทุกการแนะนำครับ จริงๆ ไม่เคยได้ลองนั่ง เบาะแถว 3 ครับ ไม่ทราบว่า พอนั่งได้ไหมครับ หากเดินทางไกลๆ เมื่อยบ้างไหมครับ ทราบดีว่า คงนั่งไม่สบายเท่า Van...ขอคำแนะนำด้วยครับ
ไม่ต่างจากนั่งแคปกระบะครับ แต่จะดีกว่าหน่อยตรงที่ไม่ได้นั่งหลังตรงและหัวแนบกระจกแบบรถกระบะแคปครับ 

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 09:17:37 »
เบาะแถว3 นั่งลำบากมาก เด็กๆ ยังไม่อยากนั่งเลย(รถผมแขวนเบาะแถว3 เอาพื้นที่ไว้ทุกของมาสิบปีแล้ว)  หากจะเลือกเพื่อคนโดยสารนั่งสบายทุกตำแหน่ง ลองมาหาตัวเลือกอื่นๆ เผื่อตอบโจทย์ได้ดีกว่า   

แต่ถ้าจะมองถึงระบบขับสี่(ตลอดเวลา) ความถึก ทน ซ่อมถูก ตัวนี้ละใช่เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 10:17:08 »
ขอบคุณทุกการแนะนำครับ...ผมคงต้องคิดใหม่ เรื่องรถ 7 ที่นั่ง ครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 10:23:12 »
สำหรับ PPV ถ้านั่งเต็ม 7 ที่ ลองพาคนที่ต้องรับบทนั่งเบาะหลังสุดแถว 3 ไปลองนั่งดูก่อนมั้ยครับ ว่าเค้าโอเครึเปล่า เพราะถ้านั่งทางไกลๆ ผมว่ามันไม่ค่อยสบายเท่าไหร่นัก ลองดูเป็นพวกฮุนได H1 หรือ Kia Grand Canival เทียบด้วยก็ดีนะครับ ความสบายเบาะหลังผมว่าต่างกันเยอะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 10:28:29 »
สำหรับ PPV ถ้านั่งเต็ม 7 ที่ ลองพาคนที่ต้องรับบทนั่งเบาะหลังสุดแถว 3 ไปลองนั่งดูก่อนมั้ยครับ ว่าเค้าโอเครึเปล่า เพราะถ้านั่งทางไกลๆ ผมว่ามันไม่ค่อยสบายเท่าไหร่นัก ลองดูเป็นพวกฮุนได H1 หรือ Kia Grand Canival เทียบด้วยก็ดีนะครับ ความสบายเบาะหลังผมว่าต่างกันเยอะ

ขอบคุณครับ...ระยะยาว เรื่อง Maintenance เป็นไงครับ บ้านผม อยู่ต่างจังหวัด ศูนย์ก็มีแต่จ้าวตลาดครับ...เป็นเรื่องหนึ่งที่ผม คืดหนักเหมือนกัน

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 10:39:04 »
ไม่ต่างจากนั่งแคปกระบะครับ แต่จะดีกว่าหน่อยตรงที่ไม่ได้นั่งหลังตรงและหัวแนบกระจกแบบรถกระบะแคปครับ

ถ้าเทียบกับแคปกระบะแล้ว fortuner นั่งดีกว่ามากครับ ตัวเบาะเต็ม ๆ ตัว ปรับเอนได้ ปลอดโปร่งโล่งกว่าเยอะ

ส่วนการที่พี่ จขกท จะเอาไปเทียบกับรถ 7 ที่นั่งกลุ่มอื่น ต้องพิจารณาสิ่งต่าง ๆ โดยรอบด้วยครับ

fortuner เป็นรถ SUV ที่สร้างขึ้นมาบนโครงแชสซีส์แบบรถกระบะที่รับน้ำหนักได้ดี แข็งแรงทนทาน
เครื่องยนต์ดีเซลกำลังสูง วางตามยาว ขับเคลื่อนล้อหลังเป็นพื้นฐาน เพียงแค่นี้ก็ดูรู้แล้วว่ามันเป็นรถที่สร้างขึ้นมา
เพื่อความทนทานบนพื้นฐานโครงสร้างทางวิศวกรรมเป็นหลัก แทบจะในทุกองค์ประกอบ
จุดด้อยจุดเด่นมันอยู่ที่ตัวมันเองคือ การที่เป็นรถทรง SUV มันเก่งด้านรับน้ำหนัก บุกตะลุย ทรหด
แต่ด้วยความสูง เพื่อการบุกตะลุย ศูนย์ถ่วงมันถึงสูง การเกาะถนน ความนุ่มนวลที่ความเร็วสูง บนถนนเรียบ
มันย่อมสู้พวกรถโครงสร้างพื้นฐานเก๋งอยู่แล้ว ได้อย่างเสียอย่าง อยู่ที่ว่าพี่ จขกท จะเลือกเอาข้อไหน
ตัวรถประกอบในประเทศ และเป็นฐานผลิตหลักของโลก เรื่องชิ้นส่วน อะไหล่ต่าง ๆ มันผลิต และขายในประเทศนี้
มากที่สุดในโลกอยู่แล้ว และมันจะมีอะไหล่ให้ใช้ได้อีก 20-30 ปี ข้างหน้าอย่างแน่นอน

รถ 7 ที่นั่งรุ่นอื่น ๆ ที่ไม่ใช่ทรง SUV (PPV) อาจจะจำพวก Cross over พวก Suzuki Ertica, Mitsubishi Expander
Honda BRV, Mobilio, Toyota Sienta  พวกนี้เป็นรถพื้นฐานเก๋ง โครงรถเป็น Monocoq ไม่มีแชสซีส์แยกแบบรถ
กระบะหรือ SUV   พื้นฐานเครื่องยนต์คือเบนซินเล็ก วางขวาง ขับเคลื่อนล้อหน้า เพลาเล็กกระจิ๋วหลิว 
ทั้งหมดที่พูดมาคือโครงสร้างทางวิศวกรรม ไม่ใช่ข้อเสียที่จะเอามาโจมตี  แต่ต้องเข้าใจธรรมชาติของมัน
ว่ารถมันถูกสร้างขึ้นมาแบบง่ายกว่าพวก SUV ตัวลุยอย่าง Fortuner, Pajero Sport และอื่น ๆ
ขอดีของเก๋งยกสูงคือ ราคาย่อมเยากว่า วิ่งนิ่มนวล คุณสมบัติยังคงเป็นเก๋ง ไม่เหมาะกับการใช้งานสมบุกสมบัน
รับน้ำหนัก load เยอะ ๆ   และที่สำคัญ รถส่วนใหญ่ในกลุ่มนี้ (ยกเว้นฮอนด้า) ทั้งหมดประกอบที่อินโดนีเซีย ฐานการผลิต
และตลาดใหญ่อยู่ที่นั่น ดังนั้น ชิ้นส่วนอะไหล่ต่าง ๆ  จึงเป็นการนำเข้ามาจากอินโดนีเซีย อนาคตการผลิตและสต๊อกอะไหล่
ยังคงไม่สามารถบอกได้ชัดเจนในวันนี้ครับ

อันที่จริงเคยคุยกับเพื่อน ๆ ชาวอินโดนีเซียว่าทำไมตลาดบ้านเขาเป็นเช่นนั้น
คำตอบที่ได้คือ ณ เวลานี้ ในภาวะเศรษฐกิจและสังคมของเขายังคงเป็นลักษณะที่ครอบครัวมีรถคันเดียว ต่างจากบ้านเรา
ที่ผ่านจุดนั้นมาเป็นการที่ในครอบครัวแทบจะมีรถกันคนละคันแล้ว  ซึ่งพอถามว่าแล้วรถประเภท PPV แบบในบ้านเรานั้น
ไม่เป็นที่นิยมหรือ  คำตอบก็คือ เขาชอบ เขาอยากได้กัน แต่โดยต้นทุนและราคาขาย มันจัดอยู่ในกลุ่มรถที่แพงมาก
เมื่อเทียบกับรายได้ของพวกเขา  ยอดขายจึงไม่มากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 10:52:19 »

ถ้าเทียบกับแคปกระบะแล้ว fortuner นั่งดีกว่ามากครับ ตัวเบาะเต็ม ๆ ตัว ปรับเอนได้ ปลอดโปร่งโล่งกว่าเยอะ

ส่วนการที่พี่ จขกท จะเอาไปเทียบกับรถ 7 ที่นั่งกลุ่มอื่น ต้องพิจารณาสิ่งต่าง ๆ โดยรอบด้วยครับ

fortuner เป็นรถ SUV ที่สร้างขึ้นมาบนโครงแชสซีส์แบบรถกระบะที่รับน้ำหนักได้ดี แข็งแรงทนทาน
เครื่องยนต์ดีเซลกำลังสูง วางตามยาว ขับเคลื่อนล้อหลังเป็นพื้นฐาน เพียงแค่นี้ก็ดูรู้แล้วว่ามันเป็นรถที่สร้างขึ้นมา
เพื่อความทนทานบนพื้นฐานโครงสร้างทางวิศวกรรมเป็นหลัก แทบจะในทุกองค์ประกอบ
จุดด้อยจุดเด่นมันอยู่ที่ตัวมันเองคือ การที่เป็นรถทรง SUV มันเก่งด้านรับน้ำหนัก บุกตะลุย ทรหด
แต่ด้วยความสูง เพื่อการบุกตะลุย ศูนย์ถ่วงมันถึงสูง การเกาะถนน ความนุ่มนวลที่ความเร็วสูง บนถนนเรียบ
มันย่อมสู้พวกรถโครงสร้างพื้นฐานเก๋งอยู่แล้ว ได้อย่างเสียอย่าง อยู่ที่ว่าพี่ จขกท จะเลือกเอาข้อไหน
ตัวรถประกอบในประเทศ และเป็นฐานผลิตหลักของโลก เรื่องชิ้นส่วน อะไหล่ต่าง ๆ มันผลิต และขายในประเทศนี้
มากที่สุดในโลกอยู่แล้ว และมันจะมีอะไหล่ให้ใช้ได้อีก 20-30 ปี ข้างหน้าอย่างแน่นอน

รถ 7 ที่นั่งรุ่นอื่น ๆ ที่ไม่ใช่ทรง SUV (PPV) อาจจะจำพวก Cross over พวก Suzuki Ertica, Mitsubishi Expander
Honda BRV, Mobilio, Toyota Sienta  พวกนี้เป็นรถพื้นฐานเก๋ง โครงรถเป็น Monocoq ไม่มีแชสซีส์แยกแบบรถ
กระบะหรือ SUV   พื้นฐานเครื่องยนต์คือเบนซินเล็ก วางขวาง ขับเคลื่อนล้อหน้า เพลาเล็กกระจิ๋วหลิว 
ทั้งหมดที่พูดมาคือโครงสร้างทางวิศวกรรม ไม่ใช่ข้อเสียที่จะเอามาโจมตี  แต่ต้องเข้าใจธรรมชาติของมัน
ว่ารถมันถูกสร้างขึ้นมาแบบง่ายกว่าพวก SUV ตัวลุยอย่าง Fortuner, Pajero Sport และอื่น ๆ
ขอดีของเก๋งยกสูงคือ ราคาย่อมเยากว่า วิ่งนิ่มนวล คุณสมบัติยังคงเป็นเก๋ง ไม่เหมาะกับการใช้งานสมบุกสมบัน
รับน้ำหนัก load เยอะ ๆ   และที่สำคัญ รถส่วนใหญ่ในกลุ่มนี้ (ยกเว้นฮอนด้า) ทั้งหมดประกอบที่อินโดนีเซีย ฐานการผลิต
และตลาดใหญ่อยู่ที่นั่น ดังนั้น ชิ้นส่วนอะไหล่ต่าง ๆ  จึงเป็นการนำเข้ามาจากอินโดนีเซีย อนาคตการผลิตและสต๊อกอะไหล่
ยังคงไม่สามารถบอกได้ชัดเจนในวันนี้ครับ

อันที่จริงเคยคุยกับเพื่อน ๆ ชาวอินโดนีเซียว่าทำไมตลาดบ้านเขาเป็นเช่นนั้น
คำตอบที่ได้คือ ณ เวลานี้ ในภาวะเศรษฐกิจและสังคมของเขายังคงเป็นลักษณะที่ครอบครัวมีรถคันเดียว ต่างจากบ้านเรา
ที่ผ่านจุดนั้นมาเป็นการที่ในครอบครัวแทบจะมีรถกันคนละคันแล้ว  ซึ่งพอถามว่าแล้วรถประเภท PPV แบบในบ้านเรานั้น
ไม่เป็นที่นิยมหรือ  คำตอบก็คือ เขาชอบ เขาอยากได้กัน แต่โดยต้นทุนและราคาขาย มันจัดอยู่ในกลุ่มรถที่แพงมาก
เมื่อเทียบกับรายได้ของพวกเขา  ยอดขายจึงไม่มากครับ

ขอบคุณครับ เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 11:34:52 »
ความรู้เน้นๆครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 11:53:32 »

ขอบคุณครับ
   ทุกอย่างถูกต้องตามนั้น  เพิ่มเติมให้  เครื่องดีเซล 3.0V  ค่าดูแลซ่อมแพงกว่าเครื่อง 2.7 ในระยะทางที่เท่ากัน   ความประหยัดระหว่าง 2.7 3.0  ต่างกัน 1-2 km/l     เพราะตัว 3.0  เองก็กินน้ำมันดุเดือดไม่แพ้กัน  ลงกับรถที่ใหญ่แบบ PPV   ไม่ได้ประหยัดเลย   ดีเซล 3.0V วิ่งในเมืองแค่ 6-7 km/l  นอกเมือง 10km/l  + -    ผมมีรถทั้ง 2 เครื่องยนต์ในการครอบครอง เลยเทียบว่าเป็นแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 11:56:17 โดย Auto »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 12:00:39 »
   ถ้า จขกท สนใจแค่การเป็นรถครอบครัว เน้นการนั่งสบาย    ผมว่าอย่าไปมองพวกรถ Xpander Ertiga    ไหน ๆ ก็มองมือ 2 อยู่แล้ว
            ลองดูมือ 2  Innova Crysta  2.8  ดีเซลไหม  อ็อพชั่นเหนือกว่าพวก Fortuner Champ  และ นั่งสบายกว่ากันมาก    แถว 3 สบายที่สุดในบรรดารถ PPV  ทั้งหมดแล้ว นั่งได้จริง  แล้วรถก็ขับขี่ประหยัดมากด้วย    15 km/l + -   ถ้าไม่ได้ไปออฟโรดที่ไหน ไม่จำเป็นต้องเลือก Fortuner   และถ้าเลือก Fortuner  ไม่จำเป็นต้องเลือก 2wd  เพราะขับขี่สู้ 4wd กันไม่ได้ 

ผมลองให้ไปนั่งพวก  Innova Crysta  2.8    ดูก่อน     อาจประทับใจทุกที่นั่ง      ราคารถก็ไม่แรงเท่าพวก Fortuner  champ  ที่ราคามือ 2 แรงกว่ามากมาย            ตัวรถก็ทนทานพอกันเพราะสร้างมาจากแชซซีย์กระบะเหมือนกัน   ความนิ่มนวลในการนั่งก็ดีกว่า    อ๊อพชั่นมากกว่าเพราะมันเปลี่ยนโมเดลจากโฉม Fortuner Champ ไปแล้ว      พอดีผมซื้อ Innova 2.5 ดีเซลรุ่นเก่ามาใช้ เป็นเบาะแยกอิสระ  ครอบครัวชอบนั่งมากกว่า  นั่งสบายกว่ากันมากจริง  ๆ   แถมประหยัดกว่าใช้ Fortuner         แต่ผมยังไม่มีเงินไปสู้ราคาพวกรุ่นใหม่อย่าง Innova Crysta  เลยเลือกที่ Innova  ตัวเก่า แต่ก็นั่งสบายมาก  นั่งทางไกลชอบเลยละ  มันเป็นรถ MPV  ที่เหมาะกับครอบครัวอย่างมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 12:09:02 โดย Auto »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 12:11:28 »
ขอบคุณครับ แต่ก็คิดหนักเรื่องอะไหล่เหมือนกันนะครับ เกิดต้องซ่อม แล้วรอนานเป็นเดือน...หรือว่า ต้องใช้คำนี้ครับ "ได้อย่าง เสียอย่าง"

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 12:48:03 »
ขอบคุณครับ แต่ก็คิดหนักเรื่องอะไหล่เหมือนกันนะครับ เกิดต้องซ่อม แล้วรอนานเป็นเดือน...หรือว่า ต้องใช้คำนี้ครับ "ได้อย่าง เสียอย่าง"
   ถ้าอะไหล่ทั่วไปก็ใช้ร่วมกับ Revo  New Fortuner   ยกเว้นอะไหล่ตัวถัง     ถ้าไม่มีการชนหนักก็หมดห่วง ซ่อมได้ตลอด  อะไหล่นอกมีเยอะ  ยังไงก็ดีกว่ายี่ห้ออื่น       ถ้ากังวลเรื่องพวกนี้  Expander Ertiga  ยิ่งต้องตัดทิ้งจากสารบบไปเลย  เพราะแย่กว่า Innova  แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 12:50:12 โดย Auto »

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 12:54:40 »

ขอบคุณครับ...ระยะยาว เรื่อง Maintenance เป็นไงครับ บ้านผม อยู่ต่างจังหวัด ศูนย์ก็มีแต่จ้าวตลาดครับ...เป็นเรื่องหนึ่งที่ผม คืดหนักเหมือนกัน

ถ้าอยู่ต่างจังหวัดและเน้นเข้าศูนย์บริการเป็นหลัก คงต้องกลับไปเจ้าตลาดที่มีศูนย์อยู่ใกล้บ้านและสะดวกในการเข้า Maintenance แล้วล่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 13:27:18 »
ขอบคุณที่แนะนำครับครับ...หลังจากเลือกแล้ว คงต้องเป็น 7 ที่นั่งและนั่งได้จริง ตอนนี้ น้ำหนักมาที่ Innova แล้วครับ ดูหรูหราจริง

คำถามต่อมาครับ (รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ) สมาชิกที่ใช้รุ่นนี้ มีปัญหาแบบใหญ่ๆ อะไรบ้างครับ อย่างเช่น ที่ผมอ่านเจอหรือดูใน Youtube คือ พวงมาลัยตอบสนองได้ไม่ดีครับ เป็นต้น

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 13:41:36 »
ขอบคุณที่แนะนำครับครับ...หลังจากเลือกแล้ว คงต้องเป็น 7 ที่นั่งและนั่งได้จริง ตอนนี้ น้ำหนักมาที่ Innova แล้วครับ ดูหรูหราจริง

คำถามต่อมาครับ (รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ) สมาชิกที่ใช้รุ่นนี้ มีปัญหาแบบใหญ่ๆ อะไรบ้างครับ อย่างเช่น ที่ผมอ่านเจอหรือดูใน Youtube คือ พวงมาลัยตอบสนองได้ไม่ดีครับ เป็นต้น
  ลองเข้าในเฟส Innova Crysta  ดูดีกว่าแล้วถามในกลุ่มมีคนตอบเยอะ 
     แต่ effect  ที่เจอรุ่นนี้มีน้อยมาก ไม่ค่อยเจอว่าใครมีปัญหาเรื่องเคลม