ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกตัวไหนดี ระหว่างFortuner 3.0V TRD Sportivo 4WD กับ Fotuner หน้า Champ 3.0V  (อ่าน 36957 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
Re: เลือกตัวไหนดี ระหว่างFortuner 3.0V TRD Sportivo 4WD กับ Fotuner หน้า Champ 3.0V
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 13:57:03 »
Club innova น่ารักทุกคนครับ ผมอยู่มาเป็น 10 ปีละ รู้จักกันหมด มีมิตติ้งประจำ

ราคามือสอง ไม่แรงด้วย 6-7 แสน ได้ตัว G ละ

ออฟไลน์ estefania2007

• Newbie
  • *
Re: เลือกตัวไหนดี ระหว่างFortuner 3.0V TRD Sportivo 4WD กับ Fotuner หน้า Champ 3.0V
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 14:54:05 »
ขอบคุณที่แนะนำครับครับ...หลังจากเลือกแล้ว คงต้องเป็น 7 ที่นั่งและนั่งได้จริง ตอนนี้ น้ำหนักมาที่ Innova แล้วครับ ดูหรูหราจริง

คำถามต่อมาครับ (รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ) สมาชิกที่ใช้รุ่นนี้ มีปัญหาแบบใหญ่ๆ อะไรบ้างครับ อย่างเช่น ที่ผมอ่านเจอหรือดูใน Youtube คือ พวงมาลัยตอบสนองได้ไม่ดีครับ เป็นต้น
  ลองเข้าในเฟส Innova Crysta  ดูดีกว่าแล้วถามในกลุ่มมีคนตอบเยอะ 
     แต่ effect  ที่เจอรุ่นนี้มีน้อยมาก ไม่ค่อยเจอว่าใครมีปัญหาเรื่องเคลม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ estefania2007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 18:16:20 »
Club innova น่ารักทุกคนครับ ผมอยู่มาเป็น 10 ปีละ รู้จักกันหมด มีมิตติ้งประจำ

ราคามือสอง ไม่แรงด้วย 6-7 แสน ได้ตัว G ละ

ชื่อกลุ่มอะไรครับ หรือขอลิงก์หน่อยครับ

AlrazesPatrik1994

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 21:01:32 »
ไม่ลองมองตัวปัจจุบัน TRDมือสองหรือครับ ผมเองก็กำลังสนใจฟอร์จูนเนอร์ มือสองเช่นกันและเคยตั้งกระทู้เดือนก่อนครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2020, 00:18:31 »
   ถ้า จขกท สนใจแค่การเป็นรถครอบครัว เน้นการนั่งสบาย    ผมว่าอย่าไปมองพวกรถ Xpander Ertiga    ไหน ๆ ก็มองมือ 2 อยู่แล้ว
            ลองดูมือ 2  Innova Crysta  2.8  ดีเซลไหม  อ็อพชั่นเหนือกว่าพวก Fortuner Champ  และ นั่งสบายกว่ากันมาก    แถว 3 สบายที่สุดในบรรดารถ PPV  ทั้งหมดแล้ว นั่งได้จริง  แล้วรถก็ขับขี่ประหยัดมากด้วย    15 km/l + -   ถ้าไม่ได้ไปออฟโรดที่ไหน ไม่จำเป็นต้องเลือก Fortuner   และถ้าเลือก Fortuner  ไม่จำเป็นต้องเลือก 2wd  เพราะขับขี่สู้ 4wd กันไม่ได้ 

ผมลองให้ไปนั่งพวก  Innova Crysta  2.8    ดูก่อน     อาจประทับใจทุกที่นั่ง      ราคารถก็ไม่แรงเท่าพวก Fortuner  champ  ที่ราคามือ 2 แรงกว่ามากมาย            ตัวรถก็ทนทานพอกันเพราะสร้างมาจากแชซซีย์กระบะเหมือนกัน   ความนิ่มนวลในการนั่งก็ดีกว่า    อ๊อพชั่นมากกว่าเพราะมันเปลี่ยนโมเดลจากโฉม Fortuner Champ ไปแล้ว      พอดีผมซื้อ Innova 2.5 ดีเซลรุ่นเก่ามาใช้ เป็นเบาะแยกอิสระ  ครอบครัวชอบนั่งมากกว่า  นั่งสบายกว่ากันมากจริง  ๆ   แถมประหยัดกว่าใช้ Fortuner         แต่ผมยังไม่มีเงินไปสู้ราคาพวกรุ่นใหม่อย่าง Innova Crysta  เลยเลือกที่ Innova  ตัวเก่า แต่ก็นั่งสบายมาก  นั่งทางไกลชอบเลยละ  มันเป็นรถ MPV  ที่เหมาะกับครอบครัวอย่างมาก

อ่านจากโจทย์แล้ว ผมเชียตามพี่ aauto ว่านะ อินโนว่ามือหนึ่งไม่น่ามองเลย แต่มือสองนี่ม้ามืดจริงๆ ภายในนั่งสบาย ได้ 7 ที่นั่ง กว้าง เฮดรูมสบายๆ พื้นฐานช่วงล่างฟอจูนมันใช้ได้ดีและทน และสบายกว่าฟอจูนแน่ แค่ลุยได้ไม่เท่า ลองไปเช็คมือสองมา ราคาลงมาโคตรน่าเล่นเลย ไม่นึกว่าจะตกขนาดนี้ ตัวเก่าสร้างชื่อไว้เยอะ คนรู้จักใช้ไป 6 แสนกว่าไม่มีซ่อมเลย แค่เปลี่ยนของจิปาถะ ตามระยะมัน

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2020, 14:16:59 »
ขอบคุณที่แนะนำครับครับ...หลังจากเลือกแล้ว คงต้องเป็น 7 ที่นั่งและนั่งได้จริง ตอนนี้ น้ำหนักมาที่ Innova แล้วครับ ดูหรูหราจริง

คำถามต่อมาครับ (รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ) สมาชิกที่ใช้รุ่นนี้ มีปัญหาแบบใหญ่ๆ อะไรบ้างครับ อย่างเช่น ที่ผมอ่านเจอหรือดูใน Youtube คือ พวงมาลัยตอบสนองได้ไม่ดีครับ เป็นต้น

ที่เคยลองขับรู้สึกว่าพวงมาลัยหนัก + อืดอาดหน่อยครับ นอกนั้นพี่ชายใช้อยู่เห็นก็แฮปปี้ดีนะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 11:01:59 »
ผมใช้ crysta 2.8G อยู่ครับ ซื้อมือหนึ่งป้ายแดงใช้มา 3+ ปี 7x,xxx กม.ล่ะครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไรตามสไตล์โตโยต้าล่ะครับ มีอย่างนึงคือผู้สูงอายุถ้าตัวเล็กๆจะขึ้นนั่งแถวสองลำบากนิดหน่อยเพราะตัวนี้ความสูงมันจะมากกว่าตัวเก่าอยู่นิดหน่อย ล่าสุดผมไปใส่สปริงโหลดของ tein + โช้ค enduropro ความสูงลดลง 25 มิลคนแก่ขึ้นแถวสองสบายเลยทีนี้ แถมเกาะขึ้นอีกจมเลยมีปัญหาเรื่องความกระด้างบนถนนขระขระแบบถนนคอนกรีตที่เพิ่มมากขึ้นเท่านั้น(อันนี้ผมว่าน่าจะมาจากสปริงที่แข็งขึ้นเพราะระยะสปริงมันลดลงและไม่ใช่สปริงแบบโปรเกรสซีปด้วย ถ้าได้สปริงของ eibach ที่เป็นแบบโปรเกรสซีปน่าจะดีขึ้น เสียแต่สปริงยี่ห้อนี้ของรุ่นนี้ไม่มีใครนำเข้าถ้าจะเอาต้องสั่งเองจากเว็ปนอก) เรื่องอะไหล่ตัวถังผมเคยถูกชนท้ายต้องเปลี่ยนฝาท้ายสั่งจากอินโดก็ใช้เวลาประมาณ 2 สัปดาห์ครับ แล้วก็อย่าเอาตัวนี้ไปเทียบกับตัวเก่านะครับ มันคนละเจนกันเทคโนโลยี่ต่างกันมาก ถ้างบถึงเอาตัวใหม่ดีกว่าตัวเก่ามากครับ เพราะผมก็เคยใช้ innova ตัวเก่ามาก่อนพอตัวใหม่ออกมาก็เปลี่ยนเป็นตัวใหม่เลยไม่ผิดหวังจริงๆครับ

ออฟไลน์ chartchai_chai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 15:24:24 »
หน้าแชมป์ปรับปรุงภายในหลายจุดอยู่เหมือนกันครับ

ใช้แล้วจะมีความสุขกับความอเนกประสงค์ของมันครับ

ใครมานั่งก็ชอบ ก็บ่นอยากได้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 13:23:15 »
ผมใช้ตัว ปี 2008 ตัว Smart หรือ TRD ขับ 4 full-time นั้นอยู่ครับ

ซื้อตั้งแต่ตอนนั้นใช้ถึงตอนนี้ วิ่งไป 150,000 แสนโล ปกติดีครับ  มีจุดที่ด้อยคือเบรคแล้วแอบไกลครับ   ตัว Champ น่าจะแก้จุดนี้ไป 

แต่ถ้าตัว Champ ที่มอง ไม่เป็น TRD ขับ 4   ผมเชียร์ตัวเก่า TRD ขับ 4 full time ครับถึงจะเก่า  เพราะมันปลอดภัยกว่า  เครื่องโตต้าแรงบิดมาเร็วและหนัก  เข้าโค้งแรงๆ หรือออกตัวหนักๆ  ขับหลังมีสิทธิ์เป๋ ลงข้างทางได้ครับ