ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 1 สิงหาคม 2020  (อ่าน 31448 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.30 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
ไม่นับพวกรถจีน รถคันไหนที่พี่เคยขับแล้วไม่ชอบที่สุด
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ท่อร่วมไอดีและ EGR จำเป็นต้องถอดมาล้างหรือไม่ครับ (Duramax เจน 1 วิ่งมาแล้วแสนห้าหมื่นกว่าโล ตอนนี้รถยังใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรครับ)

ปล.ไม่คิดจะอุด EGR เพราะว่ายังต้องใช้อากาศบริสุทธิ์หายใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 13:35:04 โดย Firzen »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Honda มีสิทธิ์ลดเกรด adaptive cruise control แบบที่ Toyota ทำไหมครับ ที่เหลือแค่ความเร็วระดับนึง แทนที่จะจนถึงจุดหยุดนิ่ง

แล้วพี่ๆว่า adpative cruise control ที่เหมาะกับประเทศเรา ควรจะจนถึงจุดหยุดนิ่งไหม หรือแค่ความเร็วระดับนึงก็พอแล้ว

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• Jr. Member
  • **
อยากถามครับว่า MG ปีนี้และปีหน้าจะมีรถรุ่นไหนเปิดตัวบ้างครับ และ จะมีค่ายจีนค่ายไหนบ้างนอกจาก Great Wall จะมาทำตลาดในไทยเร็วๆนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 13:58:10 โดย TeletubbiesWithGuns »

ออฟไลน์ Eak_Arsenal

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง Mazda CX-8 ตัวท็อป ดีเซล หน่อยครับว่าพี่ๆได้ลองขับบ้างรึยัง แล้วรถรุ่นนี้มีปัญหาอะไรที่ต้องกังวลบ้างรึเปล่า พอดีสนใจ SUV 6ที่นั่งแบบ captain seat แต่ไม่แน่ใจว่ามีรถรุ่นอื่นนอกจาก CX-8 บ้างรึเปล่าครับ ในงบประมาณ 2 ล้านบาท ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ใช้ Camry ACV40 ปี12 เลขไมล์ ประมาณ 570,000  เจอปัญหาแอร์  dual zone เย็นแค่ฝั่งคนขับ ฝั่งคนนั่งออกแต่ลม พอจะทราบวิธีแก้มั้ยครับ
ควรเปลี่ยนคอมแอร์มั้ยครับ ตอนนี้ยังใช้คอมแอร์ติดรถอยู่ครับ เคยเปลี่ยนแต่ตัวเร่งน้ำยาแอร์

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
honda jazz ปี2015 สีขาวถ้าอาไปขายเต๊นท์จะได้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ไม่เคยชน เข้าศุนย์ตลอด เลขไมล์120000 (เอาราคาคร่าวๆก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
CX3 จะ minor change เมื่อไหร่ครับ
จะมีการปรับ spec เครื่องยนต์ให้เหมือน 3 กับ CX30 ด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ NTT24

• Newbie
  • *
มีข่าวลือว่าโตโยต้ากำลังศึกษาว่าจะนำ Harrier เข้ามาขายในไทย เพราะเห็นว่าชิ้นส่วนต่างๆใช้ร่วมกับแคมรี่ได้เยอะ มีโอกาสเกิดขึ้นได้มากขนาดไหนครับ
ในฐานะผู้ใช้อยากให้นำเข้ามาขายมากๆครับ

ออฟไลน์ Nattapolz

• Newbie
  • *
ตลอด2-3ปีที่ผ่านมา นิสสันมีการนำนโยบายนึงมาใช้ในการจัดเขตการค้า (customer shopping area, csa) โดยการลดจำนวนดีลเลอร์ให้เหลือน้อยเจ้า โดยที่คงจำนวนโชว์รูมไว้เท่าเดิมหรือมากขึ้น กล่าวคือ 1เจ้าของจะต้องมีมากกว่า2โชว์รูม

ตัวผมเป็นคนโดนให้เจ้าอื่นขยายมาเปิดทับในพื้นที่ เพื่อที่จะปิดโชว์รูมผมครับ จึงไปฟ้อง คณะกรรมการการแข่งขันทางการค้า(กขค.) ซึ่งก็ได้รับการคุ้มครองจากเดิมที่สัญญา2ปี หมดตอน มี.ค.63 จนได้ต่อสัญญาเดิมมาเรื่อยๆ ทีละ3เดือน ในระหว่างเรื่องอยู่ในคดี จนกระทั่งนิสสันไปขอทุเลาคำสั่งของ กขค. จากศาลปกครองได้ ทำให้ผมจะไม่ได้ไปต่อ

ที่บ้านผมยังพอมีทางออกคือ ไปหาแบรนด์อื่นมาลงได้ แต่ปัญหาคือ ลูกค้าที่เพิ่งซื้อรถไป จะต้องไปเข้าใช้บริการที่อื่น เพื่อให้รถอยู่ในประกัน3ปี/100,000กม. และพนักงานจำนวนมาก ที่นิสสันไม่คิดจะจ่ายค่าชดเชยอะไรเลยครับ หาว่าเราทำผิดสัญญา ทั้งๆที่ตัวเองตั้งเป้าจะปิดดีลเลอร์ให้ได้ แล้วยัดข้อหามาให้ โดยที่ก่อนหน้านี้ไม่มีการตักเตือน เช่น การตั้งเป้ายอดขายเกินจริง ทำให้หลายเจ้าต้องขายรถผี (คือตัดขาย แต่ไม่ได้ขายจริง เพื่อให้ได้ยอด)  เพื่อให้ไม่ตก BPM (Bottom Performance Measurement) ครับ

ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับว่า สิ่งที่นิสสันทำถูกต้องไหม // นอกจากทำใจ ควรทำอะไรอีกครับ ขอคำแนะนำพี่ๆHLMหน่อยครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าระบบ City Safety with auto break and steering assist และ Collsion Avoidance มีติดตั้งมาให้ในรถ Ferrari FF ไหมครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
เช็คระยะที่ศูนย์ตลอดกับเช็คระยะที่อู่หลังหมดประกัน มีผลกับราคาขายต่อไหมครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
กะบะ4ประตูยกสูงตัวปัจจุบันระหว่างดีแม็ก1.9กับรีโว่ 2.4ช่วงล่างตัวไหนนั่งสบายใช้เป็นรถครอบครัวเดินทาง4คนและบรรทุกของไม่เกิน500กิโลกรัมครับ แฟนให้เลือกแค่2รุ่นนี้ มีรถเก๋งและรถ7ที่นั่งอยู่แล้วแต่ไม่พอบรรทุกของฝากครับ แค่กระเป๋าก็เต็มแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 14:16:04 โดย Chitchai »

ออฟไลน์ polwath

- ระบบ Brake hold ที่ใส่มาใน Corolla Cross ที่เป็นที่วิจารณ์ในตอนนี้ เป็นแบบเดียวกับเบรคมือแบบก้านดึงใต้ Console เหมือนรถกระบะหรือเปล่าครับ
- เป็นไปได้ไหมที่รถแนว High Performance หรือ Sport จะใส่เกียร์ Manual มาเป็นทางเลือก สำหรับรถ Full EV หรือต้องจ้างร้านข้างนอกแปลงอย่างเดียวครับ เหมือนรถเก่าแปลงเป็นรถไฟฟ้า
- เดี๋ยวนี้รถตู้ที่ใช้กันอยู่ทั้ง Urvan และ Hiace ยังเป็นเกียร์ธรรมดาอยู่ หรือเริ่มมีเกียร์อัตโนมัติเข้ามาแล้ว และหากแปลงรถตู้เป็นรถบ้าน จะต้องแจ้งขนส่งด้วยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 14:02:24 โดย polwath »

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• **
ระหว่างสวิฟ1.2 กับโน้ต1.2 ผมอยากให้สองคันนี้รวมร่างกัน อยากได้ภายในความกว้างแบบโน้ตอัตราเร่งพึ่งพาได้แบบสวิฟ นึกไม่ออกเลยครับว่ามีตัวไหนที่ให้ได้ อยากได้5ประตูจะรอซิตตี้แฮชแบ็คก็ชักไม่ไว้ใจในคุณภาพการประกอบซักเท่าไหร่ ในอนาคตจะมีอีโค่คาร์ที่ให้ได้แบบที่ผมต้องการอีกไหมครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
ถ้า Tata Xenon คือรถยอดแย่ที่สุด
แล้วรถเก๋งซีดาน/กูเป้ และ SUV ที่แย่ที่สุดที่เคยเจอคือรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
มีแผนจะออกMazda3 มีข้อควรระวังกับรถรุ่นนี้ไหมครับ สอบถามพี่บาสว่ารู้แหล่งซ่อมมาสด้าในภาคตะวันออกโซนระยอง ชลบุรี ไหมครับ
เผื่อไว้กรณีศูนย์ซ่อมไม่จบ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
สุดท้ายผมก็ลงเอยกับ Hybrid เพราะพี่โต ดัน Option ไปอยู่ตัวบนๆ หมด (ผม Nerd Option ฮ่า)

อยากทราบเรื่องการดูแลรักษาระบบไฮบริดครับมันต้องพิเศษขึ้นจากเครื่องสันดาปมากไหมครับ ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษ
และอยากทราบว่าแต่ละระบบไฮบริดดูแลรักษาต่างกันไหมครับ เช่น e-power, parallel Hybrid, plug-in Hybrid ครับ

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำพี่ๆ ครับ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวีสดีครับ bmw series 730li เริ่มมีอาการ วิ่ง 60-80 เร่งแล้วรอบไม่ขึ้น รถมีอาการสั่น มีสัญญาณขึ้นรูปเครื่อง เป็นๆหายๆ เวลาวิ่งทางไกล ใกล้ๆไม่เป็น อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ รถปี 2005 (รถอายุ15 ปี แล้ว ตัดสินใจไม่ถูกคับว่า ควรซ่อมหรือควรขาย) ว่าจะซ่อมแพง      ขออีกคำถามครับ Honda urv มีโอกาสเข้าไทยไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2020, 14:23:24 โดย superlo »

ออฟไลน์ Lack

• **
รถSUVในPeninsulaรถคันนั้นยี่ห้อไรคับ​ น่าใช้มาก

ออฟไลน์ Kenny105

• Newbie
  • *
รถสมัยนี้ยังจำเป็นต้องปิดวิทยุกับแอร์ก่อนดับเครื่องมั้ยครับ

ออฟไลน์ Beneditch1980

• Newbie
  • *
สอบถามครับ สนใจรถยนต์มือสอง Skoda Octavia 1.8 TSi ปี2012 น่าใช้ไหมครับ อยากทราบข้อดี-ข้อเสีย
อะไหล่และอู่ซ่อมครับ

ออฟไลน์ PHURITHAT

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า รอรับรถ Nissan Kick ผมว่าไม่นานหรอกครับ ผมเคยรอ Ford Everest ตอนออกใหม่ๆ 10 เดือนกว่าก็ยังไม่ได้รถ สุดท้ายขายใบจองไปจบที่ค่ายอื่น

ออฟไลน์ ekkapop

• Newbie
  • *
รถแนวจำพวก Toyota Wish / Mitsu Space Wagon เดี๋ยวนี้ไม่นิยมแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน HeadlightMag
ผมขอสอบถามเรื่องปัญหาและปัจจัยต่างๆที่เปลี่ยนไปทั้งหมดของการเพิ่มขนาดวงล้อ เช่น การเพิ่มแก้มยางโดยหน้ายางและขนาดวงล้อแม็กเท่าเดิม หรือ การเพิ่มขนาดแม็กโดยไม่ลดขนาดยาง เช่น เข็มไมล์ความเร็วจะเพี้ยนเพิ่มขึ้น หรือ เพี้ยนน้อยลงครับ(อันนี้เป็นคำถามนะครับ) รวมไปถึงมันจะทำให้เกิดปัญหาต่างๆในเพลาขับเคลื่อนเลยไหมครับ

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
ทำไมHRVถึงประหยัดน้ำมันกว่าJazzทั้งที่ตัวรถใหญ่กว่าและเครื่องใหญ่กว่าครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ซื้อคันหนึ่ง พี่ๆคิดว่าดอกเบี้ยทั้งหมดที่เราจ่ายควรไม่เกินเท่าไรจากราคาตัวรถหรอครับ ตอนนี้กดเครื่องคิดเลขดู ดอกเบี้ยระยะ6ปีประมาณ 150,000 บาท ดาวน์30%

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
ยางรุ่นเดียวกันผลิตไทยกับต่างประเทศคุณภาพต่างกันไหมครับ  ประเทศไหนดีกว่า ประเทศไหนแย่กว่าบ้านเราบ้างครับ

พี่ๆคิดว่ารถรุ่นไหน เหยียบแล้วตามเท้ามากที่สุดครับ ราคาไม่เกิน1.5ล้าน(ไม่เอารถกระบะ-PPV) (แล้วก็อยากให้อัพเดทตารางอัตราเร่ง-อัตราสิ้นเปลืองด้วยครับ) ขอบคุณครับ